เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 09:18:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 80 81 82 [83] 84 85 86 ... 942
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IPSC ;TODAY....  (อ่าน 1352430 ครั้ง)
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #1230 เมื่อ: มกราคม 08, 2006, 05:09:00 AM »

ส่วนใหญ่ที่รู้จักมือใหญ่เนื้อเยอะจะเป็นเหมือนกันเคยพบมา  เปลี่ยนวิธีกริปคงไม่ได้พี่ๆเค้าเลยเปลี่ยนเป็นg17แทน  วิธีแก้เอาพลาสเตอร์เทปปิดที่มือกันไว้  แต่สำหรับผมไม่เฉือนนะ(g19)สงสัยว่าเนื้อบริเวณนั้นไม่เยอะครับ...  Grin

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1231 เมื่อ: มกราคม 08, 2006, 05:39:53 AM »

ส่วนใหญ่ที่รู้จักมือใหญ่เนื้อเยอะจะเป็นเหมือนกันเคยพบมา  เปลี่ยนวิธีกริปคงไม่ได้พี่ๆเค้าเลยเปลี่ยนเป็นg17แทน  วิธีแก้เอาพลาสเตอร์เทปปิดที่มือกันไว้  แต่สำหรับผมไม่เฉือนนะ(g19)สงสัยว่าเนื้อบริเวณนั้นไม่เยอะครับ...  Grin

คุณหนุ่มตื่นเช้าเหมือนกัน Grin   ถ้าไม่มีวิธีอื่น  ถ้าในอนาคตมีโอกาสขยับคลาสได้บ้าง(แต่คงยากเพราะวัยไม่อำนวย)ผมคงจะต้องถอยg 17 หรือ 24 หรือ 34 สักอันแล้วเนาะ(ตัวปัจจุบันยกให้เหยื่อที่บ้านรายต่อไป)   เพราะใจมันชอบที่ไม่ต้องไปกังวลเรื่องปุ่มต่างๆของปืน  ทั้งเมคเรดดี้ ทั้งเคลียร์ ทั้งแฮมเมอร์ดาวน์...สุดสบาย ขอบคุณนะครับที่มีน้ำใจต่อมือโนเนมอย่างผม Grin Grin Grin
tim1911
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #1232 เมื่อ: มกราคม 08, 2006, 07:07:32 AM »

.........................(ตัวปัจจุบันยกให้เหยื่อที่บ้านรายต่อไป).................

Grin ขอเดาว่าผู้ใช้รายต่อไป  คือคนที่มาถ่ายรูปให้พี่เสือที่สนามประจำ ๆ ใช่ป่าวครับ Grin

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1233 เมื่อ: มกราคม 08, 2006, 07:48:27 AM »

ของผมมือใหญ่ เพราะอ้วน ก็ไม่เคยโดนบาดเลยอะครับคุณลุง ไม่ทราบว่านิ้วโป้งมือขวาคุณลุงทาบไปบนมือซ้ายตามแนวระนาบเลยหรือเปล่าครับ ถ้าทาบไปตามปกติแบบสบายๆไม่น่าจะโดน Slide เฉือนนะครับ Tongue Tongue Tongue
.........................(ตัวปัจจุบันยกให้เหยื่อที่บ้านรายต่อไป).................

Grin ขอเดาว่าผู้ใช้รายต่อไป คือคนที่มาถ่ายรูปให้พี่เสือที่สนามประจำ ๆ ใช่ป่าวครับ Grin

น้องเก่งครับ ทาบแป๊ะตามหลักการเลยครับ  แต่ผมจะดันซ้ายขึ้นสูงเกินไป  ลองจับซ้ายต่ำลงนิด รู้สึกว่าโอเคแล้วครับ คงต้องระวังตอนชักและพยายามปรับกริ๊ปในช่วงไสปืนออกหาเป้าอีกที  แต่เผื่อเหนียวไว้ก๋คงปิดพลาสเตอร์กันๆไว้ก่อนครับ Grin Grin Grin

คุณทิม1911....น่าจะใช่นะคร้าบบบ Grin Grin Grin  (แต่ป้าก็รู้สึกจะชอบเสียงปืน)  แต่ผมบอกไม่มีผู้หญิงวัยนี้เขายิงกันหรอก  เลยได้แต่ไปยิงเป้าวงกลมและเพลทกับผมเป้นประจำ  ...เดี๋ยวก็จะไปซ้อมทบทวนอีกแล้วครับ(ว่างก็แต่วันหยุด  คงเก่งยากแหละนะ)
tim1911
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #1234 เมื่อ: มกราคม 08, 2006, 09:08:44 AM »

พี่เสือซ้อมหนักน่าดู...
ลองซ้อมแบบ Standby......Pep...ตุ๊บ...ดูบ้างสิครับ  ว่าชักเร็ว-หลวมได้ขนาดใหนแล้วมันจะ..ตุ๊บ.. Grin

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #1235 เมื่อ: มกราคม 08, 2006, 10:34:12 AM »

ซ้อมดราย  ถ้ามีโปรไทม์เมอร์ตั้งไว้ที่ Par Time จะช่วยการพัฒนาได้มาก
โดยเฉพาะเริ่มปืนชักออกจากซองแล้วเหนี่ยวนัดแรก

Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
Moderator
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #1236 เมื่อ: มกราคม 08, 2006, 12:48:38 PM »

ซ้อมดราย ถ้ามีโปรไทม์เมอร์ตั้งไว้ที่ Par Time จะช่วยการพัฒนาได้มาก
โดยเฉพาะเริ่มปืนชักออกจากซองแล้วเหนี่ยวนัดแรก

ครับผม......กำลังซ้อมอยู่ตั้งไว้ 1.2 วิ (เอาแค่นี้ก่อนเดี๋ยวค่อยๆลดครับ)

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #1237 เมื่อ: มกราคม 08, 2006, 01:12:00 PM »

ซ้อมดราย ถ้ามีโปรไทม์เมอร์ตั้งไว้ที่ Par Time จะช่วยการพัฒนาได้มาก

ครับผม......กำลังซ้อมอยู่ตั้งไว้ 1.2 วิ (เอาแค่นี้ก่อนเดี๋ยวค่อยๆลดครับ)

เยี่ยมเลยครับ  Grin Grin Grin เร็วกว่าผมมาก Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #1238 เมื่อ: มกราคม 08, 2006, 01:18:53 PM »

ชักจากซอง .5 ครับแต่ปืนไม่ได้ตามมือมาด้วยแบบว่าหล่น ตุ๊บ!!!  Grin Grin Grin (ล้อเล่นครับ)

ผมตั้งไว้ .80 ครับยิงนัดแรก...ยิงจริงๆก็ได้ประมาณนี้ครับ .83 ขึ้นไป

มีโปรทามเมอร์ทำให้ได้ความเร็วและรู้ความผิดพลาดขึ้นอีกเยอะครับ

เสียดายโปรของคุณ เก่ง จริงๆ น้ำลายหก Grin

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1239 เมื่อ: มกราคม 08, 2006, 03:01:44 PM »

พี่เสือซ้อมหนักน่าดู...
ลองซ้อมแบบ Standby......Pep...ตุ๊บ...ดูบ้างสิครับ ว่าชักเร็ว-หลวมได้ขนาดใหนแล้วมันจะ..ตุ๊บ.. Grin

ไม่หนักหรอกน้องทิม...สัปดาห์ละวันเดียวเองยิงก็น้อยไม่ถึง หกกล่อง เลยน้องเอ่ย  ซ้อมแห้งเสียมากกว่าครับผม  ครูสอนว่าต้องวางเป้าหมายในการยิงจึงจะพัฒนา แต่ก็ยังไม่รู้ว่าจะตั้งเป้าหมายให้ตัวเองยังไงดี คิดได้แต่เพียงว่า...ยิงipscสนุกดีจัง...

การซ้อมชักไวนั้น ก็คงเอาแค่ชักออกมาแล้วมือไม่สั่นปืนไม่หล่นก็แฮปปี้แล้วครับ Grin Grin Grin
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #1240 เมื่อ: มกราคม 08, 2006, 05:06:35 PM »

ใช่ครับพี่เสือ...ซ้อมทุกครั้งควรมีเป้าหมายครับ....เช่น..ซ้อมวันนี้ต้องการได้ผลอะไรจากที่ซ้อม เดิมเราใช้เวลาเท่าไหร่ที่จะทำสิ่งนี้ แล้วถ้าทำตามที่คิดแล้วมันลดได้จริงหรือเปล่า...ถ้าไม่ได้มันผิดเพราะเราซ้อมผิดหรือยังซ้อมไม่พอ เป็นต้น..มันใช้เวลามากหน่อยที่จะพัฒนา
ผมให้แนวทางให้เท่านั้น พี่เป็นคนเลือกนำไปใช้ไม่ดีพี่ก็ไม่ต้องนำมันมาใช้ครับ...ผมให้คนเสนอความคิดเห็นเสมอครับ ถ้าดีกว่าก็พร้อมจะเปลี่ยนครับ ไม่เคยคิดว่าตัวเองจะมือเก่าแค่ไหน พี่ก็เช่นกันครับ ถ้าอันไหนดีกว่าพี่ก็เลือกไปใช้ครับ.
วันเสาร์ผมไปลองยิงปืนกล็อกของคุณหนุ่มและพี่นาจา โห...ชักจากซอง เป้าแค่ 6 ม.ใช้เวลา 1.65 วินาที ยิงไปกระสุนออกซ้ายตลอด ลองวางเป้า 3 ตัว 6,10และ14ม.ดู ยิงยังไงก็ออกซ้ายตลอด ถามอาจารย์หนุ่ม อาจารย์แนะนำนิดหน่อยแล้วให้ลองใหม่ ผมยิง 3 เป้า 6 นัด6A ในเวลารวม 3.20 แต่ชักซองไปแล้ว 1.63 วินาที(ผมไม่ปรับซองคนอื่น อีกทั้งปืนก็ไม่เคยหยิบเลย) ผมถึงบอกว่ามันมีหลักทั้งนั้นครับ แก้นิดเดียวมันก็พอไปได้ ผมยิงทั้งหมดไป 50 นัดได้ครับ เสร็จแล้วอาจารย์ผมเลยเหนื่อยเลย.... Grin Grin Grin นี่ผมแค่บอกว่าถ้าผมยึดติดและเชื่อว่าข้าแน่ไม่รับฟังนายหนุ่ม มันก็วนเวียนอยู่นั่นแหละ....ครับ.... Grin Grin Grin Grin

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1241 เมื่อ: มกราคม 08, 2006, 05:51:54 PM »

ใช่ครับพี่เสือ...ซ้อมทุกครั้งควรมีเป้าหมายครับ....เช่น..ซ้อมวันนี้ต้องการได้ผลอะไรจากที่ซ้อม เดิมเราใช้เวลาเท่าไหร่ที่จะทำสิ่งนี้ แล้วถ้าทำตามที่คิดแล้วมันลดได้จริงหรือเปล่า...ถ้าไม่ได้มันผิดเพราะเราซ้อมผิดหรือยังซ้อมไม่พอ เป็นต้น..มันใช้เวลามากหน่อยที่จะพัฒนา
ผมให้แนวทางให้เท่านั้น พี่เป็นคนเลือกนำไปใช้ไม่ดีพี่ก็ไม่ต้องนำมันมาใช้ครับ...ผมให้คนเสนอความคิดเห็นเสมอครับ ถ้าดีกว่าก็พร้อมจะเปลี่ยนครับ ไม่เคยคิดว่าตัวเองจะมือเก่าแค่ไหน พี่ก็เช่นกันครับ ถ้าอันไหนดีกว่าพี่ก็เลือกไปใช้ครับ.
วันเสาร์ผมไปลองยิงปืนกล็อกของคุณหนุ่มและพี่นาจา โห...ชักจากซอง เป้าแค่ 6 ม.ใช้เวลา 1.65 วินาที ยิงไปกระสุนออกซ้ายตลอด ลองวางเป้า 3 ตัว 6,10และ14ม.ดู ยิงยังไงก็ออกซ้ายตลอด ถามอาจารย์หนุ่ม อาจารย์แนะนำนิดหน่อยแล้วให้ลองใหม่ ผมยิง 3 เป้า 6 นัด6A ในเวลารวม 3.20 แต่ชักซองไปแล้ว 1.63 วินาที(ผมไม่ปรับซองคนอื่น อีกทั้งปืนก็ไม่เคยหยิบเลย) ผมถึงบอกว่ามันมีหลักทั้งนั้นครับ แก้นิดเดียวมันก็พอไปได้ ผมยิงทั้งหมดไป 50 นัดได้ครับ เสร็จแล้วอาจารย์ผมเลยเหนื่อยเลย.... Grin Grin Grin นี่ผมแค่บอกว่าถ้าผมยึดติดและเชื่อว่าข้าแน่ไม่รับฟังนายหนุ่ม มันก็วนเวียนอยู่นั่นแหละ....ครับ.... Grin Grin Grin Grin

สุดยอดเคล็ดวิชาเลยครับพระฤาษี(ขอเรียกตามฉันทามติของบรรดาเพื่อนร่วมสำนัก Grin Grin Grin)   ดังภาษิตจีนที่ว่า คนไม่ก้มย่อมขึ้นที่สูงไม่ได้(ไม่เชื่อลองเดินขึ้นบันไดดูก็ได้)   คนที่มีอัตตาหรืออีโก้สูงขีดความสามารถมักจะถูกจำกัดเพราะอีโก้รึงรัดเอาไว้    ท่านม.ร.ว.คึกฤทธิ์เคยเขียนไว้ว่า   คนที่มีอัตตาสูงเปรียบเหมือนควายที่วิ่งฝ่าเข้าไปในก่อไผ่ ส่วนมากมักจะผ่านไปไม่ได้ หรือแม้ถ้าฝ่าไปได้ก็เลือดโชก  แต่คนที่มีอัตตาน้อยเปรียบเหมือนมดย่อมจะฝ่าเข้าไปในก่อใผ่และผ่านไปได้อย่างง่ายดาย...ตามที่ท่านเล่ามาผมถือว่าเป็นตัวอย่างที่ดีมากกกกกกกกกครับ Grin

ผมไปซ้อมตามที่พระฤาษีแนะนำไป  ทุกอย่างที่ผมทดลองดีหมดเลยครับ  ยกตัวอย่างเรื่องการชักปืนจากซอง  ผมดูจากกล้องที่แอบถ่ายไว้ถ้าเทียบด้วยสายตาจากคลิปของเดฟ  ผมว่าผมชักเร็วไม่น้อยกว่าเขานะ(แต่ในสถานการณ์ที่กดดันอาจจะเป็นอีกแบบ) ใช้หลักที่พระฤาษีบอกว่าใช้เวลาช่วง...ให้น้อยที่สุดน่ะครับ    ทุกอย่างผมถือเป็นเบสิคที่ดีสำหรับมือใหม่ซิงๆอย่างผม   ผมเชื่อว่ามืออย่างผมขั้นแรกต้องเบสิคแน่นตามคำแนะนำเสียก่อน  ไม่ควรกังวลสงสัยในข้อคำสอนใดๆ   ผมเชื่อและทำตามอย่างเดียวครับ    เมื่อชำนาญจนถึงขั้นไม่ต้องคิดเรื่องเบสิคแล้วค่อยว่ากันถึงครีเอทิฟกันต่อไป  ผมเชื่อว่าคนที่ยังไม่มีคอนเซ็ปเรื่องบวกลบ  ป่วยการที่จะไปเรียนคูณหาร  ..ผมเองยังบวกลบเรื่องการยิงปืนไม่ค่อยถูกเลยครับ Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2006, 05:58:04 PM โดย Uncle » บันทึกการเข้า
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #1242 เมื่อ: มกราคม 08, 2006, 07:55:19 PM »

พี่เสือครับ ถ้ารู้สึกเบื่อจากการชักซอง ลองเปลี่ยนเป็นเปลี่ยนแม็กบ้างหรือหยิบปืนจากโต๊ะแล้วเล็งศูนย์ไปยังเป้าหมายบ้าง ลองใส่แม็กแล้วขึ้นลำบ้าง ลองชักปืนจากเป้าใหญ่เปลี่ยนเป็นเป้าเล็กบ้าง ถ้าพื้นที่พอก็ลองไกลหน่อยบ้าง ลองวาดเป้าบ้าง เพราะทุกอย่างมีใช้ใน IPSC หมดครับ อย่ายืนชักซองอย่างเดียว เดี๋ยวผมส่งหนังสือให้ก่อนดีกว่าจะได้เกิดความคิด พี่จะได้มีแนวทางซ้อมแต่เนิ่นๆครับ พรุ่งนี้ส่งให้เลยดีกว่าครับ....ใจร้อนกว่าคนซ้อมนะ.... Grin Grin Grin
ข้อต่อไปครับ...คนที่ยิงเก่งในวันนี้ จะลืมไปว่าก่อนจะมีวันนี้เขาเป็นอย่างไรเมื่อวันเริ่มครับ ทำให้มองข้ามหลายๆอย่าง บางทีผมก็มองข้ามเบสิกเหมือนกัน ถ้าผยองมองแต่ฟ้าไม่มองดินมันก็พลาดอย่างที่พี่เสือเขียน(ลืมตัว) มันมีปัจจัยที่คนไม่เท่ากันเช่น เงิน วัย เวลาและอื่นๆ ผมถึงไม่เคยเอาตัวเองตั้งเป็นหลักครับ พี่เสือเริ่มตอนอายุมาก เสียเปรียบส่วนนี้แต่ได้เปรียบเรื่อง เวลาและเงินทอง น้องเก่งได้เปรียบเรื่องร่างกายแต่เสียเปรียบเรื่องเวลาและเงินทอง เป็นต้น
สรุปครับทำดีที่สุดที่เราทำได้ อย่าหลงตามคนอื่น มีความคิดที่ถูกต้องของเราเองครับ อย่าหมิ่นความไม่พร้อมของผู้อื่นและดูถูกความไม่พร้อมของตัวเอง เพราะเราเลือกเกิดไม่ได้.....สาธุ... Grin Grin Grin Grin

วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #1243 เมื่อ: มกราคม 08, 2006, 08:04:02 PM »

สาธุ......พระอาจาร์ยให้พรให้ความคิด....โครงการจะซื้อปืนล้มเลิกดีกว่าไม่ค่อยจะมีปัจจัยด้วยแต่อยากมีเพราะเห็นคนอื่นมี

คิดได้เพราะพระอาจาร์ยผมกลับมายิงเท่าที่มีอยู่และทำให้ดีที่สุดดีกว่า......ขอบคุณครับ

ไปซ้อมต่อดีกว่า..... Grin Grin Grin Grin

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
tim1911
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #1244 เมื่อ: มกราคม 08, 2006, 08:07:48 PM »

อิอิ...กล๊อก 17 คุณวรกฤษ กลายเป็นแม่สายบัวไปแล้ว.. Grin Grin

หน้า: 1 ... 80 81 82 [83] 84 85 86 ... 942
  พิมพ์