เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 11:33:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 669 670 671 [672] 673 674 675 ... 942
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IPSC ;TODAY....  (อ่าน 1359429 ครั้ง)
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10065 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 10:34:11 AM »

อ.ใหม่  ยังออนไลน์ ผมรบกวนถามหน่อยครับว่า   การดรายไฟร์นั้นปกติจังหวะการเหนี่ยวไกมันไม่เหมือนยิงยิงอยู่แล้วเพราะยิงจริงมันมีรีคอยด์ด้วย   ผมเองถ้ายิงแห้งจะติดเหนี่ยวเร็วๆ  พอไปยิงจริงรู้สึกว่าจังหวะมันต่างกัน....มีวิธีอย่างไรที่จะทำให้การเหนี่ยวไกยิงแห้งให้ได้ใกล้เคียงการยิงจริงมากที่สุดครับ? Huh Smiley Grin
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
Moderator
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #10066 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 10:41:21 AM »

Wink  แจ่มจริงๆครับอาเสือ........ ผมไม่ได้ซ้อมเลย.... Grin

Cheesy พวกผมเป็น "มือปืนไร้สนามครับ" Grin Grin Grin

dry fire, dry fire, and dry fire

Grin ขอบคุณครับ อ.ใหม่

อ.ใหม่  ยังออนไลน์ ผมรบกวนถามหน่อยครับว่า   การดรายไฟร์นั้นปกติจังหวะการเหนี่ยวไกมันไม่เหมือนยิงยิงอยู่แล้วเพราะยิงจริงมันมีรีคอยด์ด้วย   ผมเองถ้ายิงแห้งจะติดเหนี่ยวเร็วๆ  พอไปยิงจริงรู้สึกว่าจังหวะมันต่างกัน....มีวิธีอย่างไรที่จะทำให้การเหนี่ยวไกยิงแห้งให้ได้ใกล้เคียงการยิงจริงมากที่สุดครับ? Huh Smiley Grin

มาตอบก่อน อ.ใหม่(แต่ไม่ใช่ตอบแทนนะครับ)

ของผมดรายไฟร์ แบบนี้ครับ คือ

๑.ซ้อมชักปืนแล้วยิงดับเบิ้ลนัดแรก  อันนี้ ๑ ขั้นตอนการซ้อม คือซ้อมชักและนัดแรก
๒.ง้างนกเข้าเซฟ ซ้อมกระดิกนิ้ว หยิ๊กๆ  ประมาณคล้ายกับไกซิงเกิ้ล...แล้ววาดเป้าไปด้วย(วาดเป้าไม่ใช่เอาดินสอมาวาดรูปบนเป้า แต่มือถือปืนวาดซ้ายขวา)  เอิ๊กๆ อ๊บ อ๊บ Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2007, 10:44:30 AM โดย Tiger wut » บันทึกการเข้า

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10067 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 10:57:26 AM »

แจ่มเลยครับน้องวุฒิ...แต่ผมสงสัยที่จังหวะการเหนี่ยว หยิ๊กๆ ที่ว่านั่นแหละว่าจะเป็น

..หยิ๊กๆ..  หรือ  ..หยิ๊ก หยิ๊ก.... หรือ ...หยิ๊ก    หยิ๊ก...(ระยะห่างระหว่างหยิ๊กน่ะครับ) Smiley Smiley Grin
Tiger wut
Moderator
Hero Member

คะแนน 975

« ตอบ #10068 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 11:04:45 AM »

แจ่มเลยครับน้องวุฒิ...แต่ผมสงสัยที่จังหวะการเหนี่ยว หยิ๊กๆ ที่ว่านั่นแหละว่าจะเป็น

..หยิ๊กๆ..  หรือ  ..หยิ๊ก หยิ๊ก.... หรือ ...หยิ๊ก    หยิ๊ก...(ระยะห่างระหว่างหยิ๊กน่ะครับ) Smiley Smiley Grin

Grin ก็แล้วแต่นะครับ  บางคนหยิ๊กสั้น  บางคนหยิ๊กยาว   สั้นๆ  ยาวๆ ได้หมดครับอาเสือ เป้าใกล้ก็หยิ๊กๆ  เป้าไกลก็หยิ๊ก    หยิ๊ก Grin

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10069 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 12:44:40 PM »

Grin ก็แล้วแต่นะครับ บางคนหยิ๊กสั้น บางคนหยิ๊กยาว สั้นๆ ยาวๆ ได้หมดครับอาเสือ เป้าใกล้ก็หยิ๊กๆ เป้าไกลก็หยิ๊ก หยิ๊ก Grin

ขอบคุณครับ เข้าใจแล้ว Smiley Wink Grin
mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #10070 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 01:00:27 PM »

ไม่มีทางเหมือนจริงครับ การซ้อมยิงแห้งมีจุดประสงค์เพื่อให้มีท่าทางที่ถูกต้อง คล่องแคล่วไม่เคอะเขินเกินเหตุ เภทภัยหายสิ้นทั้งอินทร๊ย์ สถิตทั่ว... แหะๆเพลินไปหน่อย

ดังนั้นการดรายจะต้องไม่หลอกตัวเอง เราควรจะรู้จังหวะที่เราทำได้จริงๆ ไม่ใช่ดรายเป็นจังหวะ ปังปัง ปังปัง กับทุกเป้าทุกระยะ เราต้องยิงในใจให้ใกล้เคียงกับที่เรายิงได้จริง เช่นเป้าใกล้ๆก็ ปัง.ปัง ถ้าเป็นเป้าไกลหรือบีบๆ ก็ ปัง.....ปัง ใช้ pro timer ช่วยในการกำหนดเวลาได้ครับ ดูความนิ่งของศูนย์เทียบกับขนาดและระยะของเป้าด้วย การดรายไม่จำเป็นต้องเหนี่ยวจริงทุกนัดนะครับปืนพังหมด ผมใช้วิ เดี๋ยวมาต่อไปสอนหนังสือก่อนครับ
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10071 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 01:50:03 PM »

เยียมมากๆ  รออ่านต่อครับ... น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

รบกวนถามเวลาตั้งโปรที่เหมาะสมยิงเป้ากระดาษคลาสสิคระยะ 7 หลาลงมา และระยะ  10-15 หลา ...ตั้งเวลาโดยประมาณน่ะครับ  Smiley Smiley Grin
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #10072 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 01:59:37 PM »

เยียมมากๆ  รออ่านต่อครับ... น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

รบกวนถามเวลาตั้งโปรที่เหมาะสมยิงเป้ากระดาษคลาสสิคระยะ 7 หลาลงมา และระยะ  10-15 หลา ...ตั้งเวลาโดยประมาณน่ะครับ  Smiley Smiley Grin

มาตอบตามความสามารถของผมให้อ่านแก้อยากก่อนครับ.... Grin Grin Grin
เวลาเริ่มจากการที่เราหา Par time ของตัวเองก่อน เมื่อเรารู้ว่า Par time เราอยู่ที่ไหนแล้วค่อยๆลดลงทีละน้อยครับ....เพราะฝีมือไม่เท่ากัน Division ต่างกัน(ปืนไม่เหมือนกัน)....สิ่งที่เหมาะกับเราคือหาเวลาของตนเองที่ทำได้ทุกครั้ง แล้วเริ่มลดลงมาทีละน้อย ทำไปบ่อยๆเวลาจะลดลงมาเองครับ.
คำถามนี้เป็นคำถามยอดนิยมจริงๆ....ชักปืนต้องเร็วเท่าไหร่....สปริตต้องเท่าไหร่...แท็ปต้องเท่าไหร่...วาดเป้าต้องเท่าไหร่...ถามว่าอยู่คลาสไหน..ตอบว่ายังไม่เคยเริ่มหัดเลย... ตกใจ ตกใจ Grin Grin Grin
สรุป...เวลาเท่าไหร่อยู่ที่เรา ไม่ใช่ที่คนอื่น...บางคนช้ากว่าเรา บางคนเร็วกว่าเรา...อ๊ะ...อ๊ะ....อย่าเอ่ยนะครับว่าอยากจะรู้ว่าคนอื่นเร็วเท่าไหร่....คำตอบคือ...คนอื่นเร็วเท่าไหร่เกี่ยวอะไรกับเราละ.... Grin Grin Grin หลงรัก หลงรัก

ขอโทษ อ.ใหม่ ด้วยที่ผมเข้ามาเติมตรงนี้...ถ้าผิดพลาดช่วยแก้ไขด้วยครับ...... Grin Grin Grin

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10073 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 02:47:47 PM »

มาตอบตามความสามารถของผมให้อ่านแก้อยากก่อนครับ.... Grin Grin Grin
เวลาเริ่มจากการที่เราหา Par time ของตัวเองก่อน เมื่อเรารู้ว่า Par time เราอยู่ที่ไหนแล้วค่อยๆลดลงทีละน้อยครับ....เพราะฝีมือไม่เท่ากัน Division ต่างกัน(ปืนไม่เหมือนกัน)....สิ่งที่เหมาะกับเราคือหาเวลาของตนเองที่ทำได้ทุกครั้ง แล้วเริ่มลดลงมาทีละน้อย ทำไปบ่อยๆเวลาจะลดลงมาเองครับ.
คำถามนี้เป็นคำถามยอดนิยมจริงๆ....ชักปืนต้องเร็วเท่าไหร่....สปริตต้องเท่าไหร่...แท็ปต้องเท่าไหร่...วาดเป้าต้องเท่าไหร่...ถามว่าอยู่คลาสไหน..ตอบว่ายังไม่เคยเริ่มหัดเลย... ตกใจ ตกใจ Grin Grin Grin
สรุป...เวลาเท่าไหร่อยู่ที่เรา ไม่ใช่ที่คนอื่น...บางคนช้ากว่าเรา บางคนเร็วกว่าเรา...อ๊ะ...อ๊ะ....อย่าเอ่ยนะครับว่าอยากจะรู้ว่าคนอื่นเร็วเท่าไหร่....คำตอบคือ...คนอื่นเร็วเท่าไหร่เกี่ยวอะไรกับเราละ.... Grin Grin Grin หลงรัก หลงรัก

ขอโทษ อ.ใหม่ ด้วยที่ผมเข้ามาเติมตรงนี้...ถ้าผิดพลาดช่วยแก้ไขด้วยครับ...... Grin Grin Grin

ขอบคุณครับ  สว่างแจ้งเหมือนจุดเทียนในที่มืดเลยครับ   เข้าใจแล้วครับพระอาจารย์ Smiley หลงรัก

เรื่องอย่าสนเวลาคนอื่นจำได้สนิทก็ตอนที่ให้การบ้าน 6 นัด 7 หลา  A เท่านั้น  ตอนนั้นผมยิงอยู่ 6 วิกว่า ก็อยากรู้ว่าคนอื่นยิงกันเท่าไร  ท่านก็บอกว่าไม่ต้องสนเวลาคนอื่นพี่ยิงไปเรื่อยๆเวลาจะลดลงเอง  จนเดี๋ยวมาเหลือ 2 วิกว่า  ตอนนี้ยังต่ำกว่านี้ไม่ได้...สรปว่าเป็นไปตามระดับความสารถของแต่ละคนที่ได้ฝึกฝนมา Smiley Smiley Smiley
mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #10074 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 03:27:24 PM »

ผมใช้วิธีในหนึ่งอาทิตย์จะไม่เหนี่ยวจริงแค่หยิ๊กๆนิ้ว Grin   จนกระทั่งคืนวันเสาร์หรือเช้าวันอาทิตย์ก่อนจะเข้าสนามถึงขึ้นลำเหนี่ยวจริง ไม่มากครับ 20-30 ครั้งอะไรทำนองนั้นเอาแค่ให้นิ้วรู้สึกคุ้นเคย ขืนดรายทุกครั้ง ขึ้นลำ ง้างนก ทุกครั้ง นกกับเซียร์เจ๊งครับ แต่ผมไม่มั่นใจว่ากับปืน Production จะเป็นอย่างไรเพราะไกไม่เหมือนกับไก 1911 ผมเคยดราย Glock บ้างเหมือนกัน ผมก็ใช้วิธีเดียวกันนี่แหล่ะครับ แต่ ง้างนก-เหนี่ยว มากครั้งกว่าเท่านั้น

เหมือนๆกับที่พี่นกว่า Par time มีหลักอย่างนี้ครับ ปกติเรายิงจริงๆได้ 2 A ได้ในเวลาเท่าใด แบ่งเป็นทั้ง ชัก-นัดแรก นัด-นัด และ นัด-เปลี่ยนเป้า-นัด ให้บวกเวลาเพิ่มไปซัก 30% ดรายช้าๆสัก 10 ครั้ง ลดเวลาลงมาทีละ 10 % ดราย 10ครั้ง อย่างนี้ไปเรื่อยๆ จนเต็มที่แล้วเร็วกว่านี้ไม่ทันแล้วจุดนี้คือที่สุดของเราแล้ว  ให้บังคับตัวเองลงไปอีก 10 % ทำไม่ทันหรอกครับ อาจจะอีกปีนึงถึงจะเห็นผล ไม่เป็นไรนี่ครับถ้ายังไม่เบื่อไปเสียก่อนแค่ปีเดียว แต่ต้องซื่อสัตย์กับตัวเองนะครับ ถ้าเร็วถึงจุดที่กริปได้ไม่ดีแล้ว ไม่เห็นศูนย์แล้วต้องยอมรับว่านั่นคือจุดเร็วสุดของเรา

และจะต้องเห็นศูนย์ทาบกับกลางโซน A เท่านั้น (กลางโซน Aนะครับ ไม่ใช่ในโซน A) ถ้าครั้งใดที่ไม่เห็นก็ต้องบอกตัวเองว่า อืม เร็วไปนะ สมาธิไม่ดีนะ มือซ้ายมาช้านะ ฯลฯ อย่าดรายผ่านๆไปแล้วคิดเอาเองว่าเห็นศูนย์แล้ว เห็น A แล้ว กริปดีแล้ว เวลาเหนี่ยวศูนย์ไม่แกว่งแล้ว ผมเองก็ทำได้บ้างไม่ได้บ้าง หลอกตัวเองบ้าง แหมไม่งั้นมันรู้สึกว่า ทำไมช้าอย่าง ทำไมแก่อย่างนี้ อยากเร็วแบบพระเอกบ้างเพื่อให้กำลังใจตัวเอง

พี่เสือมีปืนติดจุดแดงไหมครับ ถ้ามีมันจะช่วยให้เรียนรู้ความสัมพันธ์ระหว่างการกริป การเคลื่อนที่การดูศูนย์ ความนิ่งของศูนย์ ได้มากๆเลยนะครับ และถ้ามีโอกาสยิงกระสุนจริงด้วยก็จะช่วยให้เห็นความสัมพันธ์ของรีคอยล์เพิ่มเข้าไปอีก ถ้ายังไม่มีใช้เลเซอร์ก่อนก็ได้แต่ไม่ดีเท่าจุดแดง
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10075 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 03:38:39 PM »

ขอบคุณมากครับ อ.ใหม่....แต่ ปืนติดจุดแดง  เป็นอย่างไร/หาซื้อได้ที่ไหนครับ  จะได้หาเอาไว้ซ้อมตามที่บอกมาน่ะครับ Smiley Smiley Grin
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #10076 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 08:32:42 PM »

ขอบคุณมากครับ อ.ใหม่....แต่ ปืนติดจุดแดง เป็นอย่างไร/หาซื้อได้ที่ไหนครับ  จะได้หาเอาไว้ซ้อมตามที่บอกมาน่ะครับ Smiley Smiley Grin

เดี๋ยวเอาไปให้ครับพี่เสือ... Grin Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #10077 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 08:52:05 PM »

ขอบคุณมากครับ อ.ใหม่....แต่ ปืนติดจุดแดง  เป็นอย่างไร/หาซื้อได้ที่ไหนครับ  จะได้หาเอาไว้ซ้อมตามที่บอกมาน่ะครับ Smiley Smiley Grin

เตรียมเสียเงินอีกแล้ว... Grin Grin Grin

เติมของ อ.ใหม่อีกนิดครับ...เวลาซ้อมแห้งพยายามทำให้ดี ทำบ่อยๆมันจะเป็นนิสัย..ทำดีหรือทำไม่ดีมันก็จะติดแบบนั้น...เวลาซ้อมแห้งถ้ายังทำไม่ดี....เวลาแข่งมีแรงกดดันมากขึ้นจะยิ่งเละ...มือดีๆถึงบอกว่าเวลาซ้อมต้องพยายามยิง A เท่านั้นแต่เวลาแข่งอาจจะยอมหลุดบ้าง แต่ถ้าซ้อมยิง D เวลาแข่งจะหนักกว่าอีกครับ

Tiger wut
Moderator
Hero Member

คะแนน 975

« ตอบ #10078 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 10:01:03 PM »

Cheesy  ตอนซ้อมผมก็ยิงไม่ดีครับ  ตอนแข่งผมก็ยิงไม่ดีครับ Grin

Grin ผมยิงไม่D  ผมยิงแต่A กร๊าบบบบบบบบ  อ๊บ อ๊บ Grin Grin Grin

sasawaii
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #10079 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 10:02:00 PM »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ     ตอนซ้อมผมก็ยิงไม่ดีครับ  ตอนแข่งผมก็ยิงไม่ดีครับทำไงด
                                  ผมยิงไม่D  ผมยิงแต่A กร๊าบบบบบบบบ  อ๊บ อ๊บ

อิอิ.....  A จริงๆครับ เห็นมากะตาเลยครับ   แต่อยู่บนเป้าสีขาวๆอะครับ    Grin Grin Grin Grin                   

หน้า: 1 ... 669 670 671 [672] 673 674 675 ... 942
  พิมพ์