เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 11:44:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 789 790 791 [792] 793 794 795 ... 942
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IPSC ;TODAY....  (อ่าน 1352900 ครั้ง)
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11865 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 07:48:42 AM »

พูดถึงสรีระความยาวของอวัยวะต่างๆของร่างกายระหว่างไทยกับฝรั่ง....อวัยวะที่เกี่ยวกับการยิงไอพีนะครับ อย่าคิดเป็นอย่างอื่น!55

ยกตัวอย่าง  ขา    ...ผมได้ยินบางคนพูดว่า  ตัวเล็กจุดศูนย์ถ่วงต่ำเคลื่อนไหวได้รวดเร็วว่องไวกว่า จะได้เปรียบในการเคลื่อนที่....แต่พอมาเห็นฝรั่งขายาวไปได้เร็วกว่า  บางคนก็บอกว่า   ..ขามันยาวกว่าเราเคลื่อนที่ได้ไวกว่า มันก้าวครั้งหนึ่งเท่ากับเราก้าวถึงสองก้าว

ตกลง สั้นหรือยาว  อย่างไหนดีกว่ากัน....หรือเเป็นเพียงข้อแก้ตัว  เพราะไม่คิดหาวิธีเอาชนะ ตกใจ

อีกอย่างผมสังเกตการก้าวขาของฝรั่งเก่งๆพวกนี้ เน้นเอาสะดวกเอาเร็วเข้าว่า ไม่เน้นท่าทางหรือเช็คจำนวนก้าว ดูรีแลกซ์ดีจัง...วิ่งปรู๊ดด  ย่อตูดเข้าจุดก็ ปัง ปัง  ได้เลย....คล้ายๆกับจอมยุทธจาวเหนือบางคนที่เร็วจัดๆ Grin Grin Grin

ดูตัวอย่างที่นี่ครับ..เร็วพอใช้ได้ไหมครับ ตกใจ
http://www.youtube.com/watch?v=rH0TjYLn2Tk&NR=1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2007, 09:20:46 AM โดย SUER » บันทึกการเข้า
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #11866 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 09:47:55 AM »

พูดถึงสรีระความยาวของอวัยวะต่างๆของร่างกายระหว่างไทยกับฝรั่ง....อวัยวะที่เกี่ยวกับการยิงไอพีนะครับ อย่าคิดเป็นอย่างอื่น!55

ยกตัวอย่าง  ขา    ...ผมได้ยินบางคนพูดว่า  ตัวเล็กจุดศูนย์ถ่วงต่ำเคลื่อนไหวได้รวดเร็วว่องไวกว่า จะได้เปรียบในการเคลื่อนที่....แต่พอมาเห็นฝรั่งขายาวไปได้เร็วกว่า  บางคนก็บอกว่า   ..ขามันยาวกว่าเราเคลื่อนที่ได้ไวกว่า มันก้าวครั้งหนึ่งเท่ากับเราก้าวถึงสองก้าว

ตกลง สั้นหรือยาว  อย่างไหนดีกว่ากัน....หรือเเป็นเพียงข้อแก้ตัว  เพราะไม่คิดหาวิธีเอาชนะ ตกใจ

อีกอย่างผมสังเกตการก้าวขาของฝรั่งเก่งๆพวกนี้ เน้นเอาสะดวกเอาเร็วเข้าว่า ไม่เน้นท่าทางหรือเช็คจำนวนก้าว ดูรีแลกซ์ดีจัง...วิ่งปรู๊ดด  ย่อตูดเข้าจุดก็ ปัง ปัง  ได้เลย....คล้ายๆกับจอมยุทธจาวเหนือบางคนที่เร็วจัดๆ Grin Grin Grin

ดูตัวอย่างที่นี่ครับ..เร็วพอใช้ได้ไหมครับ ตกใจ
http://www.youtube.com/watch?v=rH0TjYLn2Tk&NR=1

พี่เสือการมาร์คก้าวในการเดินดูครั้งแรกนั้นเพื่อรู้ว่าแบบไหนจะไปถึงที่หมายดีและเร็วกว่ากันเท่านั้น แต่พอสัญญาณเริ่มปุบแค่นำแนวก้าวจากการดูครั้งแรกมาเป็นแนวทางเท่านั้นครับคงไม่สามารถจำจำนวณก้าวที่นับได้แล้วตอนนั้น ที่เหลือทั้งหมดไปด้วยจิตใต้สำนึกทั้งสิ้น...พี่ลองนึกย้อนแล้วสังเกตุตัวเองดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2007, 09:51:33 AM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11867 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 10:42:20 AM »

พี่เสือการมาร์คก้าวในการเดินดูครั้งแรกนั้นเพื่อรู้ว่าแบบไหนจะไปถึงที่หมายดีและเร็วกว่ากันเท่านั้น แต่พอสัญญาณเริ่มปุบแค่นำแนวก้าวจากการดูครั้งแรกมาเป็นแนวทางเท่านั้นครับคงไม่สามารถจำจำนวณก้าวที่นับได้แล้วตอนนั้น ที่เหลือทั้งหมดไปด้วยจิตใต้สำนึกทั้งสิ้น...พี่ลองนึกย้อนแล้วสังเกตุตัวเองดูครับ

ลองนึกดูแล้ว จริงแท้เลยครับ
....วันก่อนผมก้เทปตอนอดัมเขาวอร์คธรูสเตจรถไฟAA07 และเทปตอนเขายิงจริง...ตอนหลังผมเอามานั่งวิเคราะห์ดู มันก็ไม่เหมือนแป๊ะเสียทีเดียว    การวอร์คธรูดูเหมือนแค่เป็นเพียงแผนที่หยาบๆเท่านั้น   แต่สิ่งที่เขาแสดงออกมาตอนยิงจริงนั้นเชื่อว่าเป็นส่วนที่อยู่ภายใต้จิตใต้สำนึกซึ่งสั่งสมมาจากการฝึกซ้อมการแข่งขันโดยการทำซ้ำๆตั้งแต่ประมาณ 50000-100000 ครั้งขึ้นไป เสียมากกว่า จึงได้ลื่นขนาดนั้น Grin Grin Grin
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #11868 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 11:27:18 AM »

Cheesy

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
2011
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #11869 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 01:12:56 PM »

....วันก่อนผมก้เทปตอนอดัมเขาวอร์คธรูสเตจรถไฟAA07 และเทปตอนเขายิงจริง...ตอนหลังผมเอามานั่งวิเคราะห์ดู มันก็ไม่เหมือนแป๊ะเสียทีเดียว    การวอร์คธรูดูเหมือนแค่เป็นเพียงแผนที่หยาบๆเท่านั้น   แต่สิ่งที่เขาแสดงออกมาตอนยิงจริงนั้นเชื่อว่าเป็นส่วนที่อยู่ภายใต้จิตใต้สำนึกซึ่งสั่งสมมาจากการฝึกซ้อมการแข่งขันโดยการทำซ้ำๆตั้งแต่ประมาณ 50000-100000 ครั้งขึ้นไป เสียมากกว่า จึงได้ลื่นขนาดนั้น Grin Grin Grin
สรุปแล้วจะเก่งแบบพี่ๆๆ ทุกอย่างที่ต้องใช้ในการยิง ไม่ว่าจะเป็นการเหนี่ยวไก วิ่ง ดูศูนย์ เชื่อมเป้า อ่านสเตจ ต้องเป็นการออกมาจากจิตรใต้สำนึกทั้งสิ้น แล้วจะซ้อมยังไงมันถึงจะเข้าไปอยู่หมดหล่ะครับ
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11870 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 02:33:34 PM »

อ้างจาก: 2011 link=topic=10055.msg1188955#msg1188955 date=

[/quote
สรุปแล้วจะเก่งแบบพี่ๆๆ ทุกอย่างที่ต้องใช้ในการยิง ไม่ว่าจะเป็นการเหนี่ยวไก วิ่ง ดูศูนย์ เชื่อมเป้า อ่านสเตจ ต้องเป็นการออกมาจากจิตรใต้สำนึกทั้งสิ้น แล้วจะซ้อมยังไงมันถึงจะเข้าไปอยู่หมดหล่ะครับ

อย่าพูดว่าจะเก่งแบบพี่ๆเลยครับ   พวกเรา .. โดยเฉพาะผมเองยังไม่เก่งขนาดน้านนนครับ ตกใจ Grin Grin

ผมเองก็เพียงไปหาอ่านๆจำๆมาจากGMหรือนักกีฬาฝรั่งเก่งๆมา  เพื่อให้มีองค์ความรู้ทางด้านทฤษฎีเท่านั้นเองครับ  ยกตัวอย่าง  เช่น  ที่บอกว่าต้องฝึก 50000-100000 ครั้งมันจึงจะลงไปอยู่ในจิตใต้สำนึกและพร้อมที่จะนำมาใช้ต่อไปนั้นก็อ่านมาจากฝรั่งซึ่งเป็น GM ดิวิชั่นโมดิไฟด์และโปรดัคชั่นคนหนึ่ง   เขาว่า...

...Practicing doing things "right" is very important, fast comes with repetition. It takes 50,000-100,000 reps to get something down into the subconscious according to people who are supposed to know such things. .....

ที่ถามว่าจะซ้อมอย่างไรนั้น?...ถ้าจะอ้างตามนัยของข้อความที่ยกมาก็บอกได้ว่า...ซ้อมให้ถูกวิธีและทำซ้ำๆอย่างน้อย 50000-100000 ครั้งน่ะครับ  หรือยิ่งมากยิ่งดี Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2007, 02:36:14 PM โดย SUER » บันทึกการเข้า
smithsuc
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #11871 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 02:59:53 PM »

....วันก่อนผมก้เทปตอนอดัมเขาวอร์คธรูสเตจรถไฟAA07 และเทปตอนเขายิงจริง...ตอนหลังผมเอามานั่งวิเคราะห์ดู มันก็ไม่เหมือนแป๊ะเสียทีเดียว    การวอร์คธรูดูเหมือนแค่เป็นเพียงแผนที่หยาบๆเท่านั้น   แต่สิ่งที่เขาแสดงออกมาตอนยิงจริงนั้นเชื่อว่าเป็นส่วนที่อยู่ภายใต้จิตใต้สำนึกซึ่งสั่งสมมาจากการฝึกซ้อมการแข่งขันโดยการทำซ้ำๆตั้งแต่ประมาณ 50000-100000 ครั้งขึ้นไป เสียมากกว่า จึงได้ลื่นขนาดนั้น Grin Grin Grin

อย่างนี้ต้องรองถามคนใกล้ตัวคุณต่อดูครับ แมทช์ AA07 ที่ผ่านมานี่จิตใต้สำนึกล้วน ๆ กระโดดขึ้นคลาส M/Openไปแล้ว ต้องขอแสดงความยินดีด้วยครับ ไม่ธรรมดาจริง ๆ
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #11872 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 03:37:05 PM »

อ้างจาก: 2011 link=topic=10055.msg1188955#msg1188955 date=

[/quote

อย่าพูดว่าจะเก่งแบบพี่ๆเลยครับ   พวกเรา .. โดยเฉพาะผมเองยังไม่เก่งขนาดน้านนนครับ ตกใจ Grin Grin

ผมเองก็เพียงไปหาอ่านๆจำๆมาจากGMหรือนักกีฬาฝรั่งเก่งๆมา  เพื่อให้มีองค์ความรู้ทางด้านทฤษฎีเท่านั้นเองครับ  ยกตัวอย่าง  เช่น  ที่บอกว่าต้องฝึก 50000-100000 ครั้งมันจึงจะลงไปอยู่ในจิตใต้สำนึกและพร้อมที่จะนำมาใช้ต่อไปนั้นก็อ่านมาจากฝรั่งซึ่งเป็น GM ดิวิชั่นโมดิไฟด์และโปรดัคชั่นคนหนึ่ง   เขาว่า...

...Practicing doing things "right" is very important, fast comes with repetition. It takes 50,000-100,000 reps to get something down into the subconscious according to people who are supposed to know such things. .....

ที่ถามว่าจะซ้อมอย่างไรนั้น?...ถ้าจะอ้างตามนัยของข้อความที่ยกมาก็บอกได้ว่า...ซ้อมให้ถูกวิธีและทำซ้ำๆอย่างน้อย 50000-100000 ครั้งน่ะครับ  หรือยิ่งมากยิ่งดี Grin Grin Grin

ผมเปรียบเทียบงี้ดีไหมครับ...ลองนึกถึงตอนหัดขี่จักรยานดูครับ...ใหม่ๆที่หัดขี่แค่ยกขาเราก็บิดเอวซ้ายขวาเพื่อประคองรถแต่ยังไม่ได้ดี พอหัดขี่ไปนานเข้านานเข้าเราเริ่มขี่ได้แต่ยังต้องคอยระวังเพราะขี่ไม่เก่ง ตัวเลยแข็งต้องใช้สมาธิจดจ่อกับการขี่ พอต่อมาชำนาญขึ้นอีกระดับเราก็ขี่ได้แบบไม่ต้องนึกว่าทำอย่างไรเราจึงบังคับรถให้ได้ พอมาถึงขั้นนี้เปรียบเสมออยู่คลาส A ขี่ๆไปจะปรับคลาสก็หัดปล่อยมือปล่อยใหม่ๆ..เอ..มันเอียงไปเอียงมาบังคับทิศทางไม่ค่อยได้ถ้าไม่จับแฮนด์รถ...ซ้อมไปเรื่อยๆต่อไปแม้แต่เข้าโค้งยังไม่ต้องจับแฮนด์เลยมันก็ไปตามที่ใจเราสั่งโดยไม่ต้องคิด อาการตอบสนองทั้งหมดนั้นเกิดจากจิตใต้สำนึกที่สั่งให้เราบังคับรถโดยไม่ต้องนึกอะไรแต่ก็ยังทำได้ดีกว่าตอนที่เราจดจ่อที่จะขี่ให้ดีเสียอีก มันเป็นไปตามทักษะที่เกิดจากการทำสิ่งนั้นบ่อยๆครับ ทำจนไม่ต้องนึกว่าจะต้องทำ...เช่นเดียวกับการขับรถและกีฬาอื่นๆครับ
ดังนั้นซ้อมให้ถูกทาง ซ้อมบ่อยๆ ลงแข่งบ่อยๆ แล้วจะเกิดทักษะครับ
น่าจะเข้าใจนะครับ Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2007, 03:38:44 PM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #11873 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 04:56:22 PM »

อย่างนี้ต้องรองถามคนใกล้ตัวคุณต่อดูครับ แมทช์ AA07 ที่ผ่านมานี่จิตใต้สำนึกล้วน ๆ กระโดดขึ้นคลาส M/Openไปแล้ว ต้องขอแสดงความยินดีด้วยครับ ไม่ธรรมดาจริง ๆ

ขอแสดงความยินดีกับนักกีฬาจากนราธิวาส (ผ่านคุณต่อ)
คุณสุขเกษม จาก Open A ปรับคลาสไป M แมทซ์นี้แล้วครับ...เก่งมากๆ  เยี่ยม
อีกท่านก็คุณกฤษณ์ Standard Division ก็ปรับคลาสเช่นกัน..ยอดเยี่ยมครับ เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2007, 05:25:48 PM โดย ~น า จ า~ » บันทึกการเข้า

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11874 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 05:53:36 PM »

CZ SP-01 PHANTOM....เอามายิงโปรดัคชั่นได้หรือเปล่า หรือ ได้หรือยัง? ใครพอจะรู้รายละเอียดบ้าง Huh
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #11875 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 08:40:44 PM »

ขอแสดงความยินดีกับนักกีฬาจากนราธิวาส (ผ่านคุณต่อ)
คุณสุขเกษม จาก Open A ปรับคลาสไป M แมทซ์นี้แล้วครับ...เก่งมากๆ  เยี่ยม
อีกท่านก็คุณกฤษณ์ Standard Division ก็ปรับคลาสเช่นกัน..ยอดเยี่ยมครับ เยี่ยม

[/quote]

ยินดีด้วยอีกคนครับ...ยอมรับว่าคนนี้เร็วจริงๆครับ...ต้องให้ต่อช่วยถามเขาว่านับก้าวอย่างไงเร็วขนาดนั้น... Grin Grin Grin

smithsuc
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #11876 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 10:27:15 PM »

คนยืนข้างๆ ผมก็ว่าเร็วเหมือนกันนะครับพี่ Grin
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11877 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 05:54:04 AM »

CZ SP-01 PHANTOM....เอามายิงโปรดัคชั่นได้หรือเปล่า หรือ ได้หรือยัง? ใครพอจะรู้รายละเอียดบ้าง Huh

ค้นๆไปก็ไปได้ข้อมูลมาเล็กน้อย.....ฉงฉัยอาจจะต้องรอถึงมี.ค. 2009   ตกใจ Shocked Grin

ลองดูครับ...อ้อ และเผลอๆอาจจะต้องหาแม็กcz 75 มาสำรองไว้บ้างแล้ว Huh Grin Grin

http://www.ipsc.org.au/phpBB2/viewtopic.php?p=27948&sid=16b6814468632b5687ff3ace0928d823
moti
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #11878 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 07:00:06 AM »

สวัสดีครับ ผมน้องใหม่ครับ แต่ก็เข้ามาแอบศึกษาการยิงไอพีที่นี่อยู่เป็นประจำครับ
ก่อนอื่นต้องขอแสดงความยินดีกับพี่เสือ และนักกีฬาไทยทุกท่านด้วยครับ ที่ทำผลงานได้ยอดเยี่ยมครับ
มีคำถามและข้อสงสัยเล็กน้อยจะรบกวนถามพี่เสือ และเพื่อนๆครับ

คือผมอยากทราบว่า ผมยิงประเภท โปรดักชั่นใช้ปืน CZ SP 01 เวลาลดนกใส่ซอง เราจะต้องลดจนนกติดชิดกับโครงปืนหรือเปล่าครับ
หรือลดลงมาแค่สุดของนกแต่ไม่ถึงกับชิดสนิทตัวปืนครับ ซึ่งแบบนี้จะโดน DQ ใหมครับ

ขอบคุณมากครับ
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #11879 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 07:06:58 AM »

สวัสดีครับ ผมน้องใหม่ครับ แต่ก็เข้ามาแอบศึกษาการยิงไอพีที่นี่อยู่เป็นประจำครับ
ก่อนอื่นต้องขอแสดงความยินดีกับพี่เสือ และนักกีฬาไทยทุกท่านด้วยครับ ที่ทำผลงานได้ยอดเยี่ยมครับ
มีคำถามและข้อสงสัยเล็กน้อยจะรบกวนถามพี่เสือ และเพื่อนๆครับ

คือผมอยากทราบว่า ผมยิงประเภท โปรดักชั่นใช้ปืน CZ SP 01 เวลาลดนกใส่ซอง เราจะต้องลดจนนกติดชิดกับโครงปืนหรือเปล่าครับ
หรือลดลงมาแค่สุดของนกแต่ไม่ถึงกับชิดสนิทตัวปืนครับ ซึ่งแบบนี้จะโดน DQ ใหมครับ

ขอบคุณมากครับ

ยินดีต้อนรับครับ... Grin
ตามกติกาการลดนก...ต้องลดนกชิดโครงปืน ลดมาที่ฮาร์ฟค็อคไม่ได้ครับ...

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
หน้า: 1 ... 789 790 791 [792] 793 794 795 ... 942
  พิมพ์