เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 05:43:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลาก่อนความโกหก  (อ่าน 2548 ครั้ง)
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 01:30:08 PM »

ตกใจวิตถาร ไม่เว้นกระทั่งโทรศัพท์ ตกใจ

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 01:31:56 PM »

ตกใจวิตถาร ไม่เว้นกระทั่งโทรศัพท์ ตกใจ

ตรงรูชาทร์นั้น แหละ  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก ซี้ดดดดดดดด
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 01:32:10 PM »

งั้นโทรศัพท์ที่ว่าซ่อม 400 ก็200 ละกัน Cool

ตกใจ   ผมยังไม่ได้เห็นเครื่อง เลย อ่ะ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน  ส่งมาซิจะ ฟันให้เละ เล้ย   น้ำลายหก น้ำลายหก ขำก๊าก ขำก๊าก

นินทาเมียมันบาปนะบัง คิก คิก

ตกใจ  ไหนชื่อเมีย ผม  ม่ายยยมีซักกะนิด    คิก คิก คิก คิก คิก คิก            ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก    ไหว้
ตรูเซฟไว้ละ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 01:35:47 PM »

งั้นโทรศัพท์ที่ว่าซ่อม 400 ก็200 ละกัน Cool

ตกใจ   ผมยังไม่ได้เห็นเครื่อง เลย อ่ะ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน  ส่งมาซิจะ ฟันให้เละ เล้ย   น้ำลายหก น้ำลายหก ขำก๊าก ขำก๊าก

ตกใจ  ไหนชื่อเมีย ผม  ม่ายยยมีซักกะนิด    คิก คิก คิก คิก คิก คิก            ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก    ไหว้
ตรูเซฟไว้ละ
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 03:19:32 PM »

ขอบคุณครับ ว่ากันว่าการโกหกไม่ยาก แต่จะยากตรงที่มันต้องโกหกตลอดไปให้เหมือนเดิม เช่นโกหกภรรยาเป็นต้น หัวเราะร่าน้ำตาริน
ผมทำบ่อยครับเวลาสาวๆถามว่า อ้วนไหม กับข้าวอร่อยเปล่า   ความจริงเป็นสิ่งไม่ตายครับ  แต่ถ้าพูดความจริงไปผมจะตายก่อนได้  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ขอบคุณท่านพาสต้ามากครับสำหรับสิ่งดีๆที่คอยบอกคอยเตือนสติ
              แต่บางครั้ง    ผมรู้ว่าเขาโกหกเขาหลอกผมก็แกล้งทำเป็นไม่รู้ครับ....(บางกรณี)... ไหว้
ผมทำบ่อยครับเวลาสาวๆถามว่า อ้วนไหม กับข้าวอร่อยเปล่า   ความจริงเป็นสิ่งไม่ตายครับ  แต่ถ้าพูดความจริงไปผมจะตายก่อนได้  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

กาลครั้งหนึ่ง นานมาแล้ว
 ภรรยา      นี่ เธอวันนี้จะกินอะไร ดีจ๊ะ หลงรัก
 สามี         อะไรก็ได้จ๊ะ
 ภรรยา      งั้นผัดผัก รวมมิตรนะ
 สามี         ก็ได้
 หลังจากนั้น ภรรยาก็หายเข้าไปในครัว  1 ชั่วโมง
 ภรรยา ตะโกนออกมาจากใน ครัว ว่า            กับข้าวเสร็จแล้ว  พร้อมตักมาให้ สามี ชิม
 สามี         ในขณะที่ชิม    ตกใจ   แบร่ แบร่ แบร่ แบร่ แบร่  หัวเราะร่าน้ำตาริน  หัวเราะร่าน้ำตาริน
 ภรรยา      อร่อยมั้ย  ขาดอะไรบ้าง 
 สามี         เอ่อ.....อืม.....   (ย้อนกลับไปเมื่อ เดือนที่แล้ว  สถานการณ์นี้เคยกิดขึ้น มาแล้ว 1 ครั้ง ยังจำแม่น กับคำถามที่ว่า  อร่อยมั้ย ขาด   อะไรบ้าง   ตอนนั้นตอบไปว่า " โคตรเค็มเลยอ่ะ" หัวเราะร่าน้ำตาริน    ก็โดนสวนกลับว่า   "ทำไมไม่ทำเองเลย ว่ะ  พอกรูทำก็บ่น" Angry
  ย้อนกลับมา  เวลาปัจุบัน  กับคำถาม เดิมอีกครั้ง กับคำถามที่  ขาดอะไรอีกมั้ย 
 สามี         "ก็อร่อย ดี น่ะ"  ขณะนั้น ความคิดเริ่มแล่น เข้ามาใน สมอง แล้ว เค้าก็  ปิ้ง ๆๆๆ   Grin  พร้อมพูดในใจว่า  ออกไปข้างนอกดีกว่า
                 เดี๋ยวให้แม่ยายกลับมาก่อน  คิก คิก คิก คิก
  สามี      นี่เธอ  ผมออกไปข้างนอกเดี๋ยวนะ  จะไป  บ้าน ........    เดี๋ยว
 ภรรยา     รีบไปรีบกลับ นะ    หลงรัก หลงรัก
 สามี         จ้า    ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ผู้เป็น สามี  ใช้เวลา อยู่ 2 ชั่วโมงกับร้านน้ำชา หน้าปากซอย และคอยดูแม่ยายว่ากลับมาตอนไหน  เมื่อแม่ยายกลับเข้าไปในบ้าน ได้  20 นาที   ผู้เป็นสามี ก็ตามแม่ยายเข้าไปใน บ้าน พร้อมกับได้ยินเสียงว่า
 แม่ยาย        โอ้โห  Shocked นี่กับข้าวหรือ อาหารแมว ว่ะ แบบนี้ใครจะกินลง   อ๋อย บู่
 ภรรยา         ก็เมื่อกี้   พี่เค้าบอกว่าอร่อยดีนี่  Huh
 แม่ยาย        อร่อย ของ มึงคนเดียวซิ                     สามีก็เข้ามาแจม พอดี
 สามี            เถอะน่านะ อะไร ผมก็กินได้   เรื่องแค่นี้เอง  อย่ามีเรื่อง มีราวกันเลย   ยิ้มีเลศนัย
 แม่ยายเลยเอา ผัดผักเข้าครัวเพื่อแก้ รสชาดใหม่ทั้งหมด
 ในขณะที่สามี บอกกับ ภรรยาว่า "  เถอะน่า ปล่อยๆแกบ้าง  แกอยากทำอะไร อย่าไปขัดแก นะ แก แม่เรา นะ "  ยิ้มีเลศนัย
 ภรรยา        เงียบ   หน้างอ   งอนแม่ยาย  เศร้า งอน งอน งอน
สามี   นึกในใจว่า "กูรอดตายแล้วโว้ย   ได้กินกับข้าวอร่อยฝีมือแม่ยาย  แถมไม่ต้อง แดรก ไอ้ผัดผัก นรกนั้น"  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก 
  จบ....

อาชีพผมยิ่งแล้วใหญ่ครับน้าอรรถ   เศร้า        จะสบายใจได้พูดจริงจากใจก็ตอนอยู่กับเพื่อนฝูงนี่แหละ     บู่

กราบขอบคุณทุกท่านครับผม ไหว้ หลงรัก

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 03:28:07 PM »

ในสมัยโบราณเมื่อจะนำเรืออกเดินทางไปในทะเลหรือ มหาสมุทรอันเวิ้งว้างกว้างไกล กะลาสีมักนำสุนัขตัวเล็กๆหรือลิงไปเป็นเพื่อนด้วยเพื่อจะได้คลายเหงา
วันหนึ่งขณะเรือแล่นผ่านแหลมใหญ่ของประเทศกรีกได้ถูกพายุพัดกระหน่ำจนล่ม บรรดากะลาสีต่างตะเกียกตะกายว่ายน้ำเข้าฝั่งที่มองเห็นอยู่ลิบๆ แม้ตัวเองยังแทบเอาชีวิต่ไม่รอดจึงไม่อาจช่วยชีวิตสัตว์เลี้ยงของตน
ได้เมื่อ เรือจม ลิงตัวหนึ่งพยายามว่ายน้ำฝ่าคลื่นไปตามลำพังปลาโลมาตัวหนึ่งมาพบเข้าใจว่า เป็นคนจึงให้ขี่หลังพามุ่งหน้าเข้าสู่ฝั่งขณะว่ายผ่านนครเอเธนส์มองเห็นท่า เรือพีรุสอยู่อีกไม่ไกลนัก ปลาโลมาเห็นลิงนั่งยุกยิกผิดสังเกตจึงเอ่ยถามว่า
“ท่านเป็นชาวเอเธนส์หรือ” “ใช่..ข้าเป็นคนในตระกูลเก่าแก่ที่ยิ่งใหญ่ที่สุดของนครเอเธนส์แห่งนี้ที เดียว” เจ้าลิงเริ่มคุยอวดตัว
“ถ้าเช่นนั้นท่านคงรู้จักพีรุสดีนะซิ” ปลาโลมาถามต่อ “แน่นอน..เขากับข้าเป็นเพื่อนรักกันมาทีเดียว”เมื่อได้ฟังคำตอบปลาโลมา นึกหมั่นไล้ที่ลิงมีนิสัยชอบคุยโตโอ้อวดจึงดำหนีไป ปล่อยให้ลิงเผชิญชะตากรรมของมันตามพัง      การพูดเท็จ การคุยโตโอ้อวด ย่อมเป็นภัยแก่ตนเอง

ผมเคยสัมผัสคนประเภทนี้หลายคนครับ    Cheesy

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 03:41:35 PM »

เดี๋ยวนี้มักเจอ โกหกโดยมิจฉาทิษฐิ ดื้อ เอาชนะ โดยไม่มีเหตุผลขอให้ได้โกหก หรือเถียงไว้ก่อน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 03:44:54 PM »

เดี๋ยวนี้มักเจอ โกหกโดยมิจฉาทิษฐิ ดื้อ เอาชนะ โดยไม่มีเหตุผลขอให้ได้โกหก หรือเถียงไว้ก่อน
มันเป็นยังไงครับน้าซับ  " โกหกโดยมิจฉาทิษฐิ "
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 03:48:58 PM »

คือดื้อ เอาชนะ ใช้มิจฉาทิษฐินำทางชีวิต
แบบไม่ชอบคนนี้ หรือเคยเสียหน้าเพราะถูกคนนี้จับโกหกได้ ต้องโกหกใหม่
แบบไม่ให้จับได้ แต่สุดท้าย อ้าปากพูด เขาก็รู้กันแล้วว่าโกหก
แต่เขาเบื่อที่จะต่อปากด้วยหรือเขาหมั่นใส้มาซักจนไปไม่ถูกต้องเอาสีข้างไปก็มี

ส่วนโกหกแบบเอาหนังราชสีห์มาคลุมตัวเพื่อให้คนเข้าใจผิดว่าตนคือราชสีห์
บังคงเพิ่งผานตาไปเมื่อไม่นาน  อันนั้นเพื่อประโยชน์หรือเพื่อสนองความต้องการตัวเองก็ไม่รู้

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 03:51:36 PM »

คือดื้อ เอาชนะ ใช้มิจฉาทิษฐินำทางชีวิต
แบบไม่ชอบคนนี้ หรือเคยเสียหน้าเพราะถูกคนนี้จับโกหกได้ ต้องโกหกใหม่
แบบไม่ให้จับได้ แต่สุดท้าย อ้าปากพูด เขาก็รู้กันแล้วว่าโกหก
แต่เขาเบื่อที่จะต่อปากด้วยหรือเขาหมั่นใส้มาซักจนไปไม่ถูกต้องเอาสีข้างไปก็มี

ส่วนโกหกแบบเอาหนังราชสีห์มาคลุมตัวเพื่อให้คนเข้าใจผิดว่าตนคือราชสีห์
บังคงเพิ่งผานตาไปเมื่อไม่นาน  อันนั้นเพื่อประโยชน์หรือเพื่อสนองความต้องการตัวเองก็ไม่รู้
ขอบคุณครับ   ไหว้     
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 04:06:34 PM »

ขอบคุณครับน้าซัป  ไหว้ หลงรัก

pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 06:36:49 PM »

ขอลา นงราม
เบื่อความโกหก
โกหกเสียจริง
ลาก่อนผู้หญิง
ที่ชอบหลอกลวง
อยู่ไปช้ำใจฟรีๆ
แค่นี้เจ้าทำให้ช้ำทรวง
ทนดูความลวงมาห้าหกปี
เหลือทน ดูคนพูดจาโกหก
หัวอกระกำ
หลอกลวงจนหนำ
ใจดำสิ้นดี
ไม่รักแล้วใยให้รอ
ให้รอแล้วทำให้ช้ำฟรี
ขอพอกันที
สะลามมุดสลา
>ยัง ไม่ตายยังหลอกเพียงนี้
ถ้าตายเป็นผี
คงหลอกพี่กว่านี้สิหนา
ปลาไหลว่าลื่น
ลูกปืนว่าไว
ยังอายกานดา
ผีดุๆที่ในป่าช้า
ยังกลัวแก้วตาหลอกลวง
ขอลาหน้ามลเบื่อคนโกหก
เจ็บอกเจ็บใจ
อยู่ไปไม่ไหว
หัวใจจะกลัว
หลอกเราให้รอ รอรอ
บอกพอสักคำเถอะความลวง
ลบชื่อพุ่มพวง
ด้วยซาโยนาระ..

Cheesy

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์