เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 10:19:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องรถยนต์ค่ะ (อยากได้รถใช้แก๊ส )  (อ่าน 3507 ครั้ง)
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 05:43:10 PM »

ฟันธงครับโตต้าNGV  Cheesyน้องชายผมใช้อยู่ครับ 1.6 นะครับไม่ใช่ 1.8 ผมเคยถามเซลล์ๆบอกมาแต่ 1.6  รถขับดียอดเยี่ยม ประหยัดทั้งน้ำมันทั้งแก๊สทนทานมากๆใช้มาจะสามปีไม่มีจุกจิก  มิหน้ำซ้ำเนื้อหอมสุดๆ จอดซื้อของศูนย์การค้ากลับมาขึ้นรถมีกระดาษพร้อมนามบัตรแนบแปะหนีบปัดน้ำฝน เขียนข้อความว่า "ถ้าเบื่ออยากขายต่อโทรมาตามนามบัตรนะครับ ให้ราคาดี " Cheesy เยี่ยม เยี่ยม

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 05:46:13 PM »

ถ้าหากท่าน จขกท.ตัดสินใจแน่นอนที่จะคบกับ CNG ตัวเลือกระหว่างอัลติสกับแลนเซอร์...

แน่นอนว่าอัลติสน่าใช้กว่าครับ...

แต่ต้องยอมแลกกับค่าตัวที่แพงกว่ากันสองแสนบาท...

เครื่องและเกียร์ที่ไม่ได้ปรับเปลี่ยนเหมือนกับอัลติสไมเนอร์เชนจ์รุ่นพี่ๆ...

และการที่ต้องรอหลังจองไปอีกสองสามเดือนถึงจะได้รถมาใช้(ปัจจุบันอาจดีขึ้นแต่เพื่อนผมจองตั้งแต่พค.ยังไม่ได้รถเลย)...

ถ้าหากไม่ได้ใช้รถมากจริงๆเช่นปีละสี่ห้าหมื่นกิโลเมตร...

ผมเห็นด้วยกับเพื่อนๆที่แนะนำให้ใช้ LPG ครับ...

เลือกรถมือสองสภาพดีๆคันโตหน่อยอย่างคัมรี่หรือแอคคอร์ด มาติด LPG ใช้งานสบายๆ เติมแก๊สง่าย ไม่ต้องแวะบ่อยๆ...

ถึงจุดคุ้มทุนเร็ว ก็น่าสนครับ... Cheesy
nin
เป็นวัยรุ่นมันเหนื่อย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 05:53:54 PM »

สองยี่ห้อนี้ผมชอบ toyota ครับ
ซื้อแพงกว่า แต่ก็ขายต่อได้ราคาดีกว่าครับ

แต่อาจรอนานหน่อยกว่าจะได้รถ โดยปกติหลายเดือน
(แต่ถ้าสนิทกับ sale ก็เร็วขึ้นครับ-พรรคพวกกันรอแค่เดือนเดียว)

ถ้าบ้านใกล้ปั๊ม NGV หรือเดินทางผ่านเป็นประจำ ก็จะดีมากเลยครับ

ส่วนถ้าจะคบกับ LPG
หารถได้แล้วลองดูที่นี่เพิ่มเติมครับ
http://www.gasincar.com/

ส่วนตัวผมเอง ใช้ crv โฉมแรก ติดแกส LPG แบบหัวฉีด-ถังแคปซูลครับ
ใช้งานหลังติดแกสไปประมาณ 170000 กม.
เปลี่ยนฝาสูบไปสองฝาแล้วเพราะบ่าวาวล์ทรุด Angry
แต่เมื่อคำนวนค่าใช้จ่ายดูแล้วก็คุ้มครับ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2011, 06:00:25 PM โดย เฉย_โป้งจอด-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

วักน้ำเข้ามา  น้ำไหลออกไป
  ผลักน้ำออกไป  น้ำไหลเข้ามา

ดร.เทียม โชควัฒนา
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 06:37:17 PM »

จะเอาอัลตีสจริงๆบอก เดี๋ยวลัดคิวจองให้

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 06:39:02 PM »

จะเอาอัลตีสจริงๆบอก เดี๋ยวลัดคิวจองให้

รู้จักเซลล์ด้วย คิดว่ารู้จักprettyอย่างเดียว  Grin Grin Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 06:49:37 PM »

รู้จักเซลล์ด้วย คิดว่ารู้จักprettyอย่างเดียว  Grin Grin Grin

อาจจะเป็นเซลล์ สาวๆ แบบที่น้าซับพาไปทานข้าว บ่อยๆก็ได้ คิก คิก ไหว้
zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 11:45:47 PM »

ขอตอบแบบความเห็นส่วนตัวนะครับ

ถ้าจะใช้ซีเอ็นจี ท่านต้องอยู่ในพื้นที่ตามแนวท่อแก๊ส

อย่างที่ผมอยู่แถวยุดยาสระบุรี ก็โอเคมีปั๊มเยอะ

แต่ถ้าอยู่นอกแนวท่อไม่สนับสนุน อย่างเช่นตามต่างจังหวัด

ห่างใกลที่ต้องใช้รถบรรทุกขนแก๊สไปเติมให้ปั๊มนั้น อนาคตจะลำบากเพราะจำนวนปั๊มจะไม่เพิ่มขึ้น หรือเพิ่มอย่างช้าๆๆๆ

ทุกวันนี้ปตท.ขาดทุนกับปั๊มพวกนี้ ที่ต้องยอมขาดทุนเพราะรัฐบีบให้ทำ เพื่อสนับสนุนภาคขนส่ง

รถซีเอ็นจีจะน่าเบื่อตอนไปรอคิวเติมแก๊ส ท่านต้องไปเจอกับขาใหญ่อย่างสิบล้อ พ่วง รถบัส รถตู้โดยสาร

ท่านต้องมีความอดทนกับการรอคอย เจ้านายผมซื้อรถเก๋งซีเอ็นจีมาใช้ตอนแรกก็แฮปปี้ ถูกใจ ประหยัด

มาปีนี้บอกเบื่อสุดๆ จะต้องย่องไปเติมแก็สตอนดึก ตอนกลางวันคิวยาวมากถึงมากที่สุด ไม่มีเวลารอ

จำนวนรถซีเอ็นจีที่เพิ่มขึ้นทุกวัน ไม่สัมพันธ์กับจำนวนปั๊มที่มีน้อย ดังนั้นต้องแย่งกันเติม

ส่วนรถและยี่ห้อ เท่าที่คุยกับเพื่อนที่ทำเต็นรถ เขาเชียร์อันติสซีเอ็นจี

และที่ห้ามเด็ดขาดคือเชฟซีเอ็นจี เพราะอะไรไปถามเต็นรถเองแล้วกัน..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2011, 11:47:43 PM โดย zamphol » บันทึกการเข้า
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 11:53:15 PM »

ทุกวันนี้ปตท.ขาดทุนกับปั๊มพวกนี้ ที่ต้องยอมขาดทุนเพราะรัฐบีบให้ทำ เพื่อสนับสนุนภาคขนส่ง

ผมว่า... ปตท. ดันทุรังเองครับเรื่อง CNG/NGV เพราะอะไร... มีกระทู้ที่สมาชิกคุยกันไว้พอสมควร... ปตท.ล๊อบบี้รัฐบาลสนับสนุน CNG/NGV c]บีบให้ขึ้นราคา LPG เพื่อที่จะได้ขาย CNG/NGV ในภาคขนส่งได้(โดยผูกขาดแต่เพียงผู้เดียวในประเทศ) อ้างว่าขาย LPG ในประเทศแบบขาดทุน... ในขณะที่ ปตท. เองกลับส่งออก LPG ไปยังต่างประเทศ...

ไหว้

ROCKFLOWER
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 09:38:59 AM »

คนหล่อๆเข้ามาเพียบเลย

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำค่ะ ช่วงนี้หาข้อมูลไปเรื่อยๆก่อน

อยู่ต่างจังหวัดค่ะ NGV มีอยู่ปั๊มเดียว ชักจะกลัวการรอนานละ

มือสองติดแก๊ส LPG ก็น่าสนใจอยู่นะคะ

หนาวเหน็บ.....แต่ไม่เจ็บปวด.....
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 10:17:17 AM »

ผมขี้เหร่ มาหลังสุด และไม่ได้ใช้รถแกส

มาบอกทางเลือกเฉยๆ ว่าเคยจะซื้อรถมาติดแกสเหมือนกัน แต่ทำใจไม่ได้เรื่องที่เติม/คิว/เวลาที่ต้องใช้ในการเติมแกสเลยหันมาซื้อครูซ2.0เทอร์โบแทน

ค่าใช้จ่ายต่อกม.พอทนได้ ถ้าวิ่งไม่เกิน90กินน้ำมัน15-17กม./ลิตร

แต่ถ้าซื้อผิดรุ่นไปคว้าเบนซิน1.8ก็ซวยเลย เห็นในบอร์ดครูซด่ากันเช็ดว่าซดเบนซินโฮกๆ8.5กม./ลิตร  อ๋อย

ครูซดีเซล 2.0 นี่รถในดวงใจนายสมชายเลยครับ... นายสมชายชอบมากครับ ตั้งแต่เห็นสเปคแรงบิด 320 นิวตั้นฯกับน้ำหนักตัวรถแค่ตันกว่าๆ...

ชอบแนวนี้ลองชายตาเผื่อ ฟอร์ดโฟกัส ดีเซล ใหม่ด้วยนะครับปีหน้าออก ผมลอบเข้าโรงงานไปสำรวจมาแล้ว

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 10:39:39 AM »

ผมขี้เหร่ มาหลังสุด และไม่ได้ใช้รถแกส

มาบอกทางเลือกเฉยๆ ว่าเคยจะซื้อรถมาติดแกสเหมือนกัน แต่ทำใจไม่ได้เรื่องที่เติม/คิว/เวลาที่ต้องใช้ในการเติมแกสเลยหันมาซื้อครูซ2.0เทอร์โบแทน

ค่าใช้จ่ายต่อกม.พอทนได้ ถ้าวิ่งไม่เกิน90กินน้ำมัน15-17กม./ลิตร

แต่ถ้าซื้อผิดรุ่นไปคว้าเบนซิน1.8ก็ซวยเลย เห็นในบอร์ดครูซด่ากันเช็ดว่าซดเบนซินโฮกๆ8.5กม./ลิตร  อ๋อย

ครูซดีเซล 2.0 นี่รถในดวงใจนายสมชายเลยครับ... นายสมชายชอบมากครับ ตั้งแต่เห็นสเปคแรงบิด 320 นิวตั้นฯกับน้ำหนักตัวรถแค่ตันกว่าๆ...

ชอบแนวนี้ลองชายตาเผื่อ ฟอร์ดโฟกัส ดีเซล ใหม่ด้วยนะครับปีหน้าออก ผมลอบเข้าโรงงานไปสำรวจมาแล้ว
โฟกัส ดีเซล รถร้ายๆชาวบ้านเขาไม่ใช้กัน แต่ผมใช้อยู่ อิๆๆ

หาดใหญ่ภูเก็ต น้ำมัน 1000บาท ไปถีง

แจมหน่อย ขาเชียร์ฟอร์ด

ปล.ไม่ต้องรอคิวเติมพลังงานด้วย อิๆๆ  ขออภัยนอกเรื่องกระทู้ครับ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 12:54:04 PM »

คนหล่อๆเข้ามาเพียบเลย

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำค่ะ ช่วงนี้หาข้อมูลไปเรื่อยๆก่อน

อยู่ต่างจังหวัดค่ะ NGV มีอยู่ปั๊มเดียว ชักจะกลัวการรอนานละ

มือสองติดแก๊ส LPG ก็น่าสนใจอยู่นะคะ

แบบนี้... แนะนำให้คบหา LPG ครับ... แต่รถจะเป็นรถใหม่หรือมือสอง... ก็แล้วแต่ชอบครับ... Grin Grin Grin

...มีพี่ที่รู้จักกัน... แกเอารถเชฟฯ อาวิโอ... ไปติด NGV ผมแนะนำ LPG ไป... แกก็บอกมันไม่ดี... เชื่อฟังรัฐบาลกับ ปตท. ดีกว่า... แกเลยไปติด NGV มา... ใช้งานได้ไม่ถึงปี... บ่นเป็นหมีกินผึ้ง... ขนาดแถวๆ นั้นมีปั๊ม NGV ตั้งสองแห่งนะครับ... เห็นเปรยๆ ว่าจะหาเก๋งมือสองมาติด LPG ซะแล้ว... Grin Grin Grin

pranburi
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 226

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 04:33:31 PM »

NGV  รอคิวยาวเหยียดใช้เวลาเติมนาน พอเลื่อนจะถึงคิงบอกแก๊สหมด ขับไปหาอีกนานเลยกว่าจะเจอ

LPG ปั๊มเยอะ สะดวกกว่า
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์