เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 05:35:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อแนะนำอาการสับไม่แตกขอรับ......  (อ่าน 1634 ครั้ง)
ek_suwat
ทำซะ ! ก่อนที่จะไม่ได้ทำ.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 19

« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2005, 02:51:04 PM »

...............เรียนพี่ๆ ที่เคารพทั้งหลายวันนี้เอา M 60 2นิ้ว ไปยิงซ้อมใช้กระสุน Flocchi ขนาด .38 148 gr ปรากฎว่า 5 ลูก สับไม่แตกซะ 3 - 4 ลูก ต้องยิงใหม่ถึงจะได้แต่บางลูกต้องง้างนกยิงถึงได้ ลองจนหมดกล่องก็อาการเดิมๆ ปกติที่เคยยิง ประมาณอาทิตย์ละครั้ง จะยิงลูก บลูเลต หรือไม่ก็ไทยอาร์ม ไม่เคยมีปัญหาอย่างนี้ฟันธงได้ไหมขอรับว่าเป็นที่ลูก พี่ๆ มีใครเคยเจอบ้างไหมขอรับ
ขอความเห็นด้วยนะขอรับ   
................ขอบคุณขอรับ Sad Sad

บุคคลที่มีปืนหลายกระบอก ไม่ได้หมายความว่าเป็นบุคคลที่ชอบความรุนแรง
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2005, 03:01:53 PM »

ถ้าปืนได้รับการทำความสะอาด และหล่อลื่นดี... สปริงนกสับของเดิมแข็งพอสับแก๊บหนาๆ ได้ทุกยี่ห้อครับ...

ปืนสมิธชี๊ฟเป็นปืนต่อสู้... นายสมชายแนะนำว่าให้เปลี่ยนสปริงนกสับกลับเป็นของเดิมครับ
หากทิ้งไปแล้ว ก็ไปซื้อใหม่ที่ร้านธง ร้านไกอาร์ม หรือร้านกันแอนกายส์ครับ... ราคาไม่แพง นายสมชายเคยซื้อเป็นชุดหลายความแข็งมาเปลี่ยนแล้วทดลองยิงในสนามก็แค่หลักร้อยครับ...

หากอยากให้ไกเบาๆ... เปลี่ยนสปริงดันไกกลับดีกว่าครับ...
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2005, 03:02:18 PM »

........... Grin..เคยเจออาการ แบบนี้เหมือนกันครับในปืนเพื่อนๆ ผม สาเหตุที่พบบ่อยๆ คือ

1. นกสับตีเบาเกินไป เกิดจาก สปริงหรือแนบนกสับอ่อน มักเกิดจากการพยายามแต่งไกเบาๆ  โมเดล 60 สปริงเป็นขดตัวหนอน ลองหาสปริงใหม่ที่แข็งกว่ามาเปลียนครับ... Grin

2. กระสุนชุดนั้นแก็ปแข็งกว่าของยี้ห้ออื่น  หรือ ล็อตอื่น... Grin

............. หลงรัก หลงรัก หลงรัก

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
ek_suwat
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2005, 03:08:05 PM »

.............................ขอบคุณพี่สมชาย พี่ ninja 19 ขอรับแต่ปืนกระบอกนี้เป็นปืนเดิมๆ ขอรับ ผมว่าไกออกจะแข็งด้วยซ้ำไป แต่ตอนนี้ว่าจะไปลองยิงของไทยอาร์มดูขอรับถามไปที่สนามแล้วบอกว่ามีของ ถ้ายิงได้ปกติก็แสดงว่า เป็นที่ลูก หรือเป็นไปได้ว่ายี่ห้อนี้แก็ปแข็งกว่าเพื่อน แล้วตัวสปริงก็ล้าด้วย เป็นไปได้ไหมขอรับ................

บุคคลที่มีปืนหลายกระบอก ไม่ได้หมายความว่าเป็นบุคคลที่ชอบความรุนแรง
นายฉาบฉวย
หนูจะเอา Baer
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 72

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2005, 03:26:26 PM »

เคยสังเกตุอยู่เหมือนกัน...
แต่ของผมเป็นลูก s&b .380 รอยสับของเข็มตื้นมาก
เทียบกับลูก win จะลึกและกว้างกว่า...
สงสัยว่าแก๊ปของยุโรปจะแข็งกว่า..

เลยเดาว่าอาจเป็นที่ลูกก็มีส่วน...แต่ปืนที่ดีต้อง
ยิงลูกทุกแบบได้หมด...ลองเปลี่ยนสปริงดู...

ว่าแต่ .38 Fiocchi นี่หัวตัดหรือเปล่าครับ...
หาซื้อที่ไหน...ราคาเท่าไรครับ...สนใจ.. Grin

joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2005, 04:06:52 PM »

...  Huh    ปืนผมตัดสปริงแหนบนกสับออก 4 ข้อ (ทดลองตัดทีละข้อ) และเปลี่ยนสปริงลั่นไกให้อ่อนนิ่มลงอีก เหลือประมาณ 4 ปอนด์ (ไม่ได้ชั่งดู) แต่สามารถยิงกระสุนลั่นทุกนัด โดยไม่จำกัดยี่ห้อ ไม่เลือกชนิดหัวกระสุน ได้ทั้งขนาด  .38 และ .357  เป็นปืนใช้งาน เสียอย่างเดียวไม่มีกระสุนจะยิงครับ...  Huh
      Huh***   ขอโทษนะครับผมใช้  KING COBRA  ไม่มีใครนิยมใช้ยิงแข่งขันนะครับ ระบบลั่นไกสู้สมิธไม่ได้  ***Huh

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
ว72
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2005, 04:16:48 PM »

.............................ขอบคุณพี่สมชาย พี่ ninja 19 ขอรับแต่ปืนกระบอกนี้เป็นปืนเดิมๆ ขอรับ ผมว่าไกออกจะแข็งด้วยซ้ำไป แต่ตอนนี้ว่าจะไปลองยิงของไทยอาร์มดูขอรับถามไปที่สนามแล้วบอกว่ามีของ ถ้ายิงได้ปกติก็แสดงว่า เป็นที่ลูก หรือเป็นไปได้ว่ายี่ห้อนี้แก็ปแข็งกว่าเพื่อน แล้วตัวสปริงก็ล้าด้วย เป็นไปได้ไหมขอรับ................
ปกติปืนเดิมๆ สับแตกทุกยี่ห้อนะครับ
อาจเป็นที่นกสับฝืดก็ได้ ทำให้สับไม่แรงพอ ลองหยอดน้ำมันดู และเช็คดูว่านกสับเบียดหรือไม่
อาจมีสาเหตุอื่นๆอีก เดียวให้ผู้เชี่ยวชาญมาตอบ

ยิงปืน เป็น กีฬาของ สุภาพชนเท่านั้น
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2005, 04:21:03 PM »

M60-3 ของผมเปลี่ยนแต่สปริงคืนไกของ Wolff แต่สปริงขดของนกสับไม่กล้าเปลี่ยนครับเพราะเป็นปืนใช้งาน ต้องสับลูกทุกประเภทแตก แถมของผมสับแก็ปแรงและลึกมากด้วย
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2005, 02:47:16 PM »

ผมซื้อจากสนามหัวหมาก 2 กล่องสับไม่แตก 4 นัด

เป็นปืน 586 และรูเกอร์ของเสธ อย่างละ 2 นัด
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2005, 03:03:30 PM »

ผมซื้อจากสนามหัวหมาก 2 กล่องสับไม่แตก 4 นัด

เป็นปืน 586 และรูเกอร์ของเสธ อย่างละ 2 นัด

โหพี่................ถ้า Ruger GP100 ของผมสับไม่แตก ก็แสดงว่าไม่ได้เป็นที่ปืนแล้วครับ แก๊ปแข็งแน่นอน Cheesy

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ek_suwat
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2005, 11:48:46 PM »

.......................ขอโทษขอรับไม่ได้เข้ากระทู้ตัวเอง ทดลองยิงของไทยอาร์ม (ลูกซ้อม) บลูเล็ต (ลูกจริง)ลั่นโป้งทุกนัดขอรับ อย่างนี้ผมควรปรับเปลี่ยนอะไรอีกไหมขอรับ (ห้ามตอบว่าเปลี่ยนยี่ห้อไม่ยิง Fiocchi นะขอรับ อิ  อิ ขอโทษที่รู้ทัน)
ส่วนลูก Fiocchi ผมไปยิงที่ กกท. ราคา 550/กล่อง ขอรับ แต่ที่ผ่านมาก็ไม่เคยเป็น หรือล๊อตนี้จะมีปัญหา....................

G. BKK
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 12

T: 081-44-22-833

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2005, 02:45:39 AM »

ลูก Fiocchi ผมไปยิงที่ กกท. ราคา 550/กล่อง

:Smiley กกท. ที่ไหนครับพี่  Grin  :Smiley ราคา 550/กล่อง  ลูกจริง หรือ ลูกซ้อมครับ  Grin

เป็น คนดี ให้เค้า เกรง            ดีกว่า เป็น นักเลง ให้เค้า กลัว             F*ck Off    I'm    Mixing !
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2005, 03:27:34 AM »

ลองยิงลูกยี่ห้ออื่นดูหน่อย เข้าใจว่าแก๊ปแข็งมากกว่า ถ้าปืนไม่ไปแต่งมา

Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2005, 07:50:34 AM »

ลองดูว่าสับลงกลางจานท้ายรึเปล่า (กลางจริงๆน๊ะ) ถ้าไม่กลาง ดูด้วยว่าสูง-ต่ำ ซ้าย-ขวา อย่างไร
แก็บแข็งยังพอสับแตก แต่สับเบี้ยวนี้ เหนื่อยครับ

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
หน้า: [1]
  พิมพ์