เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 11:29:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 392 393 394 [395] 396 397 398 ... 942
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IPSC ;TODAY....  (อ่าน 1365475 ครั้ง)
BSW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5910 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2006, 09:31:39 AM »

ขอขอบคุณท่านน้องสว.BSWมากๆครับ Grin Grin Grin    ถือเป็นข้อควรคำนึงที่มาจากประสบการณ์ตรงจริง ๆแถมยังสดๆร้อนๆที่แมชย์พัทลุงนี่เอง

ขอให้หายเป็นปกติไวๆนะครับ Grin Grin Grin

คนที่อายุย่างเข้าวัยสว.(50)นั้น มีข้อควรระวังมากจริงๆ  นอกจากพวกเอ็น ข้อ กระดูก อะไรพวกนี้แล้ว  ยังต้องดูไปถึงระบบหัวใจ หลอดเลือด  ความดันโลหิต ความแข็งแรงข้องกล้ามเนื้อ  สายตา  ฯลฯ    คนที่จะเล่นกีฬาต้องระมัดระวังการบาดเจ็บที่อาจจะเกิดขึ้นได้ในกีฬาแต่ละประเภท     ถ้าเป็นไปได้อยากให้ท่านที่สูงอายุทั้งหลายลองเข้าไปที่ส่วนที่ขายหนังสือเกี่ยวกับพลศึกษาซื้อ..สวัสดิศึกษา หรือ safety education มาลองอ่านเพื่อเป็นแนวทางในการป้องกันดูนะครับ.....กันไว้ดีกว่าแก้  แย่แล้วจะแก้ไม่ทันน่ะครับ
...ขอให้สว.ทุกท่านปลอดภัยและโชคดีครับผม Grin Grin Grin

ท่านBSWมีภาพในแมชยฺ์ที่พัทลุงมาลงดูกันบ้างก็ได้นะครับ....เราคนกันเองกันอยู่แล้ว หลงรัก

...ขอบพระคุณในคำแนะนำครับ  จะไปหามาอ่านครับพี่   Smiley     ผมไม่ได้นำกล้องไปครับ  ทีมเสื้อแดงคงจะมีรูปครับพี่ Grin

พักผ่อนเยอะๆ หายเร็วๆ นะครับพี่....Grin
โอ้โห....สนมยาวจริงๆ นะครับ..Grin

....ขอบคุณครับ..  เกือบจะเป็นปกติแล้วครับ   Grin

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #5911 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2006, 10:03:11 AM »

พี่บุญสวัสดิ์ หายแล้วอย่าลืมขึ้นมาแข่งที่ กทม บ้างครับ

ผมถึงได้พูดว่าพวกที่เริ่มช้าจะไปไกลได้ยากครับเพราะสังขารไม่อำนวย.... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน...ดังนั้นทำได้เท่าไหร่เอาเท่านั้นครับ ไปช้าๆเพื่อความสนุกและมีเพื่อนคอเดียวกันครับ Grin Grin Grin

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #5912 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2006, 10:28:49 AM »

ขอให้พี่ BSW หายไวๆครับ....
อืมม...หัวเข่าใช้งานไม่ได้ 2 ข้างเลย.....งี้แหงนมองดูฟ้าก็ได้ครับ ไม่ต้องใช้เข่า Grin Grin Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
smithsuc
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #5913 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2006, 10:35:24 AM »

พูดถึงเรื่องอาการบาดเจ็บมารำลึกความหลังเมื่อต้นปีกันหน่อยครับ.....Grin

Skynavy
Serve navy with pride
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

Old sailor never dies

« ตอบ #5914 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2006, 10:44:04 AM »

....ต้องระวังให้มากๆเลยครับสำหรับท่าน สว. อีกตำแหน่งหนึ่งคือที่หัวเข่า จะมีเยื่อพังผืดเชื่อมตรงกระดูกข้อต่อหัวเข่า เอี้ยวตัวผิดท่า(ขาไม่ขยับ) อาจจะทำให้พังผืดฉีกขาดได้ ที่สำคัญคือ ฉีกขาดแล้วซ่อมไม่ได้นะครับ Cry

ผมเพิ่งจะโดนกับตัวเองเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ที่สนามฯพัทลุง Stage ที่ต้องกระโดดลงจากรถซาเล้ง ผมลืมสังขารไปหน่อย ลืมตัวเลยกระโดดไกลเกิน ขาพลิกผิดท่า เลยเจ็บหัวเข่า พอมายิงต่อที่ Stage สนามยาว ระยะวิ่งรวมประมาณ 50 เมตร (สปริ้นท์ 28 เมตร)
เข่าเลยเจ็บเพิ่มอีก วันรุ่งขึ้น นั่งยองๆไม่ได้ครับ หัวเข่าเริ่มบวม หมอกระดูกบอกว่า เยื่อพังผืดฉีกขาด โดนฉีดยาไปเข็มหนึ่ง กับยามากินอีกหนึ่งถุง Grin

...เป็นหัวเข่าข้างซ้ายครับ ทีนี้ เข่าผมพังผืดฉีกทั้งสองข้างแล้ว เพราะเมื่อประมาณสิบปีที่แล้ว เล่นแบดมินตันวิ่งสไลด์รับลูกหน้าเน็ท ขาข้างขวาพลิก พังผืดที่หัวเข่าฉีกขาด พอรักษาหาย ก็ไปเล่นอีก ได้สักระยะหนึ่งก็บวมอีก จนหมอบอกว่าให้เลือกเอาว่า จะเลิกเล่นหรือจะทนเจ็บต่อไป เพราะรักษาไม่ได้ ... Undecided

....เล่าให้ฟังเป็นอุทาหรณ์แก่ท่านพี่ สว.ครับ...อิอิ Grin

ขอให้พี่บุญสวัสดิ์หายเป็นปกติโดยเร็วนะครับ

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #5915 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2006, 11:42:23 AM »

พูดถึงเรื่องอาการบาดเจ็บมารำลึกความหลังเมื่อต้นปีกันหน่อยครับ.....Grin

ผมถูกประจานครับ.... เรื่องพวกนี้ลงที่ผมทุกที.... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #5916 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2006, 11:48:03 AM »

ผมถูกประจานครับ.... เรื่องพวกนี้ลงที่ผมทุกที.... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ต้นฉบับมาเอง Grin Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
BSW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5917 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2006, 11:49:38 AM »

พี่บุญสวัสดิ์ หายแล้วอย่าลืมขึ้นมาแข่งที่ กทม บ้างครับ

...ครับผม  Grin แม็ทช์ราชนาวีบางนาครับ  แล้วตามด้วยแมทช์ PD ล้วนครับ Grin

อืมม...หัวเข่าใช้งานไม่ได้ 2 ข้างเลย.....งี้แหงนมองดูฟ้าก็ได้ครับ ไม่ต้องใช้เข่า Grin Grin Grin

...ขอบพระคุณครับท่าน....ท่ายืนนั้นผมชอบบบบบ Cheesy~55555       

ขอให้พี่บุญสวัสดิ์หายเป็นปกติโดยเร็วนะครับ

...ครับผม...พบกันที่แม็ทช์ราชนาวีบางนาครับ Grin  (ผมจะเข้าไปช่วงเช้าของวันอาทิตย์ที่ 6 ครับ)

Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #5918 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2006, 12:01:50 PM »

...ขอบพระคุณครับท่าน....ท่ายืนนั้นผมชอบบบบบ Cheesy~55555

อ่ะ เป็นท่ามาสเตอร์เปล่าครับ Grin Grin Grin

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5919 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2006, 12:12:52 PM »

ผมถึงได้พูดว่าพวกที่เริ่มช้าจะไปไกลได้ยากครับเพราะสังขารไม่อำนวย.... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน...ดังนั้นทำได้เท่าไหร่เอาเท่านั้นครับ ไปช้าๆเพื่อความสนุกและมีเพื่อนคอเดียวกันครับ Grin Grin Grin

เห็นด้วยครับ...ผมมาเริ่มที่54เข้าเกณฑ์ดังกล่าวแน่นอน Grin Grin Grin   ดังนั้นเรื่องคลาสไม่ต้องพูดถึงเอาแค่บ๊วยบ้างไม่บ๊วยบ้างก็โอเคและแฮปปี้ในการไปพักผ่อนกับสหายน้อยใหญ่แล้วครับ....ขอแค่ได้ยิงสนุกๆ แม่นๆลื่นๆก็พอใจแล้วครับ Grin Grin Grin
zerosocool
Moderator
Sr. Member

คะแนน 103

« ตอบ #5920 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2006, 12:35:22 PM »

ขอให้พี่บุญสวัสดิ์หายเป็นปกติไวไวนะครับ Grin

ผมมานั่งดู ท่าน สว. คุยเรื่องสุขภาพกัน ....โห....มีแต่สว. ทั้งนั้นเลยครับ Grin Grin มีคำแนะนำเด็กสมบูรณ์มั่กมาก มั้ยครับ วิ่งมากๆ ปวดเข่ารับ ตกใจ หัวเราะร่าน้ำตาริน

เนียนๆ ไว้
JLB-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 15

« ตอบ #5921 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2006, 12:37:39 PM »

ขอให้พี่บุญสวัสดิ์หายเป็นปกติไวไวนะครับ Grin

ผมมานั่งดู ท่าน สว. คุยเรื่องสุขภาพกัน ....โห....มีแต่สว. ทั้งนั้นเลยครับ Grin Grin มีคำแนะนำเด็กสมบูรณ์มั่กมาก มั้ยครับ วิ่งมากๆ ปวดเข่ารับ ตกใจ หัวเราะร่าน้ำตาริน

สำหรับหนุ่มลำปาง ผมว่าอากาปวดเข่าไม่น่าจะมาจากการวิ่งนะ ใช่มั้ย หลงรัก
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5922 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2006, 01:36:36 PM »

มีคำแนะนำเด็กสมบูรณ์มั่กมาก มั้ยครับ วิ่งมากๆ ปวดเข่ารับ ตกใจ หัวเราะร่าน้ำตาริน

วิ่งมากๆปวดเข่า....ถ้าปวดมากๆก็ต้องปรึกษาแพทย์ดีที่สุดครับ     Grin Grin Grin

แต่ถ้าปวดไม่มากนักผมคิดว่า
1.ลดน้ำหนักลงสู่ปกติ(เหลือแค่เอาความสูงเป็นซ.ม. - 100 ก็น่าจะโอเค)
2.ก่อนออกกำลังกายควรมีการวอร์มอัพ หลังออกกำลังกายควรมีการวอร์มดาวน์
3.ใช้รองเท้าสำหรับจอกกิ้งในการวิ่งจ็อกกิ้ง
4.ถ้าอาการไม่ดีขึ้น  ควรหันไปออกกำลังโดยวิธีอื่น เช่น เดิน  ปั่นจักรยาน  ว่ายน้ำ เป็นต้น  ไม่ควรไปเต้นแอโรบิคเด็ดขาดเพราะเข่าจะทำงานหนักเข้าไปอีกในจังหวะที่กระแทกกระทั้น
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5923 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2006, 02:37:49 PM »

รบกวนเรียนถาม
องค์ประกอบสำคัญระหว่าง ความแม่น กับ ความเร็ว  อันเป็นองค์ประกอบสำคัญภายในตัวของนักกีฬาIPSCนั้น(ความแรงอยู่ที่ลูกปืน)  ...ถ้าจะให้ได้HFดีๆ จำเป็นจะต้องสมดุลย์กันเสมอไปหรือไม่?   

....แม่นๆแต่ช้าๆ หรือ ผิดบ้างแต่เร็วๆ....อย่างไหนเหมาะไม่เหมาะอย่างไรครับ?
IPSC competitions attempt to blend three basic elements – accuracy, power, and speed – to develop effective shooting skills. Certain target areas provide for a higher score (accuracy) and the total target score is divided by the elapsed time (speed). So neither going fast and missing nor going slow and never missing is the optimum approach. Firearms used in IPSC competitions must be of 9mm caliber or larger (power). Thus the IPSC motto "DVC – Diligentia, Vis, Celeritas" (Accuracy, Power, Speed).

BSW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5924 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2006, 03:29:56 PM »

สำหรับผม   ท่องไว้ในใจสั้นๆครับว่า....ไม่ประกัน...ไม่ miss....เร็วที่สุดเท่าที่ทำได้..   ยิงให้ลื่นตามแผน   หลงรัก   

เพียงเท่านี้จริงๆครับ....  (สิ้นสุดการแข่งขัน  ค่อยกลับมาทบทวนข้อบกพร่องเพื่อปรับปรุงแก้ไข  เอาไว้ใช้ในแม็ทช์ต่อไป)

ในสามองค์ประกอบที่ระบุนั้น  ต้องการความสมดุลย์ในตัวเองอยู่แล้วครับพี่   เร็วแต่มิสเยอะ  จะมีประโยชน์อะไรครับ?  เช่นเดียวกันกับ ยิงแต่ 2A  แต่ช้าแบบปั้นX  ก็ไม่มีผลดีเช่นกัน?

ในความหมายของคำว่า Power  นั้น  ผมคิดว่า  ไม่ใช่เฉพาะความแรงของกระสุนเท่านั้น  แต่แฝงความหมายถึง ความกระหายในชัยชนะของตัวนักกีฬา  ที่จะทำให้ยิงได้อย่างดุดัน ในแต่ละจังหวะของ stage ของแม็ทช์นั้นๆ

...เป็นเพียงความคิดส่วนตัวผมนะครับพี่   (เพราะตอนนี้ผมได้เกือบจะครบตามเป้าหมายแล้วครับ  คือ ได้แล้วClass A ทั้ง open และ Standard  เหลือเพียง Production เท่านั้น   ต่อไปก็ยิงแบบเป็นสันทนาการล่ะครับพี่...อิอิ)

....ขอบพระคุณครับ.. Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2006, 12:57:37 PM โดย Boonsawad » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 392 393 394 [395] 396 397 398 ... 942
  พิมพ์