เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 10:17:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องรถยนต์ค่ะ (อยากได้รถใช้แก๊ส )  (อ่าน 3503 ครั้ง)
ROCKFLOWER
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 01:13:35 PM »

Grin รบกวนถามพี่ๆสุดหล่อ ห้องนี้ หน่อยนะคะ

กำลังศึกษา ว่าจะหารถทีใช้ NGV  ระหว่างอัลทีส 1.6  ราคาอยู่ที่ 850,000 บาท ( แพงมากไปหน่อย )

อีกตัวเลือก  มิซซูนิวเลนเซอร์ 1.6 ราคาอยู่ที่ 650,000 ( ราคาพอรับได้ )

ขอถามถึงสมรรถนะ  และเรื่องการใช้งาน การดูแล ซ่อมบำรุง ฯลฯ แล้วแต่พี่ๆจะแนะนำเรื่องอื่นๆ

ขอบคุณเจ้า...........

แก้ไขอัลทีสจาก 1.8 เป็น 1.6
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2011, 09:47:49 AM โดย ROCKFLOWER » บันทึกการเข้า

หนาวเหน็บ.....แต่ไม่เจ็บปวด.....
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 01:22:05 PM »

สำหรับความคิดของผม... จ้าจะตัดสินใจหันมาคบรถติดก๊าซ... ผมเลือกซื้อรถใช้น้ำมัน... เอามาติด LPG แบบหัวฉีดดีกว่าครับ...

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 01:27:15 PM »

พอบอกว่าพี่ๆสุดหล่อ นำหน้ามาก่อนเลยนะครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 01:43:44 PM »

ถ้าอยู่ ห่างปั๊มNGV น่าจะใช้ LPGมากกว่า  NGVนี่ต้องเติมบ่อย 100ก.ม.ก็ต้องเติมแล้ว
เติมได้ทีละไม่เกิน100บาท หาที่เติมยาก แต่ปลอดภัย เพราะไม่ไวไฟ ส่วนLPGหาที่
เติมได้ง่าย ปั๊มเยอะ ถ้าติดตั้งจาก ร้านที่มีมาตราฐานหน่อย น่าจะเวิร์คกว่านะ เยี่ยม ไหว้

รู้สึกว่า2คนแรกที่ตอบนะ ไม่หล่อนะครับ สู้คนที่3ไม่ได้ คิก คิก ไหว้
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 04:14:33 PM »

เช็คราคาก๊าซ LPG ด้วยนะครับ  ...  เห็นว่าจะงดพยุงและขึ้นราคา กก.ละ ๓ บาททุกๆไตรมาส จนกว่าจะหนำใจ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 04:16:12 PM »

อ้อ  ที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นไม่ใช่หล่อมากมายอะไรหรอกนะครับ  ....  เพียงแต่ดูดีกว่าหน่อยเท่านั้นเอง    Grin

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 04:19:38 PM »

เราคนดูไม่ดีแต่จิตใจดีงาม เอามั่ง

ดูในพื้นที่ ที่อยู่ในวงโคจรของเจ้าของกระทู้ครับ ปั๊มแก๊สแบบไหนมีมากกว่า...

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

คีนูแป๊ะ-รักในหลวงครับ
Full Member

คะแนน 104

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 04:23:45 PM »

แฟนใช้แลนเซ่อร์เกียร์ CVT ปี09 อยู่ครับ ติด NGV จากโรงงาน

ขึ้นขับครั้งแรกหงุดหงิดมาก ระบบเกียร์เค้าเหมือนรถเกียร์เดียว เหมือนรถมีครัชแล้วครัชลื่น กดคันเร่งไปมีแต่รอบเครื่องขึ้น

อืดมากกกกครับ จะแซงทีต้องตั้งหลักดีๆครับ ขำก๊าก  (ถึงว่าตอนจะซื้อเซล์มันเอารุ่นเกียร์ธรรมดามาให้ลอง) แบร่

แต่เรื่องประหยัดโอเคเลยครับ อาทิตย์ที่แล้วเอาไปส่งของที่เขาย้อยเพชรบุรี ไป-กลับ 300 กม

เติมแก็สไปทั้งหมด 210 บาท  เยี่ยม เคยเอาไตรตั้นพลัสเกียร์ออโต้ไปส่ง กินไปน้ำมัน 1000 บาท  อ๋อย

แต่เสียเวลาจอดเติมแก๊สไป3ครั้งๆละประมาณ 45 นาที  ตกใจหน้าซีด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2011, 04:29:34 PM โดย คีนูแป๊ะ-รักในหลวงครับ » บันทึกการเข้า
indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 04:37:33 PM »

เรื่องแก๊สคงต้องเลือก

แต่เี่องเกียร์  ตามไปดู   เศร้า

http://www.lancer-club.net/forum/index.php?topic=52655.0 
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 04:46:25 PM »

เข้ามดูว่ามีใครหล่อมั่งครับ... แฮ่ๆ...

ส่วนเรื่องจะซื้อรถเบ็นซินมาติดแก๊สน่ะ, ให้ระวังเรื่องนโยบายรัฐบาลใหม่ด้วยนะครับ, เกิดเขาลดราคาน้ำมันมา เพราะเลิกเก็บตังค์เข้ากองทุนน้ำมัน แล้ว LPG จะแพงขึ้นปรู๊ดดด... เป็นนายสมชายจะรอดูก่อนครับ...
คีนูแป๊ะ-รักในหลวงครับ
Full Member

คะแนน 104

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 04:48:01 PM »

แต่เี่องเกียร์  ตามไปดู   เศร้า

http://www.lancer-club.net/forum/index.php?topic=52655.0  
ของผมมีปัญหาตอนที 65000กม.ศุนย์ใหญ่มายกไปซ่อมให้

แล้วรับประกันต่อ 1 ปี ยังเสียวอยู่ครับ

แต่ยังไงก็ยังรักมิตซูครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 05:02:25 PM »

แต่เี่องเกียร์  ตามไปดู   เศร้า

ของผมมีปัญหาตอนที 65000กม.ศุนย์ใหญ่มายกไปซ่อมให้

แล้วรับประกันต่อ 1 ปี ยังเสียวอยู่ครับ

แต่ยังไงก็ยังรักมิตซูครับ

นายสมชายเคยใช้แลนเซอร์แช็มป์อยู่ 17 ปี, ช่วงนั้นยังรับราชการอยู่เลยไม่มีปัญญาเปลี่ยน, ซื้อมาตั้งแต่ป้ายแดง ขับ 17 ปีตะเวนซ่อมทั่วกรุงเทพ พบว่าไม่มีศูนย์สักศูนย์เดียวที่ไว้ใจได้ว่าไม่สร้างปัญหาให้ ประเภทที่เข้าศูนย์เรื่องนึง แต่ช่างที่ศูนย์ทำอีกเรื่องนึงเสียกลายเป็นเรื่องใหม่!!!...

ซื้อมาปีแรกเข้าสิทธิผลฯ ที่สะพานควาย พอใช้รถไปได้หนึ่งปีกว่า เขายุบศูนย์นี้ เลยต้องย้ายไปเข้าที่ศูนย์สิทธิผลที่หัวหมาก... แล้วก็แอบรั้นไปลองเข้าศูนย์อื่นบ้างเรื่อยๆ เพราะค่าแรงค่าอะไหล่ที่หัวหมากมักแพงกว่าศูนย์อื่น, เข้าแล้วก็ต้องกลับไปที่หัวหมากทุกที...

นายสมชายใช้รถยนต์น้อยคันมาก ใช้แต่ละคันตั้งแต่ป้ายแดงจนเก่าถึงขายทิ้ง... แต่สองคนกับเมียใช้รถยนต์ยี่ห้อดังหลายยี่ห้อ พบว่าบริการดีที่สุดชัวร์ที่สุดคือโตโยต้ากับฮอนด้า, เชพโรเล็ตก็ต้องผูกเจ้าประจำกับศูนย์เดิมให้เขาคุ้นหน้า, แต่ที่หนักใจที่สุดคือมิตซูฯครับ แต่ละเจ้าแตกต่างกันมาก มีตั้งแต่แย่สุดใช้ช่างคนเดียวเด็กฝึกงานทั้งอู่ แล้วให้ช่างคนเดียวเดินวนไปบอกเด็กฝึกงานทีละคันให้ถอดโน่นใส่นี่ทีละคันทั้งอู่ กับดีที่สุดมีช่างหนึ่งคันต่อหนึ่งคน(ควรจะต้องเป็นแบบนี้เหมือนยี่ห้ออื่น)...

แต่นั่นผ่านมาแล้วสิบกว่าปีนะครับ เพราะนายสมชายใช้โตโยต้าอัลติสได้ตั้งแต่ 2001 แล้ว... อาจเปลี่ยนไปแล้วก็ได้ ยังไงก็ลองตรวจสอบก่อนครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2011, 05:06:10 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 05:20:40 PM »

ผมขี้เหร่ มาหลังสุด และไม่ได้ใช้รถแกส

มาบอกทางเลือกเฉยๆ ว่าเคยจะซื้อรถมาติดแกสเหมือนกัน แต่ทำใจไม่ได้เรื่องที่เติม/คิว/เวลาที่ต้องใช้ในการเติมแกสเลยหันมาซื้อครูซ2.0เทอร์โบแทน

ค่าใช้จ่ายต่อกม.พอทนได้ ถ้าวิ่งไม่เกิน90กินน้ำมัน15-17กม./ลิตร

แต่ถ้าซื้อผิดรุ่นไปคว้าเบนซิน1.8ก็ซวยเลย เห็นในบอร์ดครูซด่ากันเช็ดว่าซดเบนซินโฮกๆ8.5กม./ลิตร  อ๋อย

What man is a man , who does not make the world better?
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 05:31:08 PM »

ผมไม่หล่อครับ
 ใช้ NGV อัลติสอยู่ รุ่นก่อนล่าครับ ใช้วิ่งทางไกลโลละ 75 สต.ครับ
เติมทีวิ่งได้ 170-200 โลครับ ปัญหาคือที่เติมแก๊สกับรอคิวเติมแก๊สครับ ผมอยู่ชลบุรีศรีราชา ต้องหาปั๊มที่อยู่ในแนวท่อแก๊สครับ
นอกแนวที่ว่าบางทีถึงคิวเราเติมแก๊สหมดซะงั้นก็มี  เรื่องตัวรถโอเคครับ ใช้ดี
แต่มีข้อสงสัยว่า หากเราวิ่งน้ำมันไม่วิ่งแก๊สจะกินน้ำมันสิ้นเปลืองกว่ารถที่วิ่งน้ำมันอย่างเดียวครับ

ถ้ามีปั๊มใกล้บ้านมีเวลารอคิว เอา NGV ครับ หากขี้เกียจรอคิวเอาปั๊มหาง่ายทั่วไป เอา LPG

ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัว ไม่สามารถอ้างอิงทางวิชาการได้ครับ

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 05:31:32 PM »

ผมขี้เหร่ มาหลังสุด และไม่ได้ใช้รถแกส

มาบอกทางเลือกเฉยๆ ว่าเคยจะซื้อรถมาติดแกสเหมือนกัน แต่ทำใจไม่ได้เรื่องที่เติม/คิว/เวลาที่ต้องใช้ในการเติมแกสเลยหันมาซื้อครูซ2.0เทอร์โบแทน

ค่าใช้จ่ายต่อกม.พอทนได้ ถ้าวิ่งไม่เกิน90กินน้ำมัน15-17กม./ลิตร

แต่ถ้าซื้อผิดรุ่นไปคว้าเบนซิน1.8ก็ซวยเลย เห็นในบอร์ดครูซด่ากันเช็ดว่าซดเบนซินโฮกๆ8.5กม./ลิตร  อ๋อย

ครูซดีเซล 2.0 นี่รถในดวงใจนายสมชายเลยครับ... นายสมชายชอบมากครับ ตั้งแต่เห็นสเปคแรงบิด 320 นิวตั้นฯกับน้ำหนักตัวรถแค่ตันกว่าๆ...
หน้า: [1] 2
  พิมพ์