เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 01:33:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 447 448 449 [450] 451 452 453 ... 942
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IPSC ;TODAY....  (อ่าน 1366372 ครั้ง)
mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #6735 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 08:27:15 AM »

ขอบพระคุณพี่อ๋องด้วยครับ เข้ามาตอบแบบละเอียดยิบเลย Grin Grin

อ่านดูแล้วเข้าใจเกือบทั้งหมดครับ เอาของผมอีกนิดครับตัดสินเรื่องเทปไปด้วยเลย Grin Grin Grin

แบบนี้ ผิดกฏมั๊ยครับถ้าผิด...ผิดเพราะอะไรครับ ถ้าถูก...ถูกเพราะอะไรครับ Grin เอาไว้เป็นกรณีศึกษาครับ

วรกฤษก็ขัดผิวยางออกเล็กน้อยแล้วทำให้มีขนาดด้านนอกเท่ากับของเดิมแล้วเอาออกขายซักอันสองอันสิ มันก็จะกลายเป็น after market grip ได้เลย

ตามตัวอักษรแล้วการแต่งกริ๊ปของ CZ ต้องทำได้โดยอ้างแบบที่ผมอ้าง เพราะเป็นกริ๊ปที่แกะเข้าแกะออกได้ซื้อเปลี่ยนได้ แต่การแต่งกริ๊ปของ Glock ไม่สามารถทำได้เพราะเกิดการเปลี่ยนแปลงที่กริ๊ปซึ่งรวมเป็นส่วนหนึ่งของเฟรมและตัวปืน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2006, 08:39:18 AM โดย mai_ipsc » บันทึกการเข้า
mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #6736 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 08:37:00 AM »

ถาม - ตอบ แบบนี้มีประโยชน์ต่อนักกีฬาและเป็นความรู้ที่ในหนังสือไม่มีละเอียดแบบนี้ครับ......

ขออนุญาตอ้างข้อความ ถาม -ตอบ เกี่ยวกับประกับด้ามปืน มาเรียงรวมกันจะได้อ่านง่ายครับ .....

ผมเข้าใจตามกฏว่ารูปทรงเหมือนกับของเดิมโรงงาน คือไม่จำกัดวัสดุว่าทำจากอะไรแปะเทปได้

แต่ขอให้ ทรงเหมือนกับกริพยางเดิมโรงงาน  ใส่กับปืนแล้วพอดีไม่ผิดสัดส่วนเดิมของโรงงาน

ถูกต้องครับ

จากข้อความนี้ยืนยันว่าแต่งกริ๊ป CZ ต้องใช้ได้
mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #6737 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 08:59:34 AM »

ที่ว่าทรงเหมือนคือ ขนาดกริปเหมือนและผิวกริปต้องเป้นเช็คเกอร์แบบเดียวกับโรงงาน ถ้าทำเป้นผิวเรียบเพื่อติดกันลื่นได้แน่นหนา หรือขนาดกริปบางลงก็ผิด

ถูกต้องครับ

ในทางปฏิบัติใครจะมานั่งวัดว่า after market grip ยี่ห้อ "วรกฤษ ไฟร์อาร์ม" ตรง 1.5 ซม.จากมุมขวาล่างผิดขนาดไป 0.5 มม.

เรื่องเทปตามตัวอักษรในกฏค่อนข้างดิ้นได้เช่น ผมควรจะติดเทปสีต่างๆ หรือเทปรูปโดเรมอน หรือซอนย่า คูลลิ่ง ก็ได้โดยอ้างว่าติดแล้วมือผมจะเหนียวหนึบจับปืนได้แน่น แต่ผู้ที่เขียนกฏได้เขียนอธิบายไว้ในเวปของเขาว่า "ไม่ได้ เพราะเป็นการแต่งสวยให้กับปืน" ดังนั้นเทปที่ติดจะต้องเป็นเทปสากๆ สีดำเท่านั้น (แล้วถ้าเป็นปืนสีเหลือง สีแดง จะให้ติดเทปสีอะไร)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2006, 09:43:50 AM โดย mai_ipsc » บันทึกการเข้า
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #6738 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 09:06:26 AM »

ขอบคุณคุณวรกฤษที่สรุปออกมาเป็นข้อๆ อ่านแล้วไม่เหนื่อยเจ้าค่ะ Grin

I am dying... -*-

mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #6739 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 09:35:47 AM »

เรื่องกติกาของ Production มีอีกหลายข้อที่ผมว่าไม่ลงตัวเช่นห้ามตกแต่งภายในปืน ในทางปฏิบัติผมเห็นแทบจะทุกคนตัดสปริงนกสับ ขัดมัน แต่งมุมเซียร์ ๆลๆ ถ้าจะเอากันจริงๆต้องแกะปืนทุกกระบอกตรวจกันเลย ใครจะทำไหว กฏเองก็ระบุไว้แล้วว่าน้ำหนักไกไม่เกิน 5 ปอนด์ ดังนั้นชั่งไกอย่างเดียวก็ควรจะพอแล้ว

ฝรั่งที่เขียนกฏพูดเสมอว่าสนับสนุนให้ใช้ปืนยี่ห้อใดก็ได้แบบใดก็ได้ มีรายชื่อของปืนที่อนุญาติยาวเหยียด แต่ตัวอักษรตามกติกาเอื้อให้ 2 ยี่ห้อ 2 รุ่น เท่านั้น Glock 17 กับ CZ SP01

ถ้าไม่มีการแข่งขันโปรดักชั่นขึ้น ปืนทั้งสองรุ่นก็เป็นที่นิยมในตลาดทั้งคู่อยู่แล้ว
เนื่องจากเป็นที่นิยม คนส่วนมากจึงมีใช้และนำมาแข่งขันต่างหากครับ

ถ้าผู้ชนะเป็นปืน Para P18 LDA ก็จะวิเคราะห์ว่าออกกฎเข้าข้างปืนประเทศเดียวกันไหม

อ๋องว่า SP01 ได้รับความนิยมจากวงการ IPSC อย่างมากเพราะเหตุใด

1. ระบบปฏิบัติการยอดเยี่ยม
2. ถูก ทนทาน
3. ใส่ลูกได้มากกว่า Glock 17
4. ใส่ศูนย์ไฟเบอร์ออปติกได้

ผมว่าไม่น่าจะเป็นข้อ 1, 2 เพราะถ้าเป็นเช่นนั้นจริง CZ 75 ก็คงได้รับความนิยมมานานแล้ว แต่เดิม Glock 17 ได้เปรียบเรื่องจำนวนกระสุนมาตลอด ตอนนี้ CZ ขอคืนบ้าง ถ้าปีหน้า Glock ออกรุ่น Glock 17.2 โดยบรรจุลูกได้ 20.5 นัด มีไฟเบอร์ออปติกทั้งศูนย์หน้าศูนย์หลัง ด้ามมีทรายพ่นติดมาให้เลย ความนิยมก็คงกลับไปที่ Glock อีก

เหตุใดในการแข่งขันตามกฏของ IPSC จึงมีผู้ใช้ CZ 75, Glock 19, FS 92 ๆลๆ ในการแข่งขันน้อยมาก เหตุผลหลักก็คือจำนวนกระสุน ผมชอบกติกาของ USPSA มากกว่าเพราะง่ายต่อการบังคับใช้และส่งเสริมให้มีการใช้ปืนที่เป็น Production จริงๆ ไม่ใช่ Racing Production จะสังเกตุเห็นว่าในอเมริกามีการใช้ปืนที่หลากหลายยี่ห้อด้วยกฏที่ไม่เอื้อให้ปืนรุ่นใดรุ่นหนึ่ง

กำหนดไปเลยว่า
1. no fiber optic, black only
2. 12 rounds only, no matter how long of mag
3. 5 lbs. for trigger weigth
4. no modification at outside of the gun

เราคงจะได้เห็น SIG, Taurus, CZ 75, Glock 26 etc. ในสนามมากขึ้น
mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #6740 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 09:58:58 AM »

ขอบคุณทั้งสองท่านมาก

ดูจากคะแนน น่าจะมี GM ได้แล้วนะครับ

อาจารย์อยากได้ GM แบบไหนล่ะครับ
ผมคิดว่าขณะนี้ยังไม่เสถียรพอ ต้องดูเฉลี่ยหลาย ๆ แม็ชครับ ไม่ใช่เลือกดูเฉพาะแม็ช

ปีนี้ Production มาแรงมาก น่าจะเป็นด้วยเหตุผลหลายประการเช่น ปืนราคาไม่สูงมาก ลูกปืนหาง่าย ปืนไม่จุกจิก อุปกรณ์ประกอบไม่มากนัก คนยิงก็เลยเยอะ เยอะกว่า Open, Standard มากทีเดียว

ผมเห็นมี M รวมกันแล้วหลายคนทีเดียว ก็เลยคิดว่าน่าจะถึงเวลามี GM ได้แล้วเท่านั้นเองครับ ไม่มีเหตุผลอื่นใด
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #6741 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 10:11:19 AM »

ดังนั้นสามารถใช้อย่างอื่นที่ไม่ใช่เทปครับ..

ไม่มีตรงไหนที่ระบุเลยว่าสามารถใช้ "อย่างอื่นที่ไม่ใช่เทป"

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่าผมรับคำตัดสินพี่อ๋องใน..วันนี้...ครับแต่ว่าถ้ามีโอกาสผมต้องถามใหม่แน่ Grin Grinเพราะผมไม่เห็นด้วยในคำตีความครับ เพราะการเขียนกฎนั้นเขาไม่สามารถหยั่งรู้อนาคตและเขียนทุกอย่างลงไปในกฎครับ ดังนั้นเขาจึงมองที่เจตนาว่าเจตนาคืออะไร ทีนี้ในการที่เขาเขียนว่าเทปมันไม่ได้หมายถึงว่าจะใช้อย่างอื่นไม่ได้ สิ่งที่ไม่ได้เขาจะบอกว่าไม่ได้เช่น ยางหุ้ม หรือ ทำกับด้านหน้า เป็นต้น แต่ถ้าไม่ได้บอกก็ถือว่าทำได้ครับในขณะนั้น ถ้าอ่านให้ดีๆจะเห็นว่าถ้าเขาจะให้ใช้เทปเพียงอย่างเดียวมันง่ายครับแค่ใส่คำว่า Only skateboard tape permitted ไม่ต้องตีความและไม่มีช่องว่างครับ แต่นี่เขาไม่เขียนเพราะอะไร เพราะเขาเปิดช่องให้ แต่วัตถุประสงค์ต้องเพื่อกันลื่นเท่านั้น ไม่ใช่เพื่อความสวยงามหรือความได้เปรียบในการแข่งขัน...ที่บอกว่าถ้าไม่มีกฎข้อห้ามที่ชัดเจนไว้ ให้ตีความไว้ในทางเป็นคุณกับนักกีฬา...นั่นคือหลักการเขียนกฎครับ

ขออธิบายไว้ด้วยว่าที่ผมตื้อไม่เลิก... Grin Grin Grinในเรื่องนี้ ไม่ใช่ว่าผมต้องการความได้เปรียบหรือต้องการชนะ เพราะผมยังไม่เคยลงแข่งโปรดักชั่นเลยและยังไม่คิดเพราะยังไม่มีเงินซื้อ Grin Grin แต่ผมอยากให้มาถกด้วยเหตุผลเพื่อความชัดครับ เดี๋ยวจะเหมือนสมัยก่อนเรายิงกล๊อกแต่ใช้ศูนย์อื่นไม่ได้เพราะตีความว่าไม่ได้ ไม่ได้ระบุไว้ แต่สุดท้ายเราเห็นเขาใช้จึงมาบอกว่าใช้ได้ทำให้บางท่านต้องมาเปลี่ยนศูนย์หลังกันหลังจากยิงมาหลายปีแล้ว...แต่ขอย้ำนะครับว่านี่เป็นสิ่งปลีกย่อยจริงในการแข่งไอพี ส่วนสำคัญที่สุกคือ...ฝีมือ......ล้วนๆครับ

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #6742 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 10:22:46 AM »

อ่านแล้วข้าน้อยงงว่าแย้งอะไรกัน ก็คิดเห็นตรงกันไม่ใช่หรอเจ้าคะ Huh

โบว์หายไปนาน...เพิ่งถามถึงว่าหายไปไหนอยู่กับพี่อ๋องเมื่อไม่กี่วันก่อน...ก็มาเจอเรื่องอ่านให้ปวดหัวเล่น Grin Grin Grin
อ่านแล้วเห็นเหมือนกันแต่ที่แตกต่างคือการตีความครับ...ความจริงโทรคุยกันก็ได้ แต่ตัดสินใจว่าน่าจะเขียนกันเพื่อให้ทุกฝ่ายสามารถอ่านจะได้เข้าใจ....ไม่ฮั้วกันรอบนอก คิดอย่างไงก็ว่ากันอย่างงั้นครับ..ไม่โกรธเคืองกันแน่นอน Grin Grin Grin

JarengkaBOW
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #6743 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 11:43:28 AM »

อ่านแล้วข้าน้อยงงว่าแย้งอะไรกัน ก็คิดเห็นตรงกันไม่ใช่หรอเจ้าคะ Huh

โบว์หายไปนาน...เพิ่งถามถึงว่าหายไปไหนอยู่กับพี่อ๋องเมื่อไม่กี่วันก่อน...ก็มาเจอเรื่องอ่านให้ปวดหัวเล่น Grin Grin Grin
อ่านแล้วเห็นเหมือนกันแต่ที่แตกต่างคือการตีความครับ...ความจริงโทรคุยกันก็ได้ แต่ตัดสินใจว่าน่าจะเขียนกันเพื่อให้ทุกฝ่ายสามารถอ่านจะได้เข้าใจ....ไม่ฮั้วกันรอบนอก คิดอย่างไงก็ว่ากันอย่างงั้นครับ..ไม่โกรธเคืองกันแน่นอน Grin Grin Grin

เข้าใจเป็นอย่างดีเจ้าค่ะ Smiley ตั้งแต่เรื่องที่ใช้ศูนย์โบมาร์ได้ และคนเขียนกฎ (ซึ่งไม่ใช่ NROI Thailand) ยืนยันว่าใช้ได้ หลังจากนั้นเป็นต้นมาข้าน้อยก็บอกกับท่านประธานเลยว่า ต่อไปคงมีเรื่องให้ถกกันไม่หยุดแน่ๆ เพราะเจตนาถูกเปลี่ยนไป จากเดิมที่เข้าใจว่า production คือการใช้ของเดิมๆ จากโรงงาน เปลี่ยนแปลง ตกแต่งได้ก็แต่ของจากโรงงานนั้นๆ รุ่นนั้นๆ เท่านั้น

ส่วนตัวข้าน้อยเห็นเป็นว่าเป็นเรื่องดี ที่มีการถกเถียงกัน ข้าน้อยคิดว่าสร้างสรรค์ และเป็นการทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลงในทางที่ดีขึ้นเจ้าค่ะ Wink มาถึงตอนนี้เราถกเถียง, แย้งกันด้วยเรื่องการแปลกฎที่คนอื่นเขียน เจตนาของคนเขียนจะเป็นอย่างไร จะพลิกแพลงอย่างไรแล้วยังถูกต้องตามกฎ ท้ายสุดก็ขึ้นอยู่กับคนเขียนกฎ NROI Thailand เองเป็นแค่ตัวแทนคุมกฎของประเทศไทย จะให้รู้ใจคนเขียนกฎไปหมดทุกอย่างคงเป็นไปไม่ได้ จริงไหมเจ้าคะ หลายๆ ครั้งที่ต้องโทร.ไปหาคนเขียนกฎว่าคุณมีเจตนาอย่างไร แล้วกรณีแบบนี้คุณจะให้พวกเรา (NROI) ตัดสินอย่างไร ก่อนที่จะได้คำตอบมาประกาศบอกสมาชิกท่านอื่นๆ

เฮ้อ...อ่านก็เหนื่อย พิมพ์ก็เหนื่อย
Grin

วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #6744 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 12:10:18 PM »

ขอบคุณคุณวรกฤษที่สรุปออกมาเป็นข้อๆ อ่านแล้วไม่เหนื่อยเจ้าค่ะ Grin

ก็เห็นว่ากลับไปไม่ไหวเลยยกมาให้ครับ Grin Grin Grin

ชอบครับถกกันเพื่อสร้างสรรค์...ประโยชน์ทั้งหมดเกิดแด่นักกีฬา...เอ้า..จบเรื่องด้ามเดี๋ยวมาถกเรื่องไกกันต่อ..อิ..อิ.. Grin Grin Grin

ขอขอบพระคุณอาจาร์ยใหม่ipsc ครับ ที่ให้ข้อคิดเห็น...ประกับด้าม "วรกฤษ ไฟร์อาร์ม"  Cheesy Cheesy Grin

ดูๆไปก็เหมือนด้ามยางนั้นแหละครับไม่ได้อ้วนหรือบางกว่ากันเท่าไหร่ครับเช็คเกอร์ก็ไม่ได้ลบทาทับไปทั้งแบบนั้นครับ ร่องนิ้วก็ไม่มี

เอาไปเอามาดูผิวซิครับจับบ่อยๆจะลื่นกว่าด้ามยางอีก...แต่ที่ผมใช้เพราะเสียดายอันตั้งป็นพัน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน.....

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #6745 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 12:40:06 PM »

แต่ขอย้ำนะครับว่านี่เป็นสิ่งปลีกย่อยจริงในการแข่งไอพี ส่วนสำคัญที่สุดคือ...ฝีมือ......ล้วนๆครับ

หลงรัก หลงรัก หลงรัก  เห็นด้วยเลยครับ ฝีมือ เท่านั้นครับ.....อุปกรณ์เป็นส่วนประกอบครับใส่ประกับเจ๋งยังไงยิงไปเดินไปก็..เอวัง หัวเราะร่าน้ำตาริน

แต่ต้องมาถก..ต้องมาถามกัน...เรื่องอุปกรณ์เพราะ...เป็นสิทธิ์ของนักกีฬา..ที่เกิดความอยากรู้และสงสัยครับ.......

จะให้ก้มหน้าก้มตายิงไม่สนใจอะไร.....ก็ไม่ใช่วิสัยของนักกีฬาซื่อๆแบบผม....

ไม่ได้ถกเพื่อจะเอาความได้เปรียบเสียเปรียบ...แต่ถ้ามองข้ามไปว่าอย่าเข้าไปยุ่งดีกว่า.....

อนาคตต่อไปก็ย่ำอยู่ที่เดิม...ไม่ได้เปิดหูตาให้กว้างไกลแล้วจะได้อะไร.........ให้กับการที่เราเป็นนักกีฬา....

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #6746 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 12:47:17 PM »

เข้าใจเป็นอย่างดีเจ้าค่ะ Smiley ตั้งแต่เรื่องที่ใช้ศูนย์โบมาร์ได้ และคนเขียนกฎ (ซึ่งไม่ใช่ NROI Thailand) ยืนยันว่าใช้ได้ หลังจากนั้นเป็นต้นมาข้าน้อยก็บอกกับท่านประธานเลยว่า ต่อไปคงมีเรื่องให้ถกกันไม่หยุดแน่ๆ เพราะเจตนาถูกเปลี่ยนไป จากเดิมที่เข้าใจว่า production คือการใช้ของเดิมๆ จากโรงงาน เปลี่ยนแปลง ตกแต่งได้ก็แต่ของจากโรงงานนั้นๆ รุ่นนั้นๆ เท่านั้น

ชอบตรงนี้มากเลย
mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #6747 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 12:59:34 PM »

มาถึงตอนนี้เราถกเถียง, แย้งกันด้วยเรื่องการแปลกฎที่คนอื่นเขียน เจตนาของคนเขียนจะเป็นอย่างไร จะพลิกแพลงอย่างไรแล้วยังถูกต้องตามกฎ ท้ายสุดก็ขึ้นอยู่กับคนเขียนกฎ NROI Thailand เองเป็นแค่ตัวแทนคุมกฎของประเทศไทย จะให้รู้ใจคนเขียนกฎไปหมดทุกอย่างคงเป็นไปไม่ได้ จริงไหมเจ้าคะ หลายๆ ครั้งที่ต้องโทร.ไปหาคนเขียนกฎว่าคุณมีเจตนาอย่างไร แล้วกรณีแบบนี้คุณจะให้พวกเรา (NROI) ตัดสินอย่างไร ก่อนที่จะได้คำตอบมาประกาศบอกสมาชิกท่านอื่นๆ

อันนี้ยิ่งชัดมากเลยว่า กฏเขียนรวมๆเกินไป ไม่ครอบคลุมจุดม่งหมาย แถมยังเปลี่ยนการตีความไปเรื่อยๆตามแต่เหตุผลที่ผู้เขียนเลือกหรือยอมรับได้ โดยนักยิงปืนก็จะถูกความอยากเอาชนะครอบงำและเสียตังค์ซื้อปืนใหม่ แต่งศูนย์ ปรับอุปกรณ์ไปเรื่อยๆตามการตีความกฏที่เปลี่ยนไปทุกปี

ถ้านักยิงปืนเสียเงินเสียเวลาในการทำปืนเพราะเป็นความต้องการส่วนบุคคล อันนี้ไม่แปลก ไม่ผิดอะไร
แต่ถ้าต้องทำเพราะกฏเปลี่ยนไปเรื่อยๆ ผมว่าไม่ถูกต้อง
JarengkaBOW
Hero Member

คะแนน 18

« ตอบ #6748 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 01:16:51 PM »

เห็นด้วยกับที่คุณวรกฤษบอกว่า นี่เป็นสิทธิ์ของนักกีฬาจริงๆ เจ้าค่ะ Wink

ตอนนี้เจ้านายข้าน้อยชักเหล่แล้ว เดินผ่านหลังเจ้านี่ทีไร มันเปิดแต่เว็บปืน
Grin

smithsuc
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #6749 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 01:52:38 PM »

ไม่ได้ติดตามคืนเดียวไล่อ่านเกือบไม่ทัน....Grin
ขอแสดงความยินดีกับนักกีฬาทุกท่านด้วยครับ...Grin
หน้า: 1 ... 447 448 449 [450] 451 452 453 ... 942
  พิมพ์