เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 05:31:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำเเนะนำตู้เชื่อมกระเป๋าหิ้วครับ  (อ่าน 18143 ครั้ง)
วุธ อุดร -รักในหลวง~
เชื่อเขา เราเจริญ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 11:54:22 AM »

แล้วที่ผมตอบ เรื่องเชื่อมหรือเรื่องแกงเลียง

สงสัยวันหน้าต้องถามเรื่องบวช กับน้าซับ Grin

ลูกต้นแม่น้ำเจ้าพระยา  มาติดปลาร้าอยู่อุดร
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 11:55:30 AM »

แล้วที่ผมตอบ เรื่องเชื่อมหรือเรื่องแกงเลียง

ใครว่างๆ ช่วยเกลียดตาซับแทนผมที  บู่

คิก คิก คิก คิก คิก คิก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
วุธ อุดร -รักในหลวง~
เชื่อเขา เราเจริญ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 11:57:35 AM »

ใครว่างๆ ช่วยเกลียดตาซับแทนผมที  บู่

เกลียดแกไม่ลงละครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ลูกต้นแม่น้ำเจ้าพระยา  มาติดปลาร้าอยู่อุดร
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 12:07:35 PM »

เกลียดแกไม่ลงละครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ช่วยพาแกไปบวชหน่อยครับ บวชกล้วย บวชชี บวชมัน บวชเผือก อะไรก็ได้

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 12:11:11 PM »

ช่วยพาแกไปบวชหน่อยครับ บวชกล้วย บวชชี บวชมัน บวชเผือก อะไรก็ได้
เข้างานตอใด บอกมั่งอิไปเมา

ปล.ผมใช้เวลโปร 160แอมป์ครับ....ใหญ่สุด3.2มิล ลากยาวๆทีละครึ่งฟุตมาแล้ว ไม่พังที ซื้อมาเกือบหมื่น

สะดวกดีครับ...เบาหิ้วสบาย

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 01:29:19 PM »

มีเเววว่าจะโดนของเเพง  ใช้เองระยะยาวน่าจะคุ้มกว่าครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 01:57:42 PM »

เข้างานตอใด บอกมั่งอิไปเมา

ปล.ผมใช้เวลโปร 160แอมป์ครับ....ใหญ่สุด3.2มิล ลากยาวๆทีละครึ่งฟุตมาแล้ว ไม่พังที ซื้อมาเกือบหมื่น

สะดวกดีครับ...เบาหิ้วสบาย

อืม....มีหมดเลยแล้วเราจะซื้อทำไมอีกเนี่ยสิ้นเปลืองเปล่าๆ....พี่เข้มครับขอยืมเครื่องเชื่อม+ลวดเชื่อมด้วยหนึ่งกล่อง.....ด่วน

เอามาเชื่อมซ่อมรั้วบ้านหน่อย หมาแทะหมดแล้ว

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 02:03:39 PM »

อ้อ...เกือบลืมข้อควรระวังสำหรับการเชื่อมไฟไฟ้า...ถ้าจะใช้เชื่อมในโรงงานใกล้เครื่องจักรที่มีเซ็นเซอร์ต่างๆ
ติดตั้งอยู่บนชิ้นส่วนที่เป็นโลหะต่อถึงกัน แจ้งให้ช่างไฟฟ้าถอดสายเซ็นเซอร์ออกให้หมดก่อน....เจอกันมาเยอะแล้วเปิดงานมา
เครื่องจักรทำงานไม่ได้บ้างเพี้ยนๆบ้าง...เพราะกระแสสูงจากงานเชื่อมใหลย้อนเข้าเซ็นเซอร์พังหมดตัวหนึ่งไม่ใช่ถูกๆเสียไปสักตัวสองตัว
ซื้อเครื่องเชื่อมใหม่ๆได้เลย

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 08:02:58 PM »

อ้อ...เกือบลืมข้อควรระวังสำหรับการเชื่อมไฟไฟ้า...ถ้าจะใช้เชื่อมในโรงงานใกล้เครื่องจักรที่มีเซ็นเซอร์ต่างๆ
ติดตั้งอยู่บนชิ้นส่วนที่เป็นโลหะต่อถึงกัน แจ้งให้ช่างไฟฟ้าถอดสายเซ็นเซอร์ออกให้หมดก่อน....เจอกันมาเยอะแล้วเปิดงานมา
เครื่องจักรทำงานไม่ได้บ้างเพี้ยนๆบ้าง...เพราะกระแสสูงจากงานเชื่อมใหลย้อนเข้าเซ็นเซอร์พังหมดตัวหนึ่งไม่ใช่ถูกๆเสียไปสักตัวสองตัว
สงสัยเหมือนเชื่อมรถยนต์ ต้องถอดหัวหม้อ(ขั้วแบ็ต)ออกก่อน ใช่เปล่า เห็นเคยทำสมัยก่อน...อย่าสงสัยครับ รถเก่าๆ เชื่อมให้มันติดกัน ไม่เอาสวยงาม อิๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 08:42:52 PM »

ราคาซัก3000ก็พอครับยกดูว่าหนักๆก็ใช้ได้  ว่าใช้ลวดทองแดงพันไม่ใช่ปนอลูมิเนียม  ยี่ห้อนี่มั่วมากครับเพราะตัวแทนมันแปะมาให้เลย  คือปลอมเป็นยี่ห้อดังๆได้  เพราะท่านไม่ได้ใช้งานหนักอะไรราคาแค่นี้ก็พอ  ถ้าจะเอาละเอียดต้องดูduty cycle  ที่บอกไว้ดูที่60%ขึ้นคงพอได้  เอาง่ายๆคือเชื่อม6นาทีพัก4นาทีประมานนี้ครับ

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 04:46:03 PM »

ควันของงานเชื่อมมีผลเสียต่อสุขภาพมาก..ให้ใส่หน้ากากปิดจมูกทุกครั้ง  ควันของลวดเชื่อม  ให้ใส่แว่นตาทุกครั้ง  เพราะควันจะทำให้แสบตามาก  ถ้านานๆได้เชื่อม  หลังเลิกงานแล้วอย่าลืมหาผ้าแช่น้ำเย็นๆไว้รอเลย  พยายามอย่าใช้คอม  อย่าดูทีวี
ผมไม่ใช่ช่าวเชื่อม  แต่เป็นช่างตรวจงานเชื่อม  เจอทุกวันยังไม่เคยชินเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 05:19:07 PM »

Ha Ha  ยาย "ติ้งค์"  น๊ะคร๊า  ฮา 

จับแกโยนใส่  " เครื่องขัดเหรียญ"  เลยอ่ะคร๊า   ฮา

พอเห็นว่า "ขาว" เหมือนน้ำตาลทราย  ค่อยจับแกออกมา  ฮา

สงสัยเหมือนเชื่อมรถยนต์ ต้องถอดหัวหม้อ(ขั้วแบ็ต)ออกก่อน ใช่เปล่า เห็นเคยทำสมัยก่อน...อย่าสงสัยครับ รถเก่าๆ เชื่อมให้มันติดกัน ไม่เอาสวยงาม อิๆ

ราคาซัก3000ก็พอครับยกดูว่าหนักๆก็ใช้ได้  ว่าใช้ลวดทองแดงพันไม่ใช่ปนอลูมิเนียม  ยี่ห้อนี่มั่วมากครับเพราะตัวแทนมันแปะมาให้เลย  คือปลอมเป็นยี่ห้อดังๆได้  เพราะท่านไม่ได้ใช้งานหนักอะไรราคาแค่นี้ก็พอ  ถ้าจะเอาละเอียดต้องดูduty cycle  ที่บอกไว้ดูที่60%ขึ้นคงพอได้  เอาง่ายๆคือเชื่อม6นาทีพัก4นาทีประมานนี้ครับ

Ha Ha ฮา  ยี่ห้อที่แปะ "เนมเพลท"  พวก "มากีต้า" หรือ ยี่ห้อดังๆ  พวกนี้ของปลอมทั้งหมด อ่ะคร๊า  ฮา
ใช้ได้  แต่ไม่ทน  ใช้ในโรงงานอุตสาหกรรมหนัก  เชื่อมเหล็กหนาๆ   แป๊ปเดียวไหม้

ถ้าต้องการใช้ของดี  ยายแนะนำ ยี่ห้อ "พลัง" ผลิตในไทย แต่ส่งขายนอก ราคาประมาณสามหมื่น  ฮา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2010, 05:23:42 PM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 08:54:03 PM »

ยี่ห้อพลัง ผมเห็นตามไซท์งานโรงงานผ่านตาบ่อยตัวถังบุบๆบู้บี้โกโรโกโส มือหมุนปรับกระแสหลุดๆหลวมๆ

แต่น่าจะทนจริงนะ งานแบบนั้นใช้หนักไม่บันยะบันยังกันอยู่แล้ว

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์