เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 10:42:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 175 176 177 [178] 179 180 181 ... 942
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IPSC ;TODAY....  (อ่าน 1358209 ครั้ง)
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2655 เมื่อ: มีนาคม 19, 2006, 07:51:53 PM »

ใครแปลเก่งๆช่วยด้วย  ผมแปลไม่เก่งครับ....

Follow Through: Pistol
Follow through is the completion of all your efforts in delivering the shot, as you maintain stance, grip, and alignment well after the shot has left the barrel. When the shot breaks, you must hold your position briefly. Allow the pistol to settle after recoil, before you lower the handgun. Similarly, you must maintain your concentration as part of your follow through.

The rationale behind follow through is multifold. First, you want to reinforce holding your position through the entire shot. People who have either poor follow through or no follow through, may anticipate the shot breaking and actually lower the pistol prior to the shot leaving the barrel. (Ever drop a shot at the bottom of your target, or well below your group? This could be a problem with follow through.) Second, for shot analysis, you need to be able to look at your sights and call your shots (prior to looking through your spotting scope, review your shot process and sight picture, in order to state where your shot landed.) If you’ve lowered your gun, you can’t review your sight alignment and sight picture. Third, from the review, determine what you did right, and consider areas for improvement.

So, here’s what follow through consists of:

The shot breaks.
Maintain your hold, sight alignment and sight picture for a count of 1 or 2 seconds.
Allow the pistol to recover from the recoil, and settle back into your natural point of aim.
Review the following items:
What did the sight alignment look like?
What did the sight picture look like?
Did your natural point of aim return to your aiming point on the target?
How did the grip feel?
How did your trigger action feel?
From the above review, call where the shot landed on the target (i.e. 7 ring/high right, or 10 ring at 9 o’clock.)
Lower the pistol.
Confirm your shot call with a spotting scope. If there is a difference between what you called and where it actually landed, try to figure out why this took place. (Calling shots is a learned skill. It takes time and repetition. Don’t give up if you’re having difficulty.)
Analyze what went right and congratulate yourself. If the shot could be improved, decide what element needs to be worked on, and develop a positive action plan to work from.
Follow through is often overlooked, especially when one becomes overly concerned with scores. Instead of allowing the shot to leave the barrel, they're rushing to the scope to see how they did. As a result, they undo all of their hard work. Take the shot and follow through. Your groups will get smaller and you'll learn alot about your shooting.

(Patrick Haynes)
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #2656 เมื่อ: มีนาคม 19, 2006, 08:57:09 PM »

พี่เสือครับ ผมไม่ทราบศัพท์คำว่า Follow Through ในภาษาไทยควรแปลว่าอะไรครับ
ใครทราบช่วยบอกด้วยก็ดีครับ

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2657 เมื่อ: มีนาคม 19, 2006, 09:48:10 PM »

พี่เสือครับ ผมไม่ทราบศัพท์คำว่า Follow Through ในภาษาไทยควรแปลว่าอะไรครับ

ผมก็ไม่แน่ใจ แต่ถ้าตามความเข้าใจ  ผมเทียบจากกอล์ฟตอนดาวน์สวิงนะครับ  เมื่อเหวี่ยงไม้กอล์ฟลงมาหน้าไม้กระทบบอลล์แล้วอย่าหยุดชะงัก  ให้ปล่อยให้แรงเหวี่ยงพาไม้กอล์ฟไปจนจบวงสวิง...ช่วงที่ปล่อยให้แรงเหวี่ยงพาไม้กอล์ฟไปจนจบวงนี่แหละเรียกว่าฟอลโล๋ธรูครับ.......(final part of a stroke after the ball has been hit.  )

ดังนั้นฟอลโล่ธรูน่าจะหมายถึง   ....ตามไปจนจบ...ทำต่อไปให้จบถึงขั้นตอนสุดท้าย.......(ตามความเข้าใจของผมนะครับ) :Smiley :Smiley :Smiley

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #2658 เมื่อ: มีนาคม 19, 2006, 11:21:33 PM »

เห็นทุกวงการ ใช้ทับศัพท์เลยว่า ฟอลโล่ทรู

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2659 เมื่อ: มีนาคม 20, 2006, 09:37:27 AM »

คำถามเกี่ยวกับเพลท/ป็อปเป้อร์ครับ Grin Grin Grin.....(ถามกันในนี้เผื่อว่าคำตอบจะได้เกิดประโยชน์กับผู้สนใจอื่นๆด้วยน่ะครับ)

1.ควรซ้อมยิงเอย่างไรจึงจะให้ได้ผล  มีหลักการและวิธีการอย่างไรครับ?
2.ถ้ายิงผิด  จะโดนทำโทษอย่างไร?
3.ขนาดที่ใช้ในipsc ทุกสนามเท่ากันหรือไม่?
4.มีคำแนะนำหรืข้อคิดเห็นอื่นๆไหมครับ เกี่ยวกับเพลทและป็อปเป้อร์?

ขอบคุณนะครับ Grin Grin Grin

วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #2660 เมื่อ: มีนาคม 20, 2006, 05:38:31 PM »

Grin Grin  อีกไม่นานครับ BLACK ซุปเปอร์สควอท กำลังจะมา  Grin Grin

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #2661 เมื่อ: มีนาคม 20, 2006, 05:59:34 PM »

ผมขอตอบเรื่องอื่นก่อนแล้วค่อยมาว่าเรื่องยิงเพลทครับเพราะมีรายละเอียดมากกว่า

ถ้าผิดพี่อ๋องรบกวนแก้ให้ผมด้วยครับ ขนาดของเพลทเท่าที่ทราบ(IPSCเพลท) วงกลมและสี่เหลี่ยมจะมีแค่ขนาดเดียวครับ

ยิงเพลทผิดคิดเป็นมิสครับ ถ้าไม่ยิงก็แถมอีก1โพสิเจอร์ด้วย

การยิงเพลทและป๊อปเปอร์เท่าที่ศึกษามาฝรั่งแนะนำอย่างงี้ครับ เวลายิงเพลทให้เน้นมากกว่าปรกติและมี Follow Through ด้วย เวลาแข่งพยายามอย่ายิงเพลทเป็นตัวสุดท้ายเพราะจะผิดบ่อยเนื่องจากเราจะไปหาเป้าอื่นแล้ว ดังนั้นควรจะยิงเพลทก่อนถ้าทำได้

วิธีการซ้อมเขาแนะนำว่า ลองเอากระดาษสีน้ำตาลปิดลงบนหน้าเพลท จะทำให้เรายิงได้ดีขึ้น เหตุผลที่เขาบอกก็คือ จะทำให้เราเห็นเพลทเป็นเป้าแทน การที่เรายิงเพลทไม่ค่อยถูกเพราะเรามีความรู้สึกอีกแบบว่านัดเดียวและเป็นเหล็ก การใส่ใจเราจะน้อยกว่ายิงเป้าซึ่งบังคับโซนและในเมื่อเราต้องยิง 2 นัดบนเป้ากระดาษทำให้เราให้เวลา(เน้น)มากขึ้น คิดง่ายๆคือยิงไม่ถูกเกิดจากความรู้สึกมากกว่าฝีมือ คิดว่าเป้าใหญ่ยิงถูกแน่ ใจก็นำไปแล้ว เห็นด้วย ไม่เห็นด้วยก็สุดแล้วแต่ๆละคน ผมนำมาจากข้อมูลของเขา

อีกอย่างหนึ่งคือเรายิงเพลท เรามักจะคอยให้เกิดเสียงเป้งและเพลทหล่นก่อนที่เราจะขยับปืน แทนที่ยิงแล้วจะเคลื่อนไหวต่อ เขาแน่นำให้ไปซื้อจานกระดาษแบบใช้แล้วทิ้งมีขนาด 8 นิ้ว มาติดแทนเพลทเหล็ก ลองสังเกตุว่าถ้าเรายิงจานกระดาษเราจะย้ายไปยิงเป้าต่อไปหลังจากเรายิงเป้าแรกแล้วโดยไม่คอยฟังเสียงหรือนักกีฬายิงปืนชอบพูดว่าดูผลงาน(นักกีฬาที่แข่ง Falling Plate จะเข้าใจดีครับ)เหตุเพราะเรารู้ว่าไม่มีเสียง เราเลยไม่คอยฟัง เขาเลยแนะนำว่ายิงเพลทอย่าคอยฟังเสียงจะทำให้ช้าลง ผมเคยลองแล้วและรู้สึกอย่างงั้นจริงๆว่าเวลายิงจานกระดาษ จะยิงได้ถูกและย้ายไปยิงตัวต่อไปได้เร็วกว่า
วิธีทดสอบ ยิงเพลทเหล็ก 5 เป้าแล้วลองบันทึกเวลา หลังจากนั้นลองยิงจานกระดาษขนาดเดียวกันโดยมีระยะห่างเท่ากัน แต่ผูกให้เรียงแถวโดยใช้ลวดหรืออะไรก็ได้ แล้วเทียบเวลาดู จะเห็นว่าถ้านับจำนวนครั้งที่ยิงถูกทั้งหมดจานกระดาษจะถูกทั้งหมดมากครั้งกว่า ถ้ายิงถูกหมดทุกเป้าทั้ง 2 แบบยิงจานกระดาษจะได้เวลาที่เร็วกว่าโดยรวม

ผมขอย้ำนะครับว่าจะถูกหรือผิดก็แล้วแต่ ผมนำมาจากเวปของฝรั่งเกี่ยวกับปัญหาการยิงเพลทมาให้ทราบ ไม่ใช่ความรู้ของผมเองนะครับ เดี๋ยวคนจะเข้าใจผิด

ผมไม่แน่ใจว่าอธิบายด้วยการเขียนในเวลาสั้นๆจะงงหรือเปล่า เพราะเขียนไปแล้วมาอ่านยังงงเลย ต้องให้นายใหม่มาเรียงความให้มั้ง Grin Grin Grin Grin ถ้ามีข้อสงสัยที่ผมพอทราบถามมาก็จะตอบไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2006, 06:12:56 PM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #2662 เมื่อ: มีนาคม 20, 2006, 06:07:17 PM »

WOW Shocked Cheesy

I am dying... -*-

Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
Moderator
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #2663 เมื่อ: มีนาคม 20, 2006, 06:57:39 PM »

Wink  อ่านตามพี่นกไฟ อธิบายแล้วเข้าใจครับ.. Wink

Wink ตรงที่ว่ายิงเพลทแล้วเราจะคอยฟังเสียง.....เป๊ง  แล้วเราจึงยิงต่ออันนี้ชัดเจน

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2664 เมื่อ: มีนาคม 20, 2006, 07:53:19 PM »

ผมขอตอบเรื่องอื่นก่อนแล้วค่อยมาว่าเรื่องยิงเพลทครับเพราะมีรายละเอียดมากกว่า

ถ้าผิดพี่อ๋องรบกวนแก้ให้ผมด้วยครับ ขนาดของเพลทเท่าที่ทราบ(IPSCเพลท) วงกลมและสี่เหลี่ยมจะมีแค่ขนาดเดียวครับ

ยิงเพลทผิดคิดเป็นมิสครับ ถ้าไม่ยิงก็แถมอีก1โพสิเจอร์ด้วย

การยิงเพลทและป๊อปเปอร์เท่าที่ศึกษามาฝรั่งแนะนำอย่างงี้ครับ เวลายิงเพลทให้เน้นมากกว่าปรกติและมี Follow Through ด้วย เวลาแข่งพยายามอย่ายิงเพลทเป็นตัวสุดท้ายเพราะจะผิดบ่อยเนื่องจากเราจะไปหาเป้าอื่นแล้ว ดังนั้นควรจะยิงเพลทก่อนถ้าทำได้

วิธีการซ้อมเขาแนะนำว่า ลองเอากระดาษสีน้ำตาลปิดลงบนหน้าเพลท จะทำให้เรายิงได้ดีขึ้น เหตุผลที่เขาบอกก็คือ จะทำให้เราเห็นเพลทเป็นเป้าแทน การที่เรายิงเพลทไม่ค่อยถูกเพราะเรามีความรู้สึกอีกแบบว่านัดเดียวและเป็นเหล็ก การใส่ใจเราจะน้อยกว่ายิงเป้าซึ่งบังคับโซนและในเมื่อเราต้องยิง 2 นัดบนเป้ากระดาษทำให้เราให้เวลา(เน้น)มากขึ้น คิดง่ายๆคือยิงไม่ถูกเกิดจากความรู้สึกมากกว่าฝีมือ คิดว่าเป้าใหญ่ยิงถูกแน่ ใจก็นำไปแล้ว เห็นด้วย ไม่เห็นด้วยก็สุดแล้วแต่ๆละคน ผมนำมาจากข้อมูลของเขา

อีกอย่างหนึ่งคือเรายิงเพลท เรามักจะคอยให้เกิดเสียงเป้งและเพลทหล่นก่อนที่เราจะขยับปืน แทนที่ยิงแล้วจะเคลื่อนไหวต่อ เขาแน่นำให้ไปซื้อจานกระดาษแบบใช้แล้วทิ้งมีขนาด 8 นิ้ว มาติดแทนเพลทเหล็ก ลองสังเกตุว่าถ้าเรายิงจานกระดาษเราจะย้ายไปยิงเป้าต่อไปหลังจากเรายิงเป้าแรกแล้วโดยไม่คอยฟังเสียงหรือนักกีฬายิงปืนชอบพูดว่าดูผลงาน(นักกีฬาที่แข่ง Falling Plate จะเข้าใจดีครับ)เหตุเพราะเรารู้ว่าไม่มีเสียง เราเลยไม่คอยฟัง เขาเลยแนะนำว่ายิงเพลทอย่าคอยฟังเสียงจะทำให้ช้าลง ผมเคยลองแล้วและรู้สึกอย่างงั้นจริงๆว่าเวลายิงจานกระดาษ จะยิงได้ถูกและย้ายไปยิงตัวต่อไปได้เร็วกว่า
วิธีทดสอบ ยิงเพลทเหล็ก 5 เป้าแล้วลองบันทึกเวลา หลังจากนั้นลองยิงจานกระดาษขนาดเดียวกันโดยมีระยะห่างเท่ากัน แต่ผูกให้เรียงแถวโดยใช้ลวดหรืออะไรก็ได้ แล้วเทียบเวลาดู จะเห็นว่าถ้านับจำนวนครั้งที่ยิงถูกทั้งหมดจานกระดาษจะถูกทั้งหมดมากครั้งกว่า ถ้ายิงถูกหมดทุกเป้าทั้ง 2 แบบยิงจานกระดาษจะได้เวลาที่เร็วกว่าโดยรวม

ผมขอย้ำนะครับว่าจะถูกหรือผิดก็แล้วแต่ ผมนำมาจากเวปของฝรั่งเกี่ยวกับปัญหาการยิงเพลทมาให้ทราบ ไม่ใช่ความรู้ของผมเองนะครับ เดี๋ยวคนจะเข้าใจผิด

ผมไม่แน่ใจว่าอธิบายด้วยการเขียนในเวลาสั้นๆจะงงหรือเปล่า เพราะเขียนไปแล้วมาอ่านยังงงเลย ต้องให้นายใหม่มาเรียงความให้มั้ง Grin Grin Grin Grin ถ้ามีข้อสงสัยที่ผมพอทราบถามมาก็จะตอบไปครับ

ขอบคุณครับ.......ผมเชื่อว่าจะต้องเป็นข้อมูลที่มีประโยชน์ต่ส่วนรวมอย่างแน่นอน   ....จะได้นำไปใช้ในการฝึกต่อไปครับ Grin Grin Grin
tim1911
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #2665 เมื่อ: มีนาคม 20, 2006, 07:55:03 PM »

ยิงไป...ตูม   ไม่เป๊ง  ใจหายครับ  Angry
ยิงไป...เป๊งไป.. ค่อยใจชื้น Grin

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #2666 เมื่อ: มีนาคม 20, 2006, 08:24:43 PM »

Grin Grin Grin เก็บเกี่ยว...ที่ตกหล่น Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2667 เมื่อ: มีนาคม 21, 2006, 08:25:43 AM »

เมื่อวานช่วงรอๆคำตอบเกี่ยวกับเรื่องเพลท    ผมได้ไปอ่าเจอบทกวีจีนมาบทหนึ่ง  น่าสนใจดี   ว่างๆเรามาอ่านกันเล่นๆดีไหมครับ.... Grin Grin Grin

ผู้มีความเข้มแข็ง
แต่แสดงออกด้วยความอ่อนโยน
ก็จะกลายเป็นลำธารของโลก
การเป็นลำธารของโลก
ก็จะได้รับทิพยอำนาจอันไม่มีสิ้นสุด
และกลับไปสู่สภาวะทารกอันไร้เดียงสา

ผู้มีความรู้กระจ่างดังสีขาว
แต่แสดงออกด้วยความคลุมเครือดั่งสีดำ
ก็จะกลายเป็นแบบอย่างของโลก
การเป็นแบบอย่างของโลก
ก็จะได้รับทิพยอำนาจอันไม่มีที่สิ้นสุด
และกลับไปสู่สภาวะอันสูงเยี่ยม

ผู้มีเกียรติและความรุ่งเรือง
แต่แสดงออกด้วยความถ่อมตน
ก็จะกลายเป็นหุบเขาของโลก
การเป็นหุบเขาของโลก
ก็จะได้รับทิพยอำนาจอันไม่มีที่สิ้นสุด
และกลับไปสู่ความเป็นอยู่อย่างง่ายๆแบบในอดีต

ความง่ายนั้นเหมือนกับไม้ที่ยังมิได้แกะสลัก
เมื่อนำมาสลักเสลาก็จะกลายเป็นภาชนะอันมีประโยชน์
เมื่อปราชญ์รับอาสาเข้าปฎิบัติภารกิจ
ท่านก็จะเป็นเอกในหมู่เสนาบดี
มหาเสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่จะไม่มีวันถูกโค่นล้ม...............

(รับรองว่าไม่มีเจตนาให้เกี่ยวกับการเมืองปัจจุบันนะครับ Grin Grin Grin)
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #2668 เมื่อ: มีนาคม 21, 2006, 09:42:25 AM »

จริงๆแล้วถ้าผมมีฝีมือในการเขียนเรียงความหรืออะไรทำนองนี้ ผมอยากจะนำข้อมูลและเทคนิคมาเขียนให้อ่านกันเพื่อนำไปศึกษาและพัฒนาฝีมือกันเพราะผมเก็บรวบรวมข้อมูลต่างๆของเมืองนอกไว้เยอะพอสมควร(ความรู้ท่วมหัวเอาตัวไม่รอด หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน) แต่ปัญหาคือเขียนแล้วมันสับสนนะครับ

ผมว่าฝรั่งนี่ดีอย่างครับ...มันช่างคิด...ช่างหาข้อผิด....แล้วชอบบันทึก...อีกอย่างเขายอมแชร์ความรู้และเอามาถกหาแก่นมัน...ซึ่งคนไทยไม่ค่อยจะทำ...เราคิดว่าทุกอย่างที่รู้เป็นของตนเองหมด...ตายไปก็สูญหายไปกับตนเอง...ทำให้ของดีของเราค่อยๆหมดไป...ผมจึงอยากให้เรามีกระทู้ไว้สำหรับถกกันเล่นๆ....เทคนิกจะถูกหรือไม่ ไม่สำคัญ...คำถามจะตลกหรือไม่ก็ไม่สำคัญ...แต่เป็นการแชร์กันเหมือนถามตอบกันในกระทู้ต่างๆบนเวปนี้....แต่กระทู้พี่เสือนี่ไว้สำหรับ IPSC ไปเลยเพื่อคนสนใจสามารถเข้ามาคุยกันและสำหรับคนใหม่ที่สนใจก็สามารถเข้ามาอ่าน....หน้านี้คงจะยาวสุดๆแน่เลย.... Grin Grin Grin...อากาศมันร้อนเลยอาการกำเริบ...ขอประทานอภัย..... Grin Grin Grin Grin Grin

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #2669 เมื่อ: มีนาคม 21, 2006, 10:45:34 AM »

เมื่อวานช่วงรอๆคำตอบเกี่ยวกับเรื่องเพลท    ผมได้ไปอ่าเจอบทกวีจีนมาบทหนึ่ง  น่าสนใจดี   ว่างๆเรามาอ่านกันเล่นๆดีไหมครับ.... Grin Grin Grin

ผู้มีความเข้มแข็ง
แต่แสดงออกด้วยความอ่อนโยน
ก็จะกลายเป็นลำธารของโลก
การเป็นลำธารของโลก
ก็จะได้รับทิพยอำนาจอันไม่มีสิ้นสุด
และกลับไปสู่สภาวะทารกอันไร้เดียงสา

ผู้มีความรู้กระจ่างดังสีขาว
แต่แสดงออกด้วยความคลุมเครือดั่งสีดำ
ก็จะกลายเป็นแบบอย่างของโลก
การเป็นแบบอย่างของโลก
และกลับไปสู่สภาวะอันสูงเยี่ยม

ผู้มีเกียรติและความรุ่งเรือง
แต่แสดงออกด้วยความถ่อมตน
ก็จะกลายเป็นหุบเขาของโลก
การเป็นหุบเขาของโลก
และกลับไปสู่ความเป็นอยู่อย่างง่ายๆแบบในอดีต

ความง่ายนั้นเหมือนกับไม้ที่ยังมิได้แกะสลัก
เมื่อนำมาสลักเสลาก็จะกลายเป็นภาชนะอันมีประโยชน์
เมื่อปราชญ์รับอาสาเข้าปฎิบัติภารกิจ
ท่านก็จะเป็นเอกในหมู่เสนาบดี
มหาเสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่จะไม่มีวันถูกโค่นล้ม...............

(รับรองว่าไม่มีเจตนาให้เกี่ยวกับการเมืองปัจจุบันนะครับ Grin Grin Grin)

ดีครับ  Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
หน้า: 1 ... 175 176 177 [178] 179 180 181 ... 942
  พิมพ์