เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 07:22:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 330 331 332 [333] 334 335 336 ... 942
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IPSC ;TODAY....  (อ่าน 1363396 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #4980 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 10:27:21 AM »

2 กม เดินไปเอาเรื่องเหมือนกันนะครับ Grin Grin Grin แต่เดือนหน้า แมทช์ Level 3 เราได้ลองใช้แน่  Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #4981 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 11:33:37 AM »

สวัสดีครับอ.อ๋อง ในกรณีที่ยิงไม่ถึงจริงๆสมมติๆนะครับ ใน1ช่องยิงมีอยู่ 6 นัดหรือมากกว่า ถ้ายิงไม่ได้ก็คือmiss+ผิดวิธี ถ้าผมจะยิงทะลุผ่านฉากกั้น ไปหาเป้าจะได้หรือไม่เพราะจะคิดเป็นผิดวิธีแล้วไม่missหรือควรจะทำอย่างไรดี(อย่างเลเวล3นวมินท์เด็กฟิลิบปินน์ยิงไม่ถึงจิงๆเค้ายิงทะลุผ่านฉากไปสู่เป้าในกรณีนี้ช่วยแนะนำให้ทีครับว่าจะยิงหรือไม่ยิงหรือยิงทะลุผ่านฉากการคิดคะแนนแบบไหนจะดีที่สุดครับ

ยิงทะลุฉากก็ต้องเป็น miss ไป

เรื่องนี้ละเอียดอ่อนมากทีเดียวครับ บางครั้งจุดประสงค์ของผู้จัดอยากให้ยืดตัวขึ้นไปยิงโดยต้องเอื้อมแขนข้ามหน้าต่าง ซึ่งจะเกิดความลักหลั่นขึ้น คนสูงมากๆชอบ คนปานกลางพอไหว คนตัวสั้นบ่น

แต่ถ้าหน้าต่างสูงมากจนเขย่งแล้วก็ยังมองไม่เห็นศูนย์ ผู้จัดสามารถวางลังหรือกระไดเตี้ยๆ โดยให้ผู้ยิงแต่ละท่านเลือกเองว่าจะขึ้นหรือไม่ขึ้นก็ได้

เรื่องต่อไปนี้เป็นคนละกรณีกับน้องกันนะเพราะของน้องกันมองไม่เห็นศูนย์ กรณีต่อไปนี้เป็นกรณีที่ยังสามารถเห็นศูนย์ได้ แต่เพราะความที่เป็นคนตัวสั้นจึงเห็นศูนย์ได้ยากกว่าคนอื่นๆ เป็นเรื่องเล่าสู่กันสนุกๆ

จากประสบการณ์พบว่า ถ้าสนามใดมีกระไดวางไว้ และหน้าต่างกว้างพอที่จะยิงโดยไม่ต้องขึ้นกระไดก็ได้ จะไม่มีใครขึ้นกระไดกันซักคน เช่นน้าเด๋อเป็นต้น บ่นน่าดูเลยเวลาเจอหน้าต่างสูงหน่อย วางลังไว้ให้ พอถึงเวลายิง เขย่งเก็งกอยยิงจนได้ เร็วด้วย แถม 2A 2A อย่างนี้มันน่าหมั่นไส้ไหมหล่ะ ตอนลองสนามให้ลองเขย่ง แหม! เขย่งได้นี๊ดเดียว สงสัยเอ็นน่องยังยืดตัวไม่เต็มที่ พอ stand by --- beep เท่านั้นแหล่ะ ส่วนสูงจะเพิ่มขึ้นทันที บางทีเดินเขยกๆ หลัง beep กลายเป็นจรวดติดเทอร์โบไปเลย   แห่ะๆ แซวเล่นนะน้าเด๋อ

ไอ้เรื่องได้เปรียบเสียเปรียบนิดๆหน่อยๆ จากอุปสรรคต่างๆในสนาม IPSC เป็นเรื่องที่ถกกันได้ไม่จบหรอกครับ ผมมักจะถูกเพื่อนๆก่นด่า บ่นว่าจัดสนามนั่งๆนอนๆทรมานคนแก่ ก้มตัวเยอะเอาเปรียบคนตัวโตๆ วิ่งผ่านช่องแคบๆเอาเปรียบคนอ้วน ๆลๆ ผมก็มักจะเถียงว่า ถ้าเป็นอย่างนั้นทุกคนที่ตัวโต แข็งแรง มีกล้ามเนื้อ ก็เอาเปรียบคนตัวผอมๆ(เช่นตัวผมเอง) และผมก็จะโดนเอาเปรียบทุกสนาม ทุกนัดที่ยิงออกไปใช่หรือไม่ เพราะคนแข็งแรงจะสามารถควบคุมปืนได้ดีกว่าอยู่แล้ว

ผมชอบ IPSC ก็ตรงนี้แหล่ะครับ เพื่อให้เกิดความหลากหลาย สนามแต่ละสนามจะสามารถจัดให้แต่ละคนมีการได้เปรียบเสียเปรียบนิดๆหน่อยๆในแต่ละสนาม แต่พอรวมๆทุกๆสนามเข้าด้วยกัน ทุกๆคนจะมีความเสมอภาคกันในที่สุด
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #4982 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 11:47:44 AM »

แห๋ม.....ผมคนหนึ่งละ อ.ใหม่ ที่บ่น.... Grin Grin Grin....รังแกคนสูงวัย เล่นย่อเล่นโย่งเรื่อยๆ เดี๋ยวหัวใจวายคาสนามเสียก่อน...... Grin Grin Grin.......ล้อเล่นนะ

mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #4983 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 11:56:17 AM »

คุณนก อุ๊ยลืมไป คุณนกไฟ ผมแก่กว่าคุณนกนะ  งี้ผมก็เป็นพวกโรคจิตชอบรังแกตัวเองซิ (มาโซคิส ใช่ไหมครับที่ตรงข้ามกับ ซาดิส)
mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #4984 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 11:59:29 AM »

2 กม เดินไปเอาเรื่องเหมือนกันนะครับ Grin Grin Grin แต่เดือนหน้า แมทช์ Level 3 เราได้ลองใช้แน่ Grin Grin Grin

น่าห่วงนะ ฝนตกๆ สนามไถใหม่ๆ จะกลิ้งกันในโคลนมั๊ยน๊อ
sittichai
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #4985 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 12:06:31 PM »

ดูจากรูปแล้ว....น้องกันส์แกนี่เตี๋ยจริงๆ
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #4986 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 12:24:22 PM »

คุณนก อุ๊ยลืมไป คุณนกไฟ ผมแก่กว่าคุณนกนะ งี้ผมก็เป็นพวกโรคจิตชอบรังแกตัวเองซิ (มาโซคิส ใช่ไหมครับที่ตรงข้ามกับ ซาดิส)

ถ้าอ.ใหม่ยิงซีเนียร์ถึงเป็นมาโซคิสครับ ถ้ายังไม่ใช่ซีเนียร์นี่ถือว่ารังแกคนแก่เหมือนเดิมครับ...... Grin Grin Grin

Jatuphol - รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 19

ประธาน NROI of Thailand

« ตอบ #4987 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 12:25:32 PM »

ขอบคุณครับคุณคาร์และคุณอ๋อง....รบกวนถามต่อว่าถนนทางเข้าไปสองกม.ที่ว่านั้น  เป็นถนนราดยางหรือเปล่าครับ? Grin Grin Grin

ขอตอบแทนครับ ถนนช่วงแรกเข้าไปเป็นลาดยาง ผ่านอีกช่วงเป็นคอนกรีตอย่างดี จะมีช่วงเข้าประตูสนามแล้วแหละครับที่เป็นลูกรังบดแน่น ไปจนถึงบริเวณจอดรถ

National Range Officer Institute of Thailand
สถาบันผู้ตัดสินกีฬายิงปืนรณยุทธแห่งประเทศไทย
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4988 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 12:52:42 PM »

ขอบคุณครับคุณคาร์และคุณอ๋อง....รบกวนถามต่อว่าถนนทางเข้าไปสองกม.ที่ว่านั้น เป็นถนนราดยางหรือเปล่าครับ? Grin Grin Grin

ขอตอบแทนครับ ถนนช่วงแรกเข้าไปเป็นลาดยาง ผ่านอีกช่วงเป็นคอนกรีตอย่างดี จะมีช่วงเข้าประตูสนามแล้วแหละครับที่เป็นลูกรังบดแน่น ไปจนถึงบริเวณจอดรถ

ขอบคุณคุณเล็กมากครับ....สบายดีนะครับ   17-18 มิ.ย.เจอกันครับ Grin Grin Grin
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4989 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 02:03:38 PM »

แมชย์สแตนดาร์ท เลเว่นทรี  จัดโดนสมาคมฯ ที่พัทยาก็ใกล้เข้ามาแล้ว.........ชาวสำนักพระฤาษีนกไฟของพวกเรา  มีใครไปกันบ้างครับ       แต่ที่ผมนั่งทางในดูมาว่าไปแน่ๆก็มี ดังนี้    ...(สหายชาวสำนักท่านอื่น ลงชื่อต่อเอาเองนะครับ เพราะผมไม่ชัวร์)

1.พระฤาษีนกไฟ
2.ชีปะขาว
3.ผู้การฯสกาย
4.ศิษย์พี่ใหญ่
5.ประพันธ์
7.กอล์ฟ
8.ท็อป
9.Tiger Wutt
10.tim
11.uncle

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2006, 02:05:20 PM โดย Uncle » บันทึกการเข้า
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #4990 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 02:12:33 PM »

แมชย์สแตนดาร์ท เลเว่นทรี  จัดโดนสมาคมฯ ที่พัทยาก็ใกล้เข้ามาแล้ว.........ชาวสำนักพระฤาษีนกไฟของพวกเรา  มีใครไปกันบ้างครับ       แต่ที่ผมนั่งทางในดูมาว่าไปแน่ๆก็มี ดังนี้    ...(สหายชาวสำนักท่านอื่น ลงชื่อต่อเอาเองนะครับ เพราะผมไม่ชัวร์)

2.ชีปะขาว
3.ผู้การฯสกาย
4.ศิษย์พี่ใหญ่
5.ประพันธ์
7.กอล์ฟ
8.ท็อป
9.Tiger Wutt
10.tim
11.uncle

พี่เสือครับ รู้สึกผู้การจะลงไม่ได้เนื่องจากติดราชการครับ
ไม่ทราบพี่เสือวันเสาร์ยิงแล้วกลับบ้านเลยหรือจะอยู่ค้างร่วมกันครับ

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4991 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 02:26:20 PM »

ขอบคุณครับคุณชัย....พอดีตอนนั่งทางในมองไปทางสัตหีบมีเมฆมากเลยเห็นผู้การไม่ค่อยชัดน่ะครับ(พูดเล่นๆ)....ตัวผมคงต้องเดินทางไปกลับทั้งสองวันเพราะมีภารกิจครับผม Grin Grin Grin

อัพเดทๆ...
แมชย์สแตนดาร์ท เลเว่นทรี  จัดโดนสมาคมฯ ที่พัทยาก็ใกล้เข้ามาแล้ว.........ชาวสำนักพระฤาษีนกไฟของพวกเรา  มีใครไปกันบ้างครับ   ที่ไปแน่ๆก็มี ดังนี้    ...(สหายชาวสำนักท่านอื่น ลงชื่อต่อเอาเองนะครับ เพราะผมไม่ชัวร์) Grin Grin Grin

2.ชีปะขาว
3.ศิษย์พี่ใหญ่
4.ประพันธ์
5.กอล์ฟ
6.ท็อป
7.Tiger Wutt
8.tim
9.uncle

noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #4992 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 04:11:16 PM »

ขอบคุณครับคุณชัย....พอดีตอนนั่งทางในมองไปทางสัตหีบมีเมฆมากเลยเห็นผู้การไม่ค่อยชัดน่ะครับ(พูดเล่นๆ)....ตัวผมคงต้องเดินทางไปกลับทั้งสองวันเพราะมีภารกิจครับผม Grin Grin Grin

อัพเดทๆ...
แมชย์สแตนดาร์ท เลเว่นทรี  จัดโดนสมาคมฯ ที่พัทยาก็ใกล้เข้ามาแล้ว.........ชาวสำนักพระฤาษีนกไฟของพวกเรา  มีใครไปกันบ้างครับ   ที่ไปแน่ๆก็มี ดังนี้    ...(สหายชาวสำนักท่านอื่น ลงชื่อต่อเอาเองนะครับ เพราะผมไม่ชัวร์) Grin Grin Grin

2.ชีปะขาว
3.ศิษย์พี่ใหญ่
4.ประพันธ์
5.กอล์ฟ
6.ท็อป
7.Tiger Wutt
8.tim
9.uncle

num ลงชื่อแล้วแต่กลัวอนาคตพลาดจัง.... Wink Grin

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
~@น้องGun@~
Full Member

คะแนน 2

หายใจเข้าก็ฮ้าปืน หายใจออกก้ฮ้าปืน

« ตอบ #4993 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 06:04:30 PM »

ดูจากรูปแล้ว....น้องกันส์แกนี่เตี๋ยจริงๆ

stageที่เจอสูงกว่ากระบะนิดหน่อยครับอยู่ในstage11เจอช่องเดียว3-4missเลยครับ แล้วก็ขอบคุณอ.ใหม่มากๆครับ  ผมเองก็จะพยายามสูงกว่านี้ให้ได้ครับพี่ตุ้ม หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน   
     ตอนนี้อายุ14ครับส่วนสูงในห้องก็ไม่สูงมากอยู่ปานกลางครับ   จะพยายามศึกษาเทคนิคจากหลายๆคนครับโดยเฉพาะจากลุงเด๋อเพราะตัวพอๆกันครับ  Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2006, 06:24:02 PM โดย ~@น้องGun@~ » บันทึกการเข้า
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #4994 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 06:32:10 PM »

:Smiley :Smiley :Smiley :Smiley :Smiley ช่วยซื้อหน่อยก๊าบบบ :Smiley :Smiley :Smiley :Smiley :Smiley

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,16822.0.html

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
หน้า: 1 ... 330 331 332 [333] 334 335 336 ... 942
  พิมพ์