เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 03:40:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 906 907 908 [909] 910 911 912 ... 942
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IPSC ;TODAY....  (อ่าน 1353654 ครั้ง)
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #13620 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2008, 10:50:34 AM »

Grin Grin

อ้าว...พี่วรกฤษ ซ้อมไปแค่ 300 นัดเองเหรอครับ  Shocked Shocked

เห็นอาจารย์ บอกว่า 5_ _ 0 นัด   ผมอึ้งเลย

แต่พอทราบจริงๆว่า 300 นัด  ยิ่งอึ้งไปใหญ่ครับ  เยี่ยม  หัวเราะร่าน้ำตาริน

อาจารย์ ครับ ไม่ต้องเกรงใจนะครับ  ไม่ต้องกลัวพวกผมท้อ บอกผมมาเลยครับ

ถึงแม้ ผมจะซ้อมมากกว่า พี่เค้า 2 เท่า  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน ... พรสวรรค์ น้อย ... ต้อง

ใช้ พรแสวง เยอะครับ  Grin Grin

ผมมาตอบของน้องกล๊อฟก่อนนะครับ
จริงครับที่วรกฤษได้ซ้อมแค่ 300 นัดเนื่องจากเขามีงานมาตลอด พอดีอาทิตย์ที่ผ่านมาว่างเขาเลยไปลงแข่งด้วยจากการชวนของเพื่อนๆในทีมครับ นี่ก็คงหายอีกละเพราะงานอีกเช่นกัน

ผมอยากอธิบายเรื่องการยิง IPSC ไว้ตรงนี้นิดหนึ่งนะเพื่อให้เข้าใจให้ถูกต้อง ทุกๆคนต้องแสวงหาครับ มนุษย์เราถ้ามีพรสวรรค์แต่ไม่แสวงหาแล้วจะเห็นพรสวรรค์ของตัวเองหรือ นักร้องที่เสียงดีขนาดไหนถ้าไม่ชอบร้องเพลงแล้วจะรู้ได้อย่างไรว่าเขามีพรสวรรค์ ดูได้ทุกคนครับว่าต้องชอบก่อนและแสวงหาก่อนจึงสามารถเจอพรสวรรค์ของตนเอง
การยิง IPSC ก็เช่นกันครับยิ่งไม่มีเงินทองมากมายยิ่งต้องแสวงหาให้มากกว่าคนที่มีเงินทอง เพราะเราเสียเปรียบเขามากกว่าดังนั้นถ้าอยากเก่งกว่าก็ต้องทนลำบากมากกว่า...ผมย้ำอีกทีนะครับว่า...อยากเท่าไหร่ ได้เท่านั้น...อยากมากได้มาก อยากน้อยได้น้อย...วรกฤษเขาเงินน้อยแต่อยากมาก ดังนั้นเขาก็ซ้อมมาก....แต่เมื่อไม่มีเงินก็ต้องซ้อมแห้งให้มาก ยิ่งอยากเก่งยิ่งต้องซ้อมแห้งให้มากขึ้นไปอีกเพราะเราไม่มีเงินถุงเงินถังอย่างที่พ่อแม่คนอื่นให้มา
ผมไม่เข้าใจว่าคนอื่นซ้อมอย่างไง เข้าใจการซ้อมแค่ไหน มีวิธีการซ้อมอย่างไร...กล๊อฟเชื่อไหมครับว่าไม่มีปืนอยู่บนมือยังซ้อมแห้งได้เลย ถ้าเข้าใจวิธีซ้อม...อย่าเข้าใจว่าต้องไปสนามและถมกระสุนเข้าไปในสนามให้มากๆคือการซ้อม
เดี๋ยวผมจะมาเขียนต่อให้ครับ

Jatuphol - รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 19

ประธาน NROI of Thailand

« ตอบ #13621 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2008, 11:10:13 AM »

ออกแบบสนามได้สุดๆ ....     ไม่น่าเชื่อว่าเป็นนักปฏิบัติธรรมตัวยงอีกคนหนึ่ง    ขอขอบคุณสำหรับสื่อธรรมะที่มอบให้ผม  ขอให้ไปได้ถ้วยโมดิฟายด์จากแมชย์เวิร์ลชู๊ตกลับมาครับน้องเล็ก Grin Grin Grin

เมื่อวานตอบไปทีแล้ว เพิ่งเห็นว่าไม่ขึ้นในบอร์ด ขอตอบใหม่นะครับ
เรื่องสนามต้องให้เครดิตกับ MD และ RM คุณสมศักดิ์ รวมทั้งจ่าปุ๊ ครับ ตอนออกแบบส่งไปให้ก็แค่โทรคุยอธิบายกันทางโทรศัพท์ แต่ไม่ได้มาดูแลตอนตั้งมุมเป้าต่างๆเลย ตามเวลาที่มีให้ครับ รวมทั้งอุปกรณ์ต่างๆที่จ่าปุ๊ ทำมาได้ตามแบบ ส่วน WS 2008 ผมขอบายไม่ได้ไปครับ พอดีจะไปแสวงบุญช่วยงานออกแบบโรงแรมของวัดไทยพุทธคยา ที่อินเดีย ประมาณใกล้ๆกัน ถ้าไปทั้งสองงานร่วมเดือน โดนเจ้าของโครงการที่ดูแลอยู่ต่อว่าแน่ เลยขอสละ WS เพราะเคยไปบาหลีมาแล้วคราว AA ยังไงก็มี เฮียตี๋ กับน้อง Link เป็นตัวแทน Modified อยู่แล้วครับ

National Range Officer Institute of Thailand
สถาบันผู้ตัดสินกีฬายิงปืนรณยุทธแห่งประเทศไทย
Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #13622 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2008, 11:33:07 AM »

ถามคุณกอล์ฟดีกว่า

คุณ GOLF : 75P-01  เป็นศิษย์คุณphoenix ด้วย   ถ้างั้นวันแข่งที่ผ่านมา อยู่สควอดเดียวกันแน่   และที่สเตจ 1  ตอนยิงใครเป็นROและROกล่าวถึงการ พิงพุง ในช่องหน้าสุด อย่างไรครับ

คุณ GOLF : 75P-01  เป็นศิษย์คุณphoenix ด้วย   ถ้างั้นวันแข่งที่ผ่านมา อยู่สควอดเดียวกันแน่   และที่สเตจ 1  ตอนยิงใครเป็นROและROกล่าวถึงการ พิงพุง ในช่องหน้าสุด อย่างไรครับ

จ่าปุ๊เป็น RO ครับ แกเน้นๆ เลย บอกห้ามใช้พุงค้ำ ฝ่าฝืนถูกผิดวิธี ไอ้เราก็มีพุงพอสมควร อิอิ
น้องกอล์ฟไม่ได้อยู่สควอดเดียวกันครับ ทีมฟีนิกส์ทั้งหมดยิงเป็นสควอดสุดท้าย....ไม่มีใครมายิงต่อแล้ว

เพิ่งมาแปลกใจว่าก่อนหน้านั้นมีการใช้พุงค้ำกันแล้ว ซึ่งหากมากำหนดใหม่ ตามกติกาถือว่าไม่ได้ครับ
ต้องเลยตามเลย....ต้องถามจ่าปุ๊แล้วครับ แต่ก็ผ่านมาแล้วถือว่าไม่ค้ำก็ยิงได้ครับ....การแข่งขันสิ้นสุด  เยี่ยม

ครับผม ... ตามที่พี่ นาจา ได้กล่าวเอาไว้เลยครับ

วันนั้นผมกับกลุ่มอาจารย์และพี่ๆ อยู่คนละ squad ครับ

State 1 จ่าปุ๊ บรีฟ  เสียงดังฟังชัดว่า ... ให้ใช้แค่มือ

ห้ามใช้ส่วนหนึ่งส่วนใดของร่างกาย ค้ำ.. ซึ่งถือว่าเป็น

การเอาเปรียบ นักกีฬา ด้วยกัน ... State นั้นผมใช้

มือขวาวางแนวปืนกดไว้ก่อน แล้วจึงใช้ข้อศอกซ้ายกดช่วยครับ

ยางยืดนั้น  ให้ความรู้สึกหยุ่น วูบวาบ ได้อารมณ์จริงๆครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ส่วนบางท่านที่เห็นว่า หน้าอกหรือพุงติด  ผมว่ามันอยู่ที่สรีระครับ

แต่ถ้ามาถึง  ดึงบานลงสุด เอื้อตัวเอาพุงหรือสะโพก กดไว้เลย  นั่นแหละครับ ผิดเต็มๆ

ถือว่า เอาเปรียบ ผู้ร่วมแข่งขัน

ปล. ผมกะก้มเก็บก้อนหินแถวนั้น ยัดให้มันขัดก่อนแล้วค่อยยิงครับ อิอิ
Grin Grin Grin

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

http://www.ipscthailand.com
Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #13623 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2008, 11:42:57 AM »

อ้าว สเตจเดียวกัน กติกาไม่เหมือนกันหรอกหรือ  ลองดูแบบนี้แล้วผมจะเชื่อว่า ใช้กติกาไม่เหมือนกัน

1.มีใครเป็นพยานยืนยันได้ว่าที่คุณ Tanapol48 พูดมาว่า  ห้ามพุงพิง  เป็นกติกาดังที่กล่าวมาจริง?  อาจจะเป็นนักกีฬาที่ยิงสควอดเดียวกัน/RO  หรือ นักกีฬาอื่นๆ

ไม่งั้นก็ถือเป็นการพูดลอยๆ อาจจะก่อความเสียหายให้วงการipscได้

2.ถ้ามีพยานยืนยันเชื่อถือได้ตามข้อ 1.  ก็ลองเช็คดูรายคนว่า   คนที่ พิงพุง แล้วยิง  โดนหักผิดวิธีไหม   ตามจำนวนนัดในช่องนั้น     

ไปดูผลโอเว่อร์ออล หาหมายเลขนักกีฬาที่พุงพิง ไปใส่ลิ้งค์นี้ก็รู้แล้วหล่ะ...เมื่อวานยังใช้ได้อยุ่เลย http://www.ipscthailand.com/result/

ถ้าไม่มีการหักผิดวิธี  ก็แสดงว่าใช้กติกาต่างกัน   ถ้าหักผิดวิธีด้วยก็แสดงว่าใช้กติกาเดียวกัน

ง่ายๆแค่นี้เอง

RO เป็นผู้ดูแลนักกีฬาระหว่างทำการยิงให้ปลอดภัย ,ปฏิบัติตามกฎกติกา และ วิธีการยิงครับ

ซึ่ง RO บางครั้งอาจมองไม่ทัน หรือ เห็นว่าเป็นเรื่องสามารถยอมรับได้ ... บางครั้งอาจมีการ

ตักเตือนและปล่อยไป เพื่อให้เป็นแนวทางในวันข้างหน้าต่อไปครับ

ชาว IPSC เราถือว่า ผลออกมา เกมส์จบแล้ว ก็ จบกันครับ  ... เอาไว้เป็นกรณีศึกษาสำหรับข้อผิดพลาด

เอาไว้แสดงความยินดีชื่นชม สำหรับ การยิงที่ดี

....

Grin Grin   ยังไงซะ ขอยืนยัน  นั่งยัน  นอนยันครับ ... สัญลักษณ์ ตราชั่งคู่ ที่อยู่หลังเสื้อ RO ทุกท่าน

ได้บ่งบอกอยู่แล้วครับ ว่า ผดุงความยุติธรรม ... บางครั้ง เล็กๆ น้อยๆ อาจมีผ่อนผันกันบ้างครับ

RO ไม่มีดูหน้าแล้วเลือก ตัดสินครับ  Grin Grin

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #13624 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2008, 12:43:30 PM »

ผมมาตอบของน้องกล๊อฟก่อนนะครับ
จริงครับที่วรกฤษได้ซ้อมแค่ 300 นัดเนื่องจากเขามีงานมาตลอด พอดีอาทิตย์ที่ผ่านมาว่างเขาเลยไปลงแข่งด้วยจากการชวนของเพื่อนๆในทีมครับ นี่ก็คงหายอีกละเพราะงานอีกเช่นกัน

ผมอยากอธิบายเรื่องการยิง IPSC ไว้ตรงนี้นิดหนึ่งนะเพื่อให้เข้าใจให้ถูกต้อง ทุกๆคนต้องแสวงหาครับ มนุษย์เราถ้ามีพรสวรรค์แต่ไม่แสวงหาแล้วจะเห็นพรสวรรค์ของตัวเองหรือ นักร้องที่เสียงดีขนาดไหนถ้าไม่ชอบร้องเพลงแล้วจะรู้ได้อย่างไรว่าเขามีพรสวรรค์ ดูได้ทุกคนครับว่าต้องชอบก่อนและแสวงหาก่อนจึงสามารถเจอพรสวรรค์ของตนเอง
การยิง IPSC ก็เช่นกันครับยิ่งไม่มีเงินทองมากมายยิ่งต้องแสวงหาให้มากกว่าคนที่มีเงินทอง เพราะเราเสียเปรียบเขามากกว่าดังนั้นถ้าอยากเก่งกว่าก็ต้องทนลำบากมากกว่า...ผมย้ำอีกทีนะครับว่า...อยากเท่าไหร่ ได้เท่านั้น...อยากมากได้มาก อยากน้อยได้น้อย...วรกฤษเขาเงินน้อยแต่อยากมาก ดังนั้นเขาก็ซ้อมมาก....แต่เมื่อไม่มีเงินก็ต้องซ้อมแห้งให้มาก ยิ่งอยากเก่งยิ่งต้องซ้อมแห้งให้มากขึ้นไปอีกเพราะเราไม่มีเงินถุงเงินถังอย่างที่พ่อแม่คนอื่นให้มา
ผมไม่เข้าใจว่าคนอื่นซ้อมอย่างไง เข้าใจการซ้อมแค่ไหน มีวิธีการซ้อมอย่างไร...กล๊อฟเชื่อไหมครับว่าไม่มีปืนอยู่บนมือยังซ้อมแห้งได้เลย ถ้าเข้าใจวิธีซ้อม...อย่าเข้าใจว่าต้องไปสนามและถมกระสุนเข้าไปในสนามให้มากๆคือการซ้อม
เดี๋ยวผมจะมาเขียนต่อให้ครับ

จริงๆมันน่าจะไปเขียนในกระทู้อื่นแต่เห็นเขียนตรงนี้ก็เลยตอบตรงนี้ครับ

ผมมาเขียนยกตัวอย่างการซ้อมให้ดูนะครับว่าไม่มีปืนแล้วจะซ้อมอย่างไร
สมมุติว่าออกไปวิ่งจ๊อกกิ้งตอนเช้า นอกจากการจ๊อกปรกติแล้วลองเพิ่มการสปินทร์ตัวดูในระยะใกล้ 5 เมตรดูมั้งสิครับว่าเราเร่งจังหวะได้เร็วเท่าไหร่ถึงจะไปถึง 5 เมตรได้ ลองสลับจังหวะดูสิครับแค่นี้ก็ฝึกได้ส่วนหนึ่งแล้ว หรือลองหาจุด 2 จุดวิ่งไปแตะปุบแล้ววิ่งกลับมาแตะอีกจุกในระยะต่างๆดู ได้เหงื่อ ได้ฝึกความเร็วในการออกตัว อย่างงี้เป็นต้น หรือลองยืนเท้าชิดกันแล้วออกตัวแข่งกันดูว่าใครกระชากตัวได้เร็วกว่ากัน รับรองครับว่าในระยะแค่ 3 ก้าวจะมีคนเร็วกว่าอีกคนแน่นอน....กล๊อฟเคยลองดูหรือยัง
ใน IPSC การยิงเป้าแพ้ชนะกันไม่มากครับ แต่มันจะแพ้ชนะกันมากในการเคลื่อนไหวแล้วเข้าไปยิงในตำแหน่งต่างๆกัน เข้าตำแหน่งแล้วใครยิงได้เร็วกว่ากัน ตรงนี้ลองแข่งกันดูในทีมครับ มันสามารถแพ้ชนะกันจุดละ 0.7-1 วิเลย ผมแถมวิธีในนี้ให้ไปลองเล่นๆครับ รับรองว่าใช้กระสุนไม่มากครับ

วิธีคือ วางบล๊อก 3 บล๊อกไปด้านข้างก่อน บล๊อก 2 ห่างจากบล๊อกแรก 5 เมตรและบล๊อก 3 ห่างจากบล๊อก 2 สัก 3 เมตรหน้าบล๊อกทุกบล๊อกวางเป้า 1 ตัวห่างออกไป 6,8และ10 เมตร แล้วลองเริ่มด้วยการวิ่งเข้าไปในบล๊อกยิง 1 นัด แล้ววิ่งไปอีกบล๊อกยิงอีก 1 นัดจนจบ ลองเช็กเวลาและคะแนนดูครับ ถ้าแข่งกันแค่นี้รับรองว่ามีคนเร็วกว่าช้ากว่าแน่นอน แถมโซนก็ได้ไม่เหมือนกัน ประหยัดครับ รอบละ 3 นัดรับรองว่าแค่กระสุน 50 นัดก็ยิงจนลิ้นห้อยแล้ว. ผมเห็นคนชอบซ้อมสเตจกันอย่างเดียวมันสนุกแต่มันเปลือง แต่ถามว่าได้ประโยชน์สักเท่าไหร่จากการซ้อมสเตจ. ถ้าเบสิกยังไม่ดีซ้อมแบบนั้นมันได้ประโยชน์มากสักเท่าไหร่ครับ...ถ้าเบสิกแต่ละอย่างดีแล้วจับมารวมกันกันซ้อมสเตจ ผมว่ามันจะได้ประโยชน์มากกว่าๆครับ

การซ้อมแห้งนี่ซ้อมได้เกือบทุกอย่างของ IPSC สำหรับผมไปสนามซ้อมเป้าหมายคือ
1. มองศูนย์
2. รู้สึกถึงรีคอยล์
3. ลั่นไก
4. ทดสอบผลของการซ้อมแห้งที่ทำมา
จริงๆมีแค่นี้ครับ เดี๋ยวนี้ผมซ้อมครั้งละไม่ถึง 100 นัดด้วยซ้ำ ผมสอน Macus 2 ครั้งๆละ ครึ่งวันใช้กระสุนไปไม่เกิน 200 นัด แต่เชื่อหรือเปล่าครับว่าเด็กอายุ 20 ปีเหนื่อยจนลิ้นห้อย เพราะยิงน้อยแต่วิ่งมากครับ

ผมเคยทำแบบผิดๆ เรียนแบบผิดๆ ด้วยการถมกระสุนเข้าไปในสนามเพียงอย่างเดียว แต่เดี๋ยวนี้ไม่ใช่แบบนั้นแน่นอนครับ มาถึงคำถามทำไม วรกฤษ ยิงซ้อม 300 นัดจากการเลิกยิงปืนมาร่วม 1 ปีแล้วยังทำได้ดี คำตอบเหมือนการขี่จักรยานครับ ถ้าคุณขี่เป้นเลิกไป 1 ปีคุณกลับมาขี่ใหม่ คุณยังขี่ได้อยู่แต่แน่นอนครับว่าไม่เก่งเหมือนเดิม แต่คุณฟื้นมันไม่ยากแน่ๆ ถ้าเทียบกับเด็กที่เพิ่งหัดขี่...ผมยกนักกีฬา IPSC อีกคนให้ดูครับ คุณคเชนร์ มือ Open ที่อยู่เชียงใหม่ คุณเห็นหรือเปล่าว่าเขาเลิกจับปืนไปพักใหญ่ แต่พอเขาได้ซ้อมไม่นานเขาก็สามารถกลับมาสร้างความหนักใจให้นักกีฬาคนอื่นๆอีก เพราะอะไรหรือ ก็เพราะเขารู้หลักมัน เขามีเบสิกที่ดี เขายิงและวิ่งจนอยู่ในสายเลือด เมื่อไหร่เขาจะทำมันเขาก็แค่ฟื้นมันขึ้นมาใหม่ด้วยการซ้อมสักพัก ถ้าเขาอ่านและเข้ามาตอบกล๊อฟถึงจะเข้าใจ ถ้าโอ๊คอ่านก็คงเป้นคนยืนยันให้ผมได้ครับ

ดังนั้นหัวใจสำคัญคือ เบสิกต้องดี ซ้อมให้ถูกวิธี ครับ..และสำคัญเหนืออื่นใด ต้องมีใจอยากครับ

เมื่อยมือแล้วเอาแค่นี้ก็แล้วกันครับ เจอกันค่อยคุยกันดีกว่าครับ Grin Grin

Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #13625 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2008, 01:50:13 PM »

ขอบพระคุณครับ อาจารย์

ขนาดเด็กหนุ่ม 20 ปี  ยังลิ้นห้อย

หนุ่มน้อยอย่าง กอล์ฟ จะเหลือเหรอครับเนี่ย  หัวเราะร่าน้ำตาริน

saensuk
คนที่รู้แล้วไม่พูดก็เหมือนกับไม่รู้ คนที่เก่งแต่ไม่กล้าก็เหมือนไม่เก่ง
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #13626 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2008, 02:08:42 PM »

อ้าว สเตจเดียวกัน กติกาไม่เหมือนกันหรอกหรือ  ลองดูแบบนี้แล้วผมจะเชื่อว่า ใช้กติกาไม่เหมือนกัน

1.มีใครเป็นพยานยืนยันได้ว่าที่คุณ Tanapol48 พูดมาว่า  ห้ามพุงพิง  เป็นกติกาดังที่กล่าวมาจริง?  อาจจะเป็นนักกีฬาที่ยิงสควอดเดียวกัน/RO  หรือ นักกีฬาอื่นๆ

ไม่งั้นก็ถือเป็นการพูดลอยๆ อาจจะก่อความเสียหายให้วงการipscได้

2.ถ้ามีพยานยืนยันเชื่อถือได้ตามข้อ 1.  ก็ลองเช็คดูรายคนว่า   คนที่ พิงพุง แล้วยิง  โดนหักผิดวิธีไหม   ตามจำนวนนัดในช่องนั้น     

ไปดูผลโอเว่อร์ออล หาหมายเลขนักกีฬาที่พุงพิง ไปใส่ลิ้งค์นี้ก็รู้แล้วหล่ะ...เมื่อวานยังใช้ได้อยุ่เลย http://www.ipscthailand.com/result/

ถ้าไม่มีการหักผิดวิธี  ก็แสดงว่าใช้กติกาต่างกัน   ถ้าหักผิดวิธีด้วยก็แสดงว่าใช้กติกาเดียวกัน

RO เป็นผู้ดูแลนักกีฬาระหว่างทำการยิงให้ปลอดภัย ,ปฏิบัติตามกฎกติกา และ วิธีการยิงครับ

ซึ่ง RO บางครั้งอาจมองไม่ทัน หรือ เห็นว่าเป็นเรื่องสามารถยอมรับได้ ... บางครั้งอาจมีการ

ตักเตือนและปล่อยไป เพื่อให้เป็นแนวทางในวันข้างหน้าต่อไปครับ

ชาว IPSC เราถือว่า ผลออกมา เกมส์จบแล้ว ก็ จบกันครับ  ... เอาไว้เป็นกรณีศึกษาสำหรับข้อผิดพลาด

เอาไว้แสดงความยินดีชื่นชม สำหรับ การยิงที่ดี

....

Grin Grin   ยังไงซะ ขอยืนยัน  นั่งยัน  นอนยันครับ ... สัญลักษณ์ ตราชั่งคู่ ที่อยู่หลังเสื้อ RO ทุกท่าน

ได้บ่งบอกอยู่แล้วครับ ว่า ผดุงความยุติธรรม ... บางครั้ง เล็กๆ น้อยๆ อาจมีผ่อนผันกันบ้างครับ

RO ไม่มีดูหน้าแล้วเลือก ตัดสินครับ  Grin Grin

เป็นคำตอบที่น่าสนใจ  ทำให้ipscดูดีจริงๆ   ดังที่เคยอ่านที่ใครเขียนไว้ว่า  ไอพีเอสซีไม่มีโกง  แฟร์ ไม่มีการซื้อชุดยิงบี้กัน  สเตจหนึ่งยิงได้รอบเดียว   ข้องใจก็ค้านภายในกรอบเวลาที่กำหนด จบแล้วก็จบเลย

ถี่ลอดตาช้างห่างลอดตาเล็นเป็นไปได้เพราะคนไม่ใช่เครื่องจักร   จะเป๊ะๆตลอดคงยาก     ROผมก็พอจะรู้จักและเข้าใจในการทำงานของพวกเขาดี  ทั้งร้อนแดดทั้งต้องดูแลหลายๆอย่างให้เป็นไปตามกติกา  น่าเห็นใจจริงๆ   

คุณกอล์ฟคงจะรู้จักวงการนี้ ดีและลึก พอแล้ว จึงกล้าออกมาประกันขนาดนี้     

ดีแล้วครับ

คนบางคนคิดว่าทุกปัญหามีทางออก แต่คนบางคนคิดว่าทุกทางออกมีปัญหา
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #13627 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2008, 02:41:28 PM »

....

เป็นคำตอบที่น่าสนใจ  ทำให้ipscดูดีจริงๆ   ดังที่เคยอ่านที่ใครเขียนไว้ว่า  ไอพีเอสซีไม่มีโกง  แฟร์ ไม่มีการซื้อชุดยิงบี้กัน  สเตจหนึ่งยิงได้รอบเดียว   ข้องใจก็ค้านภายในกรอบเวลาที่กำหนด จบแล้วก็จบเลย

ถี่ลอดตาช้างห่างลอดตาเล็นเป็นไปได้เพราะคนไม่ใช่เครื่องจักร   จะเป๊ะๆตลอดคงยาก     ROผมก็พอจะรู้จักและเข้าใจในการทำงานของพวกเขาดี  ทั้งร้อนแดดทั้งต้องดูแลหลายๆอย่างให้เป็นไปตามกติกา  น่าเห็นใจจริงๆ   

คุณกอล์ฟคงจะรู้จักวงการนี้ ดีและลึก พอแล้ว จึงกล้าออกมาประกันขนาดนี้     

ดีแล้วครับ

ผมอ่านที่คุณ Saensuk เขียนมา 2 กระทู้ในนี้แล้วมันชวนให้คิดความนัยดีจัง...เยี่ยม เยี่ยม...เอ..หรือผมคิดมากไปหว่า คิก คิก คิก คิก

เขียนได้ดีครับคุณ Seansuk และเขียนได้รู้ดีจริงๆ อ่านๆแล้วรู้ลึกกว่าน้องกล๊อฟมากนะครับ.....มือไม่ใหม่แน่นอน...เผลอๆยิงก่อนผมเสียอีก...เราคงต้องเคยพบกันในสนามเพียงแต่ผมไม่รู้จัก..รู้จักแต่ชื่อในเวปแน่ๆเลยนะ.. คิก คิก คิก คิก

กระซิบหลังไมค์ได้เปล่าครับว่าใคร...ถามดื้อๆเลยครับ... คิก คิก คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2008, 03:23:18 PM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #13628 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2008, 02:56:30 PM »

จ่าปุ๊เป็น RO ครับ แกเน้นๆ เลย บอกห้ามใช้พุงค้ำ ฝ่าฝืนถูกผิดวิธี ไอ้เราก็มีพุงพอสมควร อิอิ
น้องกอล์ฟไม่ได้อยู่สควอดเดียวกันครับ ทีมฟีนิกส์ทั้งหมดยิงเป็นสควอดสุดท้าย....ไม่มีใครมายิงต่อแล้ว

เพิ่งมาแปลกใจว่าก่อนหน้านั้นมีการใช้พุงค้ำกันแล้ว ซึ่งหากมากำหนดใหม่ ตามกติกาถือว่าไม่ได้ครับ
ต้องเลยตามเลย....ต้องถามจ่าปุ๊แล้วครับ แต่ก็ผ่านมาแล้วถือว่าไม่ค้ำก็ยิงได้ครับ....การแข่งขันสิ้นสุด  เยี่ยม

ครับผม ... ตามที่พี่ นาจา ได้กล่าวเอาไว้เลยครับ

วันนั้นผมกับกลุ่มอาจารย์และพี่ๆ อยู่คนละ squad ครับ

State 1 จ่าปุ๊ บรีฟ  เสียงดังฟังชัดว่า ... ให้ใช้แค่มือ

ห้ามใช้ส่วนหนึ่งส่วนใดของร่างกาย ค้ำ.. ซึ่งถือว่าเป็น

การเอาเปรียบ นักกีฬา ด้วยกัน ... State นั้นผมใช้

มือขวาวางแนวปืนกดไว้ก่อน แล้วจึงใช้ข้อศอกซ้ายกดช่วยครับ

ยางยืดนั้น  ให้ความรู้สึกหยุ่น วูบวาบ ได้อารมณ์จริงๆครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ส่วนบางท่านที่เห็นว่า หน้าอกหรือพุงติด  ผมว่ามันอยู่ที่สรีระครับ

แต่ถ้ามาถึง  ดึงบานลงสุด เอื้อตัวเอาพุงหรือสะโพก กดไว้เลย  นั่นแหละครับ ผิดเต็มๆ

ถือว่า เอาเปรียบ ผู้ร่วมแข่งขัน

ปล. ผมกะก้มเก็บก้อนหินแถวนั้น ยัดให้มันขัดก่อนแล้วค่อยยิงครับ อิอิ
Grin Grin Grin

คิดว่าจ่าปุ๊คงดูไม่ทันนะ...แล้วๆไปเถอะครับ.... Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2008, 03:01:28 PM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

saensuk
คนที่รู้แล้วไม่พูดก็เหมือนกับไม่รู้ คนที่เก่งแต่ไม่กล้าก็เหมือนไม่เก่ง
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #13629 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2008, 03:27:08 PM »

ท่านphoenix ครับ   ต้องขอโทษด้วยที่จะไม่บอกว่าเป็นใคร   เชื่อเถอะต่อให่เช็คไอพีก็ไม่ใช่ว่าจะยืนยันได้ อย่างดีก็แค่สงสัย   แต่รับรองผมไม่ใช่ที่คุณสงสัยว่า...แน่นอน   

คือผมคิดว่าเว็ปสาธารณะก็น่าจะไม่จำเป็นต้องรู้จักตัวจริงเสียงจริงกันเสมอไปก็ได้  เพราะถ้าเอาแต่พวกที่รู้จักกันมาคุยกัน สังคมมันจะคับแคบเพราะคนนอกจะรู้สึกว่าตัวเองเป็นคนนอก   ดังนั้น รู้จักเฉพาะกันในเว็ปนี่ละดีสุด  เพราะนอกจากที่กล่าวมาแล้ว ถ้ามีอะไรก็จะพูดคุยกันได้อย่างโปร่งใจกันทุกฝ่าย ไม่ต้องเกรงลูบหน้าปะจมูกกัน (หรืออย่างที่ท่านกล่าวว่า เดี๋ยวโทรศัพท์มาอีกแล้ว ) เพราะลูบกันไปกันมาโดยไม่รู้ว่าใครเป็นใคร  แต่ก็อยู่บนพื้นฐานของกฏหมายและความพอเหมาะดีและความเป็นเพื่อนด้วยครับ

อย่างเช่นเรื่อง พุงพิง อะไรนั่นยุติได้ด้วยดีแล้ว

ผมเป็นอีกคนหนึ่งที่แอบชื่นชมน้ำใจคุณมาตลอดด้วยครับ

คนบางคนคิดว่าทุกปัญหามีทางออก แต่คนบางคนคิดว่าทุกทางออกมีปัญหา
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #13630 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2008, 03:28:30 PM »

ขนาดเด็กหนุ่ม 20 ปี  ยังลิ้นห้อย

หนุ่มน้อยอย่าง กอล์ฟ จะเหลือเหรอครับเนี่ย  หัวเราะร่าน้ำตาริน

อันนี้เรื่องจริงครับ เจอมาเมื่อวันเสาร์นี่เองครับ

ไปเรียนมา 2 เสาร์

เสาร์ที่ 1 ประมาณ 5 ชั่วโมง เป็นการฝึก basic ใหม่ ทั้งหมด กระสุนหมดไป 74 นัด

เสาร์ที่ 2 ประมาณ 3 ชั่วโมง จัด stage ยิง มีทั้ง วิ่ง หมอบ และ condition ต่างๆ กระสุนหมดไป 120 นัด

รวมแล้วกระสุนผมเพิ่งหมดไป 196 นัดเองครับ วิ่งกับ dry fire เยอะมากครับ (ไม่มั่นใจ อย่ายิงทิ้ง ยิงขว้าง คำนี้จำได้ขึ้นใจแล้วครับ)

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #13631 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2008, 03:44:53 PM »

เป็นคำตอบที่น่าสนใจ  ทำให้ipscดูดีจริงๆ   ดังที่เคยอ่านที่ใครเขียนไว้ว่า  ไอพีเอสซีไม่มีโกง  แฟร์ ไม่มีการซื้อชุดยิงบี้กัน  สเตจหนึ่งยิงได้รอบเดียว   ข้องใจก็ค้านภายในกรอบเวลาที่กำหนด จบแล้วก็จบเลย

ดีแล้วครับ

[/quote]

สวัสดีครับ พี่ saensuk  น้องก็ไม่ได้ทราบแบบ รู้ลึก รู้จริง   ขนาดนั้นหรอกครับ  น้องก็เพิ่งมา

เล่นกีฬาชนิดนี้ได้แค่ไม่นาน  ลงแข่งมา 5 ครั้งเองครับ .... ทุกอย่างที่บอกกล่าวไปก็ใช่ว่าจะถูกต้อง

เสมอไป  ข้อมูลมันก็มาจากการที่ผมได้ไปสัมผัสกับการแข่ง ตามจำนวนครั้งเท่านั้นแหละครับ

ถ้ามีอะไรที่ผมให้ข้อมูลผิดพลาดไป  ผมขออภัยด้วยครับ   บางครั้งผมพยายามจะมองทุกอย่างที่มันควรจะเป็น

และ ปราศจากอคติครับ  บนพื้นฐานของความจริง .... อย่างเรื่อง  ตราชั่งคู่  ที่ประทับอยู่บนเสื้อ RO แต่ละ

ท่านนั้น   ผมก็ใช้ประสบการณ์เพียงน้อยนิดที่ได้สัมผัส และ จากที่ติดตามดู  มาอ้างตอบร่วมกับความหมายของรูป

และ จรรยาบรรณของผู้ผลุงความยุติธรรม   ที่ผมเชื่อว่า มีอยู่ในตัวแต่ละท่าน

ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2008, 09:40:13 PM โดย Golf : 75P-01 » บันทึกการเข้า

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #13632 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2008, 03:54:48 PM »

ท่านphoenix ครับ   ต้องขอโทษด้วยที่จะไม่บอกว่าเป็นใคร   เชื่อเถอะต่อให่เช็คไอพีก็ไม่ใช่ว่าจะยืนยันได้ อย่างดีก็แค่สงสัย   แต่รับรองผมไม่ใช่ที่คุณสงสัยว่า...แน่นอน   

คือผมคิดว่าเว็ปสาธารณะก็น่าจะไม่จำเป็นต้องรู้จักตัวจริงเสียงจริงกันเสมอไปก็ได้  เพราะถ้าเอาแต่พวกที่รู้จักกันมาคุยกัน สังคมมันจะคับแคบเพราะคนนอกจะรู้สึกว่าตัวเองเป็นคนนอก   ดังนั้น รู้จักเฉพาะกันในเว็ปนี่ละดีสุด  เพราะนอกจากที่กล่าวมาแล้ว ถ้ามีอะไรก็จะพูดคุยกันได้อย่างโปร่งใจกันทุกฝ่าย ไม่ต้องเกรงลูบหน้าปะจมูกกัน (หรืออย่างที่ท่านกล่าวว่า เดี๋ยวโทรศัพท์มาอีกแล้ว ) เพราะลูบกันไปกันมาโดยไม่รู้ว่าใครเป็นใคร  แต่ก็อยู่บนพื้นฐานของกฏหมายและความพอเหมาะดีและความเป็นเพื่อนด้วยครับ

อย่างเช่นเรื่อง พุงพิง อะไรนั่นยุติได้ด้วยดีแล้ว

ผมเป็นอีกคนหนึ่งที่แอบชื่นชมน้ำใจคุณมาตลอดด้วยครับ

ขอบคุณครับที่ยังเห็นในสิ่งที่ผมทำ ไหว้ ไหว้

ไม่ต้องห่วงครับเพราะผมชอบทำอะไรง่ายๆไม่ชอบลวดลาย เขียนแบบก้ำกึ่งเนื่องจากเชื่อว่าทุกคนเท่าทันกันเสมอ ถ้าตามอ่านที่ผมเขียนจะทราบว่าผมทำอะไรก็ทำแบบตรงๆครับ ไม่มีแอบอ้างหรือใช้ชื่อใหม่มาเขียน...และไม่ตามเช็ก IP addressแน่นอนครับและไม่เคยนึกและเดาว่าคุณเป็นใครเลย..(เพราะนึกไม่ออก Grin)จากใจจริงครับ เพียงแต่เห็นว่าเป็นคนรู้อะไรใน IPSC ดีและมั่นใจว่าเป็นนักกีฬาด้วยครับ เพราะอ่านจากที่เขียนถามผมและตอบน้องกล๊อฟเขา

ไม่เป็นไรครับ เอาเป็นว่าเรารู้จักกันบนเวปนี่ก็แล้วกันและถ้ามีอะไรแนะนำในบทความที่ผมเขียนก็เชิญนะครับ..เผื่อว่าผมเขียนพลาดไปตรงไหน ช่วยๆกันครับเพื่อนักกีฬาใหม่จะได้มีจุดเริ่มต้นที่ถูกที่ควร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2008, 03:58:40 PM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #13633 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2008, 04:17:23 PM »

ไหงๆก็ขอบคุณผมแล้ว..ผมแนะนำแถมให้นิดครับซึ่งนำไปใช้ได้ตลอดชีวิตนี้และใช้ได้ในทุกสิ่งด้วยครับ ด้วยความรักและจริงใจจริงๆครับ หลงรัก หลงรัก

ตาดู หูฟัง สมองคิด ปากถาม...เราจะเป็นอะไรก็ได้ตราบเท่าที่ 4 อย่างนี้ไปถึงครับ...อย่าเชื่อสิ่งที่เห็นหรือได้ยินจนกว่าเราจะได้คิดและได้ถามครับ

Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #13634 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2008, 04:23:57 PM »

วันนี้ ได้รับการชี้แนะ จากผู้อาวุโส 2 ท่านเลยครับ

ทั้งที่พี่ saensuk และ อาจารย์ กล่าวมา

คงมีความหมายเหมือนกันครับ

ตาดู  หูฟัง  สมองคิด  ปากถาม

Grin

ข้าน้อยรับไปเต็มๆ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

หน้า: 1 ... 906 907 908 [909] 910 911 912 ... 942
  พิมพ์