เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 01:32:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 448 449 450 [451] 452 453 454 ... 942
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IPSC ;TODAY....  (อ่าน 1366355 ครั้ง)
Den IPSC
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #6750 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 02:25:11 PM »

ก็ขอเชิญชวนทุกท่าน มายิง open กันน๊ะคับ แต่งกันได้เต็มที่ 

หลงรัก
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6751 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 02:37:23 PM »

ตอนนี้มาพักสายตากันอีกสักหน่อย จากภาพชาวสควอท 6..แมชย์โปรดัคชั่นที่ผ่านมา..ในอีกบางมุม(แต่บอกแต่เมื่อวานแล้วว่าถ้ามีไม่ครบคนให้โทษตากล้องครับ) Grin Grin Grin

คนนี้มาไกลจากเมืองใต้...เข่าเจ็บทั้งสองข้างแต่ก็ใจสู้อดทนยิงไปจนจบ  ยิงดีด้วยครับรับรางวัลที่ 3 คลาสยูไปครอง  แต่ตอนรับรางวัลไม่อยู่เนื่องจากต้องเข้ากทม.รักษาอาการเจ็บเข่าด่วน....หายไวๆนะครับน้องBSW หลงรัก Grin Grin Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2006, 02:46:16 PM โดย SUER » บันทึกการเข้า
Tonyman
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

Best Wishes and Many Fast "A's" to You.

« ตอบ #6752 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 02:39:47 PM »

เข้าใจเป็นอย่างดีเจ้าค่ะ Smiley ตั้งแต่เรื่องที่ใช้ศูนย์โบมาร์ได้ และคนเขียนกฎ (ซึ่งไม่ใช่ NROI Thailand) ยืนยันว่าใช้ได้ หลังจากนั้นเป็นต้นมาข้าน้อยก็บอกกับท่านประธานเลยว่า ต่อไปคงมีเรื่องให้ถกกันไม่หยุดแน่ๆ เพราะเจตนาถูกเปลี่ยนไป จากเดิมที่เข้าใจว่า production คือการใช้ของเดิมๆ จากโรงงาน เปลี่ยนแปลง ตกแต่งได้ก็แต่ของจากโรงงานนั้นๆ รุ่นนั้นๆ เท่านั้น

ชอบตรงนี้มากเลย

ชอบเหมือนกันครับ

ส่วนตัวผมยังคงเห็นด้วยกับเจตนารมณ์เดิมของ Production ที่เอาของเดิมๆ มาแข่งกัน

เล่นกันด้วย ฝีมือล้วนๆ

พอมาบอกว่า Bomar ใช้ได้ เลยพูดไม่ออกครับ Production เปลี่ยนนนไป๋  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ก็ขอเชิญชวนทุกท่าน มายิง open กันน๊ะคับ แต่งกันได้เต็มที่ 

หลงรัก

ถูกต้องแล้วคร้าบบบ ถ้าอยากแต่งปืนก็เชิญ Open เลยครับ  Grin Grin Grin

We can either find the way or make one.
lim4,
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 49

« ตอบ #6753 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 03:12:29 PM »

หลงรัก
อยากเล่นเหมือนกันครับ  แต่  ไม่มีเงินก้อน   หัวเราะร่าน้ำตาริน ซื้อผ่อนได้มั้ยอะ Grin Grin

Verachai
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #6754 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 03:36:27 PM »

อันนี้ยิ่งชัดมากเลยว่า กฏเขียนรวมๆเกินไป ไม่ครอบคลุมจุดม่งหมาย แถมยังเปลี่ยนการตีความไปเรื่อยๆตามแต่เหตุผลที่ผู้เขียนเลือกหรือยอมรับได้ โดยนักยิงปืนก็จะถูกความอยากเอาชนะครอบงำและเสียตังค์ซื้อปืนใหม่ แต่งศูนย์ ปรับอุปกรณ์ไปเรื่อยๆตามการตีความกฏที่เปลี่ยนไปทุกปี

ถ้านักยิงปืนเสียเงินเสียเวลาในการทำปืนเพราะเป็นความต้องการส่วนบุคคล อันนี้ไม่แปลก ไม่ผิดอะไร
แต่ถ้าต้องทำเพราะกฏเปลี่ยนไปเรื่อยๆ ผมว่าไม่ถูกต้อง

ท่านก็น่าจะรู้ว่า การเขียน กฏกติกา หรือ การคุมกฏกติกา มันปวดหัวขนาดไหน เพราะเวลา ไม่อนุญาติให้ทำอะไร ก็จะมีคนพยายามทำ แต่พออนุญาติให้ทำอะไร ก็บ่นอีกว่าเสียเงินเสียทองทำอีก  แล้วก็กฏไม่ว่าจะเป็นเรื่องศูนย์ หรือ ด้าม ก็ไม่ได้มีการบังคับว่านักกีฬาทุกคนต้องทำนี่ครับ  เพียงแต่ว่าถ้าใครอยากทำเพิ่มเติมก็ได้ ไม่อยากทำก็ไม่ได้บังคับอะไร 

กฏกติกา Production Division ธรรมชาติมันเป็นอย่างนี้เองครับ  จุดมุ่งหมายของ Division นี้ คืออยากให้ใช้ปืนโรงงานโดยไม่ต้องแต่งอะไรเลย  แต่พอจะกำหนดเข้มงวด อย่างนั้นออกไป ก็จะมีปัญหาตามมาอีก เช่น หาอะหลั่ยโรงงานไม่ได้ ทำไมใช้อะหลั่ยจากที่อื่น ซึ่งเหมือน ๆ กันไม่ได้ ไม่เห็นได้เปรียบอะไรเลย  เป็นต้น  แต่พออนุญาติให้ใช้อะหลั่ยจากแหล่งอื่นได้ ก็อยากจะให้ตบแต่งได้บ้างเพราะว่าอะหลั่ยที่ได้มามัน oversize.  แล้วมันจะไปสิ้นสุดที่ไหนละครับท่าน

ด้ามของคุณวรกฤษ ตามรูปนั้น ผมก็ว่าไม่ได้ เพราะไปเข้ากฏข้อ 19.1 ครับ Modificationto them, other than minor detailing are prohibited. ครับ กฏเต็ม ๆ ไปหาอ่านได้ใน www.ipsc.org ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2006, 03:38:45 PM โดย Verachai » บันทึกการเข้า

ถ้าโทษคน ไม่โทษใจตน จะเป็นคนหาแผ่นดินอยู่เป็นสุขไม่ได้
mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #6755 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 03:51:10 PM »

ส่วนตัวผมยังคงเห็นด้วยกับเจตนารมณ์เดิมของ Production ที่เอาของเดิมๆ มาแข่งกัน

เล่นกันด้วย ฝีมือล้วนๆ

พอมาบอกว่า Bomar ใช้ได้ เลยพูดไม่ออกครับ Production เปลี่ยนนนไป๋ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

โดยส่วนตัวก็คิดคล้ายกับโทนี่ ผมว่าไม่ควรอนุญาติให้แต่งอะไรเลยกับภายนอกของปืนด้วยซ้ำ

Production น่าจะเป็น Division สำหรับใครก็ได้ ปืนอะไรก็ได้ อยากมาร่วมสนุกเมื่อใดก็คว้าปืนที่มีอยู่มายิงได้โดยไม่ ได้เปรียบ-เสียเปรียบมากนัก แม้กระทั่งการติดกระดาษทรายก็ไม่ควรอนุญาติ ถ้าคิดว่าเหงื่อออกปืนลื่นก็ควรแก้ที่มือ ทาแป้ง ครีม ล้างมือ ๆลๆ หรือไม่ก็เปลี่ยนปืนเป็นปืนที่มีกริ๊ปแบบลื่นน้อย

อย่างว่าแหล่ะเราเล็กๆทำอะไรเองไม่ได้ต้องวิ่งตามฝรั่ง ก็ต้องยอมเป็นธรรมดา

เคยเข้าไปพูดคุยเรื่องศูนย์ไฟเบอร์ออปติกและอื่นๆในเวปต่างประเทศ มีคนตอบมาว่าถ้าไม่ชอบก็ไม่ต้องยิง ไม่ต้องพูด ไม่ต้องบ่น อย่าเสนอความคิดที่ขัดแย้ง สรุปก็คือห้ามคิด ห้ามมีความเห็นแตกต่าง ห้ามวิจารณ์ ต้องเชื่อและยอมรับเท่านั้น

สุดท้ายก็แก้ให้ใช้ศูนย์ไฟเบอร์ออปติกได้ เดี๋ยวปีหน้าก็คงมีการแก้ไขในประเด็นอื่นๆอีกแหล่ะ
mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #6756 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 04:32:13 PM »

ท่านก็น่าจะรู้ว่า การเขียน กฏกติกา หรือ การคุมกฏกติกา มันปวดหัวขนาดไหน เพราะเวลา ไม่อนุญาติให้ทำอะไร ก็จะมีคนพยายามทำ แต่พออนุญาติให้ทำอะไร ก็บ่นอีกว่าเสียเงินเสียทองทำอีก  แล้วก็กฏไม่ว่าจะเป็นเรื่องศูนย์ หรือ ด้าม ก็ไม่ได้มีการบังคับว่านักกีฬาทุกคนต้องทำนี่ครับ เพียงแต่ว่าถ้าใครอยากทำเพิ่มเติมก็ได้ ไม่อยากทำก็ไม่ได้บังคับอะไร

กฏกติกา Production Division ธรรมชาติมันเป็นอย่างนี้เองครับ  จุดมุ่งหมายของ Division นี้ คืออยากให้ใช้ปืนโรงงานโดยไม่ต้องแต่งอะไรเลย  แต่พอจะกำหนดเข้มงวด อย่างนั้นออกไป ก็จะมีปัญหาตามมาอีก เช่น หาอะหลั่ยโรงงานไม่ได้ ทำไมใช้อะหลั่ยจากที่อื่น ซึ่งเหมือน ๆ กันไม่ได้ ไม่เห็นได้เปรียบอะไรเลย  เป็นต้น  แต่พออนุญาติให้ใช้อะหลั่ยจากแหล่งอื่นได้ ก็อยากจะให้ตบแต่งได้บ้างเพราะว่าอะหลั่ยที่ได้มามัน oversize.  แล้วมันจะไปสิ้นสุดที่ไหนละครับท่าน

ผมเห็นด้วยในหลักการกับป้อมเป๊ะเลยนะครับ

แต่ในทางปฏิบัติ กฏควรมีรายละเอียดให้น้อยที่สุด แต่ข้อกำหนดต่างๆต้องบังคับใช้ได้ง่าย ผู้ดูแลกฏปวดหัวน้อยที่สุด เช่น

การห้ามแต่งภายใน บังคับใช้ยากมากดังนั้นปล่อยให้แต่งภายในไปเลยเต็มที่ แต่สามารถคุมโดยอ้อมเช่น น้ำหนักไก น้ำหนักปืน

แต่ถ้าบอกว่าภายนอกต้องเหมือนสภาพโรงงาน ห้ามติด แปะ หรือต่อเติมใดๆทั้งสิ้น อันนี้บังคับใช้ได้ง่าย
ห้ามไฟเบอร์ออปติก อันนี้บังคับใช้ได้ง่ายมาก
ห้ามบรรจุเกิน 15 นัด อันนี้ก็บังคับใช้ได้ไม่ยากนัก

ด้ามของคุณวรกฤษ ตามรูปนั้น ผมก็ว่าไม่ได้ เพราะไปเข้ากฏข้อ 19.1 ครับ Modificationto them, other than minor detailing are prohibited. ครับ กฏเต็ม ๆ ไปหาอ่านได้ใน www.ipsc.org ครับ

ถ้ามีใครก็ตามผลิตประกับด้ามแบบนั้นแต่ใช้กาวสีดำ แล้วประกาศขายหล่ะครับ เราจะเรียกว่า Modifications to them หรือ aftermarket parts

แล้วคำว่า minor detailing นี่มีขอบเขตแค่ไหน ใครจะเป็นคนตีความ สุดท้ายก็ต้องกลับไปที่คนเขียนกฏ(ถ้าจำไม่ผิดฝรั่งก็เข้าไปถกเรื่องนี้กันพอสมควร) ความเห็นของผมคือตัดคำนี้ออกจะดีกว่า

เหมือนที่เคยเสนอไปแล้ว ตามความเห็นส่วนตัว ผมว่า กฏ Production ของ USPSA ค่อนข้างง่ายในการบังคับใช้ แต่ผู้เขียนกฏของ IPSC ก็คงไม่ยอมเสียเหลี่ยมไปใช้หรอก มันเป็นธรรมชาติของคนเราทุกคนนะ(ผมก็เป็น) พอทำงานไปนานๆก็อดมีความรู้สึกเป็นเจ้าของไม่ได้ กลัวเสียเกียรติภูมิที่จะบอกว่า "เออ! ยอมก็ได้ว่าของเองดีกว่าของข้า"
mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #6757 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 04:34:26 PM »

หลงรัก
อยากเล่นเหมือนกันครับ แต่ ไม่มีเงินก้อน หัวเราะร่าน้ำตาริน ซื้อผ่อนได้มั้ยอะ Grin Grin

เอาจริงหรือเปล่า มีเพื่อนจะขายหลายกระบอกเลยครับ
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6758 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 05:07:49 PM »

ตอนนี้มาพักสายตากันอีกสักหน่อย จากภาพชาวสควอท 6..แมชย์โปรดัคชั่นที่ผ่านมา..ในอีกบางมุม(แต่บอกแต่เมื่อวานแล้วว่าถ้ามีไม่ครบคนให้โทษตากล้องครับ) Grin Grin Grin

คนนี้มาไกลจากเมืองใต้...เข่าเจ็บทั้งสองข้างแต่ก็ใจสู้อดทนยิงไปจนจบ  ยิงดีด้วยครับรับรางวัลที่ 3 คลาสยูไปครอง  แต่ตอนรับรางวัลไม่อยู่เนื่องจากต้องเข้ากทม.รักษาอาการเจ็บเข่าด่วน....หายไวๆนะครับน้องBSW หลงรัก Grin Grin Grin

มาดูกันต่อนะครับสควอท 6...มีทั้งคนกทม./ตจว

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6759 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 05:09:59 PM »

ต่อครับ....

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6760 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 05:13:41 PM »

ต่ออีก..

ตากล้องถ่ายมาไม่ครบคน  ขาดใครไปขออภัยแทนด้วยนะครับ Grin Grin Grin
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6761 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 05:27:03 PM »

ผมคิดว่าถ้าขาดบุคคลผู้ทรงเกียรติกลุ่มนี้    ผมอาจจะไม่ได้กลับบ้านโดยสวัสดิภาพแน่นอน  ผมให้เกียรติบุคคลกลุ่มนี้อย่างสูงสุดทุกครั้งที่ไปยิงไอพี...ปกติผมไม่ค่อยแสดงความเคารพใคร โดยเฉพาะกับผู้ที่อาวุโสน้อยกว่า   ถ้าผมไม่นับถือในความมีน้ำใจน้ำใจที่ทำเพื่อส่วนรวมของเขา...แต่กับบุคคลกลุ่มนี้ผมจะทำความเคารพพวกเขาทุกครั้งที่ยิงจบแต่ละสเตจ ด้วยความจริงใจครับ .....

ผมขอขอบคุณ RO น้อยใหญ่ทุกท่านผ่านRO กลุ่มนี้ด้วยครับ ทุกท่านปฏิบัติหน้าที่ได้ดีมากๆครับ และอย่าลืมถ้าผมทำลั่น หล่น เสียว รีบจับดีคิวโดยพลัน!;D Grin Grin

ภาพสำหรับแมชย์นี้ก็คงหมดเพียงแค่นี้ครับ  ..เจอกันอีกทีแมชย์ 24  กันยายน สนามนวมินทร์...รักษาสุขภาพนะครับ
 Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2006, 05:30:54 PM โดย SUER » บันทึกการเข้า
happy
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #6762 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 05:36:34 PM »

เป็นกีฬาที่น่าศึกษามากสำหรับคนที่มีอาวุธปืนนะครับ

หวังว่าคงจะมีโอกาสได้ร่วมแข่งขันบ้างนะครับ
p@rinya
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 26

« ตอบ #6763 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 06:50:02 PM »

เรื่องกติกาของ Production มีอีกหลายข้อที่ผมว่าไม่ลงตัวเช่นห้ามตกแต่งภายในปืน ในทางปฏิบัติผมเห็นแทบจะทุกคนตัดสปริงนกสับ ขัดมัน แต่งมุมเซียร์ ๆลๆ ถ้าจะเอากันจริงๆต้องแกะปืนทุกกระบอกตรวจกันเลย ใครจะทำไหว กฏเองก็ระบุไว้แล้วว่าน้ำหนักไกไม่เกิน 5 ปอนด์ ดังนั้นชั่งไกอย่างเดียวก็ควรจะพอแล้ว

ฝรั่งที่เขียนกฏพูดเสมอว่าสนับสนุนให้ใช้ปืนยี่ห้อใดก็ได้แบบใดก็ได้ มีรายชื่อของปืนที่อนุญาติยาวเหยียด แต่ตัวอักษรตามกติกาเอื้อให้ 2 ยี่ห้อ 2 รุ่น เท่านั้น Glock 17 กับ CZ SP01

ถ้าไม่มีการแข่งขันโปรดักชั่นขึ้น ปืนทั้งสองรุ่นก็เป็นที่นิยมในตลาดทั้งคู่อยู่แล้ว
เนื่องจากเป็นที่นิยม คนส่วนมากจึงมีใช้และนำมาแข่งขันต่างหากครับ

ถ้าผู้ชนะเป็นปืน Para P18 LDA ก็จะวิเคราะห์ว่าออกกฎเข้าข้างปืนประเทศเดียวกันไหม

อ๋องว่า SP01 ได้รับความนิยมจากวงการ IPSC อย่างมากเพราะเหตุใด

1. ระบบปฏิบัติการยอดเยี่ยม
2. ถูก ทนทาน
3. ใส่ลูกได้มากกว่า Glock 17
4. ใส่ศูนย์ไฟเบอร์ออปติกได้

ผมว่าไม่น่าจะเป็นข้อ 1, 2 เพราะถ้าเป็นเช่นนั้นจริง CZ 75 ก็คงได้รับความนิยมมานานแล้ว แต่เดิม Glock 17 ได้เปรียบเรื่องจำนวนกระสุนมาตลอด ตอนนี้ CZ ขอคืนบ้าง ถ้าปีหน้า Glock ออกรุ่น Glock 17.2 โดยบรรจุลูกได้ 20.5 นัด มีไฟเบอร์ออปติกทั้งศูนย์หน้าศูนย์หลัง ด้ามมีทรายพ่นติดมาให้เลย ความนิยมก็คงกลับไปที่ Glock อีก

เหตุใดในการแข่งขันตามกฏของ IPSC จึงมีผู้ใช้ CZ 75, Glock 19, FS 92 ๆลๆ ในการแข่งขันน้อยมาก เหตุผลหลักก็คือจำนวนกระสุน ผมชอบกติกาของ USPSA มากกว่าเพราะง่ายต่อการบังคับใช้และส่งเสริมให้มีการใช้ปืนที่เป็น Production จริงๆ ไม่ใช่ Racing Production จะสังเกตุเห็นว่าในอเมริกามีการใช้ปืนที่หลากหลายยี่ห้อด้วยกฏที่ไม่เอื้อให้ปืนรุ่นใดรุ่นหนึ่ง

กำหนดไปเลยว่า
1. no fiber optic, black only
2. 12 rounds only, no matter how long of mag
3. 5 lbs. for trigger weigth
4. no modification at outside of the gun

เราคงจะได้เห็น SIG, Taurus, CZ 75, Glock 26 etc. ในสนามมากขึ้น
ข้อนี้ผมเห็นด้วยกับ อ.ใหม่ครับ(เป็นความคิดเห็นส่วนตัวผมเอง)เพราะตอนนี้ในสนามเห็น sp-01 เป็นส่วนมากและต่อไปอาจมีแค่ sp-01 อย่างเดียวก็ได้ บางสเตจ(ไม่มีเจตนาต่อว่าผู้จัดครับ ด้วยความเคารพ)ยิงแค่18 นัด sp-01หรือ glock17 ได้เปรียบปืนรุ่นอื่นที่ต้องเปลี่ยนแม็กหนึ่งครั้ง จริงๆอยากเห็นปืนหลายๆชนิดเข้ามาแข่งขันกันโดยไม่มีช่องว่างการได้เปรียบของปืนกันมากครับ
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #6764 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 08:38:19 PM »

ตอนนี้ผมเชื่อว่าหลายท่านกำลังมองที่ผมพูดถึงไปในเรื่องได้เปรียบ เสียเปรียบ เอาเปรียบหรือเรื่องกการแต่งปืนกันสะแล้ว Grin Grin...จริงๆนั้นเนื้อแท้เริ่มต้นเกิดจากการตรวจปืนที่ผมไม่ได้ลงแข่ง แต่มันเกิดข้อติดใจเรื่องกฎ เพราะวรกฤษเอามาถามนำ ในตอนแรกผมโทรคุยกับพี่อ๋องแต่ต่อมาผมเห็นว่าน่าจะมีประโยชน์สำหรับทุกท่านที่จะมาถกกันเพื่อให้เกิดเป็นมาตรฐานเดียวกันกับนักกีฬาที่เข้าแข่ง ย้ำนะครับว่า..ผมไม่เคยเข้าแข่งดิวิชั่นนี้เลย...แต่ที่ผมถามเรื่องนี้และค้านเรื่องนี้เพราะเมื่อถกแล้วต้องไปถกจนเห็นผล ซึ่งผมยอมรับว่าเมื่อเห็นว่าผมเข้าใจไม่ถูกต้องผมก็ยอมรับได้ครับ...การที่ทำกริปปืนนั้นวัตถุประสงค์ทุกคนทราบดีว่าเพื่อกันลื่น ไม่ได้เพื่อประโยชน์อื่นใดซ่อนเร้น กฎก็มองที่จุดนี้เป็นหลัก ทีนี้จากการถกกันเรื่องนี้มันเริ่มถูกมองว่าทำเพื่อการเอาเปรียบกันขึ้น ซึ่งถ้ายิง IPSC มาแล้วผมเชื่อว่าการทำประกับด้าม ไม่ว่าถูนิด เพิ่มหน่อย ไม่ได้ทำให้ชนะและไม่ทำให้ได้เปรียบ เสียเปรียบกันครับ ถ้าพูดถึงได้เปรียบหรือเสียเปรียบ ผมต้องเอาที่ อ.ใหม่เขียนไว้ว่า แต่งไกปืน ตัดสปริงและอื่นๆตามที่ อ.ใหม่เขียนไว้ นั่นมีการได้เปรียบหรือเสียเปรียบมากกว่า และในความเห็นผมนั่นไม่ใช่การเปลี่ยนแปลงเล็กน้อยครับ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นจากเหตุผลที่ผมเขียนและคนอื่นๆเขียนนั้นยังไม่เป็นที่รับได้ของคนคุมกฎ ผมก็อยากให้นักกีฬาที่อ่านแล้วทำตามที่พี่อ๋องบอกเนื่องจากเป็นผู้ควบคุมกฎ ยอมรับหรือไม่ก็ต้องรับ Grin Grin Grinก่อนจนกว่ามีเหตุการณ์อื่นมาขัดแย้งหรือพี่อ๋องมีความเห็นเป็นอื่น...ผมบอกแล้วว่าถกกันด้วยเหตุผลไม่เอาจิตใจอื่นเข้ามาเกี่ยว มันไม่มีการทะเลาะกัน สมาคมถึงเจริญ ไม่ใช่ถกเถียงแพ้หรือผิดพลาดแล้วไม่ยอมรับ ผมถือว่าไม่ใช่นักกีฬาครับ
ดังนั้น...อย่ามองถึงการได้เปรียบ เสียเปรียบ...จงมองถึงผลลัพธ์ที่ได้ครับ...ทุกคนได้ความคิดเห็นแต่ละฝ่าย ได้ฟังเหตุผลของอีกฝ่าย ชอบหรือไม่เมื่อผลออกมาต้องรับครับ..จนกว่ามีเหตุผลอื่นเข้ามาหรือมีการเปลี่ยนแปลงเกิดขึ้นค่อยมาว่ากันใหม่เป็นเรื่องๆไปครับ

หน้า: 1 ... 448 449 450 [451] 452 453 454 ... 942
  พิมพ์