เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 09:49:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 686 687 688 [689] 690 691 692 ... 942
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IPSC ;TODAY....  (อ่าน 1358704 ครั้ง)
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10320 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 07:24:13 AM »

ก่อนนอน ผมเปิดหนังสือฉบับเก่า เจอรูปนี้น่าสนใจ

ปี 48 ผมยังเป็นวุ้นเรื่องยิงปืนอยู่เลยยยยย  ในภาพนี้มีคนที่ผมถือเป็นครูไอพีเป็นเรื่องเป็นราวอีกคนคือ มาสเตอร์สิทธิชัย(ตุ้ม)นั่นเอง เจอที่ไหนผมให้เกียรติในฐานะครูเสมอ แม้อายุจะรุ่นหลานผมก็ตาม   ผมค่อนข้างคอนเซอเวทีฟในเรื่องครูบาอาจารย์เพราะผมเชื่อว่าใครเนรคุณกับครูบาอาจารย์ย่อมไม่เจริญครับ ดังคำกลอนที่ว่า...ทรลักษณ์อกตัญญุตาเขา เทพเจ้าจะแช่งทุกแห่งหน...นับถือคนเป็นครูจึงค่อนข้างจะคัดเลือกไม่ซี้ซั้ว  นับถือแล้วนับถือเลย  ไม่ชักเข้าชักออก(อย่าคิดเป็นอื่นนะ55)

แต่ผมก็มีน้องที่มีฝีมือหลายๆท่านคอยให้คำแนะนำที่ดีๆอยู่เสมอ อาทิ มาสเตอร์คาร์ มาสเตอร์มานิต(รายนี้กรุณาให้ผมร่วมซ้อมด้วยยย)  เป็นต้น

Smiley Smiley Grin

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10321 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 02:12:47 PM »

พอไม่มีนิทานทั้งเยาวชนทั้งคนกันเองหาบหน้าหายตากันไปหมด   งั้นเอาไปอีกเรื่องก่อนละกัน ก่อนจะคุญกันเรื่องไอพีต่อไป Smiley Grin Grin

เรื่อง นกยางผู้เย่อหยิ่ง

นกยางตัวหนึ่งมีนิสัยเย่อหยิ่งและหลงตน ทุกวันมันจะเดินท่อมๆหาอาหารอยู่ริมฝั่งน้ำ มองเห็นเงาจะงอยปากคอและขาอันเรียวงามอีกทั้งรูปร่างระหงสะโอดสะองของตัวเองที่ปรากฏอยู่ในน้ำ นกยางอดที่จะนึกกระหยิ่มอิ่มเอมใจไม่ได้ทุกครั้งไปครั้นเหลือบเห็นปลาช่อนกับปลาชะโดว่ายอยู่เคียงคู่กันมันเกือบถลาเข้าจิกกินตามสัญชาตญาณ แต่พลันนึกได้ว่ายังไม่ถึงเวลาอาหารกลางวัน “อย่างเพิ่งเลยดีกว่า “ นกยางบอกกับตัว “แม้เจ้าปลาสองตัวนี้จะกำลังโตได้ขนาดน่ากิน แต่การกินอาหารก่อนเวลาอันสมควรเช่นนี้ ไม่ใช่กิริยาของนกผู้ดีมีตระกูลอย่างเราเลยสักนิด”เมื่อปล่อยให้ปลาช่อน และปลาชะโดว่ายผ่านหน้าไปอย่างไม่ไยดีแล้ว นกยางก็เดินเล่นต่อไปอย่างสำราญใจอีกพักใหญ่จนถึงเวลาเที่ยง มันเริ่มรู้สึกหิว มองลงไปในลำธารเห็นเพียงปลาเข็มตัวเล็กๆว่ายอยู่กลุ่มใหญ่ “รออีกสักนิดดีกว่านกผู้ดีมีตระกูลอย่างเราจะกิน ปลาเข็มแบบนั้นเป็นอาหารได้อย่างไรกัน” นกยางบอกกับตัวเองและพยายามเดินต่อไป มันรู้สึกหิวจนแสบท้อง แต่เมื่อเห็นเพียงปลาซิวจึงกัดฟันเดินไปได้อีกไม่ไกลนักก็ชักจะรู้สึกหน้ามืด สอดส่ายสายตามองหาอาหาร เห็นหอยทากเปลือกแข็งตัวอยู่ในเลน มันถลาเข้าจิกกินอย่างไม่สนใจต่อสายตาของนกทั้งหลายที่เกาะอยู่บริเวณนั้น

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า

เมื่อโชคลาภและโอกาสมารออยู่ตรงหน้า อย่างทำเพิกเฉยหยิ่งยโส เพราะเมื่อมันหลุดลอยผ่านเลยไปแล้ว อาจจะต้องมานั่งเสียใจภายหลัง 

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ขอสักอย่างนะครับทุกท่านที่อ่าน  ...ความจริงก็เกริ่นๆขอมาตั้งนานนนนแล้วคือ อ่านแล้วอย่าคิดว่าตัวเองเป็นตัวละครในนิทาน   ขอให้ดูที่คติของเรื่องเป็นสำคัญ  นิทานพวกนี้จะใช้สัตว์ต่างๆมาร่วมเป็นตัวละครหรือเป็นตัวเอก  ตามประเภทของสัตว์ที่คนอนุมานมันว่าเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ เช่น ลา เต่า ก็คือความโง่  /ราชสีห์ คือ ผู้ยิ่งใหญ่  /หนู คือ คนเล้กๆดูเหมือนไม่มีเพาเว่อร์อะไร /สุนัขจิ้งจอก คือ คนเจ้าเล่ห์    หรือลักษณธท่าทางของสัตว์นั้นก็เอามาเพื่อให้ดูเป็นรูปธรรมมากขึ้นนะ่ครับ(เพราะเด็กๆยังไม่เข้าใจสิ่งที่เป็นนามธรรม).......ดังนั้นวันนี้อ่านแล้วอย่าคิดว่าตัวเองเป็น.. นกยาง .. อีกหล่ะ555 หลงรัก

อีกอย่างอย่าไปคิดให้เสียสมองว่านิทานจะไปว่าหรือไปแดกดันใคร  เพราะนิสัยผมไม่เป็นอย่างนั้นแนนอน  ไม่พอใจไม่ชอบใคร( ถ้าผมให้ความสำคัญ หรือเห็นว่ามีค่าควรที่ผมจะไม่ชอบใจ) ..รายนี้จะบอกกันตรงๆต่อหน้ากันเลยครับ Smiley Smiley Grin
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #10322 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 04:19:12 PM »

ผมเห็นส่วนมากจะเป็นผู้หญิงนะครับพี่เสือ ที่อินไปกับตัวละคร โดยเฉพาะละครน้ำเน่าในทีวี
ผมอ่านนิทานที่พี่เสือนำมาลง เป็นอุทาหรณ์สอนใจ และเตือนสติได้ดีทีเดียวครับ Cheesy

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10323 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 05:51:56 PM »

ผมเห็นส่วนมากจะเป็นผู้หญิงนะครับพี่เสือ ที่อินไปกับตัวละคร โดยเฉพาะละครน้ำเน่าในทีวี
ผมอ่านนิทานที่พี่เสือนำมาลง เป็นอุทาหรณ์สอนใจ และเตือนสติได้ดีทีเดียวครับ Cheesy

ขอบคุณครับท่านรอง และชื่อว่าหลายๆท่านก็เข้าใจเจตนา  ...ผมเองก็เช่นกันได้คติไปด้วยกับภูมิปัญญาของโบราณแบบนี้   จริงๆนะครับบางเรื่องเราต้องหาคำตอบหลายปีหรือชั่วชีวิต  แต่ถ้ารู้จักอ่านรู้จักหาก็อาจจะหาคำตอบได้เพียงแค่ไม่กี่นาทีเท่านั้นเอง Smiley Smiley Grin

Mee noi
HS9UTC
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 170

« ตอบ #10324 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 10:10:40 PM »

Grin Grin Grin มาโม้ต่อครับ วันดีได้ซ้อม กะอาจารย์วรกฤษ ในระบบ e-learning วันนี้ได้ทำการฝึกดันปืนจับศูนย์ จุดประสงค์ ทำให้ตาเราเคยชินทำให้ขยับตาหาเป้าได้เร็วขึ้น  ขอขอบคุณอาจารย์วรกฤษ ด้วยครับ อิอิ อ๊บๆ Grin Grin Grin

สิ่งของมีไว้ให้ใช้

และ

คนมีไว้ให้รัก
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #10325 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 10:13:49 PM »

Grin Grin Grin มาโม้ต่อครับ วันดีได้ซ้อม กะอาจารย์วรกฤษ ในระบบ e-learning วันนี้ได้ทำการฝึกดันปืนจับศูนย์ จุดประสงค์ ทำให้ตาเราเคยชินทำให้ขยับตาหาเป้าได้เร็วขึ้น ขอขอบคุณอาจารย์วรกฤษ ด้วยครับ อิอิ อ๊บๆ Grin Grin Grin

โห...มีเรียนทางเวปแคมด้วย....ไฮเทคโนโลยีจริงๆ....

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #10326 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 11:42:17 PM »

Grin Grin Grin มาโม้ต่อครับ วันดีได้ซ้อม กะอาจารย์วรกฤษ ในระบบ e-learning วันนี้ได้ทำการฝึกดันปืนจับศูนย์ จุดประสงค์ ทำให้ตาเราเคยชินทำให้ขยับตาหาเป้าได้เร็วขึ้น  ขอขอบคุณอาจารย์วรกฤษ ด้วยครับ อิอิ อ๊บๆ Grin Grin Grin

ผิดแล้วเด๋ว ตีเลย นักเรียนคนนี้  Angry Angry Grin Grin เรียนดันปืน เพื่อ จะได้จดจำการมองศูนย์ ทุกครั้งก่อนจะเหนี่ยวไก ว่าเราต้องเห็นศูนย์ ทุกนัดที่ยิงออกไป และ ช่วยการจดจำของกล้ามเนื้อต้นแขน  ทำบ่อยๆ แล้วจะเห็น กระสุน วิ่งเข้าเป้า นะ Grin Grin Grin     

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
Mee noi
HS9UTC
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 170

« ตอบ #10327 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2007, 12:27:45 AM »

ผิดแล้วเด๋ว ตีเลย นักเรียนคนนี้ Angry Angry Grin Grin เรียนดันปืน เพื่อ จะได้จดจำการมองศูนย์ ทุกครั้งก่อนจะเหนี่ยวไก ว่าเราต้องเห็นศูนย์ ทุกนัดที่ยิงออกไป และ ช่วยการจดจำของกล้ามเนื้อต้นแขน ทำบ่อยๆ แล้วจะเห็น กระสุน วิ่งเข้าเป้า นะ Grin Grin Grin

Grin Grinครับอาจารย์ ขอโต๊ด ลืม ครับ อิอิ อ๊บๆ Grin Grin

และ

jamin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 9

« ตอบ #10328 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2007, 12:51:41 AM »

ต้อม มาแข่งแมทย์ฟาร์ม มา กทม.วันไหนครับ
Mee noi
HS9UTC
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 170

« ตอบ #10329 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2007, 12:53:29 AM »

ต้อม มาแข่งแมทย์ฟาร์ม มา กทม.วันไหนครับ

18/08/50  ครับ พี่หมิ่น นั้ง c-130 อะพี่ หมิ่น อิอิ อ๊บๆ

และ

jamin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 9

« ตอบ #10330 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2007, 12:55:13 AM »

ทำไมนั่ง C-130 อ่ะ งั้นพี่นั่งเครื่องไปลงหาดใหญ่ แล้วไปด้วยดิ ... อิ อิ อ๊บ อ๊บ
Mee noi
HS9UTC
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 170

« ตอบ #10331 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2007, 12:55:34 AM »

18/08/50 ครับ พี่หมิ่น นั้ง c-130 อะพี่ หมิ่น อิอิ อ๊บๆ

ถึง 12.30 นะครับ โดด ล่มลงแถว รัชดาก่อนอะครับ อิอิ อ๊บๆ

และ

Mee noi
HS9UTC
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 170

« ตอบ #10332 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2007, 12:58:09 AM »

ทำไมนั่ง C-130 อ่ะ งั้นพี่นั่งเครื่องไปลงหาดใหญ่ แล้วไปด้วยดิ ... อิ อิ อ๊บ อ๊บ

งั้นเดียวรอ ครับ มาไวๆ ก่อนที่จะมาพี่ตื่นไห้ได้ก่อนพี่  อิอิ อ๊บๆ

และ

jamin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 9

« ตอบ #10333 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2007, 12:58:38 AM »

งั้นเดี๋ยวพี่เลื่อนตั๋ว ไปถึงพร้อมๆกันนะ ... ไปโดดร่มกัน  ... อิ อิ อ๊บ อ๊บ
sasawaii
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #10334 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2007, 04:15:12 AM »

หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก ........................................................... .. หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก     อิอิ..

หน้า: 1 ... 686 687 688 [689] 690 691 692 ... 942
  พิมพ์