เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 11:22:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 445 446 447 [448] 449 450 451 ... 942
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IPSC ;TODAY....  (อ่าน 1366099 ครั้ง)
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #6705 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 08:33:38 PM »

ยินดีกับนักกีฬาทุกท่านที่ผ่านกันไปด้วยดี ส่วนนักกีฬาที่ได้ปรับคลาสและได้ถ้วยก็ถือว่าโชคดี 2 ชั้นนะครับ...ขอยินดีด้วยใจจริง....ส่วนท่านที่ผิดพลาดไปในแมทช์นี้ก็ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ แต่โอกาสหน้ายังมีครับไว้แก้ตัวใหม่นะครับ

หลังจากอ่านมาทั้งหมดแล้วคิดว่าส่วนที่ต้องปรับปรุงก็คือเรื่องกฎระเบียบที่พี่อ๋องรับผิดชอบอยู่ครับ(ขอโทษติเพื่อก่อจริงๆ Grin Grin) เพราะกฎที่ใช้เท่ากับไม่มีมาตรฐานเนื่องจากประกับปืนและหรืออย่างอื่นที่สามารถใช้ในการแข่งแมทช์สมาคมนั้นไม่สามารถแข่งในแมทช์นี้ได้ ซึ่งแมทช์นี้ก็รับรองโดยสมาคมจึงต้องใช้กฎสมาคม แต่เกิดข้อขัดแย้งกับแมทช์อื่นๆที่สมาคมจัด ดังนั้นผมจึงบอกว่าต้องปรับปรุงเพื่อให้เป็นเอกภาพและเพื่อให้นักกีฬาสามารถปฏิบัติได้ถูกต้อง ไม่ใช่แมทช์หนึ่งใช้ได้ แต่อีกแมทช์หนึ่งใช้ไม่ได้ครับ...กรณีที่ยกเว้นว่าใช้กฎไม่เหมือนกันได้นั้นต้องเป็นแมทช์ที่ไม่ได้มีการรับรองโดยสมาคมครับ

ก็เลยเสนอให้พี่อ๋องไปพิจารณาด้วยครับ Grin Grin Grin Grin

รับทราบ  

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #6706 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 08:41:42 PM »

ไหนๆ ประธาน NROI อยู่หน้าจอแล้ว ขอถกอีกหน่อยครับ....

คำถาม...กรณีเสตจกำหนด....ให้นักกีฬายิงเป้าป็อบเปอร์เฉพาะในบล็อคเท่านั้น
แต่เมื่อนักกีฬาก้าวเท้าออกไปจากบล็อคแล้วยิง....ซึ่งป็อบเปอร์ระยะไม่อยู่ในข้อห้าม (เกิน 7 เมตร)

RO ตัดสิน DQ ถูกต้องหรือไม่ Huh

สำหรับผมว่า แค่ 1 ผิดวิธี....

คำสั่งที่ RO บรีฟ ระบุไว้หรือไม่ ?  ว่าหากยิงนอกบล็อกจะต้องถูก DQ ครับ
หากไม่อยู่ในคำสั่งบรีฟ ไม่ขัดต่อกฎความปลอดภัยอื่นใด นักกีฬาผู้นั้นไม่มีเหตุอันใดต้องถูก DQ

รับทราบ ขอบคุณครับ Wink

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #6707 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 08:46:06 PM »

ถ้าอ่านไม่ผิด คิดว่าตอนนี้ Glock ใช้ศูนย์หน้าไฟเบอร์ออฟติกแข่ง IPSC production ได้แล้วนะครับ

http://ipsc.invisionzone.com/index.php?showtopic=4094

เริ่มใช้ได้มาตั้งแต่ต้นเดือน ส.ค. ๔๙   
สามารถใช้ศูนย์เปิดทุกชนิด , ศุนย์เรืองแสง , ศูนย์โกสริง (วงกลม) ,  ศูนย์ไฟเบอร์ออปติก , ศูนย์ไนท์ไซท์  ในปืนโปรดักชั่นดิวิชั่นทุกปืน(ที่อนุญาตให้แข่งได้)
โดยมีเงื่อนไขว่า ห้ามกัดปาดเนื้อสไลด์   จะต้องเป็นชนิด drop in เท่านั้น

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #6708 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 09:00:53 PM »

เท่าที่ผมยืนดูกรรมการอธิบายที่โต๊ะเข้าใจอย่างนี้ครับถ้าเป็นด้ามไม้ หรือยางที่แกะเชคเกอร์แล้วติดสติกเกอร์ทับใช้ได้ครับ ถ้าด้ามผิวเรียบแล้วติดสติคเกอร์ทับใช้ไม่ได้ครับ มีหลายๆท่านต้องเปลี่ยนประกับด้ามกันอีกทีถึงจะตรวจผ่านครับ

ต้องติดเทปกันลื่น หรือที่เรียก skateboard tape เท่านั้นครับ สติ๊กเกอร์ทั่วไปไม่ใช่

พี่อ๋องครับ..ต้องขอโทษที่แย้งนะครับ กฎภาษาอังกฤษเขียนไว้อย่างงี้ครับ

20.3 Aftermarket grips which match the profile of the OFM standard for the approved handgun and/or the application of tape on grips is permitted, however rubber sleeves are prohibited.

ถ้าอ่านตามนี้แล้วมันบอกว่า กริปที่ขายอยู่ถ้ามีรูปร่างเหมือนกันกับโรงงานสามารถใช้ได้ และ/หรือ การติดเทปสามารถติดได้ แต่ไม่ว่าอย่างไร ปลอกยางไม่สามารถใช้ได้

มันไม่ได้บอกว่าต้องเป็น Skateboard tape เท่านั้นและไม่มีคำว่า Only Tape(เท่านั้น)ครับ ดังนั้นต้องมองที่วัตถุประสงค์ว่าเพื่ออะไรถ้าเพื่อกันลื่น ทีนี้อะไรที่กันลื่นบนประกับย่อมสามารถทำได้โดย profile ยังเหมือนเดิม หากว่าจะให้ทำอย่างอื่นไม่ได้ เขาต้องใช้คำว่า Only Skateboard tape is permitted

พี่อ๋องลองคิดดูอีกทีครับ ผมไม่ได้ต้องการอะไรแต่อยากให้ถูกต้องเพื่อทุกๆคนเท่านั้น ถ้าไม่เห็นด้วยผมพร้อมที่จะยอมรับครับ

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #6709 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 09:11:25 PM »

ฝรั่งที่เขียนกฏพูดเสมอว่าสนับสนุนให้ใช้ปืนยี่ห้อใดก็ได้แบบใดก็ได้ มีรายชื่อของปืนที่อนุญาติยาวเหยียด แต่ตัวอักษรตามกติกาเอื้อให้ 2 ยี่ห้อ 2 รุ่น เท่านั้น Glock 17 กับ CZ SP01

ถ้าไม่มีการแข่งขันโปรดักชั่นขึ้น  ปืนทั้งสองรุ่นก็เป็นที่นิยมในตลาดทั้งคู่อยู่แล้ว
เนื่องจากเป็นที่นิยม  คนส่วนมากจึงมีใช้และนำมาแข่งขันต่างหากครับ

ถ้าผู้ชนะเป็นปืน Para P18 LDA  ก็จะวิเคราะห์ว่าออกกฎเข้าข้างปืนประเทศเดียวกันไหม

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #6710 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 09:12:58 PM »

ไหนๆ ประธาน NROI อยู่หน้าจอแล้ว ขอถกอีกหน่อยครับ....

คำถาม...กรณีเสตจกำหนด....ให้นักกีฬายิงเป้าป็อบเปอร์เฉพาะในบล็อคเท่านั้น
แต่เมื่อนักกีฬาก้าวเท้าออกไปจากบล็อคแล้วยิง....ซึ่งป็อบเปอร์ระยะไม่อยู่ในข้อห้าม (เกิน 7 เมตร)

RO ตัดสิน DQ ถูกต้องหรือไม่ Huh

คำสั่งที่ RO บรีฟ ระบุไว้หรือไม่ ?  ว่าหากยิงนอกบล็อกจะต้องถูก DQ ครับ
หากไม่อยู่ในคำสั่งบรีฟ  ไม่ขัดต่อกฎความปลอดภัยอื่นใด   นักกีฬาผู้นั้นไม่มีเหตุอันใดต้องถูก DQ

ไม่ติดใจครับแค่ขอออกความเห็นครับ ผมเห็นด้วยกับพี่นาจาครับ เพราะถึงแม้มีบรีฟก็ไม่สามารถจับโทษ DQ ได้ครับเพราะ
คำสั่งที่ RO บรีฟต้องถูกต้องตามกฎครับ ถึงจะเป็นคำสั่งที่ใช้ได้...MD สามารถขอใช้คำสั่งพิเศษเพื่อความปลอดภัยเป็นกรณีพิเศษครับ แต่ในที่นี้คำสั่งนั้นไม่ชอบด้วยกฎของไอพีครับเพราะกฎบอกว่าต้องยิงในระยะห่างไม่ต่ำกว่า 7 เมตรซึ่งต้องมีเส้นบอกที่ชัดเจนครับ ดังนั้นจึงสามารถคิดยิงผิดวิธีได้ แต่ไม่สมควรกับการลงโทษ DQ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2006, 09:17:17 PM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #6711 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 09:23:24 PM »

หากไม่อยู่ในคำสั่งบรีฟ  ไม่ขัดต่อกฎความปลอดภัยอื่นใด   นักกีฬาผู้นั้นไม่มีเหตุอันใดต้องถูก DQ

ไม่ติดใจครับแค่ขอออกความเห็นครับ ผมเห็นด้วยกับพี่นาจาครับ เพราะถึงแม้มีบรีฟก็ไม่สามารถจับโทษ DQ ได้ครับเพราะ
คำสั่งที่ RO บรีฟต้องถูกต้องตามกฎครับ ถึงจะเป็นคำสั่งที่ใช้ได้...MD สามารถขอใช้คำสั่งพิเศษเพื่อความปลอดภัยเป็นกรณีพิเศษครับ แต่ในที่นี้คำสั่งนั้นไม่ชอบด้วยกฎของไอพีครับเพราะกฎบอกว่าต้องยิงในระยะห่างไม่ต่ำกว่า 7 เมตรซึ่งต้องมีเส้นบอกที่ชัดเจนครับ ดังนั้นจึงสามารถคิดยิงผิดวิธีได้ แต่ไม่สมควรกับการลงโทษ DQ ครับ

กำลังบอกว่าคำสั่งไม่ชอบด้วยกฎเหรอครับ...
หากเป็นที่ออพฟิตผม....หารับฟังได้ไม่...ครับ อิอิ Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #6712 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 09:26:11 PM »

มันไม่ได้บอกว่าต้องเป็น Skateboard tape เท่านั้นและไม่มีคำว่า Only Tape(เท่านั้น)ครับ ดังนั้นต้องมองที่วัตถุประสงค์ว่าเพื่ออะไรถ้าเพื่อกันลื่น ทีนี้อะไรที่กันลื่นบนประกับย่อมสามารถทำได้โดย profile ยังเหมือนเดิม หากว่าจะให้ทำอย่างอื่นไม่ได้ เขาต้องใช้คำว่า Only Skateboard tape is permitted

ใช่ครับ ไม่จำเป็นต้องเป็น skateboard tape  ซึ่งถ้าพี่จะใช้ tape อื่นปิดผมอนุญาตครับ
แต่เจตนารมณ์ข้อ 20.3 เพื่อให้ใช้ skateboard tape ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2006, 09:33:15 PM โดย Choltit » บันทึกการเข้า

vq
Full Member

คะแนน 9

โอ๊คอ๊าค

« ตอบ #6713 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 09:27:14 PM »

คุณณรงศักดิ์ได้ที่หนึ่ง แล้วที่สอง ที่สามคือใครครับ ได้กี่เปอร์เซ็น

คะแนนตามนี้เลยครับ

Wink Wink Wink สวัสดีครับ ขอแสดงความยินดีกับพี่โอ๊คพี่สุชิน(ช่วงเวลาก่อนแข่งพี่คเชนช่วยจับให้ไม่ถึง2อาทิตย์เอง) และขอแสดงความยินดีกับพี่ๆอีกหลายๆท่านที่ได้ขึ้นคลาสด้วยครับ Grin Grin Grin ตอนนี้พวกพี่ๆไปmกันหมดแล้วเหลือผมอยู่คนเดียวยังเป็นUอยู่เลย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
  ช่วยจับ เดี๋ยวคนเข้าใจผิดนึกว่าช่วยจับอะไรของพี่   Shocked Shockedเรียกว่ามาช่วยสอนมากกว่า ก็จารย์เก่งคับ ฝากขอบคุณพ่อและเชนท์ด้วยนะครับ แมทช์หน้าเจอกันใหม่ Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2006, 09:29:17 PM โดย vq » บันทึกการเข้า
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #6714 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 09:30:47 PM »

ใช่ครับ ไม่จำเป็นต้องเป็น skateboard tape  ซึ่งถ้าพี่จะใช้ tape ที่อื่นปิดผมอนุญาตครับ
แต่เจตนารมณ์ข้อ 20.3 เพื่อให้ skateboard tape ใช้ได้

จะเขียนกระทู้สุดท้ายแล้วครับ Grin Grin Grin ว่าถ้าเจตนาจะให้ใช้เทปอย่างเดียวต้องเขียนระบุครับว่า Only tape permitted ครับถ้าอย่างงั้นเป็นจบแต่นี่ไม่ใช่ครับ ดังนั้นสามารถใช้อย่างอื่นที่ไม่ใช่เทปครับ...ขอโทษจริงๆที่ต้องแย้งครับ.... Grin Grin หลงรัก หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2006, 09:32:25 PM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #6715 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 09:33:26 PM »

ขอบพระคุณพี่อ๋องด้วยครับ เข้ามาตอบแบบละเอียดยิบเลย Grin Grin

อ่านดูแล้วเข้าใจเกือบทั้งหมดครับ เอาของผมอีกนิดครับตัดสินเรื่องเทปไปด้วยเลย Grin Grin Grin

แบบนี้ ผิดกฏมั๊ยครับถ้าผิด...ผิดเพราะอะไรครับ ถ้าถูก...ถูกเพราะอะไรครับ Grin เอาไว้เป็นกรณีศึกษาครับ

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #6716 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 09:37:57 PM »

คุณณรงศักดิ์ได้ที่หนึ่ง แล้วที่สอง ที่สามคือใครครับ ได้กี่เปอร์เซ็น

Wink Wink Wink สวัสดีครับ ขอแสดงความยินดีกับพี่โอ๊คพี่สุชิน(ช่วงเวลาก่อนแข่งพี่คเชนช่วยจับให้ไม่ถึง2อาทิตย์เอง) และขอแสดงความยินดีกับพี่ๆอีกหลายๆท่านที่ได้ขึ้นคลาสด้วยครับ Grin Grin Grin ตอนนี้พวกพี่ๆไปmกันหมดแล้วเหลือผมอยู่คนเดียวยังเป็นUอยู่เลย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
  ช่วยจับ เดี๋ยวคนเข้าใจผิดนึกว่าช่วยจับอะไรของพี่ Shocked Shockedเรียกว่ามาช่วยสอนมากกว่า ก็จารย์เก่งคับ ฝากขอบคุณพ่อและเชนท์ด้วยนะครับ แมทช์หน้าเจอกันใหม่ Wink

ยินดีกับโอ๊คด้วยครับ...ขึ้น M อีกคนแล้ว... Cheesy

JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #6717 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 09:38:42 PM »

ใช่ครับ ไม่จำเป็นต้องเป็น skateboard tape  ซึ่งถ้าพี่จะใช้ tape ที่อื่นปิดผมอนุญาตครับ
แต่เจตนารมณ์ข้อ 20.3 เพื่อให้ skateboard tape ใช้ได้

จะเขียนกระทู้สุดท้ายแล้วครับ Grin Grin Grin ว่าถ้าเจตนาจะให้ใช้เทปอย่างเดียวต้องเขียนระบุครับว่า Only tape permitted ครับถ้าอย่างงั้นเป็นจบแต่นี่ไม่ใช่ครับ ดังนั้นสามารถใช้อย่างอื่นที่ไม่ใช่เทปครับ...ขอโทษจริงๆที่ต้องแย้งครับ.... Grin Grin หลงรัก หลงรัก

อ่านแล้วข้าน้อยงงว่าแย้งอะไรกัน ก็คิดเห็นตรงกันไม่ใช่หรอเจ้าคะ Huh

I am dying... -*-

วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #6718 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 09:39:54 PM »

ช่วยจับ เดี๋ยวคนเข้าใจผิดนึกว่าช่วยจับอะไรของพี่ Shocked Shockedเรียกว่ามาช่วยสอนมากกว่า ก็จารย์เก่งคับ ฝากขอบคุณพ่อและเชนท์ด้วยนะครับ แมทช์หน้าเจอกันใหม่ Wink

ยินดีกับโอ๊คด้วยครับ...ขึ้น M อีกคนแล้ว... Cheesy

อ้าว..เพิ่งรู้... ขอแสดงความยินดีด้วยครับพี่โอ๊ค..เยี่ยมเลยครับ หลงรัก Grin

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #6719 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 09:41:06 PM »

อ่านแล้วข้าน้อยงงว่าแย้งอะไรกัน ก็คิดเห็นตรงกันไม่ใช่หรอเจ้าคะ Huh

แบบว่านอกจากเทปน่ะคุณโบว์ Grin Grin

หน้า: 1 ... 445 446 447 [448] 449 450 451 ... 942
  พิมพ์