เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 07:27:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นิมนต์ เซียนไรเฟิล ทางนี้หน่อยครับ  (อ่าน 17258 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2004, 11:09:56 AM »

ผมไปอ่านบทความที่พี่เขียนมีความสงสัยเรื่องที่พี่พูดว่า remington 700 .223 เวลาที่ยิงลูกทหารแล้วขอรั้งจะหัก ต้องยิงกี่ลูกครับถึงหักหรือยิงลูกเดียวก็หักเลย ลูกทหารของ m16 a1 กับ a2 ได้ยินมาว่าความยาวของหัวกระสุนไม่เท่ากันใช่ไหมครับ แล้วอย่างไหนยาวกว่ากันครับพี่ ถ้าเอามายิงใน rem แล้วในระยะ200-300 เมตร แล้วจะเอาข้างเข้าตีเป้าหรือไม่ครับ ผมเรียนถามพี่แค่นี้ครับ 
ขึ้นอยู่กับ "ดวง" ครับ   เปิดหนังสือพิมพ์อ่านหน้าหมอดูเอาเอง   บางกระบอกก็หักตั้งแต่นัดแรก  บางกระบอกยิงจนคอรังเพลิงเป็นตามดก็ยังไม่เป็นไร

จ้าก....ก Shocked   อย่าริเอาลูก ของ เอ 2 ไปยิง a d l เด็ดขาดน้าคร้า...บ    กล้องบวมแน่ๆ มันเเรงคนละคล้าสกันแล้ว   ขนาดผมเผลอหยิบลูก เอ 2 จะใส่ เอ 1 โดนครูฝึกตบกบาลเลย โดนสวดยับ   แต่หากมีปืนไรเฟิลที่โหลดกระสุนแรงกว่านี้ใดก้อดีครับ  หากมีจริง ผมแนะนำ ลูก มินิมิ ครับ Grin
ลูกมินิมิ  เป็น SS109 ยิงในปืนพาณิชย์ไม่ได้
ช.ช้าง
Rifle Team
Sr. Member

คะแนน 32

หลงรสเหล้าเมาควันปืน

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2004, 11:02:24 PM »

ลำกล้องบวมไม่บวม...ไม่ได้ขึ้นกับกระสุนแรงไม่แรงอย่างเดียวหรอกไอ้หนู เลิกเล่นไร้สาระทีเถอะ...!
ข้อมูลความคิดเห็นในเวบบอร์ดนี้มักจะสามารถนำไปใช้อ้างอิงได้...อะไรที่ไม่รู้ก็สงบปากสงบคำบ้าง ไม่มีใครว่าไม่เก่งหรอก Angry

เพราะชิวิตไม่สวยงามเหมือนความฝัน...การฆ่าฟันจึงยังคงอยู่
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2004, 11:46:06 PM »

ลำกล้องบวมไม่บวม...ไม่ได้ขึ้นกับกระสุนแรงไม่แรงอย่างเดียวหรอกไอ้หนู เลิกเล่นไร้สาระทีเถอะ...!
ข้อมูลความคิดเห็นในเวบบอร์ดนี้มักจะสามารถนำไปใช้อ้างอิงได้...อะไรที่ไม่รู้ก็สงบปากสงบคำบ้าง ไม่มีใครว่าไม่เก่งหรอก Angry

คงไม่ได้อยู่ค่าย "ศิษย์ก้อนแก้ว"  แบบท่านประทิน นะครับ  Grin
ช.ช้าง
Rifle Team
Sr. Member

คะแนน 32

หลงรสเหล้าเมาควันปืน

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2004, 12:11:03 AM »

ขออภัยผู้การกับเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ...พอดีเหลืออดหลายทีแล้วครับ  Undecided
พี่อ๋องก็ร่ำๆหลายทีแล้วเหมือนกัน...ขออภัยจริงๆครับเผลอไปหน่อย อารมณ์ค้างกับเทศบาลที่บ้านด้วยครับ Embarrassed

เพราะชิวิตไม่สวยงามเหมือนความฝัน...การฆ่าฟันจึงยังคงอยู่
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2004, 12:55:23 AM »

กระทู้นี้ ทำให้นึกอะไรในอดีตได้เยอะครับ
นึกถึงเวปเก่า เรามีนาย Captor  ไม่รู้เหมือนกันว่าตอนนี้จะชื่ออะไร
นึกถึงเด็กไม่ยอมโต ตั้งคำถามลองภูมิ รู้คำตอบอยู่แล้วยังถาม เพื่อจะออกมาตบท้าย
หรือ ตั้งกระทู้ ถามเอง ตอบเอง ไม่รู้จะโชว์พาวเวอร์อะไร

อยากเป็นผู้ใหญ่วัดที่ความรับผิดชอบ อยากเป็นคนเก่งดูที่เวลามีปัญหาจะแก้ปัญหายังไง
อยากเด่นอยากดัง โชว์พาวเวอร์ สิ่งที่ได้คือสังคมรังเกียจครับ

ผมเขียนมาแบบนี้ ใครทำอะไรอยู่คงรู้ตัวเอง
พี่ๆน้องๆที่นี่ ยินดีต้อนรับเสมอ ถ้ามาอย่างอ่อนน้อมถ่อมตน
มีสัมมาคารวะ และรู้จักกาละเทศะครับ

ตีเสมอ ยกตนข่มท่าน คนไทยยังไม่ยอมรับครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2004, 01:29:14 AM โดย ทัดมาลา » บันทึกการเข้า

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2004, 07:37:12 AM »

นึกถึงเวปเก่า เรามีนาย Captor  ไม่รู้เหมือนกันว่าตอนนี้จะชื่ออะไร
นึกถึงเด็กไม่ยอมโต ตั้งคำถามลองภูมิ รู้คำตอบอยู่แล้วยังถาม เพื่อจะออกมาตบท้าย
หรือ ตั้งกระทู้ ถามเอง ตอบเอง ไม่รู้จะโชว์พาวเวอร์อะไร

อืมม์  เห็นแบบนี้อยู่บางกระทู้จริง ๆ ด้วย

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2004, 07:36:41 PM »

ลูกทหารของ m16 a1 กับ a2 ได้ยินมาว่าความยาวของหัวกระสุนไม่เท่ากันใช่ไหมครับ แล้วอย่างไหนยาวกว่ากันครับพี่ ถ้าเอามายิงใน rem แล้วในระยะ200-300 เมตร แล้วจะเอาข้างเข้าตีเป้าหรือไม่ครับ ผมเรียนถามพี่แค่นี้ครับ

ลูก M16 A1 เรียกว่า M193 หัว FMJ 55 เกรน   ส่วนลูก M16 A2 เรียกว่า M855  เบลเยี่ยมคิดขึ้นก่อน เรียกว่า SS109  หัว 62 เกรน มีแกนเหล็ก ทำให้ยาวมาก ต้องยิงในเกลียวลำกล้อง 1-9 หรือเร็วกว่านั้น   ไม่งั้นเอาข้างฟาดเป้า
เมื่อเจ็ดแปดปีก่อน  ที่จังหวัดแพร่ มีมือปืนรับจ้างเอาปืน M16 A1 ใส่ลูก M855 ยิงที่ระยะสิบกว่าเมตร  กระสุนเอาข้างฟาดประตูรถ ทะลุเข้าไปได้ไม่กี่หัว   งานนั้นจับคนร้ายไม่ได้  แต่ก็เจ้าตัวก็คงอดได้ค่าจ้างเหมือนกัน
buey76
บึ๋ย!!!
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

ชมรมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาช

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2004, 08:22:55 PM »

ลูกทหารของ m16 a1 กับ a2 ได้ยินมาว่าความยาวของหัวกระสุนไม่เท่ากันใช่ไหมครับ แล้วอย่างไหนยาวกว่ากันครับพี่ ถ้าเอามายิงใน rem แล้วในระยะ200-300 เมตร แล้วจะเอาข้างเข้าตีเป้าหรือไม่ครับ ผมเรียนถามพี่แค่นี้ครับ

ลูก M16 A1 เรียกว่า M193 หัว FMJ 55 เกรน   ส่วนลูก M16 A2 เรียกว่า M855  เบลเยี่ยมคิดขึ้นก่อน เรียกว่า SS109  หัว 62 เกรน มีแกนเหล็ก ทำให้ยาวมาก ต้องยิงในเกลียวลำกล้อง 1-9 หรือเร็วกว่านั้น   ไม่งั้นเอาข้างฟาดเป้า
เมื่อเจ็ดแปดปีก่อน  ที่จังหวัดแพร่ มีมือปืนรับจ้างเอาปืน M16 A1 ใส่ลูก M855 ยิงที่ระยะสิบกว่าเมตร  กระสุนเอาข้างฟาดประตูรถ ทะลุเข้าไปได้ไม่กี่หัว   งานนั้นจับคนร้ายไม่ได้  แต่ก็เจ้าตัวก็คงอดได้ค่าจ้างเหมือนกัน

ปืน T/C Encore 15" ของผมถ้ายิงด้วยลูก M-855 (หัวเขียว)ก็เอาข้างเข้าทุกระยะเหมือนกัน กลุ่มลูกซองยังดูดีกว่าเยอะเลยครับ  อยากเรียนถามผู้การฯว่า ถ้าผมตัดปลายกระสุน M-855 ออกกะให้เหลือประมาณ55เกรน แล้วนำไปยิงกับ Encore ไม่ทราบว่าจะเอาข้างเข้าอีกหรือเปล่า? รวมทั้งผลอื่นๆที่จะตามมา?  เนื่องจากผมยังมีกระสุนรุ่นนี้เหลืออยู่หลายนัดเหมือนกัน (กระสุนประเภท ข. ครับ)
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2004, 11:14:54 PM »

ปืน T/C Encore 15" ของผมถ้ายิงด้วยลูก M-855 (หัวเขียว)ก็เอาข้างเข้าทุกระยะเหมือนกัน กลุ่มลูกซองยังดูดีกว่าเยอะเลยครับ  อยากเรียนถามผู้การฯว่า ถ้าผมตัดปลายกระสุน M-855 ออกกะให้เหลือประมาณ55เกรน แล้วนำไปยิงกับ Encore ไม่ทราบว่าจะเอาข้างเข้าอีกหรือเปล่า? รวมทั้งผลอื่นๆที่จะตามมา?  เนื่องจากผมยังมีกระสุนรุ่นนี้เหลืออยู่หลายนัดเหมือนกัน (กระสุนประเภท ข. ครับ)

ไม่เคยลองเหมือนกัน  แต่อย่าเก็บไว้เลยครับ  ดวงซวยขึ้นมาเจอข้อหากระสุนเจาะเกราะ
buey76
บึ๋ย!!!
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

ชมรมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาช

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2004, 06:08:44 AM »

ขอบคุณมากครับผู้การ  ว่างๆผมจะลองดูครับ เสียดายกระสุน ไม่งั้นคงใช้ยิงแก้บนอย่างเดียว Cheesy
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2004, 01:00:33 PM »

ขอบคุณมากครับผู้การ  ว่างๆผมจะลองดูครับ เสียดายกระสุน ไม่งั้นคงใช้ยิงแก้บนอย่างเดียว Cheesy

ยิงไม่ได้ครับ  ต้องยิงในปืนที่ใช้รังเพลิง military  รังเพลิงธรรมดาคอสั้น  ทำให้แรงอัดเกิน
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2004, 03:07:57 PM »

อืมม์  เห็นแบบนี้อยู่บางกระทู้จริง ๆ ด้วย

เอ้อ...ง่า...
แล้วงูล่ะค้าบ..
หวังว่าพี่อ๋องคงม่ายเห็น

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2004, 03:09:01 PM »

อ้างถึง
[/color]
ปืนเอ็ม16แต่ละรุ่น ต้องเลือกลูกด้วยหรือครับท่านผู้การ ผมนึกว่าหยิบลูกใหนก็ยิงได้ Huh

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2004, 03:24:22 PM »

เรียนคุณ joy hunter
ตอบเท่าที่ทราบ
เอ็ม16 ที่เราคุ้นๆกัน มีกระสุนแบบ55เกรน และ62เกรนครับ

ถ้าจำไม่ผิดแบบ62เกรนนี่ เป็นหัวสีเขียวและใช้แกนเหล็ก

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2004, 10:51:57 PM »

ปืนเอ็ม16แต่ละรุ่น ต้องเลือกลูกด้วยหรือครับท่านผู้การ ผมนึกว่าหยิบลูกใหนก็ยิงได้ Huh

ต้องเลือกเฉพาะ M16 กับ M16 A1  ส่วน A2 กับ M4  ยิงกระสุนได้ทุกแบบ   ขนาดพวกที่ลงแข่ง NRA Hi Power Rifle  ที่ระยะ 600 หลา  พวกยังใช้หัว 77 เกรน กับ 80 เกรนเลยครับ   แต่ต้องหยอดทีละนัด เพราะยาวเกิน ใส่แมกฯ ไม่ได้
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์