เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 05:16:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 942
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IPSC ;TODAY....  (อ่าน 1351650 ครั้ง)
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2005, 05:19:02 PM »

จัดอีกก็ขอเรียนด้วยเหมือนกันครับ Grin

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2005, 05:26:07 PM »

ขอมาอัพเดทรายชื่ออีกครั้งนะครับ Grin

จากที่ได้ติดตามอ่านมาพบว่ามีหัวข้อเกี่ยวกับipscอยู่ไม่น้อย  แสดงว่ามีคนสนใจการยิงipscอยู่จำนวนหนึ่ง  ดังนั้น ตอนนี้มีใครที่ยังไม่เคยยิงในระบบipscและสนใจจะมายิงในระบบนี้กันบ้าง  ....ผมคิดว่าเรามารวมพลกันหน่อยดีไหม?(รวมกันแล้วค่อยร่วมกันคิดหาวิธีการกันต่อไป มายิงเพื่อความสนุกสนานเป็นการก๊ฬาชนิดหนึ่ง)

รายชื่อผู้สนใจ ดังนี้

1. Uncle
2.halls13
3.BADBOY
4.ThaiLoei
5.panjier
6.rerng
7.Watt
8.1911&FISHING
9.วิธ
10.George
11.PAE cz
12.เด็กระยอง
13.karn
14นักสำรวจ(ยังไม่มีปืน)
15.camerider
16.Quart
17.Tan Sriracha
18.koi
19.Les Baer(ผมไม่แน่ใจว่า..น่าจะเคยยิงipscมาแล้ว?)

(ไม่มีตกหล่นนะครับรายชื่อผู้สนใจที่ไม่เคย ถ้ามีโปรดทักท้วงเลยครับ  ลงชื่อต่อได้เลยครับถ้าสนใจ Grin)

สวัสดีครับคุณPhoenix....ผู้ซึ่งไม่เคยยิงipscมาเลยครั้งเดียว  Grin... แต่ยิงมาจนนับไม่ถ้วนแล้วล่ะครับ  Grin อีกทั้งยังเป็นผู้หลักผู้ใหญ่ที่มีน้ำใจต่อวงการ     เอาเป็นว่าถ้าท่านเปิดอบรมการยิงipscอีกเมื่อใด  ผมและท่านผู้มีรายนามเหล่านี้(รวมทั้งที่จะมาลงชื่ออีก)   จะต้องเข้ารับการอบรมแน่ๆครับ....(พรุ่งนี้ 12/12/48 ผมจะส่งใบสมัครพร้อมหลักฐานเอกสารครบถ้วนมายังท่าน ตามอีเมล์ที่กรุณาแจ้งไป  ขอขอบคุณล่วงหน้ามา ณ โอกาสนี้ครับ Grin)

อ้าง..ลุงครับ...ไหงเป็นงั้นไป...คือว่าผมก็อยากเรียนเพิ่มเติมครับ
ผมพูดจริงครับ..เพราะบางครั้ง..ยิงๆไปถ้าได้ฟังคนอื่นพูดหรือแนะนำ...สิ่งที่เราลืมมันจะหวนกลับมาให้เราได้แก้ไข...การสอนคนอื่นก็เหมือนกันครับ มันเป็นการทบทวนความจำแบบหนึ่งครับ..มันทำให้เราพัฒนาได้เสมอ..ทุกวันนี้ผมยังเอาเทปของ Jerry Barnnhart สมัยที่ทำร่วม 10 ปีมาแล้วมาดู..แล้วก็พบว่าตัวเองหลงเดิมเรื่องเล็กๆน้อยๆอยู่เป็นประจำ...ผมชอบอ่าน ชอบดู เสมอมันทำให้เราจำได้ครับ.
ผมจัดฟรีไปหนึ่งครั้ง ต้องบอกว่าเหนื่อยจริงๆครับ เลยอยากให้คนอื่นๆมาช่วยกันจัดบ้างครับ..ไม่ได้พูดเล่น..เราเรียนได้จากทุกอย่างแม้นพื้นฐานเพราะยิงไปนานๆเราอาจจะลืมไปได้..ผมรับเสมอแล้วเอามาดูว่าเหมาะกับผมหรือไม่ ถ้าเหมาะผมรีบนำมาใช้เลย..ผมยังให้พี่ปานสอนผมเป็นระยะๆเลยครับ..ดินต้องมั่นฟื้น สมองต้องมั่นทบทวนครับ

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2005, 05:56:07 PM »

ขออัพเดทรายชื่อคนอยากแต่ยังไม่เคย  อีกรอบบะครับ(วันนี้ว่างครับ  ไปยิงเพลทแล้วกลับมาล้างปืนต่อด้วยเข้าๆออกเวบ อยู่เรื่อยๆ Grin)

จากที่ได้ติดตามอ่านมาพบว่ามีหัวข้อเกี่ยวกับipscอยู่ไม่น้อย  แสดงว่ามีคนสนใจการยิงipscอยู่จำนวนหนึ่ง  ดังนั้น ตอนนี้มีใครที่ยังไม่เคยยิงในระบบipscและสนใจจะมายิงในระบบนี้กันบ้าง  ....ผมคิดว่าเรามารวมพลกันหน่อยดีไหม?(รวมกันแล้วค่อยร่วมกันคิดหาวิธีการกันต่อไป มายิงเพื่อความสนุกสนานเป็นการก๊ฬาชนิดหนึ่ง)

1. Uncle
2.halls13
3.BADBOY
4.ThaiLoei
5.panjier
6.rerng
7.Watt
9.วิธ
10.George
11.PAE cz
13.karn
16.Quart
18.koi
19.Les Baer(ผมไม่แน่ใจว่า..น่าจะเคยยิงipscมาแล้ว?)
20.parinya

(ไม่มีตกหล่นนะครับรายชื่อผู้สนใจที่ไม่เคย ถ้ามีโปรดทักท้วงเลยครับ  ลงชื่อต่อได้เลยครับถ้าสนใจ )

คุณนกไฟครับ  Grin    ถ้ามีเวลาและจะกรุณาจัดอีกรุ่น  ผมว่าให้ผู้เข้ารับการอบรมได้เข้ามาช่วยแบ่งเบาภาระกันบ้างเชื่อว่าทุกคนคงยินดีนะครับ....คุณวรกฤษ Grinนักยิงรุ่นใหม่ฝีมือดีอีกคนหนึ่งของวงการipsc ถือเป็นตัวชี้วัดที่ดีถึงคุณภาพของหลักสูตรที่ได้จัดอบรมไป(อาจะมีคนอื่นด้วย แต่ผมไม่รู้)

รบกวนถามข้อสงสัยบางประการครับว่า การยิงipsc สวมถุงมือได้หรือเปล่าครับ?

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2005, 05:57:46 PM »

รบกวนถามข้อสงสัยบางประการครับว่า การยิงipsc สวมถุงมือได้หรือเปล่าครับ?

ได้ครับ  Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2005, 06:39:53 PM »

ขอบคุณครับคุณcarrera คือผมไปซ้อมยิงเป้าวงกลมและเพลทมา(ตามที่คุณเคยแนะนำว่าต้องยิงเพลทด้วย) .. นับไปยิงไป  มือลื่นๆผมจึงคิดว่าถุงมือน่าจะช่วยได้บ้าง Grin
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2005, 06:40:27 PM »

แวะเข้ามาออกความคิดเห็นครับหน่อยครับ.....ผู้ที่ได้เรียนแล้วถ้าไม่ลองลงแข่งก็จะไม่ค่อยได้ประโยชน์จากการเรียนเท่าไรครับคือไม่ได้ใช้เดี๋ยวก็ลืมครับและก็ไม่คุ้นเคยด้วย......คือผมอยากให้เรียนแล้วได้ประโยชน์เต็มที่คือการลองลงแข่งหลังจากเรียนแล้ว......จะได้รู้ถึงความรู้สึกอีกแบบที่ตอนเรียนหาไม่ได้ครับและถ้าเกิดสถาณการณ์จริงๆจะได้คุ้นเคยกับความตื่นเต้นครับ........ผมไม่ได้หวังว่าการยิงปืนแบบ IPSC จะเป็นเพียงแค่กีฬาอย่างเดียวครับอยากให้ผู้ที่เข้ามาลองแล้วได้เอาทักษะการยิงปืนแบบ IPSC กลับไปไว้ใช้ในยามจำเป็นด้วยครับ(แบบว่า 2 เด้งครับ Grin)

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2005, 06:47:47 PM »

เห็นด้วยกับคุณวรกฤษครับ  Grin  รู้แล้วต้องลอง  อย่างน้อยสักครั้งก็น่าจะติดแล้วนะ :Smiley :Smiley
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2005, 07:26:35 PM »

คุณนกไฟครับ  Grin    ถ้ามีเวลาและจะกรุณาจัดอีกรุ่น  ผมว่าให้ผู้เข้ารับการอบรมได้เข้ามาช่วยแบ่งเบาภาระกันบ้างเชื่อว่าทุกคนคงยินดีนะครับ....คุณวรกฤษ Grinนักยิงรุ่นใหม่ฝีมือดีอีกคนหนึ่งของวงการipsc ถือเป็นตัวชี้วัดที่ดีถึงคุณภาพของหลักสูตรที่ได้จัดอบรมไป(อาจะมีคนอื่นด้วย แต่ผมไม่รู้)

อ้างถึง

ครั้งที่แล้วที่ผมจัดคือ ค่าอบรมไม่คิดเงินครับ ทานข้าวกลางวันก็ออกเงินซื้อที่สนามกินเอง น้ำดื่มก็จัดซื้อเอง กระสุนซื้อที่สนามเองครับ แต่ที่บอกว่าเหนื่อยมากคือ ผมกับพี่ ณรงค์ศักดิ์ 2 คนรับมือกับนักกีฬาเกือบ 20 คน นักกีฬาได้พักครับ ผมกับพี่เขาไม่มีโอกาสพักเลยครับ ตอนนั้นเท่าที่จำได้และลงแข่งอยู่ก็มีพี่แก้ว ท่านผู้การส่วนคนอื่นก็ไม่แน่ใจครับ มันเบลอครับ แต่ส่วนใหญ่ไม่ได้มาแข่งครับ ผมไม่แน่ใจว่ายังจำได้อยู่หรือเปล่า

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #38 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2005, 07:30:29 PM »

ผมลืมเสริมคุณคาไปอีกเรื่องคือ ด้ามปืนของนักกีฬา IPSC ส่วนใหญ่จะเละๆกันทั้งนั้นครับ คือของเดิมมันสวยแต่มันลื่นบ้าง ไม่เข้ามือบ้างก็จัดการกันซะบางคนด้ามปืนดูไม่จืดเลย แต่ของนักกีฬาปืนสั้นชาวบ้านนั้น ส่วนใหญ่จะทะนุถนอมปืนและด้ามกันมากครับ อย่างคุณวรกฤษเป็นต้น เดี๋ยวนี้สวยไว้ทีหลัง เอามันเหมาะมือเสียก่อน ด้ามปืนก็ถูกเปลี่ยนไปเรียบร้อยแล้วครับ... Grin Grin Grin

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2005, 07:37:37 PM »

เรียนถาม นะครับ  ถ้าจะเล่น IPSC  ให้ถูกต้อง  ตามกฏ กติกา มารยาทตามสากลแล้ว  คนที่เล่นอันดับแรก จะต้องมีใจรักจริง ๆ ต่อมาก็เป็นพวกอุปกรณ์ นอกจากต้องมีปืนแล้วอย่างอื่น ที่จำเป็นต้องมีอะไรอีก บ้างครับ เช่น หมวก แว่นตา ถุงมือ ฯลฯ ช่วยแนะนำให้ด้วยครับ เชื่อว่าหลายคนที่ไม่เคยเข้าไปสู่ระบบสากล แบบผมนี้ย่อมไม่เข้าใจบางอย่างแน่นอนครับ อ้อ.เรื่อง  เงิน  ต้องมีประมาณซักเท่าไหร่  เพราะต้องซื้อกระสุนทีละหลาย ๆ กล่อง  อยากทราบสิ่งที่นักกีฬา IPSC ต้องมีเบื้องต้นครับ  Smiley
DoubleAlpha
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #40 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2005, 07:40:51 PM »

ผมยิงบ่อยแล้ว อิอิอิอิอิ (คนในรูป)

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2005, 07:57:58 PM »

สวัสดี..ขอบคุณทุกท่านและขออัพเดทอีกรอบนะครับ    ( ก่อนนอน Grin Grin Grin)

1. Uncle
2.halls13
3.BADBOY
4.ThaiLoei
5.panjier
6.rerng
7.Watt
9.วิธ
10.George
11.PAE cz
13.karn
16.Quart
18.koi
20.parinya

(ไม่มีตกหล่นนะครับรายชื่อผู้สนใจที่ไม่เคย ถ้ามีโปรดทักท้วงเลยครับ  ลงชื่อต่อได้เลยครับถ้าสนใจ )

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #42 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2005, 08:02:38 PM »

เรียนถาม นะครับ  ถ้าจะเล่น IPSC  ให้ถูกต้อง  ตามกฏ กติกา มารยาทตามสากลแล้ว  คนที่เล่นอันดับแรก จะต้องมีใจรักจริง ๆ ต่อมาก็เป็นพวกอุปกรณ์ นอกจากต้องมีปืนแล้วอย่างอื่น ที่จำเป็นต้องมีอะไรอีก บ้างครับ เช่น หมวก แว่นตา ถุงมือ ฯลฯ ช่วยแนะนำให้ด้วยครับ เชื่อว่าหลายคนที่ไม่เคยเข้าไปสู่ระบบสากล แบบผมนี้ย่อมไม่เข้าใจบางอย่างแน่นอนครับ อ้อ.เรื่อง  เงิน  ต้องมีประมาณซักเท่าไหร่  เพราะต้องซื้อกระสุนทีละหลาย ๆ กล่อง  อยากทราบสิ่งที่นักกีฬา IPSC ต้องมีเบื้องต้นครับ Smiley

ผมตอบคร่าวๆให้ก่อนครับ
1.ใจต้องรักและใจต้องกล้าครับ อย่างบนเวปครับหลายคนบอกเคยซ้อม เคยคิดแต่กลัวปล่อยไก่ กลัวยิงผิด กลัวเขินที่ทำอะไรที่ไม่คิดและอื่นๆเป็นต้น ดังนั้นคนยิง IPSC ไม่ใช่แค่ใจรักแต่ต้องมีใจกล้าที่จะทำด้วยครับ เรียนทั้งปีไม่สอบก็ไม่รู้ผลครับ
2. ต้องเข้าใจกฎของ IPSC เพราะทุกกฎของ IPSC หัวใจหลักคือความปลอดภัยทั้งของตนเองและผู้อื่น..ต้องเข้าใจให้ดี มือใหม่ไม่ต้องรีบครับ
3.มีใจรู้กฎแล้วต้องมีอุปกรณ์ ผมพูดเสมอว่า นักกีฬาใหม่อย่าเพิ่งลงทุนมาก สิ่งที่ต้องมีคือ ปืน กระสุน แว่นตาที่ป้องกันเสียง... IPSC บังคับว่าต้องสวมแว่นตาและที่ป้องกันเสียงถึงยิงได้ครับ.
อุปกรณ์สำหรับมือใหม่
แว่นตาที่ป้องกันสะเก็ด...แว่นตาที่ใช้ในโรงงานก็ได้ครับ..ไม่แพง
ที่อุดหู..มีขายตามสนามราคาไม่เกิน 100 บาทก็ใช้ได้
รองเท้า......ที่ไม่ลื่นครับ เพราะเราต้องวิ่งในพื้นที่ต่างๆ ใหม่ผ้าใบที่มีอยู่ก็ใช้ได้ ติดเชื้อแล้วค่อยซื้ออย่างดี
เข็มขัด...ใช้เข็มขัดที่ใหญ่เท่ากับหูกางเกงครับ จะได้ไม่เลื่อนขึ้นลงมากที่บ้านทุกคนน่าจะมีครับ
ซองปืน......อะไรก็ได้ที่พกนอกและปิดโกร่งไก อันละไม่กี่ร้อยบาท หลังวังขายกันมากครับ ซื้อปืนมีแถมซองพกใน ลองขอเปลี่ยนเป็นซองพกนอก.
ซองแม็ก..ซองผ้า..ซองหนัง..ได้ทั้งนั้นครับแถวคู่มีซัก 3 อันแถวเดี่ยวมีขายแบบชุดละ 3 มี 2 ชุดก็พอแล้ว
กระเป๋าใส่อุปกรณ์....กระเป๋าอะไรก็ได้ กระเป๋าแบบมีล้อในตัวที่เขาใช้เดินทางกันก็ได้ ไม่หนักแรงดี ไว้ใส่กระสุน ใส่ปืน ใส่อุปกรณ์จุกจิก
ปืนและแม็ก แถวคู่ 3 ตัว แถวเดี่ยวซัก 5-6 ตัว
ที่เหลือคือเงินและใจครับ
คำถามที่ว่าใช้เงินเท่าไหร่ ต้องตอบว่าก่อนอื่นคุณต้องขยันซ้อมแห้งที่บ้านมากๆครับแล้วจะประหยัดเงินได้มากแต่การซ้อมแห้งมันน่าเบื่อต้องทนครับ การไปที่สนามเพื่อยิงปืนหลักๆคือรับรู้ความรู้สึกของการยิง การมองศูนย์ เป็นหลัก ที่เหลือคุณสามารถซ้อมได้ที่บ้านเช่น เปลี่ยนแม็ก การชักจากซอง การเคลื่อนไหวและอื่นๆ ฝรั่งบอกไว้ว่าการซ้อมแห้งสำคัญมากๆ ยิงจริงแต่ไม่ซ้อมแห้งก็เสียเวลาและเงินเปล่าๆ ซ้อมแห้งมากๆ ยิงให้รู้ Feel ปืนเป็นทรัพย์ใน IPSC คือรู้สึกถึงความรู้สึกว่ายิงเป็นอย่างไรถ้าดีความรู้สึกจะเป็นอย่างไรเป็นต้น นี่แค่พื้นฐานครับ ถ้าจะดีไปหาคนเก่งๆในวงการสอนจะดีมาก เช่น พี่ณรงค์ศักดิ์หรือพี่ปาน เป็นต้นครับ
เห็นคุณคาเคยเขียนไว้ว่าแกซ้อมยิงจริงอาทิตย์ละ 2 วันๆละ 1-200 นัด เดี๋ยวนี้ไปไกลจนกู่ไม่กลับแล้วครับ เดี๋ยวรอแกมาตอบก็แล้วกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2005, 08:15:49 PM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #43 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2005, 08:11:03 PM »

เรียนถาม นะครับ  ถ้าจะเล่น IPSC  ให้ถูกต้อง  ตามกฏ กติกา มารยาทตามสากลแล้ว  คนที่เล่นอันดับแรก จะต้องมีใจรักจริง ๆ ต่อมาก็เป็นพวกอุปกรณ์ นอกจากต้องมีปืนแล้วอย่างอื่น ที่จำเป็นต้องมีอะไรอีก บ้างครับ เช่น หมวก แว่นตา ถุงมือ ฯลฯ ช่วยแนะนำให้ด้วยครับ เชื่อว่าหลายคนที่ไม่เคยเข้าไปสู่ระบบสากล แบบผมนี้ย่อมไม่เข้าใจบางอย่างแน่นอนครับ อ้อ.เรื่อง  เงิน  ต้องมีประมาณซักเท่าไหร่  เพราะต้องซื้อกระสุนทีละหลาย ๆ กล่อง  อยากทราบสิ่งที่นักกีฬา IPSC ต้องมีเบื้องต้นครับ Smiley

ใช้เงินไม่เยอะครับค่าสมัคร+ค่ากระสุน ไม่เกิน 4000-5000 บาทครับ สำหรับแมทช์เล็กๆ แต่ถ้าเป็น LEVEL III ก็หนักขึ้นมาอีกหน่อย

เงินพร้อมใจพร้อมลงเลยครับไม่ต้องกลัวปล่อยไก่มือใหม่ยิงช้าๆครับไม่ต้องรีบรับรองไม่มีไก่วิ่งในสนามครับ Grin

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2005, 08:22:16 PM »

ผมตอบคร่าวๆให้ก่อนครับ
1.ใจต้องรักและใจต้องกล้าครับ อย่างบนเวปครับหลายคนบอกเคยซ้อม เคยคิดแต่กลัวปล่อยไก่ กลัวยิงผิด กลัวเขินที่ทำอะไรที่ไม่คิดและอื่นๆเป็นต้น ดังนั้นคนยิง IPSC ไม่ใช่แค่ใจรักแต่ต้องมีใจกล้าที่จะทำด้วยครับ เรียนทั้งปีไม่สอบก็ไม่รู้ผลครับ
2. ต้องเข้าใจกฎของ IPSC เพราะทุกกฎของ IPSC หัวใจหลักคือความปลอดภัยทั้งของตนเองและผู้อื่น..ต้องเข้าใจให้ดี มือใหม่ไม่ต้องรีบครับ
3.มีใจรู้กฎแล้วต้องมีอุปกรณ์ ผมพูดเสมอว่า นักกีฬาใหม่อย่าเพิ่งลงทุนมาก สิ่งที่ต้องมีคือ ปืน กระสุน แว่นตาที่ป้องกันเสียง... IPSC บังคับว่าต้องสวมแว่นตาและที่ป้องกันเสียงถึงยิงได้ครับ.
อุปกรณ์สำหรับมือใหม่
แว่นตาที่ป้องกันสะเก็ด...แว่นตาที่ใช้ในโรงงานก็ได้ครับ..ไม่แพง
ที่อุดหู..มีขายตามสนามราคาไม่เกิน 100 บาทก็ใช้ได้
รองเท้า......ที่ไม่ลื่นครับ เพราะเราต้องวิ่งในพื้นที่ต่างๆ ใหม่ผ้าใบที่มีอยู่ก็ใช้ได้ ติดเชื้อแล้วค่อยซื้ออย่างดี
เข็มขัด...ใช้เข็มขัดที่ใหญ่เท่ากับหูกางเกงครับ จะได้ไม่เลื่อนขึ้นลงมากที่บ้านทุกคนน่าจะมีครับ
ซองปืน......อะไรก็ได้ที่พกนอกและปิดโกร่งไก อันละไม่กี่ร้อยบาท หลังวังขายกันมากครับ ซื้อปืนมีแถมซองพกใน ลองขอเปลี่ยนเป็นซองพกนอก.
ซองแม็ก..ซองผ้า..ซองหนัง..ได้ทั้งนั้นครับแถวคู่มีซัก 3 อันแถวเดี่ยวมีขายแบบชุดละ 3 มี 2 ชุดก็พอแล้ว
กระเป๋าใส่อุปกรณ์....กระเป๋าอะไรก็ได้ กระเป๋าแบบมีล้อในตัวที่เขาใช้เดินทางกันก็ได้ ไม่หนักแรงดี ไว้ใส่กระสุน ใส่ปืน ใส่อุปกรณ์จุกจิก
ปืนและแม็ก แถวคู่ 3 ตัว แถวเดี่ยวซัก 5-6 ตัว
ที่เหลือคือเงินและใจครับ
คำถามที่ว่าใช้เงินเท่าไหร่ ต้องตอบว่าก่อนอื่นคุณต้องขยันซ้อมแห้งที่บ้านมากๆครับแล้วจะประหยัดเงินได้มากแต่การซ้อมแห้งมันน่าเบื่อต้องทนครับ การไปที่สนามเพื่อยิงปืนหลักๆคือรับรู้ความรู้สึกของการยิง การมองศูนย์ เป็นหลัก ที่เหลือคุณสามารถซ้อมได้ที่บ้านเช่น เปลี่ยนแม็ก การชักจากซอง การเคลื่อนไหวและอื่นๆ ฝรั่งบอกไว้ว่าการซ้อมแห้งสำคัญมากๆ ยิงจริงแต่ไม่ซ้อมแห้งก็เสียเวลาและเงินเปล่าๆ ซ้อมแห้งมากๆ ยิงให้รู้ Feel ปืนเป็นทรัพย์ใน IPSC คือรู้สึกถึงความรู้สึกว่ายิงเป็นอย่างไรถ้าดีความรู้สึกจะเป็นอย่างไรเป็นต้น นี่แค่พื้นฐานครับ ถ้าจะดีไปหาคนเก่งๆในวงการสอนจะดีมาก เช่น พี่ณรงค์ศักดิ์หรือพี่ปาน เป็นต้นครับ
เห็นคุณคาเคยเขียนไว้ว่าแกซ้อมยิงจริงอาทิตย์ละ 2 วันๆละ 1-200 นัด เดี๋ยวนี้ไปไกลจนกู่ไม่กลับแล้วครับ เดี๋ยวรอแกมาตอบก็แล้วกัน

ขอบคุณมากครับ  วันหน้าจะไปลองดู Smiley

ใช้เงินไม่เยอะครับค่าสมัคร+ค่ากระสุน ไม่เกิน 4000-5000 บาทครับ สำหรับแมทช์เล็กๆ แต่ถ้าเป็น LEVEL III ก็หนักขึ้นมาอีกหน่อย

เงินพร้อมใจพร้อมลงเลยครับไม่ต้องกลัวปล่อยไก่มือใหม่ยิงช้าๆครับไม่ต้องรีบรับรองไม่มีไก่วิ่งในสนามครับ Grin

เรื่องใจเกินร้อยอยู่แล้วครับ  แต่เงินนี่สิ  เมียรู้เป็นไม่ได้ เดี๋ยวโดนเอ็ด ต้องคอยเม้มไว้ครับ  ขอทีไร กว่าจะให้ได้ แม่ต้องสอบ ทำอย่างกะเราเป็นผู้ต้องหางั้นแหละ  หัวเราะร่าน้ำตาริน Grin
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 942
  พิมพ์