เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 05:30:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 586 587 588 [589] 590 591 592 ... 942
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IPSC ;TODAY....  (อ่าน 1362076 ครั้ง)
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #8820 เมื่อ: มีนาคม 17, 2007, 11:59:25 AM »

อ่า มีการคัดตัว ด้วย ง่า แล้วผมจะติดอันดับมั๊ยนี่  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
Jatuphol - รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 19

ประธาน NROI of Thailand

« ตอบ #8821 เมื่อ: มีนาคม 17, 2007, 03:55:26 PM »

ลงแข่งเพื่อทำอันดับไว้ก่อนครับ ด้วยเหตุผลสากลของการแข่งในระดับนี้ (Level 4-5) เราต้องแจ้งจำนวนเต็มนักกีฬาให้ทางสมาพันธ์ IPSC โลกเป็นผู้จัดให้ Slot จำนวนนักกีฬาของแต่ละประเทศมากน้อยตามเปอร์เซนต์จำนวนสมาชิกที่ลงทะเบียนไว้ ถ้าประเทศต่างๆมีนักกีฬาเข้าแข่งไม่เต็มตามโควต้า Slot ที่จัดให้ เขาก็จะส่งคืนให้ประเทศเจ้าภาพ ตอนนี้เรายังไม่ทราบว่าจะได้ Slot ดังกล่าวคืนมาเท่าไหร่ จึงต้องเริ่มจัดอันดับจากการแข่งแมชท์สมาคมเอาไว้ก่อน ที่สำคัญ ใครอยากลงแข่งประเภทใด ต้องแจ้งความจำนงค์แล้วลงแข่งเก็บคะแนนเฉพาะประเภทนั้น ตั้งแต่แรกเลยครับ 3 ใน 5 แมชท์นะครับอย่าลืม ถ้าโชคดีสุดๆ ก็คือได้ลงแข่งหมดทุกคนที่ต้องการ แต่มันก็หมายความว่า นักกีฬาต่างชาติไม่ค่อยสนใจมาแข่งในไทยเรากัน จำนวนเต็มนักกีฬาทั้งหมดที่กำหนดรับได้กันคือ 550 คนครับ

National Range Officer Institute of Thailand
สถาบันผู้ตัดสินกีฬายิงปืนรณยุทธแห่งประเทศไทย
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #8822 เมื่อ: มีนาคม 17, 2007, 04:18:16 PM »

...ขออุญาตถามตรงนี้นะครับ Wink

...ไม่ทราบมีหลักเกณฑ์อย่างไรในการคัดตัวครับ :Smiley

ใช้คะแนนร้อยละ  ที่ดีที่สุด 3 ใน 5  ครั้งมารวมกันครับ
ตัวอย่างเช่น
ครั้งที่ ๑  แมช เชียงใหม่ นาย ก.ได้ 70.25%
ครั้งที่ ๒  แมช นวมินทร์ นาย ก. ได้ 66.50%
ครั้งที่ ๓  แมชนวมินทร์  นาย ก. ไม่ได้ลงแข่ง
ครั้งที่ ๔  แมชนวมินทร์  นาย ก. ได้ 52.99%
ครั้งที่ ๕  แมชนวมินทร์  นาย ก. ได้ 60.00%

คิดเป็นคะแนนสะสมสำหรับคัดตัว 196.75 คะแนนครับ

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #8823 เมื่อ: มีนาคม 17, 2007, 04:26:42 PM »

น่าจะเกรงว่ามีนักกีฬามามากไม่สามารถรับได้หมด เลยดูจากผลการแข่งขันว่าคนไหนที่ยิงดีก็สามารถลงแข่งในเดือนธันวาคม ส่วนมือที่อยู่หลังๆก็แล้วแต่ว่ามีเหลือลงแข่งได้อีกกี่คนนะครับ...เดาเอานะครับ

บางทีก็ไม่แน่ครับ  มือต้น ๆ อาจสละสิทธิ์ หรือไม่ว่างลงแข่ง Australasia ก็ได้
แล้วอย่างที่พี่จตุพลว่า คือจัดอันดับไว้ก่อนครับ

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8824 เมื่อ: มีนาคม 17, 2007, 05:20:20 PM »

รบกวนถามสองข้อครับ Grin Grin Grin

1.การคัดตัวดังกล่าวนั้นในแต่ละดิวิชั่น  มีโควต้าให้คลาสละกี่คน   หรือว่าเรียงจากเปอร์เซ็นต์สูงมาตำเท่าโควต้าของแต่ละดิวิชั่นโดยไม่แบ่งคลาสครับ

2. ข้อนี้เกี่ยวกับการคิดคะแนนในการแข่งขันแต่ละครั้งตามปกติน่ะครับ  ไม่เกี่ยวกับการค้ดตัว.....คือปกติผมไม่ค่อยดูรายละเอียดคะแนนการแข่งขัน   แต่คนเก่งๆหลายคนแนะว่าควรจะต้องดูเพื่อหาข้อมูลมาพัฒนาการยิงของตัวเอง  ผมก็เลยเริ่มดูมาตั้งแต่เลเว่นทรีครั้งล่าสุด....ก็ดีจริงครับ    แต่เมื่อดูแล้วผมจะดูอย่างละเอียดยิบ    โดยเฉพาะจะดูทุกรายการของคนที่ชนะเราด้วย  ดูว่าเราแพ้ด้วยตัวเลขตรงไหนอย่างไร  เพื่อเป็นข้อมูลว่าเราจะต้องไปปรับปรุงอะไรบ้าง    ดังนี้เป็นต้น

ดูไปดูมาผมมีข้อไม่เข้าใจบางอย่าง   แต่ในเบื้องต้นนี้รบกวนถามว่า....เปอร์เซ็นต์ของOVERALL STAGE RESULTS ทุกสเตจของนาย ก.  เช่น สเตจ 1 - 12   นั้น    เมื่อเอามารวมกันแล้วหารด้วย 12     ผลที่ออกมาจะต้องเท่ากับเปอร์เซ็นต์ของนายก.ใน OVERALL MATCH RESULTS  หรือเปล่าครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2007, 05:55:55 PM โดย SUER » บันทึกการเข้า
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #8825 เมื่อ: มีนาคม 17, 2007, 09:42:10 PM »

รบกวนถามสองข้อครับ Grin Grin Grin

1.การคัดตัวดังกล่าวนั้นในแต่ละดิวิชั่น  มีโควต้าให้คลาสละกี่คน   หรือว่าเรียงจากเปอร์เซ็นต์สูงมาตำเท่าโควต้าของแต่ละดิวิชั่นโดยไม่แบ่งคลาสครับ

ใช้วิธีเรียงคะแนนรวม จากสูงมาต่ำไม่แบ่งคลาสครับ  แบ่งเฉพาะดิวิชั่น
ส่วนจะโควต้ากี่คน ยังไม่ทราบตัวเลขที่ชัดเจน จนกว่าถึงเดือน มิ.ย. ๕๐ ครับ

2. ข้อนี้เกี่ยวกับการคิดคะแนนในการแข่งขันแต่ละครั้งตามปกติน่ะครับ  ไม่เกี่ยวกับการค้ดตัว.....คือปกติผมไม่ค่อยดูรายละเอียดคะแนนการแข่งขัน   แต่คนเก่งๆหลายคนแนะว่าควรจะต้องดูเพื่อหาข้อมูลมาพัฒนาการยิงของตัวเอง  ผมก็เลยเริ่มดูมาตั้งแต่เลเว่นทรีครั้งล่าสุด....ก็ดีจริงครับ    แต่เมื่อดูแล้วผมจะดูอย่างละเอียดยิบ โดยเฉพาะจะดูทุกรายการของคนที่ชนะเราด้วย  ดูว่าเราแพ้ด้วยตัวเลขตรงไหนอย่างไร เพื่อเป็นข้อมูลว่าเราจะต้องไปปรับปรุงอะไรบ้าง  ดังนี้เป็นต้น

ดูไปดูมาผมมีข้อไม่เข้าใจบางอย่าง   แต่ในเบื้องต้นนี้รบกวนถามว่า....เปอร์เซ็นต์ของOVERALL STAGE RESULTS ทุกสเตจของนาย ก.  เช่น สเตจ 1 - 12   นั้น    เมื่อเอามารวมกันแล้วหารด้วย 12     ผลที่ออกมาจะต้องเท่ากับเปอร์เซ็นต์ของนายก.ใน OVERALL MATCH RESULTS  หรือเปล่าครับ?

ไม่ใช่ครับ  ไม่ได้นำเปอร์เซ็นต์แต่ละสเตจมาใช้ครับ ใช้แต่คะแนนที่เรียกว่า stage point มารวมกัน
ที่มาของการคิดคะแนนการแข่งขัน IPSC ตามลำดับ ดังนี้

๑.  นำคะแนนบนเป้าที่ยิงได้ราย stage   หักคะแนนที่ถูกทำโทษ

๒.  หารด้วยเวลาที่ยิง  ผลลัพธ์ที่ได้คือ hit factor

๓.  นำ hit factor ของผู้ที่ยิงได้สูงสุดใน stage ตั้งเป็นคะแนนเต็ม
(เช่น สนาม ๙ นัด คือคะแนนคือ 45 คะแนน  ผู้ที่ยิงได้ hit factor สูงสุดจะมีค่า stage point = 45.0000)

๔   ผู้ที่ได้ hit factor รองลงมา เทียบกับผู้ที่ดีที่สุดใน stage นั้น เป็น stage point ลดหลั่นลงมาตามลำดับ

๕   นำ stage point ที่ได้จากข้อ ๔ ทุกสนามที่แข่งขันรวมกัน เป็นคะแนน overall

๖   ผู้ที่ได้คะแนน overall รวมสูงสุดในดิวิชั่น คือผู้ชนะเลิศของดิวิชั่นนั้น

๗  กรณีมี class มาเกี่ยวข้อง (เช่น จัดถ้วยรางวัลตามคลาส หรือต้องการปรับคลาส) จะใช้ %
โดยตั้งผู้ชนะเลิศในข้อ ๖ เป็น 100.00%  แล้วผู้ได้ stage point รองลงมาเทียบ % ตามลำดับรองลงมา

(ผมอธิบายไว้ในกระทู้นี้ ที่หน้า 567 ครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2007, 09:44:18 PM โดย Choltit » บันทึกการเข้า

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8826 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 05:33:08 AM »

ใช้วิธีเรียงคะแนนรวม จากสูงมาต่ำไม่แบ่งคลาสครับ  แบ่งเฉพาะดิวิชั่น
ส่วนจะโควต้ากี่คน ยังไม่ทราบตัวเลขที่ชัดเจน จนกว่าถึงเดือน มิ.ย. ๕๐ ครับ

2. ข้อนี้เกี่ยวกับการคิดคะแนนในการแข่งขันแต่ละครั้งตามปกติน่ะครับ  ไม่เกี่ยวกับการค้ดตัว.....คือปกติผมไม่ค่อยดูรายละเอียดคะแนนการแข่งขัน   แต่คนเก่งๆหลายคนแนะว่าควรจะต้องดูเพื่อหาข้อมูลมาพัฒนาการยิงของตัวเอง  ผมก็เลยเริ่มดูมาตั้งแต่เลเว่นทรีครั้งล่าสุด....ก็ดีจริงครับ    แต่เมื่อดูแล้วผมจะดูอย่างละเอียดยิบ โดยเฉพาะจะดูทุกรายการของคนที่ชนะเราด้วย  ดูว่าเราแพ้ด้วยตัวเลขตรงไหนอย่างไร เพื่อเป็นข้อมูลว่าเราจะต้องไปปรับปรุงอะไรบ้าง  ดังนี้เป็นต้น

ไม่ใช่ครับ  ไม่ได้นำเปอร์เซ็นต์แต่ละสเตจมาใช้ครับ ใช้แต่คะแนนที่เรียกว่า stage point มารวมกัน
ที่มาของการคิดคะแนนการแข่งขัน IPSC ตามลำดับ ดังนี้

๑.  นำคะแนนบนเป้าที่ยิงได้ราย stage   หักคะแนนที่ถูกทำโทษ

๒.  หารด้วยเวลาที่ยิง  ผลลัพธ์ที่ได้คือ hit factor

๓.  นำ hit factor ของผู้ที่ยิงได้สูงสุดใน stage ตั้งเป็นคะแนนเต็ม
(เช่น สนาม ๙ นัด คือคะแนนคือ 45 คะแนน  ผู้ที่ยิงได้ hit factor สูงสุดจะมีค่า stage point = 45.0000)

๔   ผู้ที่ได้ hit factor รองลงมา เทียบกับผู้ที่ดีที่สุดใน stage นั้น เป็น stage point ลดหลั่นลงมาตามลำดับ

๕   นำ stage point ที่ได้จากข้อ ๔ ทุกสนามที่แข่งขันรวมกัน เป็นคะแนน overall

๖   ผู้ที่ได้คะแนน overall รวมสูงสุดในดิวิชั่น คือผู้ชนะเลิศของดิวิชั่นนั้น

๗  กรณีมี class มาเกี่ยวข้อง (เช่น จัดถ้วยรางวัลตามคลาส หรือต้องการปรับคลาส) จะใช้ %
โดยตั้งผู้ชนะเลิศในข้อ ๖ เป็น 100.00%  แล้วผู้ได้ stage point รองลงมาเทียบ % ตามลำดับรองลงมา

(ผมอธิบายไว้ในกระทู้นี้ ที่หน้า 567 ครับ)

ขอบคุณครับ        ผมเสฟเก็บไว้เลย Grin Grin Grin

ผมก็คุ้นๆว่าเคยอ่านมาแล้ว  แต่คนแก่ๆก็มักจะขี้ลืม   ตอนนี้สิ่งที่พยามยามจะไม่ลืมอีกอย่างคือ เป้า(บางเป้า)ในสเตจครับ Grin Grin Grin
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #8827 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 08:23:54 PM »

นี่ขนาดลืมนะครับ..ถ้าไม่ลืมจะขนาดไหน... Grin Grin Grin

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8828 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 08:46:34 PM »

นี่ขนาดลืมนะครับ..ถ้าไม่ลืมจะขนาดไหน... Grin Grin Grin

Grin Grin หลงรัก
sasawaii
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #8829 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 01:21:03 AM »

Grin Grin Grin Grin Grin   Grin Grin Grin Grin Grin   Grin Grin Grin Grin                                                                                                        อุอุ...........อิอิ

Jatuphol - รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 19

ประธาน NROI of Thailand

« ตอบ #8830 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 07:16:44 AM »

อย่างพี่เสือ ผู้มีพื้นฐานการกำหนดเจริญสติอยู่ ไม่ค่อยหลงลืมหรอกครับ ผมเองบางครั้งก็ใช้กีฬานี้ ในการสอบสติตัวเอง ซึ่งหลายครั้งที่สอบตกเหมือนกัน ไม่เหมือนการยืนยิงเฉยๆ ซึ่งใช้สมาธิอย่างเดียว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2007, 07:18:39 AM โดย Jatuphol » บันทึกการเข้า

National Range Officer Institute of Thailand
สถาบันผู้ตัดสินกีฬายิงปืนรณยุทธแห่งประเทศไทย
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #8831 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 12:52:09 PM »

อย่างพี่เสือ ผู้มีพื้นฐานการกำหนดเจริญสติอยู่ ไม่ค่อยหลงลืมหรอกครับ ผมเองบางครั้งก็ใช้กีฬานี้ ในการสอบสติตัวเอง ซึ่งหลายครั้งที่สอบตกเหมือนกัน ไม่เหมือนการยืนยิงเฉยๆ ซึ่งใช้สมาธิอย่างเดียว

ส่วนใหญ่ผมจะสอบตกมากกว่าสอบได้เหมือนกันครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน Grin Grin

Skynavy
Serve navy with pride
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

Old sailor never dies

« ตอบ #8832 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 01:37:32 PM »

ส่วนใหญ่ผมจะสอบตกมากกว่าสอบได้เหมือนกันครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน Grin Grin

หลังๆมานี่ ผมจะ "ขาดสติ" อยู่บ่อยๆ อิอิ

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #8833 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 01:52:37 PM »

กติกาว่าไงก็ตามนั้นแหล่ะครับ....
แมทซ์ที่เหลือ...ยิงแข่งขันให้สุดความสามารถ ได้เท่าไหร่ก็เท่านั้น
ผลออกมาไม่ผ่านเกณฑ์....ก็ยอมรับ.... Cheesy

ผมก็หลงๆ ลืมๆ แต่มีเวลาแข่งคงไม่มาก คงปลดระวางอายุ 50 สนุกพอแล้ว... Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8834 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 05:46:55 PM »

มหาเล็ก..เจอ.. มหาเสือ Grin Grin Grin

แต่จริงๆนะครับ  คนยิ่งอายุมากขึ้น  โดยเฉพาะคนที่กินดื่มเที่ยวมากๆมาก่อน  สติมักจะไม่ค่อยจะดี ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ผมไม่ได้หมายความว่าเสียสติหรือบ้านะครับ  แต่หมายถึงการรีคอลล์หรือการระลึกรู้หรือสติมักจะขาดๆเกินๆ คงเป็นไปตามกรรมที่เคยกระทำมานั้นแหละ     แต่เมื่อมาลองฝึกสมถะเบื่องต้นง่ายๆเช่น อาณาปาณสติ  กำหนดรู้ลมหายใจเข้าออก  แค่วันละห้าหรือสิบนาที  อาการขี้ลืมก็จะค่อยๆดีขึ้นจริงๆครับ Grin Grin Grin

เดี๋ยวมีเวลาคงจะต้องคุยกันเรื่อง ... จิตผู้รู้/สติ/สัมปชัญญะ... Grin Grin Grin

หน้า: 1 ... 586 587 588 [589] 590 591 592 ... 942
  พิมพ์