เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 09:27:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 479 480 481 [482] 483 484 485 ... 942
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IPSC ;TODAY....  (อ่าน 1365330 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #7215 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2006, 03:37:42 PM »

ปกติการเปลี่ยนศูนย์ดังกล่าว จะมีปัญหาในการเล็งทำให้จุดที่กระสุนตกเปลี่ยนไป เช่น กินต่ำ

กรณีแบบนี้และเป็นศูนย์ชนิดที่ไม่มีสกรูให้หมุนปรับได้และศูนย์หน้าเป็นไฟเบอร์สีแดง..ส่วนตัวท่าน  จะใชวิธีใดครับ  เช่น เล็งแบบเดิม(ใช้ไซท์พิคเจอร์เดิม)แล้วเจีย/ตะใบศูนย์หน้า  หรือ  ปรับปรับการเล็งให้เข้ากับศูนย์ใหม่(ใช้ไซท์พิคเจอร์ใหม่) ลอยจุดแดงขึ้นลงระหว่างร่องบากศูนย์หลังจนได้จุดที่คิดว่าโอเคสำหรับตัวเรา

ได้ยินท่านว่า Grin Grin Grin  เจียศูนย์หลังครับ Grin Grin Grin แต่ระวังอย่าให้ลึกเกินนะครับ แต่ลองพาดยิงให้แจ่มๆก่อนนะครับว่ามันต่ำแน่ๆ เดี๋ยวไปกันใหญ่

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
Moderator
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #7216 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2006, 05:18:11 PM »

ปกติการเปลี่ยนศูนย์ดังกล่าว จะมีปัญหาในการเล็งทำให้จุดที่กระสุนตกเปลี่ยนไป เช่น กินต่ำ

กรณีแบบนี้และเป็นศูนย์ชนิดที่ไม่มีสกรูให้หมุนปรับได้และศูนย์หน้าเป็นไฟเบอร์สีแดง..ส่วนตัวท่าน จะใชวิธีใดครับ เช่น เล็งแบบเดิม(ใช้ไซท์พิคเจอร์เดิม)แล้วเจีย/ตะใบศูนย์หน้า หรือ ปรับปรับการเล็งให้เข้ากับศูนย์ใหม่(ใช้ไซท์พิคเจอร์ใหม่) ลอยจุดแดงขึ้นลงระหว่างร่องบากศูนย์หลังจนได้จุดที่คิดว่าโอเคสำหรับตัวเรา

ได้ยินท่านว่า Grin Grin Grin เจียศูนย์หลังครับ Grin Grin Grin แต่ระวังอย่าให้ลึกเกินนะครับ แต่ลองพาดยิงให้แจ่มๆก่อนนะครับว่ามันต่ำแน่ๆ เดี๋ยวไปกันใหญ่

ปืนกินต่ำ  เอาศูนย์ต่ำก็ยิ่ง  ต่ำไปกันใหญ่ครับ

ต้องเอาศูนย์หลังขึ้นครับ

กรณีของอาเสือ ผมได้แนะนำไปแล้วว่าให้เอาศูนย์หน้าลง สัก ๑ มิล (เพราะของผมก็เป็น)

การที่เรายิงปืน บางครั้งเราต้องปรับตัวเข้ากับปืน

แต่เรื่องศูนย์เราควรตั้งศูนย์ให้พอดีกับสายตาเราครับ

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #7217 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2006, 05:39:58 PM »

ปืนกินต่ำ เอาศูนย์ต่ำก็ยิ่ง ต่ำไปกันใหญ่ครับ

5555555555555  Grin Grin Grin แก้ที่ศูนย์หลังนะครับ  Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
isuzu
Hero Member

คะแนน 11

"จอมราชันย์"

« ตอบ #7218 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2006, 06:40:30 PM »

Grin

คิดดี ทําดี ได้ดี พระคุ้มครอง เทพเจ้าคุ้มครอง
tim1911
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #7219 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2006, 07:49:36 PM »

รบกวนถามท่านที่มีประสบการณ์การเปลี่ยนศูนย์ปืนยกชุด(หน้า/หลัง)สักหน่อยครับ

ผมก็มีปัญหาที่ศูนย์ปืนครับ...ศูนย์หน้ามันหายอยู่เรื่อย  Grin

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #7220 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2006, 07:54:56 PM »

กรณีแบบนี้และเป็นศูนย์ชนิดที่ไม่มีสกรูให้หมุนปรับได้และศูนย์หน้าเป็นไฟเบอร์สีแดง..ส่วนตัวท่าน จะใชวิธีใดครับ เช่น เล็งแบบเดิม(ใช้ไซท์พิคเจอร์เดิม)แล้วเจีย/ตะใบศูนย์หน้า หรือ ปรับปรับการเล็งให้เข้ากับศูนย์ใหม่(ใช้ไซท์พิคเจอร์ใหม่) ลอยจุดแดงขึ้นลงระหว่างร่องบากศูนย์หลังจนได้จุดที่คิดว่าโอเคสำหรับตัวเรา

ได้ยินท่านว่า Grin Grin Grin เจียศูนย์หลังครับ Grin Grin Grin แต่ระวังอย่าให้ลึกเกินนะครับ แต่ลองพาดยิงให้แจ่มๆก่อนนะครับว่ามันต่ำแน่ๆ เดี๋ยวไปกันใหญ่

ปืนกินต่ำ  เอาศูนย์ต่ำก็ยิ่ง  ต่ำไปกันใหญ่ครับ

กรณีของอาเสือ ผมได้แนะนำไปแล้วว่าให้เอาศูนย์หน้าลง สัก ๑ มิล (เพราะของผมก็เป็น)

การที่เรายิงปืน บางครั้งเราต้องปรับตัวเข้ากับปืน

แต่เรื่องศูนย์เราควรตั้งศูนย์ให้พอดีกับสายตาเราครับ

พี่เสือการแก้ตำแหน่งกระสุนที่ยิงแล้วต่ำกว่าแนวเล็งต้องแก้ที่ศูนย์หน้าครับอย่างเสือวุฒิบอกครับ..ทำศูนย์หน้าเตี้ยลงทำให้เราต้องปรับปืนให้สูงขึ้น ตำแหน่งกระสุนถึงจะตามขึ้นมาครับ ถ้ากระสุนกินสูงกว่าแนวเล็งต้องปรับศูนย์หลังลงเพื่อกดศูนย์หน้าลงทำให้กระสุนต่ำลงครับ..... Grin Grin Grin Grin Grin

Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
Moderator
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #7221 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2006, 09:31:18 PM »

รบกวนถามท่านที่มีประสบการณ์การเปลี่ยนศูนย์ปืนยกชุด(หน้า/หลัง)สักหน่อยครับ

ผมก็มีปัญหาที่ศูนย์ปืนครับ...ศูนย์หน้ามันหายอยู่เรื่อย Grin
ศูนย์หายไปแจ้งความก่อนครับ  อย่างอื่นว่ากันทีหลัง.....อิอิ

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
Tonyman
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

Best Wishes and Many Fast "A's" to You.

« ตอบ #7222 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2006, 12:49:56 AM »

ช่วงนี้ชาวไอพีอีกหลายๆท่าน เงียบหายกันไปเลย ตกใจ

12 พ.ย. นี้  แมชย์เลเว่นทูที่เชียงใหม่น่าสนใจมากๆเลย   อากาศกำลังดี แถมยังมีงานพืชสวนโลกรอให้ชมอีกด้วย...ผมเสียดายติดภารกิจไปช่วงนี้ไม่ได้  แต่ต้นๆปีหน้าคงจะต้องขึ้นเหนืออยู่ดี เพราะจะไปชมศิลปะของคุณเฉลิมชัยสักหน่อย  ที่วัดร่องขุ่นนะครับ....อ่านหนังสือแกแล้วอดใจไม่ไหวจริงๆ

เมื่อไรยิงได้ดีกว่านี้อีกสักหน่อย  จะไปยิงแมชย์หน้าหนาวที่เชียงใหม่แน่นอนครับ

ขอให้ทุกท่านที่ไปแข่งจงโชคดีเดินทางโดยสวัสดิภาพ    แข่งเสร็จเอาภาพเหตุการณ์มาชมกันบ้างนะครับ
 Grin Grin Grin

ผมไปวัดท่านมาหลายครั้งครับ เจอและได้คุยกับอาจารย์ด้วย

ชื่นชมในความเพียรในการสร้างวัดครับ

We can either find the way or make one.
tim1911
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #7223 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2006, 12:57:45 AM »

ศูนย์หายไปแจ้งความก่อนครับ  อย่างอื่นว่ากันทีหลัง.....อิอิ

ไม่กล้าแจ้งครับ   Grin
เดี๋ยวเค้าถามว่า หายที่ใหน และขอดูใบ ปอ ด้วย..ยุ่งตายเลย  Grin

noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #7224 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2006, 04:43:08 AM »

ทีหลังถ้าศูนย์ปืนหายก็เปิดไฟหาซิครับ  เพราะเป็นเเค่ศูนย์รวมเเสงไม่ใช่ศูนย์ไนท์ไซค์ที่เรืองเเสงในที่มืดนะพี่ๆ  กรุณาเข้าใจวัตถุประสงค์ในการผลิตด้วย  ครั้งหลังสุดผมยิงโดยไม่มองศูนย์ยังโดนเลย  เชื่อป่าววววว.....

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
BSW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7225 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2006, 07:48:26 AM »

ไม่ทราบว่าในการเล็งกรณีที่ศูนย์หน้าเป็นไฟเบอร์สีแดง(หรือสีอื่น)ท่านนิยมดูที่ ไฟเบอร์ หรือ ดูที่ยอดศูนย์ที่อยู่บนเส้นไฟเบอร์ครับ?

...ผมดูที่ ไฟเบอร์ ครับพี่    Grin

เป้าปกติ  เล็งผ่านศูนย์หลังแบบหยาบๆ  (ไม่จัดศูนย์)    เป้าไกลและเป้าเหล็ก  เล็งแบบจัดศูนย์    เป้ายิ่งไกล  ยิ่งต้องจัดศูนย์

ละเอียดขึ้น       เป้าจิ้มแบบใกล้ๆ   เล็งแต่ ไฟเบอร์  ไม่ผ่านศูนย์หลัง  ครับ Grin Cheesy Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2006, 08:06:17 AM โดย Boonsawad » บันทึกการเข้า
tim1911
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #7226 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2006, 07:50:26 AM »

.....ครั้งหลังสุดผมยิงโดยไม่มองศูนย์ยังโดนเลย  เชื่อป่าววววว.....

มองดอทใช่ป่าว.. Cheesy

BSW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7227 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2006, 07:57:26 AM »

พี่เสือการแก้ตำแหน่งกระสุนที่ยิงแล้วต่ำกว่าแนวเล็งต้องแก้ที่ศูนย์หน้าครับอย่างเสือวุฒิบอกครับ..ทำศูนย์หน้าเตี้ยลงทำให้เราต้องปรับปืนให้สูงขึ้น ตำแหน่งกระสุนถึงจะตามขึ้นมาครับ ถ้ากระสุนกินสูงกว่าแนวเล็งต้องปรับศูนย์หลังลงเพื่อกดศูนย์หน้าลงทำให้กระสุนต่ำลงครับ..... Grin Grin Grin Grin Grin

....ใช่แล้วครับท่าน. Grin Cheesy Grin      แก้ไขตามแบบนี้แหละครับ   กลุ่มกระสุนต่ำ  แก้ไขด้วยการปรับยกศูนย์หลังขึ้น   แต่ในกรณีที่

ปรับยกศูนย์หลังขึ้นจนสุดแล้ว  หรือใช้ศูนย์หลังชนิดที่ปรับไม่ได้   ให้แก้ด้วยการ ลดศูนย์หน้าให้ต่ำลง   Grin

(ศูนย์แบบสันใบมีดทั่วๆไป  เราจะตะไบที่บนใบศูนย์หน้าครับ)

สำหรับศูนย์หน้าแบบ ไฟเบอร์ออฟติก  ใน CZ นั้น   การแก้ไขให้ศูนย์หน้าลดต่ำลงนั้น  คงจะแก้ด้วยวิธีการตะไบที่ใบศูนย์หน้าไม่

ได้ต้องแก้ไขด้วยการตะไบที่ฐานของศูนย์      ซึ่งต้องระวังให้มากๆนะครับ เพราะ

หากตะไบมากเกิน   จะทำให้ใส่แล้ว หลวม    ศูนย์ไม่แน่น  ขยับได้   

ตะไบออกได้เพียงเล็กน้อยเท่านั้นนะครับ   ถ้ากลุ่มกระสุนต่ำมากๆ  คงใช้วิธีการตะไบที่ฐานศูนย์หน้าไม่ได้ครับ

ลองพิจารณาดูนะครับท่าน Grin Cheesy Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2006, 08:06:08 AM โดย Boonsawad » บันทึกการเข้า
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #7228 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2006, 10:06:28 AM »

สำหรับศูนย์หน้าแบบ ไฟเบอร์ออฟติก  ใน CZ นั้น   การแก้ไขให้ศูนย์หน้าลดต่ำลงนั้น  คงจะแก้ด้วยวิธีการตะไบที่ใบศูนย์หน้าไม่

ได้ต้องแก้ไขด้วยการตะไบที่ฐานของศูนย์      ซึ่งต้องระวังให้มากๆนะครับ เพราะ

หากตะไบมากเกิน   จะทำให้ใส่แล้ว หลวม    ศูนย์ไม่แน่น  ขยับได้   

ตะไบออกได้เพียงเล็กน้อยเท่านั้นนะครับ   ถ้ากลุ่มกระสุนต่ำมากๆ  คงใช้วิธีการตะไบที่ฐานศูนย์หน้าไม่ได้ครับ

ลองพิจารณาดูนะครับท่าน Grin Cheesy Grin

สมมุติว่า..ถ้าตะไปฐานศูนย์หน้าไปแล้ว..ได้พอดีกับจุดเล็ง แต่ศูนย์หน้าเกิดหลวมขึ้นมา...ไม่ทราบมีทางไหนแก้ไขได้ไหมครับเช่น อัดน๊อต ย้ำศูนย์ เป็นต้น ถ้าทำแล้วจะผิดกฎหรือไม่ครับ

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7229 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2006, 10:26:51 AM »

ขอขอบพระคุณทุกความเห็นนะครับ Grin Grin Grin

ทีแรกผมกะจะตะไบแต่เห็นหน้าท่านประธานฯของผมลอยมา ตกใจ  กำลังจะลงตะไบอยู่แล้ว แว๊ปขึ้นมาว่า..โมดิไฟด์ๆ...เลยเอาศูนย์ยัดกลับไปที่เดิม

แล้วมาหวนคิดว่าระดับGHOST มันจะทำศูนย์ห่วยๆให้กินต่ำมาขายหรือ?  หรือว่าผมมาใช้วิธีเล็งที่ผิดเพี้ยนไปเอง แม้แต่ในเวบของเขาก็บอกว่าศูนย์หลังของเขาต้องใช้คู่กับศูนย์หน้าที่สูงขึ้น ซึ่งก็ที่ขายมาเป็นคู่นั่นแหละ(ใครเคยเข้าเวบของเขาคงเคยอ่าน)  แล้วทำไมเราต้องทำให้มันเตี้ยลงอีกล่ะ?

สุดท้ายผมได้คำตอบแล้วครับ  ทดลองแล้วตรงแป๊ะๆ    ภาพการเล็งเป็นแบบนี้ครับ(ลบสองจุดศูนย์หลังออกไป) คือผมเอาจุดแดง(ไม่เอาเหล็กด้านบนที่ครอบจุดแดง)ขึ้นเสมอปลายสุดยอดศูนย์หลังน่ะครับ..

อาจจะเป็นความถนัดส่วนบุคคลนะครับ

ขอขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ Grin Grin Grin

หน้า: 1 ... 479 480 481 [482] 483 484 485 ... 942
  พิมพ์