เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 11:20:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามผู้รู้ การจัดศูนย์ปืน ลูกโม่ กับ กึ่งอัตโนมัติครับ  (อ่าน 6536 ครั้ง)
rathawit21 @ รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 131

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 10:16:56 AM »

ขออนุญาตขุดกระทู้นะครับ
เพื่อเป็นประโยชน์กับตัวผมเอง
และเพื่อนๆ  ที่ยังไม่มีความรู้ด้านนี้

ผมมีข้อสงสัยเกี่ยวกับวิถีกระสุนของปืนพกขนาด 9 มม.
เพิ่งพบกระทู้นี้ ว่าน่าจะเป็นคำตอบของข้อสงสัยที่มี

อย่างกรณีที่ว่า เมื่อหัวกระสุนเริ่มออกจากปลอก
ตัวปืนจะถอยหลัง ทำให้แนวลำกล้องเงยขึ้น
วิถีกระสุนจะยกสูงกว่าแนวลำกล้องเดิมก่อนยิง

กระสุนวิ่งไปตัดกับแนวเล็งที่เราตั้งไว้ ณ.ระยะหนึ่ง
เพราะแนวเล็ง "สูงกว่า" แนวลำกล้อง

จากนั้นแนวกระสุนจะยังสูงไปเรื่อยๆ (เป็นวิถีโค้ง)

จนถึงจุดสูงสุด แล้วโค้งต่ำลงเรื่อยๆ กลับมาตัดแนวเล็งเดิมอีกครั้ง
(ที่ีระยะเท่าไหร่ก็อยู่ที่ความเร็วและน้ำหนักหัวกระสุน)
และในที่สุดก็ตกลงยังพื้นโลก

ที่ผมเข้าใจ อย่างนี้ ถูกต้องใช่ไหมครับ

ฉะนั้นถ้าผมยิงปืน กล็อกของ 19 ที่ตั้งศูนย์แบบเล็งจี้ที่ 15 เมตร
แล้วถอยไปยิงที่ 25 หรือ 30 เมตร ก็น่าจะเป็นช่วงที่กระสุนยังไม่ถึงจุดสูงสุด
กลุ่มกระสุนจะ " กินสูง " ถ้าต้องการให้กลุ่มกระสุนตกที่เป้าใกล้เคียงที่เดิม
ต้อง "เล็งต่ำ"

รบกวนอาจารย์ ทุกท่านช่วยตอบข้อสงสัยด้วยนะครับ
ลำพังผมไปตั้งกระ่ทู้ถามเอง ไ้้ด้ความเห็นขัดแย้งกัน
จนไม่แน่ใจว่าผู้ให้ความเห็นทราบข้อมูลจริงๆ หรือไม่

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ  รัฐฐวิชญ์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2011, 10:20:58 AM โดย rathawit21 @ รักในหลวง » บันทึกการเข้า

SPD # 17 silver
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 11:20:30 AM »

เข้าใจถูกต้องแล้วครับ   ปืนพก 9 มม. ตั้งศูนย์จี้ที่ 15  เมตร ถอยไปยิง 25-30 เมตร กินสูงประมาณ 2 นิ้ว

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
rathawit21 @ รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 131

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 02:22:45 PM »

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ
อาจารย์พนิศวร

SPD # 17 silver
หญ้าเจ้าชู้ # รักในหลวง #
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 51

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 09:00:18 PM »

ขอบคุณครับ สงสัยมานานแต่ถามไม่ถูก

ผมเสียภาษีนะครับ ทำอะไรเกรงใจกันบ้าง
klonglan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 12:38:01 AM »

ผมรบกวนถามอ.ผณิศวร/ท่านผู้การฯ หรือท่านผู้รู้ ดังนี้

1.ผมใช้ปืนขนาด 9 มม. Sig P229 ยิงเล็งจี้ X  ที่ระยะ 10 เมตร ปรากฎว่ากลุ่ม"กินตำ่"มาก ตกใจ แสดงว่ากระสุนยังขึ้นไปไม่ถึงจุดตกที่ต้องการ หากเล็งจี้ X ที่ระยะ 15 หรือ 20 เมตร ห่างออกไป จุดตกของกระสุนก็จะใกล้เคียงเป้าหมายที่ต้องการ ถูกต้องไหมครับ เยี่ยม
2.พอทราบไหมครับว่า ศูนย์ night sight เจ้า Sig P229 นี้ ตั้งเล็งจี้ไว้ที่ระยะเท่าใด

ขอบพระคุณครับ
 ไหว้ ไหว้ ไหว้

If you want peace ,prepare for war
nitrogen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 08:48:16 AM »

ขอขอบพระคุณ พี่สมชาย อาจารย์และท่านผู้การฯ ที่มาให้ความรู้ครับ ไหว้
woodenowl
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 11:25:37 AM »

ได้ความรู้จากทุกท่าน ขอบคุณครับ  น่าจะปักหมุดนะครับ ผมว่า
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์