เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 07:46:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 748 749 750 [751] 752 753 754 ... 942
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IPSC ;TODAY....  (อ่าน 1356397 ครั้ง)
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #11250 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 10:11:59 AM »

ขำก๊าก พักยกเบาๆ ไม่เกี่ยว IPSC..คาวบอยครับ ยิ้มีเลศนัย

http://www.youtube.com/watch?v=f4K1S24-EFQ&NR=1

http://www.youtube.com/watch?v=xzv6AK7fFgY

เป้าบินมั้ง เยี่ยม

http://www.youtube.com/watch?v=-fiLoBnyTrs

http://www.youtube.com/watch?v=rT3yPlgcP0M

http://www.youtube.com/watch?v=cd3I4j-0qS8&NR=1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2007, 10:22:52 AM โดย นาจา » บันทึกการเข้า

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #11251 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 10:13:19 AM »

ขอบพระคุณครับท่าน    ดูไม่ทัน    ดูจนตาลายหมดแล้ว  55555   ยิ้มีเลศนัย

ยิ้มีเลศนัย ครับพี่..ผมก็เลือกมาลงไม่ค่อยถูก เพราะถูกใจไปหมด คิก คิก

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #11252 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 11:15:40 AM »

รบกวนถามครับ  เพราะเห็นหลายๆเขาทำกันรวมทั้งอีริคในคลิปนี้ด้วย  คือ เมื่อกรรมการสั่งแล้ว  ..เอาปืนออกมาจากซอง ขึ้นลำ เล็ง เหนี่ยวไก...ถามว่า

-เล็งไปที่ใด
-ขึ้นลำ เล็ง ยิง    ได้กี่ครั้ง(ในหนึ่งสเตจ)
-จำเป็นต้องทำแบบนี้หรือไม่

โดยไม่ผิดกติกานะครับ.... Huh Huh Grin

เมื่อได้รับคำสั่ง Loaded and make ready หมายถึงให้นักเตรียมความพร้อมที่จะยิง
ก็สามารถหยิบปืนที่ยังไม่ได้บรรจุ หรือตระเตรียมอุปกรณ์ได้ตามสมควร  โดยให้แนวปืนชี้ไปยังเป้า (downrange) และเป็นแนวที่ปลอดภัย
สามารถชี้ไปยังเป้าทั้งกระดาษหรือป๊อปเปอร์ได้  แต่ห้ามวาดปืนระหว่างเป้าต่อเป้า คืออนุญาตให้เพียงเป้าเดียว
ส่วนมากจึงนิยมชี้ไปยังระดับพื้นดิน เช่น บริเวณขาเป้า

สามารถซ้อมขึ้นลำเลื่อน ซ้อมการเสียบแม็กและปลดแม็กกี่ครั้งก็ได้ ตราบใดที่อยู่ในสายตาของอาร์โอครับ
ทั้งหมดนี้นิ้วชี้จะต้องอยู่นอกโกร่งไกตลอด  เอานิ้วเข้าโกร่งไกได้เฉพาะเหนี่ยวเพื่อลดนกในปืนโปรดักชั่นครับ
และเมื่อบรรจุพร้อม ใส่ซองเรียบร้อยแล้ว ต้องไม่หยิบออกจากซองอีกครับ

ทั้งหมดนี้ กฎกำหนดไม่เกินสองนาที แต่อาร์โอสามารถเร่งรัดได้ หากไม่มีเวลา
เช่น ฝนใกล้ตก  หรือฟ้ามืดแล้ว แต่ยังเหลืออีกหลายสควอดยังไม่ได้ยิง
หรือมีนักกีฬาคอยรอยิงเยอะมาก อาร์โออาจขอความร่วมมือ ไม่ให้ทำก็ได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2007, 11:19:15 AM โดย Choltit » บันทึกการเข้า

BSW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11253 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 11:34:53 AM »

พี่เสือครับ......คำถามที่พี่ถามนั้น   อยู่ในเรื่องการจัดศูนย์เล็งเป้าในสนามแข่ง

อยู่ในกติกาหมวดที่ 8 : สนามยิง ( Courese of fire )

ข้อ 8.7  เรื่อง  การจัดศูนย์เล็งเป้า (sight  picture)  และการสำรวจสนาม

8.7.1   ก่อนสัญญานเริ่มยิง   ผู้แข่งขันจะต้องไม่ยกปืนที่บรรจุแล้วทำการจัดศูนย์เล็งเป้าโดยเด็ดขาด    หากฝ่าฝืนจะได้รับการเตือนสำหรับการกระทำครั้งแรก   และใน match เดียวกันนั้น   ผู้แข่งขันทำผิดซ้ำ   จะถูกหักคะแนนครั้งละ 1 การผิดวิธี

8.7.2   ถ้าใน match นั้นๆ  ห้ามใช้ปืนที่ยังไม่บรรจุทำการจัดศูนย์เล็งเป้าได้   จะต้องชี้แจงข้อห้ามนี้ไว้ในคำอธิบายสนาม    หากฝ่าฝืน  จะได้รับการเตือนสำหรับการกระทำครั้งแรก   และใน match เดียวกันนั้น   ผู้แข่งขันทำผิดซ้ำ  จะถูกหักคะแนนครั้งละ 1 การผิดวิธี

8.7.3   หากอนุญาตให้ใช้ปืนที่ยังไม่บรรจุทำการจัดศูนย์เล็งเป้าได้   ผู้แข่งขันจะต้องวัดศูนย์กับเป้าเพียงเป้าเดียวเท่านั้น  เพื่อเป็นการตรวจสอบว่าศูนย์ได้เตรียมพร้อมเพื่อใช้งานแล้ว  ผู้แข่งขันที่ทดลองลำดับการยิงไปยังเป้าต่างๆ   รวมไปถึงเปลี่ยนตำแหน่งจุดยืนยิงระหว่างทำการจัดศูนย์เล็งเป้า   จะถูกตัดคะแนนครั้งละ 1 การผิดวิธี

ผมลอกมาจากกฏกติกาใน Thpsa.com ครับพี่.       การวินิจฉัยอื่นๆ   ต้องถามท่านประธาน NROI  Thailand ครับ.Grin
BSW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11254 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 11:40:51 AM »

อ้าว!   ท่านประธาน NROI มาอธิบายในรายละเอียดให้แล้ว หลงรัก     ผมโพสท์ชนกันซะแล้ว คิก คิก     ขออภัยด้วยครับ  Smiley   
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #11255 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 12:03:03 PM »

...วันหยุด สว. อยู่เฝ้าเว็บ... ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #11256 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 05:15:26 PM »

Grin

IPSC Israel Open 2007 Tournement
http://www.youtube.com/watch?v=80i_kS4FrNk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2007, 09:15:40 PM โดย นาจา » บันทึกการเข้า

Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #11257 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 05:19:05 PM »

มาดูสมาชิกทีมฟีนิกซ์ในต่างแดนครับ...คือใครกัน Huh

ดูตอนจบ...นางเอ๊ก..นางเอก... เยี่ยม

IPSC Puntigamer Level III Match 2007
http://www.youtube.com/watch?v=0LM3oEwlhmk

noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #11258 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 08:36:09 PM »

เมื่อได้รับคำสั่ง Loaded and make ready หมายถึงให้นักเตรียมความพร้อมที่จะยิง
ก็สามารถหยิบปืนที่ยังไม่ได้บรรจุ หรือตระเตรียมอุปกรณ์ได้ตามสมควร  โดยให้แนวปืนชี้ไปยังเป้า (downrange) และเป็นแนวที่ปลอดภัย
สามารถชี้ไปยังเป้าทั้งกระดาษหรือป๊อปเปอร์ได้  แต่ห้ามวาดปืนระหว่างเป้าต่อเป้า คืออนุญาตให้เพียงเป้าเดียว
ส่วนมากจึงนิยมชี้ไปยังระดับพื้นดิน เช่น บริเวณขาเป้า

สามารถซ้อมขึ้นลำเลื่อน ซ้อมการเสียบแม็กและปลดแม็กกี่ครั้งก็ได้ ตราบใดที่อยู่ในสายตาของอาร์โอครับ
ทั้งหมดนี้นิ้วชี้จะต้องอยู่นอกโกร่งไกตลอด  เอานิ้วเข้าโกร่งไกได้เฉพาะเหนี่ยวเพื่อลดนกในปืนโปรดักชั่นครับ
และเมื่อบรรจุพร้อม ใส่ซองเรียบร้อยแล้ว ต้องไม่หยิบออกจากซองอีกครับ

ทั้งหมดนี้ กฎกำหนดไม่เกินสองนาที แต่อาร์โอสามารถเร่งรัดได้ หากไม่มีเวลา
เช่น ฝนใกล้ตก  หรือฟ้ามืดแล้ว แต่ยังเหลืออีกหลายสควอดยังไม่ได้ยิง
หรือมีนักกีฬาคอยรอยิงเยอะมาก อาร์โออาจขอความร่วมมือ ไม่ให้ทำก็ได้ครับ

ตรงสีเเดงสงสัยว่าเฉพาะปืนโปรดักชั่นเท่านั้นหรือครับ   ถ้าเป็นปืนไกซิงเกิลเมื่อนักกีฬาขึ้นลำเเล้วเหนี่ยวไกเอาความรู้สึกก็ไม่ได้ใช่ไหมครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
Moderator
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #11259 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 09:32:57 PM »

ตรงสีเเดงสงสัยว่าเฉพาะปืนโปรดักชั่นเท่านั้นหรือครับ   ถ้าเป็นปืนไกซิงเกิลเมื่อนักกีฬาขึ้นลำเเล้วเหนี่ยวไกเอาความรู้สึกก็ไม่ได้ใช่ไหมครับ

Cheesy พี่อ๋องเขาพูดถึงโปรดักชั่นครับ....แล้วก็ตอนโหลดกระสุนเข้ารังเพลิงแล้วด้วย.....เหนี่ยวไกเพื่อลดนกจ้า

Cheesy ปืนซิงเกิ้ล.....คงไม่ต้องลดนกมั้ง คิก คิก คิก คิก คิก คิก

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #11260 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 09:42:55 PM »

Cheesy พี่อ๋องเขาพูดถึงโปรดักชั่นครับ....แล้วก็ตอนโหลดกระสุนเข้ารังเพลิงแล้วด้วย.....เหนี่ยวไกเพื่อลดนกจ้า

Cheesy ปืนซิงเกิ้ล.....คงไม่ต้องลดนกมั้ง คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ต้องเข้าใจครับนายเสือ...โดนจนแหยง... ยิ้มีเลศนัย
ยิ่งแมทซ์ปลายปีด้วย นายหนุ่มยิ่งต้องระวังหนัก ขำก๊าก

Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
Moderator
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #11261 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 10:05:48 PM »

ต้องเข้าใจครับนายเสือ...โดนจนแหยง... ยิ้มีเลศนัย
ยิ่งแมทซ์ปลายปีด้วย นายหนุ่มยิ่งต้องระวังหนัก ขำก๊าก

Grin  ใช่ครับพี่นาจา.......อ่านคำถามนายหนุ่มดีๆ จะพบว่ายิ่งเน้นตัวแดงนี่ก็กลับบ้านกินไอติมได้เลย...

Grin  มีอย่างที่ไหน โหลดลูกเข้ารังเพลิง ยังจะเหนี่ยวไกสร้างความรู้สึกอีก....โอ๊ย...อ๊บ อ๊บ คิก คิก

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #11262 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 10:28:35 PM »

อ้าว!   ท่านประธาน NROI มาอธิบายในรายละเอียดให้แล้ว หลงรัก     ผมโพสท์ชนกันซะแล้ว คิก คิก     ขออภัยด้วยครับ  Smiley   

พี่ Boonsawad ต่างหากที่เพิ่มรายละเอียดให้ผม ขอบคุณครับ
ผมยังไม่ได้ตอบอาเสือว่า จำเป็นต้องทำแบบนี้หรือไม่
เรื่องยกปืนขึ้นเล็งนั้น ในโอเพ่นดิวิชั่นและโมดิฟายจำเป็นและสำคัญครับ 
เพราะต้องตั้งจุดแดงให้เหมาะสม  ส่วนในดิวิชั่นอื่นที่ใช้ศูนย์เหล็กไม่จำเป็นต้องทำครับ
ลองสังเกตุดูว่าผู้ที่ทำจนเคย คือมือโอเพ่นและมือโมดิฟายเท่านั้น

ใช่ครับ หมายถึงปืนโปรดักชั่นเท่านั้น
ถ้าเป็นปืนดิวิชั่นอื่น(ซิงเกิลแอคชั่น) ทำแบบนี้มีโอกาสถูก DQ

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #11263 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 10:36:53 PM »

Grin  มีอย่างที่ไหน โหลดลูกเข้ารังเพลิง ยังจะเหนี่ยวไกสร้างความรู้สึกอีก....โอ๊ย...อ๊บ อ๊บ คิก คิก

แม้เป็นปืนเปล่ายังไม่โหลด ก็ไม่ได้ครับ
ตัวอย่างเช่น หลังคำสั่ง Loaded and make ready แล้ว  นักกีฬาหยิบปืนจากซองแล้วง้างนกเหนี่ยวซ้อมเล่น
อย่างนี้ DQ ครับ  (ดูกฎ 8.4 ประกอบ)

วิธีปฏิบัติที่ถูกต้อง  หากต้องการเหนี่ยวไก ให้โชว์เคลียร์ให้ RO ดูก่อน
ก็เท่านั้นเองครับ

noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #11264 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2007, 05:35:18 AM »

แม้เป็นปืนเปล่ายังไม่โหลด ก็ไม่ได้ครับ
ตัวอย่างเช่น หลังคำสั่ง Loaded and make ready แล้ว  นักกีฬาหยิบปืนจากซองแล้วง้างนกเหนี่ยวซ้อมเล่น
อย่างนี้ DQ ครับ  (ดูกฎ 8.4 ประกอบ)

วิธีปฏิบัติที่ถูกต้อง  หากต้องการเหนี่ยวไก ให้โชว์เคลียร์ให้ RO ดูก่อน
ก็เท่านั้นเองครับ

เข้าใจเเล้ว   อย่างนี้ถ้าอยากลองเหนี่ยวไกเอาความรู้สึกก็ขึ้นลำโชว์เคลียร์รังเพลิงเเล้วค่อยเหนี่ยวไกให้นกสับได้    เเต่ถ้าง้างนกอย่างเดียวโดยไม่ได้กระชากสไลด์ขึ้นลำเเล้วเหนี่ยวไกให้นกสับ   ก็มีโอกาสถูก DQ เป็นเเน่เเท้ครับ   

เรารอดไปเพราะมักจะกระชากสไลด์เพื่อให้นกง้างเเล้วค่อยเหนี่ยวไกให้นกสับไปตามระบบการทำงานของมันครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
หน้า: 1 ... 748 749 750 [751] 752 753 754 ... 942
  พิมพ์