เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 05:24:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 942
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IPSC ;TODAY....  (อ่าน 1351884 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #90 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2005, 12:58:52 PM »

ไปยิงด้วย ถ้าว่างน๊ะ อยากไปฝึกด้วย ให้ อ.คาเรร่า กับ อ.ฟินิกซ์ สอนหน่อย

พี่เป็กซ์อย่าแซว เดี๋ยวจับตัวมาเป็นอาจารย์ฝึกอบรมซะเลย แล้วห้ามปฎิเสธด้วย.
ผมเคยเสนอสมาคมหลายครั้งครับเรื่องจัดฝึกอบรมแต่ผู้ใหญ่ไม่เอาด้วย ส่วนใหญ่จะให้ไปซ้อมที่นวมินทร์แล้วแนะนำกัน จนเดี๋ยวนี้ถอดใจแล้วครับ ไม่นำเสนออีก ถ้าเป็นไปได้ก็ให้ใครช่วยจัดขึ้นมาต่างหาก หามือเจ๋งๆมาสอนจะดีมากครับ

มันเหมือนโครงการระยะกลางถึงยาวครับ เพราะมันไม่ได้แค่สอนบรรจุ และจัดศูนย์ยิง ที่วันเดียวยิงลูกโม่เป็น รายละเอียดพอคิดแล้วมันเยอะซะอึ้ง 

ถ้าเกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝันแล้วจะรับผิดชอบกันไม่ไหว  ตัวอย่างเพื่อนผม เอาลูกใส่แม็คยังไม่เป็น ผมประกบเพื่อนตัวๆ บอกจี้ทุกจุด จนได้ไปลองยิง ได้ลงไปแข่ง จนขับรถพาเขากลับบ้านไปเจอลูกเมีย แล้วผมถึงวางใจ เพื่อนแข่งสองสามรอบรู้แล้วว่าเขาเข้าใจหมดถึงปล่อยได้ ไม่อย่างนั้นเป็นกังวลสุดๆ

ทักษะ ประสบการณ์แต่ละคนมันต่างกัน แต่ถ้าคนเข้าใจเรื่องปืน ทำการบ้านมาบ้าง อ่านเว็บ หาข้อมูล ไปดูการแข่งมาบ้างแล้ว มีประโยชน์มากครับ เหมือนขึ้นทางด่วน รอบเดียวเป็น เดินได้ วิ่งได้เลย

ไม่งั้นเปิด VCD ให้ดูการสอนเหมือนกัน 2 ชม ก็ดูจบ  Grin Grin Grin  ไม่รู้คิดมากไปเปล่า แต่ปืนมันอันตรายนะ ไม่ใช่เรื่องเล่นๆ  Grin Grin Grin 

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #91 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2005, 01:02:09 PM »

เข้าใจว่าคนที่จะเริ่ม IPSC จะต้องหัดยิง เพลท ให้คล่องก่อนใช่มั๊ยครับ

ไม่ใช่ครับ ต้องหัดครองปืนให้ปลอดภัย แล้วยิงระยะ 2-7-10-15-25 เมตร ให้โดนครับ  เร็วเอาไว้ทีหลัง ยิงให้โดนเป้าก่อน

เพลทเป็นแค่แบบหนึ่งของเป้าที่ใช้แข่งครับ (หัดยิงแม่นๆก็ดี) Grin Grin Grin 

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #92 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2005, 01:06:19 PM »

จนเดี๋ยวนี้ถอดใจแล้วครับ ไม่นำเสนออีก ถ้าเป็นไปได้ก็ให้ใครช่วยจัดขึ้นมาต่างหาก หามือเจ๋งๆมาสอนจะดีมากครับ

พี่อย่าพึ่งถอดใจ  Grin Grin Grin  ผมยินดีที่มีพีเฉลิมชัยช่วยสอนเพื่อนๆฝูงๆเสมอมา มือใหม่ๆ มือดีๆมาจากซุ้มนี้ทั้งนั้น  ถ้าพี่จัดโปรแกรมดีๆได้ ผมจะแนะนำคนไปเรียนเลย  Grin Grin Grin 

Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #93 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2005, 01:15:51 PM »

ไปยิงด้วย ถ้าว่างน๊ะ อยากไปฝึกด้วย ให้ อ.คาเรร่า กับ อ.ฟินิกซ์ สอนหน่อย

พี่เป็กซ์อย่าแซว เดี๋ยวจับตัวมาเป็นอาจารย์ฝึกอบรมซะเลย แล้วห้ามปฎิเสธด้วย.
ผมเคยเสนอสมาคมหลายครั้งครับเรื่องจัดฝึกอบรมแต่ผู้ใหญ่ไม่เอาด้วย ส่วนใหญ่จะให้ไปซ้อมที่นวมินทร์แล้วแนะนำกัน จนเดี๋ยวนี้ถอดใจแล้วครับ ไม่นำเสนออีก ถ้าเป็นไปได้ก็ให้ใครช่วยจัดขึ้นมาต่างหาก หามือเจ๋งๆมาสอนจะดีมากครับ

มือเจ๋งที่สุด ก็ อ.คาเรร่า  กับ อ.ณรงค์ศักดิ์ สอนตั้งแต่บรรจุกระสุนยันเก็บกระสุนเลย Grin

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #94 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2005, 01:20:11 PM »

อาจารย์คาร์สอนบรรจุ ส่วนอาจารย์ศักดิ์สอนเก็บปลอก Grin

I am dying... -*-

JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #95 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2005, 01:21:21 PM »

เข้าใจว่าคนที่จะเริ่ม IPSC จะต้องหัดยิง เพลท ให้คล่องก่อนใช่มั๊ยครับ

ถ้าคิดว่าเพลทยิงยากเลยจะซ้อม อย่างงี้คงต้องซ้อมยิงมินิเพลทที่ติดกับสวิงอีกทีแบบที่บาหลี ยิงกันเพลินไปเลยเจ้าค่ะ

I am dying... -*-

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #96 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2005, 01:41:59 PM »

มือเจ๋งที่สุด ก็ อ.คาเรร่า กับ อ.ณรงค์ศักดิ์ สอนตั้งแต่บรรจุกระสุนยันเก็บกระสุนเลย Grin

พี่อย่าเอาผมไปเทียบพี่ณรงค์ศักดิ์เลยครับ นั้นเขาจะไประดับโลกแล้ว ผมยังอยู่บ้านนอกอยู่เลย  Grin Grin Grin  อายเขา  Grin Grin Grin 

บอกเลยครับ ใน IPSC มีคนเก่งเยอะ  Grin Grin Grin  ผมนะอยู่ท้ายๆ มายิงดูแล้วจะเห็นกันจะๆครับ

เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #97 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2005, 02:18:33 PM »

Level III ยิง 70 % กว่าๆ เนี้ยน๊ะ

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #98 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2005, 02:19:50 PM »

ก่อนจะอัพเดทรายนามคนอยาก.....ขอถามอีกแล้วครับท่าน Grin Grin Grin

ในประเภทPRODUCTION***นั้น.....

1.แข่งipscที่ฟาร์มจรเข้ฯที่จะถึงนี้  ต้องเป็นสามชิกthpsa หรือไม?
2.การลงแข่งใช้กระสุนจริงหรือซ้อม(ที่นิยมกันx
3.กำหนดให้ใช้กระสุนกี่นัด  คนไม่เคยควรเตรียมไปกี่นัด  ....ต้องเตรียมไปเองหรือไปซื้อที่สนาม
4.เป้าที่จะต้องยิงในแต่ละสเตทนั้น เราจะรู้ได้อย่างไรว่าอันไหนยิงได้ยิงไม่ได้
5.ค่าสมัครเท่าไร  สมัครหน้างานได้หรือไม่
6.เมื่อไปถึงสนาม เราจะเอาปืนมาใส่ซองปืนตอนไหน....และจะเอาออกมาเก็บใส่กระเป๋าได้เมื่อไร(เพราะมีกฏว่าห้ามเอาปืนออกจากซองนอกเขตกำหนด  ไม่รู้กฏนี้จะเริ่มใช้ตรงไหนและสิ้นสุดเมื่อไรในการแข่งแต่ละครั้ง)...พักกินข้าวกลางวันยังคงต้องพกปืนอยู่ตลอดตามกฏหรือเปล่า?
7.ถ้ามีคนที่พร้อมใจกันจะไปปล่อยไก่  มือเก่าๆที่แม่นกติกา มีใครยินดีจะมาเป็นพี่เลี้ยงใน squad ของเจ้าของไก่บ้าง

ตอบหน่อยนะครับ Grin  ...(สาบานว่าถ้ารู้ผมไม่ถามแน่นอน Grin Grin Grin)
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #99 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2005, 02:41:12 PM »

1 อันนี้ไม่แน่ใจแต่คิดว่าไม่เป็นก็ยิงได้
2 กระสุนไม่จำกัด แต่ต้องยิงผ่าน Power Factor ได้ 125 ขึ้นไปสำหรับ Production ที่นิยมคงยี่ห้อ Bullet Master ปืน G19 ด้วย แต่ของพี่ยังใหม่ยิงมาไม่เยอะลูก BM น่าจะผ่านไม่ยาก
   2.1 ที่เข้าใจ กระสุนจริงคือพวกกระสุนหัวแข็ง หัวรู
  2.2 กระสุนซ้อมคือกระสุนหัวตะกั่วทั่วไป
3 รอบนี้กำหนดยิง 150 นัดควรมี 200 อย่างต่ำ แต่มากกว่านั้นสัก 50 เป็น 250 ก็ดีอยู่ที่มือว่าซ้ำเยอะไหม เตรียมไปก็ดี แต่คิดว่ารอบนี้สนามน่าจะมี ยังไงเตรียมไปดีกว่า เพราะช่วงนี้เรื่องกระสุนยุ่งจริงๆ
4 เมื่อ Squad ไปถึงสนามยิง RO จะเป็นคนบอกครับว่ายิงอย่างไร เป้าไหนยิงกี่นัด เป้าไหนยิงได้ เป้าไหนห้ามยิง  แล้วทำตามให้ดีที่สุด
5 คาดว่า 2000 ครับ จ่ายหน้างานได้เลย
6 ปืนจับได้ที่ Safety Area ครับ เอาใส่กระเป๋ากล่องแล้วไปแต่งตัวใส่ซอง แล้วเอาปืนเสียบซองในนั้นได้เลย ห้ามจับลูกใน Safety Area (จริงๆที่ต่างประเทศไม่ให้พกลูกเข้า Safety Area ด้วยซ้ำ)
7 เชิญท่านเจ้าของฟาร์มไก่เจอผมได้ตั้งแต่ 9:30 ครับ ยิงกันหนุกๆ เดี๋ยว Tonyman กับเพื่อนผมก็อยู่แถวๆนั้น

วัน 25 เสร็จมีงานเลี้ยงถึงเย็นเลยครับ ถ้าอยู่ได้ก็ลองอยู่ดูเขาว่ามีดนตรีสนุกสนานกันครับ

K@RN # รักในหลวง
ของถูกและดีไม่มีในโลก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 166

SUPER BLACKBIRD

« ตอบ #100 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2005, 02:48:28 PM »

Smileyพี่ครับ power factor คืออะไรครับ Smiley

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #101 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2005, 02:54:50 PM »

Smileyพี่ครับ power factor คืออะไรครับ Smiley

ทดสอบลูกปืนโดยเคาะน้ำหนักหัวคุณความเร็ว แล้วหาร 1000

ตัวอย่าง นน.หัว 135 ยิงวัดความเร็วสามนัดเฉลี่ยได้ 980 ฟุต/วินาที จได้ = (135X980)/1000 =132.30 ถ้าเกิน 125 ก็ถือว่าใช้ได้

รุ่นโพรดักชั่นถ้าต่ำกว่า 125 จะไม่คิดคะแนนให้เพราะต่ำกว่ามาตรฐาน แต่ส่วนใหญ่ลูกซื้อทั่วไปจะไม่มีปัญหาอะไรครับ หา BM ได้ก็จะชัวร์หน่อย เพราะรองอุ้ม กับนักแข่งสัก สามคนได้ เคยแข่งที่ภูเก็ต ใช้ยี่ห้อ ไท-อาน แล้วมันได้ต่ำกว่า 125 ไม่คิดคะแนนให้ทั้งหมด คะแนนเป็นจู๊นนนนนนน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2005, 03:00:19 PM โดย carrera » บันทึกการเข้า

เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #102 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2005, 03:06:04 PM »

โดยเฉพาะ กรีส สีฟ้า เยาะเย้ย

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #103 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2005, 03:20:06 PM »

ขอบคุณท่านคาร์เรร่าครับผม Grin Grin Grin

เอาล่ะที่นี้คนที่อยากแต่ยังไม่เคย.....ใครที่สะดวกจะไปเป็นเจ้าของฟาร์มไก่กันในวันที่ 25 ธ.ค.นี้ที่ฟาร์มจรเข้สมุทรปราการ โปรดแจ้งความจำนง/ข้อมูลก็มีแล้วพี่เลี้ยงช่วยดูแลก็มีแล้ว  เราก็แค่เอาไก่ไปปล่อยแล้วเสียค่าอาหารไก่เล็กน้อย น่าลองๆ. ท่านที่มีรายนามข้างล่างนี้ ใครจะไปลองของจริง 25 ธ.ค.นี้ที่ฟาร์มสมุทรปราการ   ลองแจ้งๆกันเข้ามานะครับเผื่อจะได้ไปปล่อยไก่อยู่กลุ่มเดียวกัน  Grin Grin Grin

อัพเดทคนอยาก แต่ไม่เคยยิงipscต่อนะครับ

รายชื่อผู้สนใจ ดังนี้

1. Uncle
2.halls13
3.BADBOY
4.ThaiLoei
5.panjier
6.rerng
7.Watt
8.1911&FISHING
9.วิธ
10.George
11.PAE cz
12.เด็กระยอง
13.karn
14นักสำรวจ(ยังไม่มีปืน)
15.camerider
16.Quart
17.Tan Sriracha
18.koi
19.Les Baer
20.parinya
21.ตู่ เมืองพล
22.Ada
23.nice Sky
24.zerosocool

ถ้าสนใจโปรดลงชื่อกันต่อนะครับ...ถ้ามีตกหล่นบอกกันนะครับ   Grin Grin Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2005, 03:23:59 PM โดย Uncle » บันทึกการเข้า
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #104 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2005, 03:28:29 PM »

โดยเฉพาะ กรีส สีฟ้า เยาะเย้ย

ลืมเลย Grin Grin Grin เรานั่งดูท่านเปา  Grin Grin Grin เอ้ยท่านเป๊กซ์เป็นคนยิงวัดเองที่ภูเก็ต จับตกซะหลายคน

หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 942
  พิมพ์