เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 09:32:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 444 445 446 [447] 448 449 450 ... 942
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IPSC ;TODAY....  (อ่าน 1365977 ครั้ง)
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #6690 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 07:19:33 PM »

สำหรับผม ขอตีความประกับด้ามที่ติดเทปกันลื่น หรือวัสดุใดมาแปะเพื่อกันลื่น ไม่ผิดกฎ IPSC

ขอคำยืนยัน....ผู้คุมกฎ ประธาน NROI ประเทศไทย คุณอ๋อง (ชลธิต) หน่อยครับ

กฎไม่ได้ระบุว่า "หรือวัสดุอื่นใดมาแปะเพื่อกันลื่น" ไม่มีคำนี้
จึงอนุญาตแต่เทปกันลื่นอย่างเดียวครับ

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #6691 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 07:24:31 PM »

.....อืมมม...

เคยวัดมั๊ยครับด้ามซีแซดที่ติดมากับปืนเดิมๆจากโรงงาน หนากี่มิล.... Huh
ตอนตรวจปืน RO ต้องคงพกอันนี้ไปด้วย Grin Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #6692 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 07:25:08 PM »

บางท่านเนี่ย เอาประกับไม้ของ CZ85 มาขัดเอาผิว Checker ออกแล้วแปะเทปกันลื่นครับ
ซึ่งไม่ใช่อุปกรณ์ของ SP-01 (SP-01 ไม่ได้มีประกับไม้มาจากโรงงานครับ) เลยผิดกฎครับผม

ซีแซดมีประกับด้ามไม้จากโรงงานซีแซด 
ที่ผิดไม่ใช่เรื่องด้ามไม้ แต่เป็นเรื่องขัดผิวให้บาง ทำให้สัดส่วนผิดไป

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #6693 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 07:28:39 PM »

ครับอันนี้เข้าใจตรงกันครับ....

แต่ถ้าหากพิจารณาจากกฎ ข้อ 20 (3) คำว่า "รูปทรงเหมือนกับของเดิมโรงงาน" จะเห็นว่าไม่ได้กล่าวถึง วัสดุที่ใช้ระบุไว้ชัดแจ้งเลยครับ....และยังเน้นว่าไม่อนุญาตเฉพาะ "ไม่อนุญาตประเภทปลอกยางสวมเข้าที่ด้ามกริพ" จึงชัดเจนการห้ามในจุดนี้ครับ......

ผมจึงตีความว่า...ถึงเป็นไม้ พลาสติก อคริลิค ยาง ฯลฯ หากรูปทรงเหมือนของเดิมที่ทำจากโรงงาน....ใช้ได้ไม่ผิดกฎครับ

กฎ หากไม่มีข้อห้ามไว้ชัดเจน ย่อมต้องตีความในทางที่เป็นคุณครับ.... Grin Grin (แบบเข้าข้างตนเอง Grin)

ถูกต้องทุกบรรทัดครับ

Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #6694 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 07:36:14 PM »

ครับอันนี้เข้าใจตรงกันครับ....

แต่ถ้าหากพิจารณาจากกฎ ข้อ 20 (3) คำว่า "รูปทรงเหมือนกับของเดิมโรงงาน" จะเห็นว่าไม่ได้กล่าวถึง วัสดุที่ใช้ระบุไว้ชัดแจ้งเลยครับ....และยังเน้นว่าไม่อนุญาตเฉพาะ "ไม่อนุญาตประเภทปลอกยางสวมเข้าที่ด้ามกริพ" จึงชัดเจนการห้ามในจุดนี้ครับ......

ผมจึงตีความว่า...ถึงเป็นไม้ พลาสติก อคริลิค ยาง ฯลฯ หากรูปทรงเหมือนของเดิมที่ทำจากโรงงาน....ใช้ได้ไม่ผิดกฎครับ

กฎ หากไม่มีข้อห้ามไว้ชัดเจน ย่อมต้องตีความในทางที่เป็นคุณครับ.... Grin Grin (แบบเข้าข้างตนเอง Grin)

ถูกต้องทุกบรรทัดครับ

Grin Grin Grin

...ไปสมัครสอบ RO ซะดีมั๊ง..... Grin Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #6695 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 07:36:28 PM »

ตอนนี้มันไม่ได้อยู่ที่ว่ากริปทำด้วยวัสดุอะไรแล้วครับ ที่กริปมีการปัดเรียบ การปัดเงา ถือเป็นการ modified ไหม แล้วถ้ากริปออกจากโรงงานมีเช็คเกอร์ แล้วการแต่งผิวการขัดผิวให้เรียวเรียกว่า การ Modifed ไหมครับ นี่ผมเอาข้อนี้มาจาก คุณอ้น เรขาสมาคมนะครับไม่ได้คิดขึ้นเอง

การลบลายเช็คเกอร์,  การปัดผิวให้เรียบจากเดิมมีลายเช็คเกอร์ เป็นการโมดิฟาย 

เลขาธิการสมาคมฯ ไม่ได้มีหน้าที่ควบคุมการใช้กฎ IPSC Rule   
Range Master (RM), Range Officers (RO) ของแต่ละแม็ชเป็นผู้ควบคุมการใช้กฎครับ

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #6696 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 07:41:03 PM »

เท่าที่ผมยืนดูกรรมการอธิบายที่โต๊ะเข้าใจอย่างนี้ครับถ้าเป็นด้ามไม้ หรือยางที่แกะเชคเกอร์แล้วติดสติกเกอร์ทับใช้ได้ครับ ถ้าด้ามผิวเรียบแล้วติดสติคเกอร์ทับใช้ไม่ได้ครับ มีหลายๆท่านต้องเปลี่ยนประกับด้ามกันอีกทีถึงจะตรวจผ่านครับ

ต้องติดเทปกันลื่น หรือที่เรียก skateboard tape เท่านั้นครับ   สติ๊กเกอร์ทั่วไปไม่ใช่

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #6697 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 07:43:48 PM »

Grin แต่ผมได้ยินคุณ..... (ร้านมิตรภาพ) บอกว่า SP-01 ไม่มีด้ามไม้จากโรงงาน มีแต่ด้ามยาง ถ้าจะแปะกันลื่นก็ต้องเอาด้ามยางมาแปะกันลื่น ส่วน CZ75B นั้นมีด้ามไม้จากโรงงาน จึงใช้ด้ามไม้ได้ แต่ถ้าจะแปะกันลื่นห้ามลบเชคเกอร์ออกก่อนแปะ ถ้าลบเชคเกอร์ถือว่าโมดิฟาย ใช้ไม่ได้ Grin

Grin ผมก็ต้องเปลี่ยนก่อนแข่งเหมือนกัน Grin
 Grin รอพี่อ๋องมาฟันธงดีกว่า Grin

ในกฎโปรดักชั่น ดิวิชั่น
ขอให้ลืมเรื่อง "ประกับด้ามว่าจะต้องผลิตจากโรงงาน" ออกไปจากเมมโมรี่ได้เลยครับ ไม่ได้ห้าม

Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #6698 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 07:44:19 PM »

ไหนๆ ประธาน NROI อยู่หน้าจอแล้ว ขอถกอีกหน่อยครับ....

คำถาม...กรณีเสตจกำหนด....ให้นักกีฬายิงเป้าป็อบเปอร์เฉพาะในบล็อคเท่านั้น
แต่เมื่อนักกีฬาก้าวเท้าออกไปจากบล็อคแล้วยิง....ซึ่งป็อบเปอร์ระยะไม่อยู่ในข้อห้าม (เกิน 7 เมตร)

RO ตัดสิน DQ ถูกต้องหรือไม่ Huh

สำหรับผมว่า แค่ 1 ผิดวิธี....

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #6699 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 07:44:42 PM »

Grin แต่ผมได้ยินคุณ..... (ร้านมิตรภาพ) บอกว่า SP-01 ไม่มีด้ามไม้จากโรงงาน มีแต่ด้ามยาง ถ้าจะแปะกันลื่นก็ต้องเอาด้ามยางมาแปะกันลื่น ส่วน CZ75B นั้นมีด้ามไม้จากโรงงาน จึงใช้ด้ามไม้ได้ แต่ถ้าจะแปะกันลื่นห้ามลบเชคเกอร์ออกก่อนแปะ ถ้าลบเชคเกอร์ถือว่าโมดิฟาย ใช้ไม่ได้ Grin

Grin ผมก็ต้องเปลี่ยนก่อนแข่งเหมือนกัน Grin
 Grin รอพี่อ๋องมาฟันธงดีกว่า Grin

ในกฎโปรดักชั่น ดิวิชั่น
ขอให้ลืมเรื่อง "ประกับด้ามว่าจะต้องผลิตจากโรงงาน" ออกไปจากเมมโมรี่ได้เลยครับ ไม่ได้ระบุว่าจะต้องเป็นเช่นนั้น

Tonyman
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

Best Wishes and Many Fast "A's" to You.

« ตอบ #6700 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 07:47:38 PM »

บางท่านเนี่ย เอาประกับไม้ของ CZ85 มาขัดเอาผิว Checker ออกแล้วแปะเทปกันลื่นครับ
ซึ่งไม่ใช่อุปกรณ์ของ SP-01 (SP-01 ไม่ได้มีประกับไม้มาจากโรงงานครับ) เลยผิดกฎครับผม

ซีแซดมีประกับด้ามไม้จากโรงงานซีแซด
ที่ผิดไม่ใช่เรื่องด้ามไม้ แต่เป็นเรื่องขัดผิวให้บาง ทำให้สัดส่วนผิดไป

พี่ครับ ตัวนี้ดูๆ ไปมันเป็น SP-01 Shadow นะครับ ไม่แน่ใจนะครับ ดูจากศูนย์แล้วก็ Grip ครับ

แต่ โดยสรุปเรื่องประกับด้ามก็อย่างที่พี่บอกครับ

We can either find the way or make one.
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #6701 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 08:01:37 PM »

พี่ครับ ตัวนี้ดูๆ ไปมันเป็น SP-01 Shadow นะครับ ไม่แน่ใจนะครับ ดูจากศูนย์แล้วก็ Grip ครับ

แต่ โดยสรุปเรื่องประกับด้ามก็อย่างที่พี่บอกครับ

อ้างถึง

ผมแค่ยกรูปมาตอบคำถามว่าซีแซด SP-01 ไม่มีประกับไม้จากโรงงาน
ปืนในรูปข้างบนใส่ศูนย์หน้าที่เป็นออปชั่นจากโรงงานซีแซดทั้งหมด  ดีลเลอร์ซีแซดทุกประเทศสามารถสั่งซื้อติดกับปืน SP-01 (ไม่ใช่รุ่นชาโดว์)ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2006, 08:04:57 PM โดย Choltit » บันทึกการเข้า

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #6702 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 08:18:48 PM »

แมทช์นี้สมาคมรับรองทุกประการครับ

อนุญาตให้ปรับคลาสตามเปอร์เซนต์จริง ไปแล้ว

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #6703 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 08:21:19 PM »

ไหนๆ ประธาน NROI อยู่หน้าจอแล้ว ขอถกอีกหน่อยครับ....

คำถาม...กรณีเสตจกำหนด....ให้นักกีฬายิงเป้าป็อบเปอร์เฉพาะในบล็อคเท่านั้น
แต่เมื่อนักกีฬาก้าวเท้าออกไปจากบล็อคแล้วยิง....ซึ่งป็อบเปอร์ระยะไม่อยู่ในข้อห้าม (เกิน 7 เมตร)

RO ตัดสิน DQ ถูกต้องหรือไม่ Huh

สำหรับผมว่า แค่ 1 ผิดวิธี....

คำสั่งที่ RO บรีฟ ระบุไว้หรือไม่ ?  ว่าหากยิงนอกบล็อกจะต้องถูก DQ ครับ
หากไม่อยู่ในคำสั่งบรีฟ  ไม่ขัดต่อกฎความปลอดภัยอื่นใด   นักกีฬาผู้นั้นไม่มีเหตุอันใดต้องถูก DQ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2006, 08:38:38 PM โดย Choltit » บันทึกการเข้า

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6704 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 08:25:13 PM »

ต่อไปเป็นรายการแจกของที่ระลึก...บานตะไท....เมื่อยทั้งคนแจกทั้งคนรับ Grin Grin

Wristband

การพูดคุยก็พูดกันต่อนะครับเพื่อประโยชน์ของวงการไอพีของเรา

ขอบคุณน้องมวต.ผู้หล่อล่ำสำหรับภาพสวยๆครับ

ผมขอแทรกภาพพักสายตาอีกเล็กน้อย(ภาพยังไม่หมดครับ  ของผมจะจบเมื่อมีภาพขอบคุณROตามธรรมเนียม)

ภาพนี้กับภาพที่อ้างมาเป็นเรื่องบังเอิญของคนชื่อเดียวกัน(ทะ-นะ-พน) ได้รางวัลเหมือนกันแป๊ะ....แสดงว่าดวงสมพงษ์กับเฮียชิวแน่ๆนะเฮียนะ Grin Grin Grin

ขอแสดงความยินดีกับครูณรงศักดิ์ที่ป้องกันแชมป์ไว้ได้ด้วยคะแนนสุดยอดมากๆ Grin Grin Grin
(ครั้งหนึ่งเคยได้รับการแนะนำจากท่าน โดนความกรุณาของพระฤาษี ดังภาพติดกัน)

คนนี้ศิษย์พี่จเรที่มาแรงอีกคน  อนาคตของวงการไอพีอีกคนหนึ่งแน่นอน Grin Grin Grin

คุณเล็กจตุพล คนมีศีลธรรมและฝีมือ  ให้เกียรติผมกับผู้การถ่ายภาพด้วย  ช่วงกำลังจะแยกย้ายกันกลับ Grin Grin Grin

ภาพชาวสควอทที่ 6 ในลีลาการยิงอีกมุมกำลังจะตามมา...แต่ขอบอกก่อนว่า ตากล้องไม่เก่งและกลัวแดด ภาพอาจจะไม่ชัดนัก  แถมถ่ายมาไม่ครบคนอีกต่างหากเพราะยุ่งเรื่องใบส่งตัว จนไม่แน่ใจว่าถ่ายใครไปบ้างแล้ว  ไม่มีภาพใครโทษตากล้องนะครับ;D Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2006, 08:52:09 PM โดย SUER » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 444 445 446 [447] 448 449 450 ... 942
  พิมพ์