เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 01:30:28 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 554 555 556 [557] 558 559 560 ... 942
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IPSC ;TODAY....  (อ่าน 1363092 ครั้ง)
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8340 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 12:14:50 PM »

...ไปคืนนี้ครับ...ตกลงเดี๋ยวเข้า X Shop หาทั้ง Cataloge ให้หนุ่ม และ ของตัวอย่างของคนทำไส้กรอก ให้พี่นาจา ก็แล้วกันนะ..... Grin Grin Grin

เดินทางโดยสวัสดิภาพนะครับ...... Grin Grin Grin

ทีแรกก็เป็นห่วงว่าบินข้ามทวีปหลายๆชั่วโมงเกรงเลือดลมจะไม่ลื่นไหล    แต่มาคิดดูพระอาจารย์นั่งชั้นบิสซิเนสคลาสทุกครั้งอยู่แล้ว ก็คงไม่ต้องหวงในเรื่องนี้     อย่ามัวเหล่แอร์ฯสาวๆจนลืมพักผ่อนล่ะครับ555.....เอ ไปแข่งยิงปืนด้วยหรือเปล่าครับเพราะเห็นคุณแก้วอวยพรว่า...โชคดีมีชัย... Grin Grin Grin
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #8341 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 02:31:59 PM »

ขอให้อาจารย์เดินทางปลอดภัยคร๊าบ พาอีริค มาฝากด้วยค๊าบ Grin

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8342 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 09:26:01 PM »

มือใหม่ๆเข้ามาแข่งไอพี   ถ้าลงสนามฟาร์มและไปแข่งสนามอื่น เช่น นวมินทร์    จะเห็นว่าเป้ากระดาษจะมีลักษณะแตกต่างกัน   

เป้าสนามนวมินทร์

เป้าสนามฟาร์ม

ใครพอจะทราบเหตุผลไหมว่า   ทำไมจึงใช้เป้ากระดาษไม่เหมือนกัน.....นักกีฬาส่วนมากชอบเป้าแบบไหนครับ? Huh

ส่วนตัวผมชอบเป้าแบบสนามฟาร์มมากกว่าครับ    ลองดูๆจากเวปในต่างประเทศก็จะเป็นเป้าแบบสนามฟาร์มเป็นส่วนใหญ่     เคยเห็นในเวปที่ใช้แบบนวมินทร์ก็ที่ออสเตรเลีย
 Grin Grin Grin
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #8343 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 10:34:08 PM »

ใครพอจะทราบเหตุผลไหมว่า   ทำไมจึงใช้เป้ากระดาษไม่เหมือนกัน.....

๑.  หลายปีก่อนฟาร์มใช้กติกาลิมิเต็ดของสหรัฐครับ  ซึ่งทางเขานิยมเป้ามีหัว
๒.  การใช้เป้ามีหัวที่ฟาร์มจึงเป็นเอกลักษณ์ของแมชที่นี่ไปโดยปริยาย
๓.  ส่วนแมชอื่น  เช่น ที่นวมินทร์ ทางผู้จัดการแข่งขันไม่ได้เก็บสต็อกเป้ามีหัวเอาไว้   จึงไม่ได้ใช้ 
๔.  มีบ้างเป็นบางครั้ง  เช่น สนาม ICS ที่นวมินทร์และเขียงใหม่  นำเป้ามีหัวมาใช้เป็นครั้งคราว  ก็ต้องวิ่งไปขอเป้าจากทางฟาร์มครับ  ซึ่งไม่สะดวก

ส่วนตัวผมชอบเป้าแบบสนามฟาร์มมากกว่าครับ    ลองดูๆจากเวปในต่างประเทศก็จะเป็นเป้าแบบสนามฟาร์มเป็นส่วนใหญ่     เคยเห็นในเวปที่ใช้แบบนวมินทร์ก็ที่ออสเตรเลีย

ขึ้นกับเวปต่างประเทศที่เข้าไปดูครับ  เป้ามีหัวนิยมใช้ในสหรัฐและฟิลิปปินส์เท่านั้น
ประเทศอื่นทั้งยุโรป  เอเชีย อัฟริกา และออสเตรเลียใช้แต่เป้าไม่มีหัว
แสดงว่าพี่ SUER เข้าแต่เวปอเมริกา

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #8344 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 10:44:28 PM »

จะเป็นอีกเหตุผลหนึ่ง หรือเปล่าครับ...Huh
ที่หลีกเลี่ยงการใช้เป้ามีหัว เพราะ IPSC เป็นเกมส์กีฬา จึงเลี่ยงเป้าที่สมจริงเหมือนหุ่นคน... Huh Huh

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Giant
R- U Ready
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

IPSC

« ตอบ #8345 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 10:51:28 PM »

ดูจากคลิปก็เจ๋งแล้วครับคุณลุง ผมยังไม่ได้เท่าที่คุณลุงซ้อมเลยครับ ด้วยความเครพ

ขอบคุณครับ    แมชย์ฟาร์ม4 ก.พ.นี้น่าไปลองวิชานะครับ Grin Grin Grin

ครับคุณลุง คงได้ไปคาราวะคุณลุงที่ฟาร์มครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2007, 10:53:05 PM โดย Giant » บันทึกการเข้า

Diligentia  Vis  Celeritas = แม่นยำ  รุนแรง  รวดเร็ว 

www.ipscthailand.com
Giant
R- U Ready
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

IPSC

« ตอบ #8346 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 10:56:34 PM »

พี่ๆครับแล้วเป้าทั้งสองแบบนั้นคิดคะแนนเหมือนกันทุกประการเลยใช่ไหมครับ

Diligentia  Vis  Celeritas = แม่นยำ  รุนแรง  รวดเร็ว 

noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #8347 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 05:19:27 AM »

คิดคะเเนนเหมือนกันเเต่กรอบโซนคะเเนนต่างกันตามลักษณะของเป้าครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8348 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 07:12:17 AM »

ใครพอจะทราบเหตุผลไหมว่า ทำไมจึงใช้เป้ากระดาษไม่เหมือนกัน.....

๑. หลายปีก่อนฟาร์มใช้กติกาลิมิเต็ดของสหรัฐครับ ซึ่งทางเขานิยมเป้ามีหัว
๒. การใช้เป้ามีหัวที่ฟาร์มจึงเป็นเอกลักษณ์ของแมชที่นี่ไปโดยปริยาย
๓. ส่วนแมชอื่น เช่น ที่นวมินทร์ ทางผู้จัดการแข่งขันไม่ได้เก็บสต็อกเป้ามีหัวเอาไว้ จึงไม่ได้ใช้
๔. มีบ้างเป็นบางครั้ง เช่น สนาม ICS ที่นวมินทร์และเขียงใหม่ นำเป้ามีหัวมาใช้เป็นครั้งคราว ก็ต้องวิ่งไปขอเป้าจากทางฟาร์มครับ ซึ่งไม่สะดวก

ส่วนตัวผมชอบเป้าแบบสนามฟาร์มมากกว่าครับ ลองดูๆจากเวปในต่างประเทศก็จะเป็นเป้าแบบสนามฟาร์มเป็นส่วนใหญ่ เคยเห็นในเวปที่ใช้แบบนวมินทร์ก็ที่ออสเตรเลีย

ขึ้นกับเวปต่างประเทศที่เข้าไปดูครับ เป้ามีหัวนิยมใช้ในสหรัฐและฟิลิปปินส์เท่านั้น
ประเทศอื่นทั้งยุโรป เอเชีย อัฟริกา และออสเตรเลียใช้แต่เป้าไม่มีหัว
แสดงว่าพี่ SUER เข้าแต่เวปอเมริกา

ขอบคุณมากครับ  แจ่มแจ้งเลย;D Grin Grin

เวปที่เข้าเป็นหลักก็ที่usaแหละครับ  แต่ก็ตระเวณไปทั่วๆเหมือนกันอาทิ อิตาลี่ ฝรั่งเศษ เช็ค บราซิล ฯลฯ Grin Grin Grin

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8349 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 07:44:41 AM »

ดูจากคลิปก็เจ๋งแล้วครับคุณลุง ผมยังไม่ได้เท่าที่คุณลุงซ้อมเลยครับ ด้วยความเครพ

ขอบคุณครับ    แมชย์ฟาร์ม4 ก.พ.นี้น่าไปลองวิชานะครับ Grin Grin Grin

ครับคุณลุง คงได้ไปคาราวะคุณลุงที่ฟาร์มครับ

ยินดีที่จะได้พบตัวเป็นๆกันครับ ..แต่อย่าถึงขั้นคารวะเลยครับเพราะผมเป็นคนธรรมดาๆคนหนึ่งเท่านั้นเอง       แต่ก็คงจะเป็นแมชย์หน้าน่ะครับน้องเพราะแมชย์นี้ผมก็ชีพจรลงเท้าเช่นกัน เดินทาง 29 นี้  กลับถึงสุวรรณภูมิ 3 ก.พ....จึงไม่พร้อมสำหรับแมชย์ฟาร์มอันแสนสนุกสนานวันที่ 4 ก.พ.นี้ครับ  เสียดายจริงๆ Grin Grin Grin

เรื่องคะแนนบนเป้า เอาที่เป้านี้ก่อนครับ

Zone_____Major_____Minor
A________5________ 5
C________4________3
D________2________1

อีกแบบดูที่นี่ครับhttp://www.ipsc.org/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2007, 08:16:54 AM โดย SUER » บันทึกการเข้า
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #8350 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 10:09:23 AM »

จะเป็นอีกเหตุผลหนึ่ง หรือเปล่าครับ...Huh
ที่หลีกเลี่ยงการใช้เป้ามีหัว เพราะ IPSC เป็นเกมส์กีฬา จึงเลี่ยงเป้าที่สมจริงเหมือนหุ่นคน... Huh Huh

อันนี้เป็นสาเหตุของกำเนิดเป้าคลาสสิคหรือเป้าไม่มีหัวครับ
แต่พี่ SUER ถามถึงว่าทำไมแต่ละสนามจัดเป้าอย่างเดียวตลอด  เช่น ฟาร์มจัดแต่เป้ามีหัว 

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8351 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 03:32:10 PM »

มีอยู่ช่วงจำได้ว่ามีสหายชาวหัวข้อนี้คนหนึ่งถามเกี่ยวกับกับหาดอทปืนโอเพ่น   ผมก็ไม่แน่ใจว่าได้ความกระจ่างไปแล้วหรือไม่ประการใด

ผมไม่ได้ยิงโอเพ่นไม่รู้เรื่องโอเพ่น   แต่พอดีไปเจอมา   แต่ก็เจ้ากรรม!เป็นภาษาอังกฤษเสียอีก  ผมแปลไม่เก่งเลยจึงได้แต่ก็อปมาให้....(ถ้าล้าสมัยไปก็ขออภัยนะครับ)

แบบแรกว่าดังนี้ Grin Grin Grin
Do everything at half speed so you can make adjustments and recognize those adjustments.

Practice "reverse draws" - start with the gun out with dot centered and work your way back through the draw stroke to the holster.

Isolate the part of the draw that is causing trouble, usually the extension to the final hold, and repeat this part more.

อีกแบบ(ถ้าใช้C-MORE) Grin Grin Grin
when first going to scopes, was to first look at the top of the gun including the physical shape of the scope itself, then find the dot. To get a feel for this, in your index position, look at the dot, then shift your focus "out" a bit, so instead of focusing on the dot you are looking at the general outline of the top of the gun. Notice the visual relationship of one part of the scope to another part, or notice the relationship of the scope to the top of the slide. Experiment until you find the best way for you to remember "how the top of the gun looks" when the dot is on the target. Now you have figured out a way to "remember what the top of the gun looks like" in a very similar way as you do when you line up a front and rear sight. Now, practice drawing by first looking for this remembered physical relationship, and as soon as you see that you'll also see the dot.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2007, 03:35:55 PM โดย SUER » บันทึกการเข้า
Giant
R- U Ready
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

IPSC

« ตอบ #8352 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 11:21:54 PM »

คิดคะเเนนเหมือนกันเเต่กรอบโซนคะเเนนต่างกันตามลักษณะของเป้าครับ

ขอบคุณครับพี่หนุ่ม

Giant
R- U Ready
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

IPSC

« ตอบ #8353 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 11:23:26 PM »

ยินดีที่จะได้พบตัวเป็นๆกันครับ ..แต่อย่าถึงขั้นคารวะเลยครับเพราะผมเป็นคนธรรมดาๆคนหนึ่งเท่านั้นเอง       แต่ก็คงจะเป็นแมชย์หน้าน่ะครับน้องเพราะแมชย์นี้ผมก็ชีพจรลงเท้าเช่นกัน เดินทาง 29 นี้  กลับถึงสุวรรณภูมิ 3 ก.พ....จึงไม่พร้อมสำหรับแมชย์ฟาร์มอันแสนสนุกสนานวันที่ 4 ก.พ.นี้ครับ  เสียดายจริงๆ Grin Grin Grin

เรื่องคะแนนบนเป้า เอาที่เป้านี้ก่อนครับ

Zone_____Major_____Minor
A________5________ 5
C________4________3
D________2________1

อีกแบบดูที่นี่ครับhttp://www.ipsc.org/

ไม่เป็นไรครับคุณลุง โอกาสเหมาะๆ เมื่อไรต้องขอคำชีแนะด้วยครับ และขอบคุณสำหรับข้อมูลความรู้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2007, 11:25:17 PM โดย Giant » บันทึกการเข้า

tim1911
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #8354 เมื่อ: มกราคม 24, 2007, 06:06:38 AM »

ทำไมเป้าถึงไม่มีโซน B ครับ

หน้า: 1 ... 554 555 556 [557] 558 559 560 ... 942
  พิมพ์