เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 03:34:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 234 235 236 [237] 238 239 240 ... 942
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IPSC ;TODAY....  (อ่าน 1360194 ครั้ง)
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #3540 เมื่อ: เมษายน 18, 2006, 11:20:32 PM »

เห็นว่าซ้อมเพลทเหล็กประจำ
พอทราบกันไหมครับว่า  เพลทเหล็กนี้  ห้ามยิงใกล้ต่ำกว่ากี่เมตรครับ ?  Grin

tim1911
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #3541 เมื่อ: เมษายน 18, 2006, 11:23:03 PM »

ไม่ให้ใกล้กว่า 7 เมตร ครับ ระยะเข้าถึงอย่างน้อย 8 เมตร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2006, 11:30:31 PM โดย tim1911 » บันทึกการเข้า

Kwang Vungtau
กลับมาอีกครั้ง...ยั่งยืน มั่นคง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

ใจมันรัก...ลืมไม่ลง

« ตอบ #3542 เมื่อ: เมษายน 18, 2006, 11:39:50 PM »

Smileyพี่อ๋องครับ รบกวนสอบถามครับ
เมื่อเย็นลองจัด Stage ซ้อม เคลื่อนที่ และ Dry Fire ที่หลังบ้าน
ปรากฏว่าหัวทิ่มจังหวะ วิ่งไปข้างหน้า มือซ้ายจับกบ อกกระแทกพื้น
แต่มือขวายังถือปืนมั่น และไม่กระแทกพื้น แต่ไม่ทันสังเกตุว่าปืนอยู่ในแนวยิง หรือไม่
***สงสัยว่าลักษณะนี้ในกะกา มีบทปรับหรือลงโทษใดครับ Smiley

ขอบคุณครับ Cheesy

ตัวอยู่เวียดนาม...ใจอยู่ไทยเสมอ
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #3543 เมื่อ: เมษายน 19, 2006, 12:15:40 AM »

หกล้มปืนอยู่ในแนว180...ปืนกระแทกพื้นทั้งๆที่ยังถืออยู่ปืนไม่หลุดจากมือ....ปืนไม่ลั่น.....น่าจะรอดกินไอติมนะครับ Grin Grin Grin

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
Kwang Vungtau
กลับมาอีกครั้ง...ยั่งยืน มั่นคง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

ใจมันรัก...ลืมไม่ลง

« ตอบ #3544 เมื่อ: เมษายน 19, 2006, 12:30:53 AM »

หกล้มปืนอยู่ในแนว180...ปืนกระแทกพื้นทั้งๆที่ยังถืออยู่ปืนไม่หลุดจากมือ....ปืนไม่ลั่น.....น่าจะรอดกินไอติมนะครับ Grin Grin Grin

ขอบคุณครับ ...เอส่วนใหญ่ไอติมชอบมาเที่ยงๆ ไม่ก็หลังกินข้าว
นี่ถ้าหกล้มตอนเช้า แล้วแนวปืนเกิน 180 ได้นั่งเลียแผล...รอไอติมแน่เยยยย เนาะครับ;D Grin Grin

ตัวอยู่เวียดนาม...ใจอยู่ไทยเสมอ
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #3545 เมื่อ: เมษายน 19, 2006, 01:29:02 AM »

ขอบคุณครับ ...เอส่วนใหญ่ไอติมชอบมาเที่ยงๆ ไม่ก็หลังกินข้าว
นี่ถ้าหกล้มตอนเช้า แล้วแนวปืนเกิน 180 ได้นั่งเลียแผล...รอไอติมแน่เยยยย เนาะครับ;D Grin Grin

อีกนิดครับ....นิ้วต้องอยู่นอกโกร่งไกเวลาวิ่งด้วยนะครับถึงจะล้มปืนไม่ลั่นแต่นิ้วอยู่ในโกร่งไกก็มีสิทธิ์ได้กินไอติมนะครับ Grin Grin Grin

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #3546 เมื่อ: เมษายน 19, 2006, 01:39:42 AM »

พอทราบกันไหมครับว่า  เพลทเหล็กนี้  ห้ามยิงใกล้ต่ำกว่ากี่เมตรครับ ?  Grin

ไม่ต่ำกว่า 7  เมตรครับวัดจากจุดที่ร่างกายติดพื้นครับแสดงว่าแขนยืนออกไปอีก 50 ซม.ไม่เป็นไร Grin Grin Grin

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #3547 เมื่อ: เมษายน 19, 2006, 07:20:29 AM »

ไม่ให้ใกล้กว่า 7 เมตร ครับ ระยะเข้าถึงอย่างน้อย 8 เมตร

ถูกครับ

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #3548 เมื่อ: เมษายน 19, 2006, 07:29:31 AM »

แต่ไม่ทันสังเกตุว่าปืนอยู่ในแนวยิง หรือไม่

RO สนใจที่แนวปืนและนิ้วครับ 
หากปลอดภัย ก็ไม่มีลงโทษอะไร  ปล่อยให้ลุกเองแล้วยิงต่อ

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3549 เมื่อ: เมษายน 19, 2006, 08:07:35 AM »

พอทราบกันไหมครับว่า เพลทเหล็กนี้ ห้ามยิงใกล้ต่ำกว่ากี่เมตรครับ ? Grin

ข้อ 2.1.3  p.13.....................HANDGUN  COMPETITION RULES 2006 EDITION...........100 บาทครับ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #3550 เมื่อ: เมษายน 19, 2006, 08:13:40 AM »

ข้อ 2.1.3 p.13.....................HANDGUN COMPETITION RULES 2006 EDITION...........100 บาทครับ

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #3551 เมื่อ: เมษายน 19, 2006, 08:15:57 AM »

ต่ออีกเรื่องนะครับ
อุปกรณ์ในรูป คือคันค้างสไลด์สำหรับใส่กล็อก
ถามว่าใช้ใน Production Division ได้ไหมครับ ?

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3552 เมื่อ: เมษายน 19, 2006, 08:47:44 AM »

อุปกรณ์ในรูป คือคันค้างสไลด์สำหรับใส่กล็อก
ถามว่าใช้ใน Production Division ได้ไหมครับ ?

ผมไม่ค่อยแน่ใจครับ   แต่ถ้าทำมาจากโรงงานกล็อคโดยตรงหรือกล็อครุ่นต่อมาใช้วัสดุตัวนี้....คิดว่าน่าจะใช้ในรุ่นโปรดัคชั่นได้ครับ Grin Grin Grin

ผมขอถามประดับความรู้สักนิดหนึ่งว่า  ปืน cz sp-01 นั้น ศูนย์ที่ติดมากับปืนเรียกว่าศุนย์แข่งขัน   แต่เราสามารถเอามาเปลี่ยนเป้นศูนย์ไฟเบอร์ออปติคสีต่างๆลงแข่งคลาสโปรดัคชั่นได้....ถือเป็นกรณีเดียวกันกับคันค้างสไลด์กล็อคที่ผมตอบหรือเปล่าครับ? Huh
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
Moderator
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #3553 เมื่อ: เมษายน 19, 2006, 08:51:41 AM »

จริงๆ ไม่ค่อยแน่ใจเหมือนกัน   กล๊อกรุ่นเก่าไม่มีแน่  แต่รุ่นใหม่ที่ร้านสั่งเข้ามาบอกว่าแต่งจากโรงงาน  ร้านค้าโม้ก็เยอะ

ผมขอตอบว่าไม่ได้ครับ  เพราะผมยังไม่เห็นเป็นอุปกรณ์มาจากโรงงาน แต่ร้านค้าโม้เอง

ผมขอถามประดับความรู้สักนิดหนึ่งว่า  ปืน cz sp-01 นั้น ศูนย์ที่ติดมากับปืนเรียกว่าศุนย์แข่งขัน   แต่เราสามารถเอามาเปลี่ยนเป้นศูนย์ไฟเบอร์ออปติคสีต่างๆลงแข่งคลาสโปรดัคชั่นได้....ถือเป็นกรณีเดียวกันกับคันค้างสไลด์กล็อคที่ผมตอบหรือเปล่าครับ?

ตอบอาเสือ........ ปืนอาเสือ SP-01 มีรุ่นที่เขาทำศูนย์ออฟติคใส่มาครับ  เพราะฉะนั้นเราสามารถเปลี่ยนศูนย์ให้เหมือนรุ่นนั้นได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2006, 08:53:52 AM โดย Tiger wut » บันทึกการเข้า

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #3554 เมื่อ: เมษายน 19, 2006, 09:17:11 AM »

สวัสดีครับอาๆพี่ๆทุกคน คือผมมีเรื่องอยากจะเรียนถามอาจารย์นกไฟคับ คือว่าตอนที่อาจารย์จับให้นะคับผมคุมกลุ่มกระสุนได้ดีพอสมควรแต่การเคลื่อนไหวของผมไม่ค่อยดี แต่ตอนนี้รู้สึกว่าการเคลื่อนไหวดีมากแล้วแต่กลุ่มกระสุนไม่ดีเท่าที่ควรคับ โดนชก โดนชก โดนชก เลยอยากจะเรียนถามอาจารย์ว่าจะมีวิธีฝึกแบบไหนบ้างคับ ที่จะคุมกลุ่มกระสุนให้ดีอย่างเดิมได้บ้าง หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน (ตอนนี้การฝึกซ้อมดีมากคับสปีดดีแล้ว ผมไม่แน่ใจว่าอาจจะมีปัญหาเรื่องการมองด็อจ หรืออย่างไรขออาจารนกไฟช่วยแนะนำเรื่องวิธีการแก้ไขให้ด้วยคับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
อีกเรื่องนึงคับ อยากจะเรียนถามเกี่ยวกับเรื่องการเตรียมตัวคับ คือ 1.การฝึกซ้อมก่อนวันแข่ง 2.การเตรียมและตรวจอุปกรณ์ให้พร้อมก่อนวันแข่ง 3.พอจะมีวิธีไหนรับมือกับพวกพี่ๆที่คอยมาล้อเล่นเป็นประจำทีคับ ตกใจ ตกใจ ตกใจเพราะพอเสร็จแล้วตรวจคะแนนทีไรร่วงกราวเลย โดนชก โดนชก โดนชก ขอความกรุณาช่วยแนะนำทีคับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน เพื่อเป็นวิทยาทานแก่ผมและอาจจะเป็นประโยชน์แก่พวกพี่น้องที่เล่น IPSC ด้วยกันด้วยครับของพระคุณอย่างสูงคับ

เพิ่งเห็น...ยังไม่ทำงานเลย......พอดีติดธุระเดี๋ยวมีเวลาจะมาช่วยตอบต่อจากคุณตุ้ม....เจ้าลิงกังส์ Grin Grin Grin...อย่าเต้นคอยก่อน... Grin Grin Grin

มาตอบเจ้าลิงกังส์ตามที่ถามไว้ครับ ลุงตุ้มก็ได้แนะนำแล้วมาเสริมให้เพื่อเจ้าลิงกังส์โดยเฉพาะ...55555 อยากเรียกตามลุง อา ทั้งหลาย
เคลื่อนไหวเร็วนั้นดีครับเพราะแพ้ชนะมากความเร็วเป็นส่วนหนึ่งที่สำคัญมากครับ แต่พอเราเร็วมาก สิ่งที่เกิดขึ้นใจเราก็ไปเร็วด้วย ที่ไม่แม่นน่าจะเกิดเหตุอย่างนี้ครับ สมมุติเป้า 2 เป้า เรายิงเป้าซ้ายก่อนแล้ววาดปืนไปเป้าขวามือ ถ้าเหตุการณ์เป็นอย่างงี้(เดาครับ) ยิงโซนเป้าซ้ายไม่ดี มันน่าจะไปอยู่แถวขวามือของเป้าโซน CและD หรือมิส ถ้าเป็นดังนี้แสดงว่าเราขาด Follow Through (แปลไม่เป็น) เราเหนี่ยวไกปุบขยับปืนไปทางขวาเพื่อหาเป้าที่ 2 ปับ กระสุนลั่นไปตามแนวปืนที่ขยับ ดังนั้นกระสุนจะไปอยู่แถวตำแหน่งที่บอก เป้าที่สองมักจะโซนไม่ดีด้านซ้ายของเป้าอยู่แถว CและDหรือมิส เหตุผลคือตาเรามาที่เป้าแล้วแต่ Dot ยังมาไม่ถึงเราเหนี่ยวแล้วนัดแรกไม่ดีนัด2เข้าAเป็นต้น เหตุคือเหนี่ยวก่อนครับ ทีนี้สมมุติใหม่ครับ ยิงเรากลุ่มกระจายไม่สามารถรักษาโซน เหตุผลหลักๆคือไม่เห็น Dot และเดินไกไม่ดีครับ ผมเชื่อว่าเจ้าลิงกังส์มาจาก 3 ข้อนี้แน่ครับ ใจเราไปเร็วกว่าร่างกายครับ วิธีแก้ไขสมมุติฐานแรกคือ เวลายิงให้ยิงเป้าต่อเป้าให้จบ ไม่ใช่ยิงเป้านี้อยู่แต่กำลังไปนึกเป้าต่อไปแล้ว เอาทีละเป้า ยิงทีละโซน Focus สิ่งที่ต้องทำในเวลานั้นๆ อย่ามองภาพรวมทั้งสเตจเวลายิงโซนใดโซนหนึ่งอยู่ ให้ทำทีละอย่าง Awareness and Focus ครับมันแตกต่างกัน
วิธีแก้สมมุติที่ 2 คือการยิงแล้วกลุ่มกระจายลองงี้ครับ Triple Six Drill ผมดัดแปลงให้เหมาะกับบ้านเราครับ เป้า 3 ตัว3ระยะ 6,10,15 เมตรครับ เป้าละ 6 นัดชักซองทีละเป้า บังคับ 6A ครับ ยิงทีละชุดทั้งหมดรวมแล้วต้องได้ 18A ยิงรวม 4 เที่ยว เสร็จแล้วเอาแต่ละระยะทั้ง 4 ครั้งมาเฉลี่ยเวลา นั่นเป็นความเร็วที่ควรจะใช้ยิงแข่งในแต่ละระยะครับ เรายิงเร็วกว่านั้นก็ได้แต่เราจะเริ่มต้นวัดดวงแล้วครับ หวังว่าเข้าใจในส่วนนี้ถ้าไม่เข้าใจค่อยถามใหม่....ถามสั้นตอบยากและยาว...555555 เดี๋ยวคำถามที่สองค่อยมาตอบอีกที ลองวิธีนี้แล้วอย่าลืมมาบอกผลละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2006, 09:29:14 AM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 234 235 236 [237] 238 239 240 ... 942
  พิมพ์