เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 09:20:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หน่วย 33 รบกวนถามผู้รู้ครับ  (อ่าน 2612 ครั้ง)
ThaiLoei
KU 53 /EE
Sr. Member

คะแนน 43

อันตรายที่สุด คือ ความคาดหวัง

« เมื่อ: ธันวาคม 10, 2005, 08:44:57 PM »

รบกวนถามครับ   จูบบบบ
  ตอนผมยังเด็กประมาณ 8-9 ขวบ สมัยนั้น ประเทศลาว เพิ่งเปลี่ยนการปกครองเเบบระบบ เจ้าชีวิต ไปเป็น สปป. ลาวใหม่  น่าจะ ก่อน 2525   Grin
 พ่อข้ามไป ประเทศลาวบ่อยมาก ไปที่ก็หลายวัน บางที่ก็เป็นเดือน หัวเราะร่าน้ำตาริน ออ๋.....ลืมบอกไปตอนนั้นพ่อผมเป็นทหารครับ แต่ไม่เห็นเเกเเต่งชุดทหารสักที่ เเละก็อยู่บ้านไม่ได้อยู่ในค่าย  จูบบบบ รู้เเต่ว่าที่ทำงานของเเกเป็นบ้านหลังหนึ่ง ในอำเภอที่ผมอยู่ เรียกว่า  บ้าน 33 บางที่ก็เรียกหน่วย 33 มีคนอยู่ กัน 4-5 คนซึ่งเป็นคนมาจากจังหวัดอื่นทั้งนั้น ส่วนมากมาจาก ลพบุรี กรุงเทพฯ
เเละ ประจวบคีรีขัน โดยเป็นทหารทั้งหมด หลายหน่วยรวมกับ .......เเกข้ามไปลาวที มีคนไทยไปไม่เกิน 3 คน และก็มีชาวเขา ม้ง หรือเเม้ว (ไม่ช่ายนาย..ก..น่ะจ่ะ) จากศูนย์อพยพ บ้านวินัยข้ามไปด้วยครั้งหนึ่งก็เกือบ20 กว่าคน เเละเป็นที่ถูกใจที่สุดคือตอนกลับมา จะขนปืนกลับมาด้วยเยอะมาก 40-50 กระบอก ครับ มีทั้ว อาก้า เอ็ม 16 คอ 60 เอ็ม 79 เอ็ม 72    เต็มไปหมดครับ ปืนเเปลกๆก็มี ตอนนั้นผมยังเด็กครับชอบเล่นมากๆ โดยที่เเกไปและกลับมาทุกครั้ง จะขมปืนมาด้วยตลอด เเละรู้สึกว่าจะขนไปไว้ที่กรุงเทพฯต่อ นอกจากจะมีเรื่องปืนเเล้ว ที่ยิ่งไปกว่านั้นคือ ตอนกลับมาเเกจะ หอบเอาเสื้อผ้าของทหารลาวกลับเยอะมาก เเถมมีเเต่คราบเลือดมาให้เเม่ซักทุกครั้ง ................
  ...................ตอนนี้พ่อผมป็นประชาชนธรรมดาครับไม่ได้เป็นทหารเเต่อย่างใด ทราบจากน้าที่เป็นทหารว่า ตอนนั้นพ่อมียศ ที่ พันโท เเต่อยูในรายชื่อทหารที่ตายในลาวครับ และหน่วย 33 ก็ไม่มีเเล้วครับ

รบกวนถามผู้รู้ ว่า หน่วยนี้ มีภารกิจ อะไร ครับ    ถามพ่อแกก็ไม่พูดครับ .......................ขอบคุณครับ และต้องขออภัยคุณปิ๊กครับ ถ้าตั้งกระทู้ผิดฟอร์รัม รบกวนเเจ้งด้วย หลงรักครับจะได้ย้ายกระทู้ จูบบบบ....ขอบคุณครับ น้ำลายหก

แผ่นดิน...มันยังไหว......กรู.......ก็ต้องไหวสิว่ะ......สู้โว้ย...T_T
Noppadol
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 48

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2005, 09:01:15 PM »

เอ...ด้วยความรู้อันน้อยนิด ผมสงสัยว่าพ่อคุณจะเป็นเป็น"เสือพราน"
น่ะครับ ตอนนั้นอเมริกาพึ่งไปจากภูมิภาคนี้หลังสงครามเวียดนาม
และไทยก็ไม่พร้อมจะชนกับคอมมิวนิสต์ตรงๆ 
เพื่อเป็นการป้องกันการขยายตัวของคอมฯโดยมีอเมริกาเป็นสปอนเซอร์
จึงเกิดหน่วยทหารรับจ้างขึ้นโดยใช้ชื่อว่าเสือพราน โดยพวกนี้ต้องลาออก
จากราชการ ต้องเปลี่ยนชื่อลบประวัติออก ต้องกลายเป็นคนไร้สัญชาติ
ทำพินัยกรรมให้เรียบร้อย แล้ว ฮ.ก็หิ้วไปทิ้งไว้ฝั่งลาว..
ถ้าผิดประการใดเดี๋ยวผมจะเขกกะบาลตัวเองบัดเดี๋ยวนี้!!!!
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2005, 09:39:11 PM »

ผมเคยทำงานในหน่วยนี้ เมื่อปี 33-34

อย่ารู้เลยครับว่ามีภารกิจอะไร

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
SEK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2005, 09:53:27 PM »

Grinผมรู้แต่ว่างวดหน้า 33  Grin
joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2005, 09:55:33 PM »

จึงเกิดหน่วยทหารรับจ้างขึ้นโดยใช้ชื่อว่าเสือพราน โดยพวกนี้ต้องลาออกจากราชการ ต้องเปลี่ยนชื่อลบประวัติออก ต้องกลายเป็นคนไร้สัญชาติทำพินัยกรรมให้เรียบร้อย แล้ว ฮ.ก็หิ้วไปทิ้งไว้ฝั่งลาว..
น่าจะจริงครับ/ พี่ชายผมเป็นทหารอากาศที่กรุงเทพฯ ต้องลาออกก่อนไปรบที่ลาว ไม่ตายกลับมาขอกลับเข้ารับราชการอีก เขาบอกว่าเข้าอีกไม่ได้เพราะได้แทงจำหน่ายออกไปแล้ว

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
Cheetah "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2005, 10:29:00 PM »

พ่อของผม เป็นทหาร ศูนย์สงครามพิเศษ ลพบุรี ท่านหายสาปสูญที่ลาว ตอน ปี 2522 ตอนนั้นผมยังไม่เกิด ยังอยูในท้องแม่อยู่ ก็ได้แต่ฟังจากปากของพี่สาวและแม่  แม่ไม่ทราบว่าท่านปฎิบัติภารกิจอะไร ทราบแต่ว่า เป็นพลร่ม  ทางการก็แจ้งแต่ว่าเสียชีวิตในระหว่างปฎิบัติหน้าที่  ได้เลื่อนยศจาก ส.ต.เป็น พ.อ. ทุกวันนี้ก็ยังรับบำนาญเดือนละ 3000 กว่าบาทอยู่เลย

เมื่อเดือน มค. 48 ผมได้มีโอกาสข้ามไปฝั่งลาวกับแม่ ที่ จ.หนองคาย เป็นครั้งแรก โดยเช่ารถของคนลาว เมื่อข้ามไปฝั่งลาว สิ่งแรกที่แม่และผมทำคือ สั่งได้คนขับจอดรถ  เพื่อที่จะจุดธูป อัญเชิญวิญญาณ ของพ่อผม ให้มาอยู่ด้วยกัน  และกลับประเทศไทย   
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2005, 10:35:00 PM »

ผมเคยทำงานในหน่วยนี้ เมื่อปี 33-34

อย่ารู้เลยครับว่ามีภารกิจอะไร

ใช่ครับ ท่าน เราอย่ารู้เลยดีกว่า  แถวบ้านผมก็มีคนที่เคยทำงานในลักษณะหน่วยนี้ เหมือนกัน แต่ไม่มีใครเคยปริปากพูด แค่พอรู้ภายในพวกเดียวกัน และก็ไม่มีใครอยากรู้ด้วยครับ เคยมีคนบอกว่า "เมื่อสงครามจบ ก็ให้มันจบไปกับสงครามเสียดีกว่า"
sutin999
ส วั ส ดี ทุ ก ค น ค รั บ
Hero Member

คะแนน 6

พร้อมทุกที่ มีดีทุกครั้ง

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2005, 02:18:30 AM »

อยากรู้ครับอยากรู้ PM บอกหน่อยสิครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ศัตรูของศัตรูข้า คือมิตรข้า                                                                
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2005, 08:34:07 AM »

เคยได้ยินเขาเรียกว่าพวกกองทัพผี
น่าจะลึกลับกว่าคุกลับเมกา

โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2005, 08:35:11 AM »

Grin Grin Grin

บางโพ 5
ninja1991.
แสดงความชื่นชมกับคนที่คุณรักและห่วงใย ในทุกๆ วัน ไม่ใช่แค่วันหยุดหรือวันเกิด
Full Member

คะแนน 9

ขอเเค่ยังคิดถึง.......เเม้อยู่เกินครึ่งของฟ้ากว้าง

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2005, 12:38:09 PM »

อยากรุ้เหมือนกันครับ  พ่อผมก็เคยทำงานเเบบนี้ที่ลาวปี  2518
ถามท่านก็ไม่ยอมตอบ   Huh Huh Huh Huh Huh Huh
 PM บอกหน่อยสิครับ  Grin Grin Grin Grin Grin Grin

ผูรักษาเกียรติ์ของตน ย่อมได้รับการเคารพ
ThaiLoei
KU 53 /EE
Sr. Member

คะแนน 43

อันตรายที่สุด คือ ความคาดหวัง

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2005, 05:33:34 PM »

Grin ช่วยตอบทาง PM. ก็ได้ครับ หลงรัก อยากจะรู้วีรกรรม จูบบบบน่ะครับ หลงรัก น้ำลายหกขอบคุณครับ น้ำลายหก

แผ่นดิน...มันยังไหว......กรู.......ก็ต้องไหวสิว่ะ......สู้โว้ย...T_T
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2005, 07:24:07 PM »

ผมเคยรู้จักอดีตทหารลาวขาว ท่านหนึ่ง ตอนนี้อายุ ราว 60 กว่า ๆ  ปีแล้ว แกเล่าให้ฟังว่า เมื่อสมัยหนุ่ม ๆ ตอนที่ลาวยังไม่แตก เคยมาฝึกที่ประเทศไทย ค่ายไหนไม่ทราบ เพราะตอนนั่งรถมาพวกเขาถูกปิดตาไม่ให้เห็นอะไรเลย แต่แกบอกได้ว่า "เป็นค่ายของทหารโดดจ้อง (ทหารพลร่มครับ) เรียกว่ามาฝึกหลักสูตรรบพิเศษของไทยเรานี่เอง  แล้วกลับไปรบกับคอมมิวนิสต์อีก ฟังแกเล่าก็ติดสำเนียงลาว(ไม่ใช่คนอีสานแบบบ้านเราครับ) เข้าใจยากนิดนึง  แต่บางทีก็มีความมันส์เหมือนกัน  อย่างเช่น แกเล่าถึงเรื่องถูกลาวแดงเข้าตี โดยฝ่ายแกมีกำลังแค่ 50 นาย แต่ลาวแดง ตีได้ 5 วัน ถึงจะแตก มีชีวิตรอดมาได้ไม่ถึง 10 คน รบกันจนต้องติดดาบปลายปืนเลย  หรือกรณีหนึ่งคือ ตอนนั้นแกหนีไปอยู่พม่าเมื่อครั้งลาวแตกใหม่ ๆ ไปเห็นทหารพม่ากับทหารไทยใหญ่รบกัน  พอดีกระสุนฝ่ายพม่าหมด ไม่รู้เป็นไอเดียใคร ครับ ให้ทหาร เก็บ หิน กรวด ก้อนขนาด เท่าศรีษะคน ใส่กระสอบแล้วขึ้นเครื่องบินโปรยลงมา  สร้างความเสียหายได้มากเหมือนกัน ฟังดูแล้วเหลือเชื่อแต่มันก็เกิดขึ้นจริงครับ  Smiley
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2005, 04:06:22 AM »

ผมเชื่อครับ ขึ้นให้สูงพอ ความเร็วของก้อนกรวดเมื่อถึงพื้น จะเท่ากับความเร็วของกระสุนปืนเมื่อออกจากปากกระบอกปืน ผมลืมสูตร Physics ไปแล้ว ความเร็วของก้อนกรวดที่ถูก Gravity ดึงลงมาจะเท่ากับ 32 feet/second per second
hs6mlo
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2005, 08:35:53 AM »

บก.33  ปัจจุบันสูญหายไปตามกาลเวลา ปรับเปลี่ยนภารกิจและปรับเปลี่ยนชื่อหน่วยให้เหมาะสมกับสภาพปัจจุบัน ส่วนกำลังพลที่เคยไปปฏิบัติภารกิจและยังไม่ได้ขอสิทธิต่างๆ เช่น ทหารพราน , อส. , ฯลฯ  ติดต่อขอรับสิทธิได้ที่สำนักงานทหารผ่านศึกใกล้บ้าน แล้วทางผ่านศึกจะส่งเรื่องเข้า ทบ.(ศูนย์ประสานงานกับประเทศเพื่อนบ้าน) อีกทีเพื่อดำเนินการต่อไป สำหรับความเป็นมาเป็นไปของหน่วยนั้นที่หัวกระดาษประทับคำว่า "ลับมาก"
หน้า: [1] 2
  พิมพ์