เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 04:30:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: การทำงานทุกวันนี้ เหนื่อยแต่เมื่อต้องการหารางวัลชีวิตให้ตัวเอง ของผมคือการกิน แต่ก็มีปัญหาคือ ไปเจอร้าน อยู่ สองประเภท คือ 1 ทำกับข้าวอร่อยแต่บริการ ไม่ได้เรื่อง และ ทำกับข้าวไม่อร่อย แต่บริการดี เป็นท่านจะเลือกอะไรระหว่าง
ร้านที่ไม่อร่อย  แต่บริการดี - 19 (37.3%)
ร้านที่อร่อยแต่บริการไม่ได้เรื่อง - 28 (54.9%)
พอกินได้แต่ ช้าซะเหลือเกิน - 4 (7.8%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 49

หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำงานเหนื่อยๆ หารางวัลชีวิตแต่ละวัน  (อ่าน 8684 ครั้ง)
RMAY
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 09:14:25 AM »

มีแค่ สองตัวเลือกนะครับ เหตุผลก็คือ ที่บ้านผมไม่ค่อยได้ทำกับข้าว ซักเท่าไหร่  เพราะไม่ค่อยมีเวลา ครับ
ทุกวันนี้ก็ต้องเลือกแบบนี้ทุกๆวัน  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 09:20:23 AM »

เอามาตั้งไว้ก่อน ครับกันออกทะเล คิก คิก คิก คิก
keng2516 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 136

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 09:21:37 AM »

โหวตให้แล้วนะครับ
keng2516 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 136

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 09:27:20 AM »

เอามาตั้งไว้ก่อน ครับกันออกทะเล คิก คิก คิก คิก

มุขนี้ขำกลิ้งเลยครับ ขอยืมไปใช้หน่อย  Grin Grin Grin
saengsakul-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 111

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 09:37:25 AM »

ผมโหวตร้านไม่อร่อยแต่บริการดีครับ(กลัวอ้วนน่ะ... ยิ้มีเลศนัย)
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 09:46:22 AM »

เอามาทำไม  เชือกก็ไม่มี

ทิ้งอย่างงี้ ก็หายจ้อย นะซิ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 09:47:34 AM »

มุขนี้ขำกลิ้งเลยครับ ขอยืมไปใช้หน่อย  Grin Grin Grin
จ่ายค่าลิขสิทธิ์ด้วยครับ  เยาะเย้ย   ตกใจ ตามสบายครับ คิก คิก คิก คิก

เอามาทำไม  เชือกก็ไม่มี

ทิ้งอย่างงี้ ก็หายจ้อย นะซิ

ตกใจ ตกใจ ลืมครับพี่ยอด  เยาะเย้ย
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 09:58:11 AM »

ส่วนตัวนะครับ จะให้ความสำคัญกับการบริการ เป็นอันดับแรก เหนือกว่ารสชาติอาหาร เพราะอย่างไร รสชาติ ต้องผ่านอยู่แล้ว ไม่อย่างนั้น ร้านจะอยู่ไม่ได้

ในความเป็นจริงแล้ว การบริการ และรสชาติ คือที่มาของธุรกิจการค้าที่มั่นคง จะต้องถูกปรับปรุงพัฒนาให้ดีขึ้น และไปด้วยกันเสมอเพราะมันเป็นวิถีทางการค้า  
ที่จะต้องต่อสู้กับตนเอง และกับร้านประเภทเดียวกันที่อยู่ข้างเคียง   ซื้อกินโดยบังเอิญ ทีเดียวก็รู้แล้วว่าจะไปซ้ำร้านเดิมอีกไหม

สาระหนึ่ง จึงอยู่ที่ตัวเรา ควรมองอะไรให้แตก และตรงกับข้อเท็จจริงที่เกิดขึ้นหรือไม่ ไม่อย่างนั้น ตัวเราเองนั่นแหละที่จะออกทะเลคิดไปคนเดียว
ติดอยู่กับการกิน แล้วเก็บเครียด กลับบ้าน ไปฝากลูกเมียที่บ้านอีก

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 10:06:49 AM »

ยังไม่เคยเจอร้านตามโหวตเลยครับบัง  ......  แพง เน่า ห่วย  แถวนี้เหลือแต่ชื่อที่คลับคล้ายคลับคลา

peedta - รักในหลวง
ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 124

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 10:13:49 AM »

Cheesy โหวตให้แล้วครับ  เยี่ยม
    ผมให้ความสำคัญของรสชาดของอาหารมากกว่าการบริการครับ  หลงรัก

อยู่เพื่อตัว        อยู่แค่สิ้นลม  
     อยู่เพื่อสังคม    อยู่คู่ฟ้าดิน
      www.gingamegun.com
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 10:24:49 AM »

โหวตให้แล้วนะครับ............

เรื่องกินมันต้องให้ปากเป็นใหญ่ซิครับ......ผมเอาอร่อยไว้ก่อน..... เยี่ยม

แถวบ้านผมก็มีครับ อย่าใช้คำว่าบริการไม่ได้เรื่องเลย ต้อใช้ว่าไม่บริการเลยดีกว่า.....ทำก๋วยเตี๋ยวเสร็จไม่ยกมาส่งด้วย ต้องไปยกเอง

..............แต่เรื่องรสชาติ บอกได้คำเดียวว่า อร่อยจริงๆคร๊าบบบ......... น้ำลายหก

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 10:28:18 AM »

ส่วนตัวนะครับ จะให้ความสำคัญกับการบริการ เป็นอันดับแรก เหนือกว่ารสชาติอาหาร เพราะอย่างไร รสชาติ ต้องผ่านอยู่แล้ว ไม่อย่างนั้น ร้านจะอยู่ไม่ได้

ในความเป็นจริงแล้ว การบริการ และรสชาติ คือที่มาของธุรกิจการค้าที่มั่นคง จะต้องถูกปรับปรุงพัฒนาให้ดีขึ้น และไปด้วยกันเสมอเพราะมันเป็นวิถีทางการค้า  
ที่จะต้องต่อสู้กับตนเอง และกับร้านประเภทเดียวกันที่อยู่ข้างเคียง   ซื้อกินโดยบังเอิญ ทีเดียวก็รู้แล้วว่าจะไปซ้ำร้านเดิมอีกไหม

สาระหนึ่ง จึงอยู่ที่ตัวเรา ควรมองอะไรให้แตก และตรงกับข้อเท็จจริงที่เกิดขึ้นหรือไม่ ไม่อย่างนั้น ตัวเราเองนั่นแหละที่จะออกทะเลคิดไปคนเดียว
ติดอยู่กับการกิน แล้วเก็บเครียด กลับบ้าน ไปฝากลูกเมียที่บ้านอีก
ครับท่านพี่โร้ด
คือเป็นงี้ครับ
แถวบ้านผม นั้น จะแบ่งร้านออกเป็น สองประเภทครับ
1 อาหาร มุสลิม
2 อาหาร ไทยพุทธ
 ร้านอาหารของมุสลิม ในบริเวณนี้ มีอยู่ประมาณ ไม่ถึง 10 ร้าน
เมนูอาหารก็เหมือนกัน เช่น ก๋วยเตี๋ยวจัมโบ้  ข้าวหมกไก่ ก๋วยเตี๋ยวเนื้อ  ข้าวแกง ข้าวยำ อาหารตามสั่ง ไก่ทอด
 เนื่องจากแนวความคิดของมุสลิมนั้น ว่ากันว่า มุสลิม จำเป็นที่ต้องรับประทานอาหารของมุสลิมด้วยกันเท่านั้น (ฮาล้าน)  เทียบเท่ากับว่า คนมุสลิม ไม่มีทางเลือก
จากแนวความคิดนี้ ทำให้ ร้านส่วนมากไม่ยอมพัฒนาฝีมือในการทำอาหารเพราะคิดว่า"ถึงไม่อร่อยก็ต้องกินเพราะเป็นของมุสลิมด้วยกัน"  เพราะงี้ฝีมือการทำอาหาร จึงไม่พัฒนา  ถ้าจะว่า จะมีร้านเปิดใหม่ขึ้นมา นั้นก็ยังรสชาดเดิมๆเหมือนกันหมด  
ที่นี้ร้านที่ทำอาหารอร่อย เนื่องจาก การที่เค้า ได้สูตรมา หรือเดิมทีเค้าเป็น ไทยพุทธมาก่อน เค้าสามารถดัดแปลงรสชาติหรือดัดแปลงเมนู ได้ เช่น
 ข้าวเนื้อแดง  ข้าวเนื้อแดง ในที่นี้หมายถึง การแปลงเมนูมาจากข้าวหมูแดง แต่มาใช้เป็นเนื้อวัวแทน แต่ มุสลิมเองเอาเนื้อแดงไปผัดผัก
เย็นตาโฟ ก็ เหมือนๆกัน เพียงแต่ไม่ใส่เลือด (ก้อน) เปลี่ยนเป็นลูกชิ้นต่างๆ  ซึ่งร้านที่มีรสชาดอร่อยนั้นมีเพียง สองร้านเท่านั้น แต่เนื่องจากความอร่อยเลยทำให้ลูกค้ามาก เลยไม่มีการง้อลูกค้า เช่น พูดจาไม่ดี  น้ำไม่ยอมเอามาให้ สั่งแล้วต้องสั่งใหม่ เด็กเสริฟไม่สนใจลูกค้า เป็นต้น
 จริงๆยังมีบางร้าน ที่ยังไม่ได้เอ่ยถึงครับ อร่อยแต่ สกปรก  สกปรกแค่ไหนนั้น  
1 ผักไม่ล้าง
2. ใช้กะลามังที่ลูกตัวเองอาบน้ำแล้วขี้ใส่ ล้างๆๆแล้งเอามาแช่ผัก  มีแมงสาบตกไปในแกง แล้วตักออก  มีจิ้งจกอยู่ในหม้อแกง(จิ้งจกสุกแล้ว)
3. ไม่ล้างภาชนะให้สะอาด ที่เคยเจอ มีเศษอาหารเดิมติดที่จานอยู่
ร้านพวกนี้เน้นที่ขาจร เป็นหลัก คนแถวนี้รู้ดีไม่มีใครกล้าเข้าไปกิน

นี้เฉพาะแถวบ้านผมนะครับ แต่ถ้าวันไหนจะไปซื้ออะไหล่ผมจะไปกินในเมือง มากกว่า แล้วซื้อกลับมาให้เด็กๆ หรือไม่ก็จะไปทั้ง บ้าน ครับ  ไหว้
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 10:29:34 AM »

ร้านอร่อย แต่บริการไม่ดี เหมือนดอกไม้สวยน่าชื่นชม แต่เหมือนไปชื่นชมดอกไม้สวยกลางดงตำแย
ร้านไม่อร่อย แต่บริการดี เหมือนดอกไม้ดอกหญ้าเล็กๆ ที่อยู่ในสวนสวย

การบริการบางทีมันเป็นอาหารทางใจนะ รสชาติอาจแค่พอไปไหว แต่บริการที่ดี ทำให้ใจเราเบิกบาน
ร้านอร่อยแต่บริการไม่ดี เราต้องทำใจ ถ้าหงุดหงิดมาก่อนหรืออารมณ์ไม่นิ่งมาก่อน พอเข้าร้านบริการไม่ดี
ต่อให้อาหารรสชาติเลิศขนาดไหน มันดูด้อยลงไปนิด
ผมเองก็แปลกใจ ทำไมร้านอร่อยต้องบริการไม่ดีด้วย อุตส่าห์ปรุงรสมาเลิศเลอ แต่มาทำลายรสชาติที่
อุตส่าห์ปรุงมา ด้วยการบริการที่แย่

ผมคนทำงานด้านบริการ ให้เครดิตร้านที่บริการดีครับ ดูเหมือนเขาให้ความสำคัญกับลูกค้ามากกว่า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 10:47:01 AM »

อารมณ์ดีกินอะไรก็อร่อย

อารมณ์ไม่ดีกินอะไรก็ไม่อร่อย

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 11:06:15 AM »

อยากกินของอร่อย ต้องใจเย็นๆ ครับบัง  Grin Grin Grin Grin Grin

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์