เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 06:55:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 39 40 41 [42] 43 44 45 ... 942
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IPSC ;TODAY....  (อ่าน 1355672 ครั้ง)
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #615 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2005, 10:59:23 AM »

ขอบคุณพี่codaและน้องเก่งมากครับ

Grin Grin Grin
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #616 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2005, 11:03:11 AM »

ยิงปืน ความแม่นมาอย่างแรกครับ (หลังจากผมสาดไปเยอะ  Grin Grin Cheesy ) แล้วความเร็วจะมาทีหลัง

หัวใจของ IPSC เขามี 3 อย่างคือ DVC (ถ้าจำไม่ผิดตัวย่อมาจากภาษาละติน) D,V,C มาจาก 1 ความแม่นยำ 2 ความเร็ว 3ความแรง ต้องรวมเข้าด้วยกัน 

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #617 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2005, 11:11:09 AM »

ขออนุญาตยกตัวอย่างสักเล้กน้อยนะครับ  เพื่อจะได้เทียบเคียงกันได้ ดังนี้ครับ

การพัตต์ลูกกอล์ฟไปลงหลุมในระยะง่ายๆใกล้ๆสัก 3 ฟุต   ถ้าเราแค่มีเบสิคทางกายภาพคือการเซ็ทอัพ/การเล็งแค่นี้ ก้แค่พัตต์ได้ลงบ้างไม่ลงบ้าง   ....ถ้าไม่รู้วิธีคิดในการพัตต์จะพัตต์เก่งได้ต้องอาศัยการออกรอบบ่อยๆมากๆจึงจะพัตต์แล้วมีเปอร์เซ็นต์ในการส่งลูกลงหลุมได้สูง  แต่เมื่อไรออกรอบน้อยลงเปอร์เซ็นต์การเอาลุกลงหลุมก็จะน้อยลงตามไปด้วย

แต่ถ้ามีเบสิคทางกายภาพดังกล่าวบวกวิธีคิดที่ถูกต้อง  จะมีเปอร์เซ็นต์ในการส่งลูกลงหลุมได้มากกว่าครับ

สัมพันธ์กับหลักทางพระที่ว่าคนเราประกอบด้วยกายและจิต   จิตเป็นนายกายเป็นบ่าว  ดังนั้นการฝึกทางจิตก็สำคัญไม่น้อยกว่าทางกาย

จึงใคร่อยากรู้ว่าแต่ละช็อตแบบต่างๆนั้น นอกจากทางกายภาพแล้วเขามีวิธีคิดกันอย่างไรอ่ะครับ? Grin Grin Grin

ก็ไม่แตกต่างกันเจ้าค่ะ ซ้อมน้อยเมื่อไหร่ ก็ไม่(ค่อย)พัฒนาเมื่อนั้น ส่วนการคิด ข้าน้อยไม่คิดอะไร ยิงสนุกๆ ถ้าคิดว่ายิงแล้วหวังถ้วย มันจะเครียด พาลยิงไม่ดี ไม่สนุกเอาเปล่าๆ ยิงไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก Cheesy

เรื่องวิธีคิดในการยิงแต่ละแบบ แต่ละช้อต หลังจากคุณ Uncle ลงแข่งครั้งนี้ จะทราบเองเจ้าค่ะ
Wink

I am dying... -*-

JarengkaBOW
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #618 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2005, 11:14:17 AM »

ถ้าคุณ Uncle สามารถควาบคุมจิตให้เกิดสมาธิในการแข่งขัน ไม่ลืมยิงเป้า ไม่ลืมเปลี่ยนแมกในจุดที่วางแผนไว้ ไม่เผลอลืมเรื่องนิ้วเข้าโกร่งไก เรื่องแนวปืน ข้าน้อยว่าก็จิตของท่านก็ถือว่าสุดยอดแล้วเจ้าค่ะ Cheesy

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #619 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2005, 11:21:30 AM »

ว้าวุ่นใจมาจากหลายอย่าง ทั้งลม ทั้งแดด ทั้ง RO ทั้งคู่แข่ง ใครเก็บอาการดีสุด เข้าใจวิธีทำการยิงมากสุด ยิงได้ตามแผนมากสุด ชนะ    Grin Grin Cheesy

อย่างน้อยก็ชนะใจตัวเอง  Grin Grin Cheesy

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #620 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2005, 11:23:54 AM »

ฉะนั้นผมว่าอยู่Squad ที่แข่งคนละ Division ไปเลยดีกว่าเหอะๆ..... Tongue Tongue Tongue

จริงหรือ   Grin Grin Cheesy แน่ใจว่าไปอยู่กับ Open แล้วไม่หลงเสียงนาง   Grin Grin Cheesy

JarengkaBOW
Hero Member

คะแนน 18

« ตอบ #621 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2005, 11:30:22 AM »

หลงแน่ๆ ถ้าไม่หลงก็ต้องคิดว่าทำไมตัวเองยิงช้าขนาดนั้น

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #622 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2005, 11:33:25 AM »

น่าจะเป็นแบบว่า ซ้อมเพื่อพัฒนาตัวเราเอง ไม่ได้ไปแข่งกับใครมั๊งครับ แหะๆ :Smiley :Smiley :Smiley

เห็นด้วยเลยครับ(พึ่งเห็นด้วยกับเอ็งเป็นครั้งแรก) แข่งกับตัวเอง ยิ่งซ้อมเท่าไรยิ่งได้ และไม่ท้อ   Grin Grin Cheesy ถ้าไปวัดกับคนอื่นไม่ไหวหรอกครับพวกเขายิงกันดีเหลือเกิน   Grin Grin Cheesy

ถ้ายิงแล้วพัฒนาขึ้น Class ไปเรื่อยๆผมว่าประสบความสำเร็จอย่างยิ่ง

IPSC ไม่มีฟลุค มีคะแนน มีเวลาเป็นตัววัดแน่นอน ทำผิดมีการทำโทษ ไม่ได้วัดกับคนคนเดียว ถ้ามือหนึ่งไม่ดี มือสองก็เสียบคะแนนสูงอยู่เหมือนเดิม  %ในการยิงบอกระดับชั่นมือได้อย่างชัดเจน

ยิงกันรอบเดียวเสมอภาค  Grin Grin Cheesy  ไม่มีซื้อชุดอัดกัน   Grin Grin Cheesy ไม่สาดเอาฟลุค

JarengkaBOW
Hero Member

คะแนน 18

« ตอบ #623 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2005, 11:34:36 AM »

น่าจะเป็นแบบว่า ซ้อมเพื่อพัฒนาตัวเราเอง ไม่ได้ไปแข่งกับใครมั๊งครับ แหะๆ :Smiley :Smiley :Smiley

เห็นด้วยเลยครับ(พึ่งเห็นด้วยกับเอ็งเป็นครั้งแรก)

ดีใจหรือเสียใจดีอะเก่ง

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #624 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2005, 11:35:49 AM »

เห็นด้วยเลยครับ(พึ่งเห็นด้วยกับเอ็งเป็นครั้งแรก)

ดีใจหรือเสียใจดีอะเก่ง

ดีใจสิจ๊ะ เจ๊  Grin Grin Cheesy

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #625 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2005, 11:41:26 AM »

ขอบคุณคุณโบว์คุณคาร์ฯ ....เป็นหลักการที่ดีมากๆเลยครับ    Grin Grin Grin

เอาอย่างนี้  ผมแอบไปดูภาพแมชย์ที่ผ่านมาของฟาร์มเพื่อหาข้อมูล  ผมเห็นเป้าสองแบบที่น่าสนใจคือ  โบว์ลิ่งพิน กับ เป้าเคลื่อนที่....เป้าสองชนิดนี้มีหลักการยิงและโฟกัสอะไรครับ? Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2005, 11:43:17 AM โดย Uncle » บันทึกการเข้า
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #626 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2005, 11:46:48 AM »

พี่เสือครับจิตมาก่อน ดังนั้นสิ่งแรกอยู่ที่จิต ทีนี้เวลายิงปืนจิตเรามันเร็วกว่าความสามารถคือกาย สิ่งแรกที่จะฝึกคือจิต ผมเคยบอกเมื่อวันเสาร์และบนเวปว่า IPSC คือความสมดุล ถ้าพี่เสือบังคับจิตให้ไปช้าๆ(ในเวลาที่เหมาะสม)เห็นศูนย์ปืนแล้วยิงในทุกๆครั้ง พี่เสือก็จะยิงไม่ผิด ดังนั้นต้องทำให้เกิดสมดุลระหว่าง ความเร็วกับความแม่น ส่วนใหญ่จิตจะไปก่อน กายมันตามไม่ไหวครับ พี่เสือสงสัยว่าทำไมยิง4นัดที่เป้า แล้วไม่ถูกสักนัดทั้งๆที่มันน่าจะถูก เหตุเพราะว่าจิตไปเร็วทำให้เราพยายามทำให้เร็ว แต่กายมันตามไม่ทันเพราะเราไม่เคยฝึกฝนแบบนี้..คำตอบสุดท้ายเลยครับ
เรื่องต่อไปคือความสม่ำเสมอ ซึ่งผมก็บอกไว้ ผู้ที่จะชนะได้ต้องมีความสม่ำเสมอ ไม่ใช่เดี๋ยวดี เดี๋ยวแย่ เพราะเร็วไป ขลุกขลักอยู่ตลอดเวลา..ก็กลับมาที่จิตอีกแหละ
พี่เสือต้องซ้อมจนมันฝังอยู่ในจิตใต้สำนึก ผมยกตัวอย่างง่ายๆ คนเริ่มเขียนหนังสือ ครั้งแรกๆมันเขียนยากเขียนเย็น พยายามบังคับให้สวย มันก็ไม่สวย พอเวลาผ่านไป เขียนบ่อยๆ พี่เสือไม่ต้องเกร็งเลย เขียนไปง่ายๆแต่ตัวหนังสือก็สวยได้เหมือนสมัยผมเรียนอังกฤษ ผมพยายามเขียนให้สวยและเร็ว แต่คนอังกฤษเขียนแบบธรรมดา มันสวยกว่าและเร็วกว่า พี่เสือลองคิดดูว่าเพราะอะไร นั่นแหละเป็นวิธีที่พี่เสือควรจะฝึกในการยิงปืน
ก็จะคล้ายหรือเหมือนกับคุณ คา บอกแต่ผมเพิ่มเรื่องจิตเข้ามาให้พี่เสือนำไปคิดครับ

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #627 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2005, 11:47:03 AM »

โบลิงพินยิงต่ำกว่าคอหน่อย  Grin Grin Cheesy  เป้าวิ่งวาดปืนยิงดักข้างหน้า โฟกัสเป้าใหญ่ครับ   Grin Grin Cheesy

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #628 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2005, 11:50:56 AM »

จริงหรือ Grin Grin Cheesy แน่ใจว่าไปอยู่กับ Open แล้วไม่หลงเสียงนาง Grin Grin Cheesy
เหอะๆ อยู่กับใครก็ได้อ่าพี่ :Smiley :Smiley :Smiley
อ้างถึง

ตอบอย่างนี้ฟังแล้วชื่นใจ  Grin Grin Cheesy  เยี่ยมจริงๆ   Grin Grin Cheesy ใครมาก็ได้ไม่เกี่ยง เราเป็นคนถือปืนคนอื่นไม่เกี่ยว

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #629 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2005, 11:52:06 AM »

ไปสนามแล้ว ใครมาเจอกัน บบท.

หน้า: 1 ... 39 40 41 [42] 43 44 45 ... 942
  พิมพ์