เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 07:31:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 658 659 660 [661] 662 663 664 ... 942
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IPSC ;TODAY....  (อ่าน 1359853 ครั้ง)
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #9900 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2007, 11:07:36 AM »

สำหรับอ.ใหม่เป็นบุคคลที่มีความรู้ในด้านอาวุธปืนอย่างแท้จริงถ้าถามสิงใดแล้วมักจะได้คำตอบที่ได้รับการอธิบายพร้อมทั้งเหตุผลแนวความคิดทุกๆอย่างๆเป็นเหตุเป็นผล ว่าเพราะอะไรและทำไม

ยกเว้นจะไปถามเรื่องการยิง การซ้อม
อ.ใหม่จะไม่สามารถให้คำตอบที่ชัดเจนได้เท่าไหร่  และไม่ค่อยเป็นเหตุเป็นผลเอาเสียเลยครับ
โดยมักบอกว่า ไม่ได้จับปืนเลย  ไม่ได้ซ้อมเลย  อย่างนี้เสมอครับ
   Grin

สงสัยจะไม่ว่าง... Huh Huh Grin Grin Grin

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #9901 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2007, 04:51:47 PM »

สำหรับอ.ใหม่เป็นบุคคลที่มีความรู้ในด้านอาวุธปืนอย่างแท้จริงถ้าถามสิงใดแล้วมักจะได้คำตอบที่ได้รับการอธิบายพร้อมทั้งเหตุผลแนวความคิดทุกๆอย่างๆเป็นเหตุเป็นผล ว่าเพราะอะไรและทำไม

ยกเว้นจะไปถามเรื่องการยิง การซ้อม
อ.ใหม่จะไม่สามารถให้คำตอบที่ชัดเจนได้เท่าไหร่  และไม่ค่อยเป็นเหตุเป็นผลเอาเสียเลยครับ
โดยมักบอกว่า ไม่ได้จับปืนเลย  ไม่ได้ซ้อมเลย  อย่างนี้เสมอครับ
   Grin

สงสัยจะไม่ว่าง... Huh Huh Grin Grin Grin

ถ้าไม่ว่าง และไม่ได้ซ้อมจริง ผมขอเรียกคนอย่าง อ.ใหม่ว่ามีพรสวรรค์ แน่นอนครับ  Grin

~@น้องGun@~
Full Member

คะแนน 2

หายใจเข้าก็ฮ้าปืน หายใจออกก้ฮ้าปืน

« ตอบ #9902 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2007, 06:42:56 PM »

สวัสดีคับอ.ใหม่ ไม่ได้หายไปไหนคับเพียงแค่หลังจากไปแข่งครั้งที่แล้ว ก็หยุดพักผ่อนบ้าง
                                           เป็นการทบทวนถึงข้อผิดพลาดที่ผ่านมาว่าผิดพลาดตรงไหนพออาทิตย์หน้าก็จะกลับเข้าซ้อมตามปกติครับ
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #9903 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2007, 07:06:14 PM »

สวัสดีคับอ.ใหม่ ไม่ได้หายไปไหนคับเพียงแค่หลังจากไปแข่งครั้งที่แล้ว ก็หยุดพักผ่อนบ้าง
 เป็นการทบทวนถึงข้อผิดพลาดที่ผ่านมาว่าผิดพลาดตรงไหนพออาทิตย์หน้าก็จะกลับเข้าซ้อมตามปกติครับ

ก่อนแข่งทุกครั้ง กราบปืนงามๆเลยน้องกันส์
จะได้ไม่ติดขัดอีก.... Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #9904 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 10:21:31 AM »

ก่อนแข่งทุกครั้ง กราบปืนงามๆเลยน้องกันส์
จะได้ไม่ติดขัดอีก.... Grin

ผมว่าแทนที่จะกราบงามๆต้องเปลี่ยนเป็นปืนซ้อมและปืนแข่งคนละกระบอก เพราะพ่อเจ้าประคุณซ้อมจนปืนเดี้ยงก่อนแข่งทุกที... Grin Grin หลงรัก หลงรัก

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9905 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 02:44:10 PM »

ขอคั่นรายการสักเล็กน้อย  ...ขอแสดงความยินดีกับคุณเสือ(ไม่ใช่ผมหรือเสือวุฒินะครับ55)

เชื่อว่าหลายคนแม้ไม่เล่นกอล์ฟก็ต้องรู้จักพญาเสือไทเกอร์คนนี้  เพิ่งจะมีลูกกับภรรยาชาวสวีเดนครับ

พรีดิคไว้ว่าเจ้าหนูน้อยคนนี้จะไม่เก่งกอล์ฟเท่าพ่อแน่นอน  แต่อาจจะเก่งหรือไม่ในด้านอื่นๆ  เช่น อาจจะเก่งทางกีฬายิงปืนก็ได้(มั้ง?)   เป็นต้น

เหตุผลก็มาจากการสังเกต  ลองรวบรวมข้อมูลดู พ่อเก่งสุดๆในด้านใด ลูกๆจะทำได้แค่ธรรมดาๆเท่านั้น  ไม่ว่าจะเป็นด้านการเมืองการปกครอง การค้าขาย ด้านวิชาการ ฯลฯ

ลองคิดดูนะครับ  มีกี่รายที่ได้รับรางวัลโนเบิ้ลทั้งพ่อทั้งลูก   มีมหาราชองค์ใดในโลกที่เป็นติดกันทั้งพระบิดาและพระราชโอรส    แม้ในวงการกอล์ฟเองก็เหมือนกัน  ก่อนนี้เจ้าหมีทองนิคลอสก้ดังสุดๆเป็นไอดอลของไทเกอร์ด้วย   แต่ลูกชายของเขาก้เป็นแค่โปรกอล์ฟฝีมือระดับธรรมดาๆคนหนึ่งเท่านั้น

คุยกันเล่นๆนะครับ
 Smiley Smiley Smiley

ลืมถามไปอย่าง...ในวงการไอพีทั้งบ้านเราและต่างประเทศ  มีบ้างไหมที่พ่อเก่งระดับสุดๆแล้วลูกเก่งเท่าพ่อ?

(ไม่ถามว่า ลูกเก่งกว่าพ่อในการยิงไอพีน่ะมีไหม   เยาะเย้ย :Smiley)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2007, 02:47:17 PM โดย SUER » บันทึกการเข้า
หมูอ้วนน่ารักนะคะ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #9906 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 02:47:09 PM »

เกบมาฝากค่ะ

mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #9907 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 04:37:03 PM »

ถ้าไม่ว่าง และไม่ได้ซ้อมจริง ผมขอเรียกคนอย่าง อ.ใหม่ว่ามีพรสวรรค์ แน่นอนครับ

อ้าวโดนเหน็บว่าเป็นคนไม่มีพรสวรรค์ซะแล้ว ถ้าเปลี่ยนจากพรเป็นพวงก็พอมีอยู่บ้างครับถึงจะไม่เยอะแต่พอมี

ผมไม่มีพรสววรค์จริงๆแหล่ะครับอ๋อง จะทำอะไรก็ต้องใช้เวลามหาศาลทั้งนั้น ย้อนหลังไปซัก 3-4 ปี ช่วงนั้นถือว่าซ้อมเยอะมากๆเมื่อเทียบกับเพื่อนๆที่อยู่เชียงใหม่ด้วยกัน ผมเคย dry fire รวมๆแล้ววันละกว่าชั่วโมง บางทีถึง 2 ชั่วโมงต่อวัน5 วันต่อสัปดาห์เลยทีเดียว แต่ด้วยเหตุผลหลายประการ(หลักๆก็คือสตังค์นั่นแหล่ะ) ผมจะ Cheesy wet fire Cheesy ได้ไม่มาก โดยปกติการ live fire ของผมคือการจัดสนามกับเพื่อนๆยิงกันทุกวันอาทิตย์ประมาณ 4-6สนาม ใช้กระสุนประมาณ 100 นัด ช่วงนั้นมือจะสากด้านจนลูกไม่อยากให้เล่นด้วยไม่อยากให้ถูกตัวเพราะมือด้านจนลูกเจ็บ ไม่เหมือนช่วงนี้นุ่มนวลน่าจับมากทีเดียว (อ๋องอยากลองจับไหม?)

เพื่อนฝูงมักจะขบขันเมื่อผมได้กระสุนล๊อทใหม่ที่ factor ไม่เท่าเดิม น้ำหนักหัวไม่เท่าเดิม ผมจะทำการวัดลูกพร้อมกับตั้งศูนย์และฝึกการยิงช้า(ทั้งพาดยิง ยืนยิง รวมไปถึงการรีเซ็ทไก) ไปพร้อมๆกัน กระสุน 30 นัดอาจใช้เวลาตั้งศูนย์วัดลูกเป็นชั่วโมง

แต่มีสิ่งหนึ่งที่ช่วยให้ผมพัฒนาการยิงให้ดีขึ้นได้ก็น่าจะเป็น การชอบอ่าน ชอบหาข้อมูลและนำมาวิเคราะห์ตัวเองว่าด้อยตรงไหน จะแก้อย่างไร ผมยิงแบบไม่มีหลักการอยู่ซัก 2 ปี คลาส C ตลอดกาลครับ คิดเป็นอยู่อย่างเดียว วิ่งเข้าไปเหนี่ยวเข้าไป มาเริ่มพัฒนาตอนที่ไปเจอ เวปไซท์ของ Brian Enos ทราบข้อมูลต่างๆ รู้วิธีคิด รู้ว่ามีหนังสืออะไรดีๆ ก็เลยรู้ว่านักยิงปืน IPSC ต้องคิดอย่างไร  แก้ไขข้อบกพร่องอย่างไร ก่อนหน้านั้นในเชียงใหม่มี VDO ของ The Burner ดูกันอยู่ในวงแคบๆ และก็หวงกันมาก กว่าจะมีคนกรุณาให้ผมดู เวลาก็ผ่านไปเป็นปีแล้ว

มีอีกส่วนหนึ่งที่ทำให้มีกำลังใจพัฒนาก็คือการได้พบกับเพื่อนเก่าตั้งแต่เรียนวิศวะมาด้วยกันแต่ไม่เคยเจอกันอีกเลยหลังจากจบการศึกษา ครั้งแรกที่เจอกันอีกคือการบังเอิญไปเจอกันในสนามแข่งยิงปืนครั้งหนึ่ง ตอนแรกจำกันไม่ได้หรอกครับต้องมีคนกลางแนะนำ เพื่อนคนนั้นคือแชมป์ประเทศไทย 3 สมัย นายช่างทนงศักดิ์ วรรณจักร หลังจากนั้นนายช่างกับผมพูดคุยกันเสมอๆทั้งในเรื่องทั่วๆไปและการยิงปืน แต่นายช่างสอนผมยิงปืนน้อยมาก มีหลักๆผมสรุปได้แค่ 2 ประโยคเท่านั้น แต่เป็นประโยคที่ผมยึดเป็นหลักในการยิงปืนมาตลอดคือ (ขอบรรยายเสียงในฟิลม์นะครับ)
1. ฮายิงมาถึงบะเดี่วได้ เพาะฮาญิงโดยใจ๊เหตุผล
2. คิงญิงปื๋น คิงต้องเจื้อศูนย์
สองประโยคนี้ถ้าตีความ แทบจะเขียนตำราได้เลยนะครับ

มาปีนี้แหล่ะครับทั้งกำลังใจ ทั้งความทุ่มเทลดลงไปเยอะเนื่องจากหลายสาเหตุ
1. เพื่อนๆที่เคยบี้กันแซวกันก็หยุดยิงไปหลายคน
2. พอปรับเป็นคลาส GMแล้วหนทางของชัยชนะมันริบหรี่เหลือเกิน
3. การยิงปืนของตัวเองก็แทบจะไม่พัฒนาอีกแล้ว (ผมบอกกับเพื่อนคนหนึ่งที่ยิงปืนมานานแต่ยังยิงได้ไม่ค่อยดีนักว่า ต้องดีใจที่ดู VDO ของตัวเขาเองแล้วเห็นข้อบกพร่องเยอะมากเพราะถ้าพยายามปรับปรุงโดยใช้เหตุผลให้มากกว่านี้จะพัฒนาได้อีกเยอะ แต่ผมสิแย่แล้ว ดู VDO ของผมแล้วพบว่าไม่รู้ว่าจะแก้ไขอะไร ไอ้ที่สามารถจะแก้ไขได้ก็แก้ไปหมดแล้ว ข้อบกพร่องที่เหลืออยู่ก็ไม่รู้จะแก้อย่างไร)
4. งานวิจัยที่ทำอยู่ต้องมีการเดินทางไปต่างจังหวัดบ่อยครั้ง พอเดินทางแปลกที่นอนก็นอนไม่หลับ นอนไม่หลับก็ต้องกินเหล้า แถมกลับมาถึงบ้านยังติดลมต่ออีกหลายวัน
อย่างไรก็ตามตั้งใจว่าจะฮึดอีกซักครั้งนึง เพราะโดนเพื่อนๆที่เชียงใหม่ย่ำยีหลายครั้งเกินไปแล้วครับ

ผมเชื่อว่าการยิงปืนแบบ IPSC เป็นการยิงปืนที่ให้โอกาสกับคนที่มีความแตกต่างกันมากๆสามารถร่วมการแข่งขันกันได้ ไม่ว่าจะตัวเล็กตัวใหญ่ ผอมหรืออ้วน วิ่งเร็ววิ่งช้า ปืนถูกปืนแพง ๆลๆ ถ้าสามารถชดเชยส่วนที่ด้อยด้วยส่วนอื่นๆได้ก็ยังสามารถเคียงบ่าเคียงไหล่กันได้อย่างสนุกสนาน

ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #9908 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 04:37:10 PM »

ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #9909 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 04:41:46 PM »

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9910 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 07:12:29 PM »

ภาพสวยครับ     Smiley Smiley Smiley
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9911 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 07:28:29 PM »

ถ้าไม่ว่าง และไม่ได้ซ้อมจริง ผมขอเรียกคนอย่าง อ.ใหม่ว่ามีพรสวรรค์ แน่นอนครับ

อ้าวโดนเหน็บว่าเป็นคนไม่มีพรสวรรค์ซะแล้ว ถ้าเปลี่ยนจากพรเป็นพวงก็พอมีอยู่บ้างครับถึงจะไม่เยอะแต่พอมี

ผมไม่มีพรสววรค์จริงๆแหล่ะครับอ๋อง จะทำอะไรก็ต้องใช้เวลามหาศาลทั้งนั้น ย้อนหลังไปซัก 3-4 ปี ช่วงนั้นถือว่าซ้อมเยอะมากๆเมื่อเทียบกับเพื่อนๆที่อยู่เชียงใหม่ด้วยกัน ผมเคย dry fire รวมๆแล้ววันละกว่าชั่วโมง บางทีถึง 2 ชั่วโมงต่อวัน5 วันต่อสัปดาห์เลยทีเดียว แต่ด้วยเหตุผลหลายประการ(หลักๆก็คือสตังค์นั่นแหล่ะ) ผมจะ Cheesy wet fire Cheesy ได้ไม่มาก โดยปกติการ live fire ของผมคือการจัดสนามกับเพื่อนๆยิงกันทุกวันอาทิตย์ประมาณ 4-6สนาม ใช้กระสุนประมาณ 100 นัด ช่วงนั้นมือจะสากด้านจนลูกไม่อยากให้เล่นด้วยไม่อยากให้ถูกตัวเพราะมือด้านจนลูกเจ็บ ไม่เหมือนช่วงนี้นุ่มนวลน่าจับมากทีเดียว (อ๋องอยากลองจับไหม?)

เพื่อนฝูงมักจะขบขันเมื่อผมได้กระสุนล๊อทใหม่ที่ factor ไม่เท่าเดิม น้ำหนักหัวไม่เท่าเดิม ผมจะทำการวัดลูกพร้อมกับตั้งศูนย์และฝึกการยิงช้า(ทั้งพาดยิง ยืนยิง รวมไปถึงการรีเซ็ทไก) ไปพร้อมๆกัน กระสุน 30 นัดอาจใช้เวลาตั้งศูนย์วัดลูกเป็นชั่วโมง

แต่มีสิ่งหนึ่งที่ช่วยให้ผมพัฒนาการยิงให้ดีขึ้นได้ก็น่าจะเป็น การชอบอ่าน ชอบหาข้อมูลและนำมาวิเคราะห์ตัวเองว่าด้อยตรงไหน จะแก้อย่างไร ผมยิงแบบไม่มีหลักการอยู่ซัก 2 ปี คลาส C ตลอดกาลครับ คิดเป็นอยู่อย่างเดียว วิ่งเข้าไปเหนี่ยวเข้าไป มาเริ่มพัฒนาตอนที่ไปเจอ เวปไซท์ของ Brian Enos ทราบข้อมูลต่างๆ รู้วิธีคิด รู้ว่ามีหนังสืออะไรดีๆ ก็เลยรู้ว่านักยิงปืน IPSC ต้องคิดอย่างไร  แก้ไขข้อบกพร่องอย่างไร ก่อนหน้านั้นในเชียงใหม่มี VDO ของ The Burner ดูกันอยู่ในวงแคบๆ และก็หวงกันมาก กว่าจะมีคนกรุณาให้ผมดู เวลาก็ผ่านไปเป็นปีแล้ว

มีอีกส่วนหนึ่งที่ทำให้มีกำลังใจพัฒนาก็คือการได้พบกับเพื่อนเก่าตั้งแต่เรียนวิศวะมาด้วยกันแต่ไม่เคยเจอกันอีกเลยหลังจากจบการศึกษา ครั้งแรกที่เจอกันอีกคือการบังเอิญไปเจอกันในสนามแข่งยิงปืนครั้งหนึ่ง ตอนแรกจำกันไม่ได้หรอกครับต้องมีคนกลางแนะนำ เพื่อนคนนั้นคือแชมป์ประเทศไทย 3 สมัย นายช่างทนงศักดิ์ วรรณจักร หลังจากนั้นนายช่างกับผมพูดคุยกันเสมอๆทั้งในเรื่องทั่วๆไปและการยิงปืน แต่นายช่างสอนผมยิงปืนน้อยมาก มีหลักๆผมสรุปได้แค่ 2 ประโยคเท่านั้น แต่เป็นประโยคที่ผมยึดเป็นหลักในการยิงปืนมาตลอดคือ (ขอบรรยายเสียงในฟิลม์นะครับ)
1. ฮายิงมาถึงบะเดี่วได้ เพาะฮาญิงโดยใจ๊เหตุผล
2. คิงญิงปื๋น คิงต้องเจื้อศูนย์
สองประโยคนี้ถ้าตีความ แทบจะเขียนตำราได้เลยนะครับ

มาปีนี้แหล่ะครับทั้งกำลังใจ ทั้งความทุ่มเทลดลงไปเยอะเนื่องจากหลายสาเหตุ
1. เพื่อนๆที่เคยบี้กันแซวกันก็หยุดยิงไปหลายคน
2. พอปรับเป็นคลาส GMแล้วหนทางของชัยชนะมันริบหรี่เหลือเกิน
3. การยิงปืนของตัวเองก็แทบจะไม่พัฒนาอีกแล้ว (ผมบอกกับเพื่อนคนหนึ่งที่ยิงปืนมานานแต่ยังยิงได้ไม่ค่อยดีนักว่า ต้องดีใจที่ดู VDO ของตัวเขาเองแล้วเห็นข้อบกพร่องเยอะมากเพราะถ้าพยายามปรับปรุงโดยใช้เหตุผลให้มากกว่านี้จะพัฒนาได้อีกเยอะ แต่ผมสิแย่แล้ว ดู VDO ของผมแล้วพบว่าไม่รู้ว่าจะแก้ไขอะไร ไอ้ที่สามารถจะแก้ไขได้ก็แก้ไปหมดแล้ว ข้อบกพร่องที่เหลืออยู่ก็ไม่รู้จะแก้อย่างไร)
4. งานวิจัยที่ทำอยู่ต้องมีการเดินทางไปต่างจังหวัดบ่อยครั้ง พอเดินทางแปลกที่นอนก็นอนไม่หลับ นอนไม่หลับก็ต้องกินเหล้า แถมกลับมาถึงบ้านยังติดลมต่ออีกหลายวัน
อย่างไรก็ตามตั้งใจว่าจะฮึดอีกซักครั้งนึง เพราะโดนเพื่อนๆที่เชียงใหม่ย่ำยีหลายครั้งเกินไปแล้วครับ

ผมเชื่อว่าการยิงปืนแบบ IPSC เป็นการยิงปืนที่ให้โอกาสกับคนที่มีความแตกต่างกันมากๆสามารถร่วมการแข่งขันกันได้ ไม่ว่าจะตัวเล็กตัวใหญ่ ผอมหรืออ้วน วิ่งเร็ววิ่งช้า ปืนถูกปืนแพง ๆลๆ ถ้าสามารถชดเชยส่วนที่ด้อยด้วยส่วนอื่นๆได้ก็ยังสามารถเคียงบ่าเคียงไหล่กันได้อย่างสนุกสนาน

แนวความคิด วิธีคิด หรือ ทบ.ของแต่ละคนเป็นเรื่องสำคัญ  เพราะจะมีผลต่อพฤติกรรมของคนนั้นๆ   ผมได้อ่านที่อ.ใหม่ซึ่งเป็นมือระดับ GMคนหนึ่งเขียนแล้ว  ผมได้อะไรดีๆที่จะเอาไปพัฒนาการยิงของผมได้มากมายเลยครับ  ขอขอบคุณอ.ใหม่ครับ Smiley Smiley Smiley

mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #9912 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 08:38:29 PM »

ตุ้มครับ ถ้ามีเวลาดูหน้า 660 ด้วยนะผมอยากรู้จริงๆ
mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #9913 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 08:41:19 PM »

พี่เสือครับ ทบ. ย่อมาจากอะไรครับ
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
Moderator
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #9914 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 08:48:00 PM »

Wink อ่านของ อ.ใหม่แล้วเพลิน ได้สาระและความรู้  เข้ามาเขียนบ่อยๆนะครับ อ.ใหม่ Grin

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
หน้า: 1 ... 658 659 660 [661] 662 663 664 ... 942
  พิมพ์