เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 07:25:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนใช้ลูกกระสุนพลาสติก  (อ่าน 4221 ครั้ง)
p23-504 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 82

« เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 10:51:29 AM »

ขออนุญาตสอบถามเรื่องเชย ๆ ครับ 
คือว่าลูกชายของเพื่อน  อยากได้ปืนที่ใช้ยิงลูกพลาสติก  ที่มีขายตามห้างสรรพสินค้าทั่วไป  ซึ่งทำเลียนแบบได้คล้ายปืนจริงมาก ๆ
เป็นปืนยาว  เพื่อนมาถามว่าถ้าซื้อให้เล่นจะมีปัญหาทางกฎหมายอย่างไรบ้าง  เช่นการมีไว้ในครอบครอง  หรือถ้าถือไปยิงเล่น ตำรวจมาเจอจะโดนจับไหม  ผมไม่ค่อยแน่ใจกับปืนประเภทนี้  ขอความกรุณาจากท่านที่รู้เรื่องนี้  ช่วยตอบแทนด้วยครับ  จะเอาไปให้เพื่ออ่าน  และผมก็จะได้รู้ด้วยครับ    ไหว้
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 11:09:02 AM »

ถ้าไม่นำไปใช้ข่มขู่หรือปล้นใคร ก็ไม่ผิดอะไรครับ

เมื่อต้นเดือนเจ้าหน้าที่ค้นรถผม เจอเบเร็ตต้า 92 fs (ปืนอัดแก๊ส)คล้ายของจริงเหมือนกัน ซุกไว้ในกระเป๋าเสื้อผ้า คือผมเอาไว้ยิงจิ้งจกครับ

ท่านบอกว่า............. จับได้นะนี่

ผมถามกลับไปว่า.............. จับด้วยข้อหาอะไรครับ ปืนปลอมนะครับ

ท่านก็บอกว่า..............ปืนแบบนี้ถ้านำไปข่มขู่คนน่ะโดนจับ

เข้าทางผม...............อ๋อครับ.....ทราบแล้วครับ ถ้าผมเก็บไว้ในกระเป๋า แล้วไว้หลังกระบะอย่างนี้ก็ไม่ผิด ใช่มั๊ยครับ  Grin

ถ้าไม่ดัดแปลงยังไงก็ไม่ผิดกฏหมายครับ แต่เวลานำพาก็ให้มิดชิดหน่อยกดีครับ เกรงใจเจ้าหน้าที่นิดนึงครับ  ไหว้

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
Builderman-รักในหลวง
บางอย่างเอากลับคืนมาได้ แต่บางอย่างเอากลับคืนมาไม่ได้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 142

แมวจะสีขาวหรือสีดำไม่สำคัญ ตราบใดที่มันยังจับหนู

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 11:18:25 AM »

เข้าใจว่า ปืนที่ท่าน จขกท. ถามมานั้นน่าจะหมายถึง " สิ่งเทียมอาวุธปืน " หรือที่ชาวบ้านเรียกกันว่า " ปืน BB หรือปืน BB Gun " นะครับ
ตามข้อกฎหมายเรื่องการครอบครองนั้นผมไม่แน่ใจครับ ส่วนถามว่าเราซื้อได้ไหม ผมเองซื้อมาหลายกระบอกแล้วครับ ทั้งเพื่อฝึกซ้อม
ยิงเล่นสันทนาการ และเก็บสะสม ลูกชายผมเองก็เล่นครับ ( กีฬา BB Gun ) ก็ไม่เห็นมีปัญหาในเรื่องของการครอบครอง การนำพา แต่อย่างใดครับ
   ในเรื่องข้อกฎหมายนั้นรอท่านผู้รู้มาให้คำตอบอีกทีนะครับ  ไหว้

แผ่นดินนี้ ได้มีวีรชนคนรุ่นก่อน ได้ปกป้องรักษาไว้ให้คนรุ่นหลังดังเช่นพวกเราในวันนี้ แล้วเราคนในรุ่นนี้ ที่กำลังจะเป็นคนรุ่นก่อนต่อไป จะทำสิ่งใดไว้ให้คนรุ่นหลัง ตักตวง เห็นแก่ตัว คิดเห็นเพียงผลประโยชน์ของตนเป็นที่ตั้งอย่างนั้นหรือ คำว่า " ไท " เราไม่เคยเป็นทาส ไม่เคยขาดซึ้งความสามัคคี
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 12:31:44 PM »

...ผมห่วงเรื่องความปลอดภัยมากกว่า

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 12:57:04 PM »

ถ้าไม่เอาไปข่มขู่ใครก็ไม่ผิดครับ    Wink

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 03:50:19 PM »

กระสุนเซรามิค หรือป่าวครับ     ไหว้

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
p23-504 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 11:55:43 AM »

เข้าใจว่า ปืนที่ท่าน จขกท. ถามมานั้นน่าจะหมายถึง " สิ่งเทียมอาวุธปืน " หรือที่ชาวบ้านเรียกกันว่า " ปืน BB หรือปืน BB Gun " นะครับ
ตามข้อกฎหมายเรื่องการครอบครองนั้นผมไม่แน่ใจครับ ส่วนถามว่าเราซื้อได้ไหม ผมเองซื้อมาหลายกระบอกแล้วครับ ทั้งเพื่อฝึกซ้อม
ยิงเล่นสันทนาการ และเก็บสะสม ลูกชายผมเองก็เล่นครับ ( กีฬา BB Gun ) ก็ไม่เห็นมีปัญหาในเรื่องของการครอบครอง การนำพา แต่อย่างใดครับ
   ในเรื่องข้อกฎหมายนั้นรอท่านผู้รู้มาให้คำตอบอีกทีนะครับ  ไหว้

ใช่แล้วครับ  เด็กเคยเล่นปืนลมที่ใช้สูบจักรยาน  ตอนนี้ถูกกวดขันห้ามเล่น  เพราะมีการเกิดอุบัติเหตุปืนลั่นใส่กันเกือบถึงชีวิตขึ้น (เด็กคนอื่นในหมู่บ้าน)  จึงจะหันมาเล่นปืนแบบนี้   แต่ตัวพ่อกลัวว่าจะมีปัญหาทางด้านกฎหมาย  (เป็นชาวบ้านธรรมดาไม่อยากมีปัญหากับเจ้าหน้าที่)  จึงฝากถามให้แน่ใจ  ก่อนตัดสินใจซื้อให้ลูก  เพราะกระบอกหนึ่งก็ไม่ใช่ถูกๆ   ไหว้
CGM
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 11:33:49 PM »

สำหรับเรื่อง กฎหมายการซื้อ
ถ้าเอาจริงๆ แบบปลอดภัยจากการตรวจจับ แนะนำให้ซื้อจากร้านที่มีใบอนุญาตการจำหน่ายบีบีกันหรือ สิ่งเทียมอาวุธปืน ซึ่งจะใช้บัตรประชาชนในการซื้อ โดยผู้ซื้อต้องอายุไม่ต่ำกว่า 18 ปีบริบูรณ์

ปืนบีบีกันหรือ "ปืนอัดลมเบา"  ที่ซื้อตามร้านที่ไม่มีใบอนุญาตถือว่าเป็น "บีบีกันนอกระบบ" คือ ปืนบีบีที่ไม่ได้จ่ายภาษี ปืนบีบีเถื่อน (ประมาณนั้น) ซึ่งพวกเราส่วนใหญ่มีกันแทบทั้งนั้น
ดังนั้น..ถ้าตำรวจจะยึด จับ ปรับ ก็สามารถทำได้ เนื่องจากกฎหมายออกมาแล้วตั้งแต่เมื่อ 30 พฤษภาคม ที่ผ่านมา ที่ตำรวจตรวจค้นเจอแล้วยังไม่จับก็เพราะกฎหมายยังใหม่อยู่และเขายังอลุ่มอล่วยให้เรา..บ้าง ในบางครั้งบางกรณีไป

กฎหมายการครอบครอง
บีบีกัน เป็น ปืนอัดลมเบา ซึ่งอยู่ในหมวด สิ่งเทียมอาวุธปืน..ไม่ใช่อาวุธปืน ต่างจาก..ปืนอัดลม ซึ่งอยู่ในหมวดอาวุธปืน
ดังนั้น ปืนอัดลมเบาหรือบีบีกัน ไม่จำเป็นต้องมีใบอนุญาตครอบครอง

กฎหมายการพกพา
ตำรวจเจ้าหน้าที่บางคนก็อลุ่มอล่วยให้เราบ้างตามเหตุผล ตามแต่กรณีและเจตนา ....แต่ตำรวจบางคนก็ ไม่ คืออย่างไรก็ปรับ ยึด อยู่ดี
สิ่งที่เราควรทำ....
ถ้าต้องพกพาออกนอกบ้าน เพื่อไปเล่นตามสนามหรือสถานที่ส่วนตัว ให้ใส่กล่องปืนหรือกระเป๋าเก็บปืน โดย....แยกปืน กระสุน แก๊สหรือแบตเตอรี่ และแม็กกาซีน ให้อยู่ในสภาพ "ไม่พร้อมยิง" แล้วล็อกกุญแจกระเป๋าให้เรียบร้อยก่อนนำขึ้นรถ หรือหิ้วไปไหนๆ

ห้าม...หยิบฉวยแบกถือปืนบีบีไปในที่สาธารณะ หรือที่มีคนอื่นพบเห็นแล้วเกิดความเข้าใจผิด ถือว่า ผิด!

กฎหมายความเร็วกระสุน
ไม่ว่าปืนบีบีรุ่นไหน ประเภทใด จะต้องมีความเร็วปืนไม่เกิน 400 ฟุตต่อวินาที (FPS)

จะซื้อปืนควรเลือกร้านที่น่าเชื่อถือได้ แนะนำการใช้การเล่น การพกพา และมีประกันสินค้าจะดีกว่า
การเลือกซื้อกระสุน อยากสักแต่ว่าซื้อ หรือราคาถูก ระวังลูกปลอม บุบเบี้ยว และไม่ควรเก็บกระสุนใช้แล้วมาใช้อีก ปืนอาจพังได้
ระวังแก๊สปลอม ..ช่วงนี้ระบาดอย่างแรง
ศึกษาก่อนซื้อ..ดีที่สุดจ้า  เยี่ยม

ไม่แน่ใจว่าตอบครบถ้วนหรือยัง และถ้าตอบไม่ถูกใจใครต้องขออภัยด้วย
อ้างอิง : กรมการปกครอง, เกมกันส์แม็กกาซีน เล่ม 42 และ http://www.gamestar.co.th/blog/indexblog.php?blID=46

หน้า: [1]
  พิมพ์