เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 06:40:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: การทำงานทุกวันนี้ เหนื่อยแต่เมื่อต้องการหารางวัลชีวิตให้ตัวเอง ของผมคือการกิน แต่ก็มีปัญหาคือ ไปเจอร้าน อยู่ สองประเภท คือ 1 ทำกับข้าวอร่อยแต่บริการ ไม่ได้เรื่อง และ ทำกับข้าวไม่อร่อย แต่บริการดี เป็นท่านจะเลือกอะไรระหว่าง
ร้านที่ไม่อร่อย  แต่บริการดี - 19 (37.3%)
ร้านที่อร่อยแต่บริการไม่ได้เรื่อง - 28 (54.9%)
พอกินได้แต่ ช้าซะเหลือเกิน - 4 (7.8%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 49

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำงานเหนื่อยๆ หารางวัลชีวิตแต่ละวัน  (อ่าน 8721 ครั้ง)
wiched
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 137

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 11:35:33 AM »

เลือกบริการครับ แต่ผมว่าทำเองดีกว่าครับพี่บัง

อ้อ...ทำให้เมียกินด้วยนะ  Grin
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 11:37:02 AM »

แมวด้วย แมวกินอายัม บังกินสามแ่ม่ครัว

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 11:48:16 AM »

แมวด้วย แมวกินอายัม บังกินสามแ่ม่ครัว

ต้องปลาทูทอด/ ปลาเส้นทาโร่ / ไก่ทอด ครับแมวผม
มันกิน มันฝรั่ง ถั่วเขียว  ถั่วโก๋แก่ เลย์ เงาะ
ส่วนผม .เฮ้อ...... หัวเราะร่าน้ำตาริน บู่
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 11:50:34 AM »

Cool Cool Cool
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 01:09:48 PM »

ปกติผมไม่ทานข้าวนอกบ้านครับ แต่ถ้าจะออกไปทานผมเน้นร้านอร่อยบริการดีครับ ไม่งั้นเลือกอร่อยแต่บริการตัวเองพวกบุฟเฟ่ก็ได้ครับ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 02:27:19 PM »

ปกติผมไม่ทานข้าวนอกบ้านครับ แต่ถ้าจะออกไปทานผมเน้นร้านอร่อยบริการดีครับ ไม่งั้นเลือกอร่อยแต่บริการตัวเองพวกบุฟเฟ่ก็ได้ครับ
ว่างๆไปกินบุฟเฟ่ กันป่ะ  ไม่ต้องจ่ายตังค์ ด้วย กินฟรี  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 03:03:26 PM »

กลัวเท้าเจ้าของร้านครับ Grin Grin

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 03:19:25 PM »

กลัวเท้าเจ้าของร้านครับ Grin Grin

ไม่หรอกครับ ไม่ได้ไปที่ร้าน ไำปที่วัด เจอกัน 7โมงเช้าครับ  น้ำลายหก
บูรพาวิถี
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 03:21:46 PM »

ส่วนตัวนะครับ จะให้ความสำคัญกับการบริการ เป็นอันดับแรก เหนือกว่ารสชาติอาหาร เพราะอย่างไร รสชาติ ต้องผ่านอยู่แล้ว ไม่อย่างนั้น ร้านจะอยู่ไม่ได้

ในความเป็นจริงแล้ว การบริการ และรสชาติ คือที่มาของธุรกิจการค้าที่มั่นคง จะต้องถูกปรับปรุงพัฒนาให้ดีขึ้น และไปด้วยกันเสมอเพราะมันเป็นวิถีทางการค้า  
ที่จะต้องต่อสู้กับตนเอง และกับร้านประเภทเดียวกันที่อยู่ข้างเคียง   ซื้อกินโดยบังเอิญ ทีเดียวก็รู้แล้วว่าจะไปซ้ำร้านเดิมอีกไหม

สาระหนึ่ง จึงอยู่ที่ตัวเรา ควรมองอะไรให้แตก และตรงกับข้อเท็จจริงที่เกิดขึ้นหรือไม่ ไม่อย่างนั้น ตัวเราเองนั่นแหละที่จะออกทะเลคิดไปคนเดียว
ติดอยู่กับการกิน แล้วเก็บเครียด กลับบ้าน ไปฝากลูกเมียที่บ้านอีก
ครับท่านพี่โร้ด
คือเป็นงี้ครับ
แถวบ้านผม นั้น จะแบ่งร้านออกเป็น สองประเภทครับ
1 อาหาร มุสลิม
2 อาหาร ไทยพุทธ
 ร้านอาหารของมุสลิม ในบริเวณนี้ มีอยู่ประมาณ ไม่ถึง 10 ร้าน
เมนูอาหารก็เหมือนกัน เช่น ก๋วยเตี๋ยวจัมโบ้  ข้าวหมกไก่ ก๋วยเตี๋ยวเนื้อ  ข้าวแกง ข้าวยำ อาหารตามสั่ง ไก่ทอด
 เนื่องจากแนวความคิดของมุสลิมนั้น ว่ากันว่า มุสลิม จำเป็นที่ต้องรับประทานอาหารของมุสลิมด้วยกันเท่านั้น (ฮาล้าน)  เทียบเท่ากับว่า คนมุสลิม ไม่มีทางเลือก
จากแนวความคิดนี้ ทำให้ ร้านส่วนมากไม่ยอมพัฒนาฝีมือในการทำอาหารเพราะคิดว่า"ถึงไม่อร่อยก็ต้องกินเพราะเป็นของมุสลิมด้วยกัน"  เพราะงี้ฝีมือการทำอาหาร จึงไม่พัฒนา  ถ้าจะว่า จะมีร้านเปิดใหม่ขึ้นมา นั้นก็ยังรสชาดเดิมๆเหมือนกันหมด  
ที่นี้ร้านที่ทำอาหารอร่อย เนื่องจาก การที่เค้า ได้สูตรมา หรือเดิมทีเค้าเป็น ไทยพุทธมาก่อน เค้าสามารถดัดแปลงรสชาติหรือดัดแปลงเมนู ได้ เช่น
 ข้าวเนื้อแดง  ข้าวเนื้อแดง ในที่นี้หมายถึง การแปลงเมนูมาจากข้าวหมูแดง แต่มาใช้เป็นเนื้อวัวแทน แต่ มุสลิมเองเอาเนื้อแดงไปผัดผัก
เย็นตาโฟ ก็ เหมือนๆกัน เพียงแต่ไม่ใส่เลือด (ก้อน) เปลี่ยนเป็นลูกชิ้นต่างๆ  ซึ่งร้านที่มีรสชาดอร่อยนั้นมีเพียง สองร้านเท่านั้น แต่เนื่องจากความอร่อยเลยทำให้ลูกค้ามาก เลยไม่มีการง้อลูกค้า เช่น พูดจาไม่ดี  น้ำไม่ยอมเอามาให้ สั่งแล้วต้องสั่งใหม่ เด็กเสริฟไม่สนใจลูกค้า เป็นต้น
 จริงๆยังมีบางร้าน ที่ยังไม่ได้เอ่ยถึงครับ อร่อยแต่ สกปรก  สกปรกแค่ไหนนั้น  
1 ผักไม่ล้าง
2. ใช้กะลามังที่ลูกตัวเองอาบน้ำแล้วขี้ใส่ ล้างๆๆแล้งเอามาแช่ผัก  มีแมงสาบตกไปในแกง แล้วตักออก  มีจิ้งจกอยู่ในหม้อแกง(จิ้งจกสุกแล้ว)
3. ไม่ล้างภาชนะให้สะอาด ที่เคยเจอ มีเศษอาหารเดิมติดที่จานอยู่
ร้านพวกนี้เน้นที่ขาจร เป็นหลัก คนแถวนี้รู้ดีไม่มีใครกล้าเข้าไปกิน

นี้เฉพาะแถวบ้านผมนะครับ แต่ถ้าวันไหนจะไปซื้ออะไหล่ผมจะไปกินในเมือง มากกว่า แล้วซื้อกลับมาให้เด็กๆ หรือไม่ก็จะไปทั้ง บ้าน ครับ  ไหว้
ครอบครัวผมก็ฝากท้องไว้กับร้านอาหารบ่อยๆ ผมจะเน้นความสะอาดมาก่อน(คิดเอาเองว่าถ้าเจ้าของร้านเอาใจใส่ในความสะอาดก็จะเป็นคนที่เอาใจใส่ในการค้าและบริการ) รสชาดและบริการค่อยตามมา อาหารอิสลามก็ถูกปากหลายอย่าง  ตามความเข้าใจของผมอาหารอิสลามจะมีฮาราล  ฮาราลนี่มีหลักของความถูกสุขอานามัยด้วย   แล้วที่บังเล่ามานี่ร้านอาหารอิสลามหรือเปล่าครับ รบกวนถามเป็นความรู้ว่าอย่างร้านอาหารนี่มีใครหรือหน่วยงานใดมาตรวจสอบหลักฮาราลหรือเปล่าครับ  ขอบคุณครับ ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 04:09:52 PM »

เกรงว่าจะได้อิ่มเท่้าเด็กวัดครับบัง  Grin Grin Grin

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 04:21:01 PM »

ส่วนตัวนะครับ จะให้ความสำคัญกับการบริการ เป็นอันดับแรก เหนือกว่ารสชาติอาหาร เพราะอย่างไร รสชาติ ต้องผ่านอยู่แล้ว ไม่อย่างนั้น ร้านจะอยู่ไม่ได้

ในความเป็นจริงแล้ว การบริการ และรสชาติ คือที่มาของธุรกิจการค้าที่มั่นคง จะต้องถูกปรับปรุงพัฒนาให้ดีขึ้น และไปด้วยกันเสมอเพราะมันเป็นวิถีทางการค้า  
ที่จะต้องต่อสู้กับตนเอง และกับร้านประเภทเดียวกันที่อยู่ข้างเคียง   ซื้อกินโดยบังเอิญ ทีเดียวก็รู้แล้วว่าจะไปซ้ำร้านเดิมอีกไหม

สาระหนึ่ง จึงอยู่ที่ตัวเรา ควรมองอะไรให้แตก และตรงกับข้อเท็จจริงที่เกิดขึ้นหรือไม่ ไม่อย่างนั้น ตัวเราเองนั่นแหละที่จะออกทะเลคิดไปคนเดียว
ติดอยู่กับการกิน แล้วเก็บเครียด กลับบ้าน ไปฝากลูกเมียที่บ้านอีก
ครับท่านพี่โร้ด
คือเป็นงี้ครับ
แถวบ้านผม นั้น จะแบ่งร้านออกเป็น สองประเภทครับ
1 อาหาร มุสลิม
2 อาหาร ไทยพุทธ
 ร้านอาหารของมุสลิม ในบริเวณนี้ มีอยู่ประมาณ ไม่ถึง 10 ร้าน
เมนูอาหารก็เหมือนกัน เช่น ก๋วยเตี๋ยวจัมโบ้  ข้าวหมกไก่ ก๋วยเตี๋ยวเนื้อ  ข้าวแกง ข้าวยำ อาหารตามสั่ง ไก่ทอด
 เนื่องจากแนวความคิดของมุสลิมนั้น ว่ากันว่า มุสลิม จำเป็นที่ต้องรับประทานอาหารของมุสลิมด้วยกันเท่านั้น (ฮาล้าน)  เทียบเท่ากับว่า คนมุสลิม ไม่มีทางเลือก
จากแนวความคิดนี้ ทำให้ ร้านส่วนมากไม่ยอมพัฒนาฝีมือในการทำอาหารเพราะคิดว่า"ถึงไม่อร่อยก็ต้องกินเพราะเป็นของมุสลิมด้วยกัน"  เพราะงี้ฝีมือการทำอาหาร จึงไม่พัฒนา  ถ้าจะว่า จะมีร้านเปิดใหม่ขึ้นมา นั้นก็ยังรสชาดเดิมๆเหมือนกันหมด  
ที่นี้ร้านที่ทำอาหารอร่อย เนื่องจาก การที่เค้า ได้สูตรมา หรือเดิมทีเค้าเป็น ไทยพุทธมาก่อน เค้าสามารถดัดแปลงรสชาติหรือดัดแปลงเมนู ได้ เช่น
 ข้าวเนื้อแดง  ข้าวเนื้อแดง ในที่นี้หมายถึง การแปลงเมนูมาจากข้าวหมูแดง แต่มาใช้เป็นเนื้อวัวแทน แต่ มุสลิมเองเอาเนื้อแดงไปผัดผัก
เย็นตาโฟ ก็ เหมือนๆกัน เพียงแต่ไม่ใส่เลือด (ก้อน) เปลี่ยนเป็นลูกชิ้นต่างๆ  ซึ่งร้านที่มีรสชาดอร่อยนั้นมีเพียง สองร้านเท่านั้น แต่เนื่องจากความอร่อยเลยทำให้ลูกค้ามาก เลยไม่มีการง้อลูกค้า เช่น พูดจาไม่ดี  น้ำไม่ยอมเอามาให้ สั่งแล้วต้องสั่งใหม่ เด็กเสริฟไม่สนใจลูกค้า เป็นต้น
 จริงๆยังมีบางร้าน ที่ยังไม่ได้เอ่ยถึงครับ อร่อยแต่ สกปรก  สกปรกแค่ไหนนั้น  
1 ผักไม่ล้าง
2. ใช้กะลามังที่ลูกตัวเองอาบน้ำแล้วขี้ใส่ ล้างๆๆแล้งเอามาแช่ผัก  มีแมงสาบตกไปในแกง แล้วตักออก  มีจิ้งจกอยู่ในหม้อแกง(จิ้งจกสุกแล้ว)
3. ไม่ล้างภาชนะให้สะอาด ที่เคยเจอ มีเศษอาหารเดิมติดที่จานอยู่
ร้านพวกนี้เน้นที่ขาจร เป็นหลัก คนแถวนี้รู้ดีไม่มีใครกล้าเข้าไปกิน

นี้เฉพาะแถวบ้านผมนะครับ แต่ถ้าวันไหนจะไปซื้ออะไหล่ผมจะไปกินในเมือง มากกว่า แล้วซื้อกลับมาให้เด็กๆ หรือไม่ก็จะไปทั้ง บ้าน ครับ  ไหว้
ครอบครัวผมก็ฝากท้องไว้กับร้านอาหารบ่อยๆ ผมจะเน้นความสะอาดมาก่อน(คิดเอาเองว่าถ้าเจ้าของร้านเอาใจใส่ในความสะอาดก็จะเป็นคนที่เอาใจใส่ในการค้าและบริการ) รสชาดและบริการค่อยตามมา อาหารอิสลามก็ถูกปากหลายอย่าง  ตามความเข้าใจของผมอาหารอิสลามจะมีฮาราล  ฮาราลนี่มีหลักของความถูกสุขอานามัยด้วย   แล้วที่บังเล่ามานี่ร้านอาหารอิสลามหรือเปล่าครับ รบกวนถามเป็นความรู้ว่าอย่างร้านอาหารนี่มีใครหรือหน่วยงานใดมาตรวจสอบหลักฮาราลหรือเปล่าครับ  ขอบคุณครับ ไหว้
ครับผม ร้านอาหารอิสลามแถวนี้ ไม่มีใครมาตรวจสอบหรอกครับว่า ฮาราลหรือไม่ เพราะ ว่า เค้าคิดกันว่า ถ้าอิสลามขายก็เหมือนมีเครื่องหมายฮาราสในตัวอยู่แล้วครับ
 ฮาราส คือ สิ่งที่ สะอาดและถูกหลัก ตามหลักศาสนาอิสลามเช่น
 ไม่ใช้สัตว์ที่ไม่ใช่อิสลามเป็นผู้เชือด ยกตัวอย่าง วัว ถ้าต้องการนำวัวมาประกอบอาหาร วัวตัวนั้นจะต้อง ถูกเชือดตามหลักศาสนา(กุรุบัน) และจะต้องให้อิสลามเชือดเท่านั้น   วัวที่ตาย ด้วยวิธีอื่นๆนั้น ถือว่าไม่ฮาราส เช่น วัวโดนรถชนตาย วัวโดนยิงตาย เป็นต้น
 สัตร์เลื่อยคลาน เช่น งู จระเข้ กบ ถือว่า ไม่ฮาราส แต่เป็น ฮะรอม ของต้องห้าม
มุมมองเรื่องความสะอาดตอนแรกผมคิดเหมือนกับท่านครับ แต่ ที่ผมเจอ ก็เป็นอย่างที่ผมได้ กล่าวไปแล้ว  อ๋อย เรื่องความสะอาดมันอยู่ที่จิตสำนึกครับ

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 04:22:16 PM »

เกรงว่าจะได้อิ่มเท่้าเด็กวัดครับบัง  Grin Grin Grin

เด็กวัดมาก่อนเราที่หลังครับ ข้าวเหลือ หมาแมวเยอะแยะ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 04:42:24 PM »

ขำก๊าก

ผมมาพร้อมห่อหมกทะเล  ครับอา  

เตรียมออกทะเลคลื่นลมแรง   คิก คิก
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 04:43:44 PM »

เลือกบริการครับ แต่ผมว่าทำเองดีกว่าครับพี่บัง

อ้อ...ทำให้เมียกินด้วยนะ  Grin
พ่อรักครอบครัว  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ขำก๊าก

ผมมาพร้อมห่อหมกทะเล  ครับอา   

เตรียมออกทะเลคลื่นลมแรง   คิก คิก

ยังไม่ถอนสมอ เด็ดขาด  แลบลิ้น
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 04:58:30 PM »

ถูก  อร่อย สะอาด บริการดี ต้องครัวที่บ้านเราเท่านั้น
 ขำก๊าก ผมทำอาหารทานเองเกือบทุกวัน นานๆครั้งถึงจะออกไปทานนอกบ้าน
สูตร วิธีทำอาหารก็หาได้จากเว๊ปต่างๆ  รสก็ปรับตามที่เราชอบ

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์