เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 07:22:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 824 825 826 [827] 828 829 830 ... 942
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IPSC ;TODAY....  (อ่าน 1353985 ครั้ง)
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12390 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 06:25:53 PM »

โดยส่วนตัว ผมชอบที่แม็กไมเคิล จูเนียร์ (USPSA) เขียนไว้ครับ เขาเริ่มบทเรียนที่หนึ่งได้ดีมาก
คือ ต้องเริ่มที่ความมุ่งมั่นและเป้าหมายของการฝึกซ้อมก่อนครับ 
บทความนี้เขียนไว้ตั้งแต่ปี 2004  ใครสนใจอ่านเพิ่มเติมได้ที่เวปส่วนตัวของเขาครับ

http://www.maxmichel.com/GoalSetting.htm

เยี่ยมครับ...เป็นอีกเวปหนึ่งที่ผมก็เข้าบ่อยๆ Grin Grin Grin   เป็นหนึ่งในกลุ่มเวปที่ผมมักจะเรียกว่า ฝรั่งเก่งๆบ้าง มือระดับโลกบ้าง    แต่เข้าเวปท่านเหล่านี้ บางเรื่อง ก็ไม่เหมาะกับการยิงโปรดัคชั่น...   ดังนั้นผมมักจะเน้นเวปทางโปรดัคชั่น โดยตรงหรืออีแมวถึงมือโปรดัคชั่นดังกล่าว....อยากรู้น่ะครับแต่ทำได้ยากแล้วสำหรับวัยอย่างผม Grin Grin Grin
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #12391 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 08:25:09 PM »

ท่านแมวน้ำชอบเล่นเสียวก็ม่ายยยบอก ชอบๆ  ยิ้มีเลศนัย

แห๋ม...พวกแมวนี่ชอบเสียวจัง..แมวน้ำเล่นปืนน่าหวาดเสียว...แล้วแมวบ้าเขียนอะไรเสียวๆนะสิ...... Grin Grin Grin

อ๋อย ผมป่าวน๊ะคร๊าบบบบพี่นกไฟผมไม่ตั้งใจเขียนให้เสียว  อ๋อย แต่ไม่รู้อะไรดลใจมันกลั่นออกมาเองครับ  คิก คิก  ขำก๊าก

ไม่ได้เจอกันนานก็ยังเผลอบ่อยๆนะ... Grin Grin Grin

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #12392 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 08:49:07 PM »

Tip #1: Goal Setting

Intro

I chose goal setting as the first tip because this is the necessary first step in achieving a long-term objective.
Setting goals is something we all do. For instance, one might say my goal is to win the World Shoot.
Well, that is a great goal, but how do we set that goal effectively? Goals should be set realistically and incrementally.
Review your goals with your accomplishments and change as necessary.

Example

1. Set a major goal that you want to achieve

Major goal: Win the World Shoot in 2005

2. List at least three sub-goals you need to achieve to reach your major goal

Gain total confidence
Shoot better points
Enhance strong/weak hand shooting
3. List at least three goals you need to achieve to reach your sub-goals

วันนี้ยุ่งๆทั้งวันพอเข้ามาเห็นของที่อ่านง่ายทำยากเลย.. หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ถ้าพี่เสือจำได้เรื่องการตั้งเป้าหมายที่ผมเขียนไว้นานมากแล้วๆเจ้าวรกฤษก็ทำตามแต่เสียงดังไปหน่อยคนเลยหมั่นไส้เอา  Grin Grin Grin พอได้มีโอกาสมาอ่านที่พี่เสือดึงมาหวังว่าคนที่ไม่เคยเข้าใจจะตาจะสว่างนะครับ ว่ามันหมายความว่าอะไร... Grin Grin Grin...โชคดีจังความคิดของผมที่ยิงปืนมาไม่นานนักแต่ตรงกับมือระดับโลกเลยหรือนี่... คิก คิก คิก คิก

ผมยังสอนวรกฤษไว้อีกมากครับ ไว้รอให้จังหวะโอกาสดีๆ ผมจะมาเขียนอีกครับ Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 08:51:39 PM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #12393 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 09:22:51 PM »

ดูเหมือนอ่านง่าย เข้าใจได้ไม่ยากนัก
แต่จะทำให้ได้อย่างนั้นจริงๆ
กลับไม่ง่าย

ว่าแล้วก็ตั้งใจฝึกกันต่อไป

ปล.พี่เขียนอะไร ผมก็รออ่านครับ

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #12394 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 08:27:29 AM »

มีคนฝากถามว่า    แมชย์นี้ต้องเอาป.4  มาให้ตรวจด้วยหรือเปล่า  เพราะได้ข่าวว่าล่าสุดที่ภูเก็ตมีตรวจบันทึกทุกดิวิชั่น   

เวลานำพาปืนก็ควรมีใบสำเนา ป4 อยู่แล้วมิใช่หรือครับ

อ่านดีๆ  .. ประเด็นคำถาม คือ จะมีการเรียกออกมาตรวจเหมือนที่ภูเก็ตหรือเปล่า(ดูจากภาพในหัวข้อนี้)     รบกวนตอบให้ตรงประเด็น

.................................ตรวจ.................................

รับรู้   ขอบใจนะ   

.................................ตรวจ.................................

รับทราบครับ ตกลงตรวจปืน ตรวจใบ ป.4 ด้วยนะครับ Grin Grin Grin

ช่วงนี้ปืนเถื่อนเยอะครับ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=50617.2085

ใครไปแข่งขัน ติดสำเนาป.4 ไปด้วยนะครับ..
กันไว้ก่อนครับ...  Cool
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 08:29:20 AM โดย ~ NaJa ~ » บันทึกการเข้า

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12395 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 08:53:38 AM »

พระอาจารย์......เรื่องการตั้งเป้าหมายนั้นสอนวันแรกเลย จำได้ดีครับ Grin Grin Grin

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #12396 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 11:18:45 AM »

มีคนฝากถามว่า    แมชย์นี้ต้องเอาป.4  มาให้ตรวจด้วยหรือเปล่า  เพราะได้ข่าวว่าล่าสุดที่ภูเก็ตมีตรวจบันทึกทุกดิวิชั่น   

เวลานำพาปืนก็ควรมีใบสำเนา ป4 อยู่แล้วมิใช่หรือครับ

อ่านดีๆ  .. ประเด็นคำถาม คือ จะมีการเรียกออกมาตรวจเหมือนที่ภูเก็ตหรือเปล่า(ดูจากภาพในหัวข้อนี้)     รบกวนตอบให้ตรงประเด็น

รับรู้   ขอบใจนะ   

รับทราบครับ ตกลงตรวจปืน ตรวจใบ ป.4 ด้วยนะครับ Grin Grin Grin

ช่วงนี้ปืนเถื่อนเยอะครับ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=50617.2085

ใครไปแข่งขัน ติดสำเนาป.4 ไปด้วยนะครับ..
กันไว้ก่อนครับ...  Cool

ดีครับ..ตรวจให้ครบเลยครับเพื่อป้องกัน...ทั้งปืนเถื่อน..และ....ปืนผิดมือ. คิก คิก คิก คิก คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 11:23:46 AM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12397 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 02:13:27 PM »

เมื่อสมาคมฯถือเป็นข้อปฏิบัติ    ก็แสดงว่าต่อไปทุกแมชย์ที่สมาคมฯรับรองก็ต้องมีการตรวจดังกล่าวทุกแมชย์    ดังนั้นแมชย์  9 มี.ค.นี้ก็ต้องทำตรวจเช่นเดียวกัน จะได้เตรียมไปด้วยเลย ......ผมเข้าใจถูกไหมครับ?

เอ่.. แต่กรณี ผิดมือ(ที่พระอาจารย์กล่าวไว้ข้างบน)   ถ้าเอาด้วยก็อาจจะเกิดปัญหาได้นะครับ เช่น ในกรณีจูเนียร์..ภรรยายิงปืนสามี..สามียิงปืนภรรยา..ยืมปืนกันยิง    เป็นต้น         จะดีหรือครับ? ตกใจ Huh Huh
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
Moderator
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #12398 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 02:33:02 PM »

Wink  ขอถามดังๆว่าปืนผิดมือจะทำอย่างไรครับ?  

Wink เพราะว่านักกีฬาบางคน  ให้เมียซื้อปืน ปืนเป็นชื่อเมีย  ป.๔ ชื่อเมีย  อย่างนี้ทำยังไงครับ? ให้ยิงได้  หรือยิงไม่ได้?  ผิดกฏหรือเปล่าครับ?Huh

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 02:35:48 PM โดย Tiger wut » บันทึกการเข้า

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #12399 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 02:47:13 PM »

เมื่อสมาคมฯถือเป็นข้อปฏิบัติ    ก็แสดงว่าต่อไปทุกแมชย์ที่สมาคมฯรับรองก็ต้องมีการตรวจดังกล่าวทุกแมชย์    ดังนั้นแมชย์  9 มี.ค.นี้ก็ต้องทำตรวจเช่นเดียวกัน จะได้เตรียมไปด้วยเลย ......ผมเข้าใจถูกไหมครับ?

เอ่.. แต่กรณี ผิดมือ(ที่พระอาจารย์กล่าวไว้ข้างบน)   ถ้าเอาด้วยก็อาจจะเกิดปัญหาได้นะครับ เช่น ในกรณีจูเนียร์..ภรรยายิงปืนสามี..สามียิงปืนภรรยา..ยืมปืนกันยิง    เป็นต้น         จะดีหรือครับ? ตกใจ Huh Huh

Wink  ขอถามดังๆว่าปืนผิดมือจะทำอย่างไรครับ?  

Wink เพราะว่านักกีฬาบางคน  ให้เมียซื้อปืน ปืนเป็นชื่อเมีย  ป.๔ ชื่อเมีย  อย่างนี้ทำยังไงครับ? ให้ยิงได้  หรือยิงไม่ได้?  ผิดกฏหรือเปล่าครับ?Huh

จริงๆ ถ้าว่ากันตามกฎหมาย....ปืน และใบ ป.4 ต้องเป็นชื่อของนักกีฬาท่านนั้นเท่านั้นครับ
การใช้ปืนที่ใบ ป. 4 เป็นชื่อของคนอื่นมาใช้แข่งขัน ที่เราชอบเรียกกัน "ปืนผิดมือ"
ถือว่า มีเจตนากระทำการฝ่าฝืนกฎหมายครับ

ส่วนนักกีฬาที่เคยยืมปืนพ่อมาแข่ง หรือป.4 เป็นชื่อคนอื่น ก็คงลงแข่งขันไม่ได้แล้วครับ....

จากคำกล่าวว่า "ช่วงนี้ปืนเถื่อนเยอะครับ" ตามความเข้าใจของผม
แสดงว่าที่ผ่านมามีนักกีฬาใช้ปืนเถื่อนมาลงแข่งขันด้วยนะิครับ
คณะผู้จัดจึงต้องวางกฎมาเช่นนี้ ก็ดีครับจะได้ถูกต้อง และเป็นการช่วย จนท.ตำรวจทำงานอีกทางหนึ่ง
  Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 03:08:27 PM โดย ~ NaJa ~ » บันทึกการเข้า

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #12400 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 02:59:49 PM »

พ.ร.บ.อาวุธปืนฯว่าไว้อย่างนี้ครับ...

มาตรา ๗ ห้ามมิให้ผู้ใดทำ ซื้อ มี ใช้ สั่ง หรือนำเข้า ซึ่งอาวุธปืน หรือ เครื่องกระสุนปืน เว้นแต่จะได้รับใบอนุญาตจากนายทะเบียนท้องที่

มาตรา ๘ ห้ามมิให้ผู้ใดมีเครื่องกระสุนปืนซึ่งมิใช่สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่ตน ได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้

มาตรา ๘ ทวิ* ห้ามมิให้ผู้ใดพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง หมู่บ้านหรือทาง สาธารณะโดยไม่ได้รับใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว เว้นแต่เป็นกรณีที่ต้องมีติดตัวเมื่อมีเหตุ จำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์
    ไม่ว่ากรณีใด ห้ามมิให้พาอาวุธปืนไปโดยเปิดเผย หรือพาไปในชุมนุมชนที่ได้จัด ให้มีขึ้น เพื่อนมัสการ การรื่นเริง การมหรสพ หรือการอื่นใด
    *ความในมาตรานี้ มิให้ใช้บังคับแก่
    (๑) เจ้าพนักงานผู้มีหน้าที่รักษาความสงบเรียบร้อยของประชาชน ทหารและ ตำรวจ ซึ่งอยู่ในระหว่างการปฏิบัติหน้าที่
    (๒) ข้าราชการ พนักงาน หรือลูกจ้างของหน่วยราชการหรือรัฐวิสาหกิจตาม มาตรา ๕ วรรคหนึ่ง (๑) (ข) หรือ (ค) ซึ่งอยู่ในระหว่างการปฏิบัติหน้าที่เพื่อการป้องกันประเทศ หรือรักษาความสงบเรียบร้อยของประชาชนหรือรักษาทรัพย์สินอันสำคัญของรัฐ
    (๓) ประชาชนผู้ได้รับมอบให้มีและใช้ตามมาตรา ๕ วรรคหนึ่ง (๑) (ง) ซึ่งอยู่ ในระหว่างการช่วยเหลือราชการและมีเหตุจำเป็นต้องมี และใช้อาวุธปืนในการนั้น
    *[มาตรา ๘ ทวิ เพิ่มความโดยคำสั่งคณะปฏิรูปการปกครองแผ่นดิน ฉบับที่ ๔๔ ลงวันที่ ๒๑ ตุลาคม พ.ศ. ๒๕๑๙ ส่วนความในวรรคสามแก้ไขเพิ่มเติมโดยพระราชบัญญัติฯ (ฉบับที่ ๗) พ.ศ. ๒๕๒๒]

มาตรา ๙ ใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน และเครื่องกระสุนปืนให้ออกให้แก่ บุคคลสำหรับใช้ในการป้องกันตัวหรือทรัพย์สิน หรือในการกีฬาหรือยิงสัตว์
    ใบอนุญาตนั้นให้ออกสำหรับอาวุธปืนแต่ละกระบอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 03:02:42 PM โดย ~ NaJa ~ » บันทึกการเข้า

MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #12401 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 03:02:47 PM »

แล้วแบบนี้นักกีฬาที่ยังมีปืนไม่ได้อย่างเช่นรุ่น จูเนียร์

จะต้องทำยังไงละครับ ถึงจะได้ลงแข่งอ่ะครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #12402 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 03:09:24 PM »

แล้วแบบนี้นักกีฬาที่ยังมีปืนไม่ได้อย่างเช่นรุ่น จูเนียร์

จะต้องทำยังไงละครับ ถึงจะได้ลงแข่งอ่ะครับ

ขี่หลังเจ้าของใบ ป.4 ยิงมั๊งครับ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #12403 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 03:13:01 PM »

ขี่หลังเจ้าของใบ ป.4 ยิงมั๊งครับ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

แหม๋ ทำไปได้นะครับพี่วรกฤษ แบบนี้นักกีฬารุ่นเล็กๆก็ไม่ได้เกิดกันพอดีสิครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #12404 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 03:16:20 PM »

สวัสดีครับพี่ๆ ทีมฟินิกส์ ทุกๆท่านที่เคารพรักครับ หลงรัก หลงรัก

เรื่องราวในวงการเปลี่ยนแปลงไปเยอะเลยนะครับ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

คิดว่ากลับเข้าไปอีกที คงมีสิ่งดีๆเพิ่มมากขึ้น  โดนชก แบร่

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
หน้า: 1 ... 824 825 826 [827] 828 829 830 ... 942
  พิมพ์