เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 11:34:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 670 671 672 [673] 674 675 676 ... 942
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IPSC ;TODAY....  (อ่าน 1359433 ครั้ง)
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #10080 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 10:44:53 PM »

ผ๊มดรายฟรายแปลกกว่าคนอื่นมั๊งครับ สับดับเบิ้ล ทุกนัด แถมไม่เป็นจังหวะด้วย ชักได้ ปั๊บๆๆๆ

เคยแก้ไขแล้ว ก็ยังเหมือนเดิม มันติดเป็นนิสัยไปแล้วครับ ปั๊บๆๆๆ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10081 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 07:21:28 AM »

ขอบคุณมากครับ อ.ใหม่....แต่ ปืนติดจุดแดง เป็นอย่างไร/หาซื้อได้ที่ไหนครับ  จะได้หาเอาไว้ซ้อมตามที่บอกมาน่ะครับ Smiley Smiley Grin

เดี๋ยวเอาไปให้ครับพี่เสือ... Grin Grin

ขอบคุณครับท่านรอง...22นี้? (ราคาครับทางPM  จะได้เตรียมหาเงินไว้ก่อนนะครับ) Smiley Grin หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2007, 08:39:58 AM โดย SUER » บันทึกการเข้า
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10082 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 07:25:00 AM »

ขอบคุณมากครับ อ.ใหม่....แต่ ปืนติดจุดแดง  เป็นอย่างไร/หาซื้อได้ที่ไหนครับ  จะได้หาเอาไว้ซ้อมตามที่บอกมาน่ะครับ Smiley Smiley Grin

เตรียมเสียเงินอีกแล้ว... Grin Grin Grin

เติมของ อ.ใหม่อีกนิดครับ...เวลาซ้อมแห้งพยายามทำให้ดี ทำบ่อยๆมันจะเป็นนิสัย..ทำดีหรือทำไม่ดีมันก็จะติดแบบนั้น...เวลาซ้อมแห้งถ้ายังทำไม่ดี....เวลาแข่งมีแรงกดดันมากขึ้นจะยิ่งเละ...มือดีๆถึงบอกว่าเวลาซ้อมต้องพยายามยิง A เท่านั้นแต่เวลาแข่งอาจจะยอมหลุดบ้าง แต่ถ้าซ้อมยิง D เวลาแข่งจะหนักกว่าอีกครับ

แต่ของฟรียังไม่ได้เลยยยยยยยยยยยยย  Huh Smiley Grin(เป็นหลุมๆ คง 22 นี้เนาะ:VOV:)
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10083 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 07:29:55 AM »

เช้าๆเอาเสียหน่อย นิทานเรื่องเดียวเอง....แล้วว่าเรื่องไอพีกันต่อนะครับ Smiley Smiley Smiley

เต่ากับเป็ดป่า

เต่าตัวหนึ่งคิดว่าหากมันสามารถเหาะขึ้นไปบนท้องฟ้าได้ คงจะมองเห็นโลกเบื้องล่างสวยงามแปลกตากว่าที่เคยเห็นอยู่ในปัจจุบัน และสัตว์ต่างๆก็จะต้องพากันนับถือยกย่องตน ด้วยเหตุนี้มันได้พยายามผูกไมตรีกับเป็ดป่าสองตัว เมื่อสนิทสนมกันดีแล้วจึงบอกความประสงค์ของตนโดยขอร้องให้เป็ดป่าทั้งสองคาบกิ่งไม้ไว้ตัวละด้าน ส่วนเต่าจะคาบตรงกลางไม้ เมื่อเป็ดป่าทั้งสองคาบกิ่งไม้บินขึ้นสู่ท้องฟ้า เต่าก็จะถูกพาบินขึ้นไปด้วย เป็ดป่าทั้งสองเห็นแก่ความเป็นเพื่อนจึงตกลงทำตามคำขอร้องของเต่า “ดูนั่นซิพวกเรา เต่าเหาะได้” บรรดาสัตว์ต่างๆเมื่อเห็นเหตุการ์ต่างส่งเสียงร้องบอกต่อๆกันด้วยความตื่นเต้น เต่ารู้สึกภาคภูมิใจอยากคุยอวดเพื่อนๆจึงอ้าปากจะพูด แต่ทันใดนั้นร่างของมันก็ร่วงหล่นลงกระแทกโขดหินแหลวเหลวอยู่บนพื้นดินนั่นเอง

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า...

คนโง่แม้จะประสบความสำเร็จแต่ในไม่ช้าก็หนีไม่พ้นความวิบัติ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2007, 08:41:42 AM โดย SUER » บันทึกการเข้า
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #10084 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 09:04:31 AM »

ขอบคุณมากครับ อ.ใหม่....แต่ ปืนติดจุดแดง เป็นอย่างไร/หาซื้อได้ที่ไหนครับ  จะได้หาเอาไว้ซ้อมตามที่บอกมาน่ะครับ Smiley Smiley Grin

เดี๋ยวเอาไปให้ครับพี่เสือ... Grin Grin

ขอบคุณครับท่านรอง...22นี้? (ราคาครับทางPM  จะได้เตรียมหาเงินไว้ก่อนนะครับ) Smiley Grin หลงรัก

เจ้าของไอเดียหนาวเเล้ววววว      สว.เค้าว่าต้องรักษาคำพูดน๊าพี่ Shocked Shocked Shocked Grin Grin Grin

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10085 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 09:42:27 AM »

มีเรื่องปรึกษาหารือหน่อยครับ   คือ เรื่องการกริ๊ปปืนตอนยิง  มันต้องแน่น/ไม่แน่นขนาดไหนกันแน่?  ยิงเพลท/ยิงเป้ากระดาษ  แรงกริ๊ปเท่ากันไหม Huh

ผมไม่มีประสบการ์ด้านไอพีมาก่อนก็ได้แต่เอาไปเทียบเคียงกับการตีกอล์ฟ ในการกริ๊ฟไม้กอล์ฟนั้นเปรียบเทียบไว้ว่าให้สองมือกระชับเหมือนกำนกไว้ในกำมือ  บีบแรงนกขี้แตก/ตาย บีบเบาไปนกก็บินหลุดมือไปได้ อะไรทำนองนี้....แต่หลักการนี้ใช้ในการตีในสภาพปกติๆเท่านั้นนะครับ  ไปเจอลูกจมในหญ้าเหนียวๆยาวๆ หรือในทรายเปียก ก็ต้องกริ๊ปแบบนกขี้แตกดังกล่าวข้างต้น

ดังนั้นสงสัยว่าในการกริ๊ปปืนยิงไอพีนั้นต้อง กระชับขนาดไหนและกระชับนขาดนั้นกับเป้าทุกประเภท/ระยะหรือเปล่า?

(ช่วงรอคำตอบผมอาจจะลองไปค้นดูพลาง อาจจะได้ประสบการ์มาแชร์กัน)
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #10086 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 10:34:08 AM »

เจ้าของไอเดียหนาวเเล้ววววว      สว.เค้าว่าต้องรักษาคำพูดน๊าพี่ Shocked Shocked Shocked Grin Grin Grin

โดนชก โดนชก โดนชก Grin หัวเราะร่าน้ำตาริน

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10087 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 03:25:03 PM »

เรื่องกริ๊ฟที่ถามไปตอนเช้า  ...หาไปหามาเจอแต่คนผมดกรายนี้ ตกใจ

เรียกวิธีกริ๊ฟว่า..the straight thumbs technique..(ภาพที่แสดงเป็นคู่นั้น เป็นมือของแขมป์โลกคนหนึ่งด้วยนะครับ..ใครเอ่ย? Huh)

มองจากซ้าย

มองจากบน

มองจากขวา

เดี๋ยวถ้าเงียบมากๆ นิทานจะมาอีกนะครับ..เตรียมเรื่อง ชาล้นถ้วย เล่าไว้โดยท่านพุทธทาสไว้แล้ว Smiley Smiley Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2007, 03:28:38 PM โดย SUER » บันทึกการเข้า
Mee noi
HS9UTC
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 170

« ตอบ #10088 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 05:33:24 PM »

กราบสวัสดี  Smiley ครับ พี่ๆ ทุกท่านครับ  ผมต้อม ครับ  สมาชิกใหม่ครับ กำลังจะหันมาเล่น IPSC  ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

สิ่งของมีไว้ให้ใช้

และ

คนมีไว้ให้รัก
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #10089 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 06:30:37 PM »

กราบสวัสดี Smiley ครับ พี่ๆ ทุกท่านครับ ผมต้อม ครับ สมาชิกใหม่ครับ กำลังจะหันมาเล่น IPSC ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

ด้วยความยินดีครับ....ลองเข้าไปหาความรู้ IPSC ตามลิ้งข้างล่างก่อนครับ...

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=19153.0

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Mee noi
HS9UTC
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 170

« ตอบ #10090 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 06:34:32 PM »

กราบสวัสดี Smiley ครับ พี่ๆ ทุกท่านครับ ผมต้อม ครับ สมาชิกใหม่ครับ กำลังจะหันมาเล่น IPSC ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

ด้วยความยินดีครับ....ลองเข้าไปหาความรู้ IPSC ตามลิ้งข้างล่างก่อนครับ...

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=19153.0

ครับพี่ นาจา  ขอบคุณมากๆครับ:)
Smiley

สิ่งของมีไว้ให้ใช้

และ

คนมีไว้ให้รัก
~@น้องGun@~
Full Member

คะแนน 2

หายใจเข้าก็ฮ้าปืน หายใจออกก้ฮ้าปืน

« ตอบ #10091 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 08:44:15 PM »

สวัสดีครับ อ.ใหม่คับลักษณะของการฝึกซ้อมโดยมากแล้วผมจะออกไปทางยิงจริงซะส่วนใหญ่ เพราะช่วงนี้
                    การบ้านเยอะไม่ค่อยได้ dry fire ซักเท่าไหร่ อ.ใหม่ช่วยแนะนำว่าควรจะ dryfire เป็นกี่%ของการฝึกซ้อมดีครับ
                    เมื่อวานไปยิงปรากฏเข้า A เพียบเลยแต่ A อยู่ที่ตัวขาวๆคับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #10092 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 08:45:57 PM »

สวัสดีครับ อ.ใหม่คับลักษณะของการฝึกซ้อมโดยมากแล้วผมจะออกไปทางยิงจริงซะส่วนใหญ่ เพราะช่วงนี้
 การบ้านเยอะไม่ค่อยได้ dry fire ซักเท่าไหร่ อ.ใหม่ช่วยแนะนำว่าควรจะ dryfire เป็นกี่%ของการฝึกซ้อมดีครับ
 เมื่อวานไปยิงปรากฏเข้า A เพียบเลยแต่ A อยู่ที่ตัวขาวๆคับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

อย่าให้เป็นตัวขาวมีชีวิต...นะน้องกันส์ Grin

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10093 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 07:21:50 AM »

ก่อนจะว่ากันเรื่องไอพี....ยามเช้าแบบนี้ นิทาน ...  อีกแล้วววววว Smiley Smiley Grin

แต่วันนี้เป็นนิทานเซ็นเล่าไว้โดยท่านพุทธทาส   ลองดูครับถ้าสนใจ   ไม่สนใจก็ข้ามไปครับ

นิทานเซ็น เล่าโดย .. ท่านพุทธทาสภิกขุ เรื่อง น้ำชาล้นถ้วย

เรื่องที่หนึ่ง ซึ่งไม่อยากจะเว้นเสีย ทั้งที่ เคยเอ่ยถึงแล้ว วันก่อน คือ เรื่อง น้ำชาล้นถ้วย คือว่า อาจารย์ แห่งนิกายเซ็น ชื่อ น่ำอิน เป็น ผู้มีชื่อเสียง ทั่วประเทศ และ โปรเฟสเซอร์ คนหนึ่ง  เป็น โปรเฟสเซอร์ ที่มีชื่อเสียง ทั่วประเทศ ไปหา อาจารย์น่ำอิน เพื่อขอศึกษา พระพุทธศาสนา อย่างเซ็น ในการต้อนรับ ท่านอาจารย์ น่ำอิน ได้รินน้ำชา ลงในถ้วย รินจนล้นแล้วล้นอีก โปรเฟสเซอร์ มองดูด้วยความฉงน ทนดูไม่ได้ ก็พูดโพล่งออกไปว่า "ท่านจะใส่มัน ลงไปได้อย่างไร" ประโยคนี้ มันก็แสดงว่า โมโห ท่านอาจารย์ น่ำอิน จึงตอบว่า" ถึงท่านก็เหมือนกัน อาตมาจะใส่อะไร ลงไปได้อย่างไร เพราะท่านเต็มอยู่ด้วย opinions และ speculations ของท่านเอง" คือว่า เต็มไปด้วยความคิด ความเห็น ตามความ ยึดมั่นถือมั่น ของท่านเอง และมีวิธีคิดนึก คำนวณ ตามแบบ ของท่านเอง สองอย่างนี้แหละ มันทำให้เข้าใจ พุทธศาสนาอย่างเซ็น ไม่ได้ เรียกว่า ถ้วยชามันล้น

ท่านครูบาอาจารย์ทั้งหลาย จะเตือนสติเด็กของเราให้รู้สึกนึกคิด เรื่องอะไรล้น อะไรไม่ล้น ได้อย่างไร ขอให้ช่วยกันหาหนทาง ในครั้งโบราณ ในอรรถกถา ได้เคย กระแหนะกระแหน ถึง พวกพราหมณ์ ที่เป็น ทิศาปาโมกข์ ต้องเอาเหล็กมาตี เป็นเข็มขัด คาดท้องไว้ เนื่องด้วย กลัวท้องจะแตก เพราะวิชาล้น นี้จะเป็นเรื่อง ที่มีความหมายอย่างไร ก็ลองคิดดู พวกเรา อาจล้น หรือ อัดอยู่ด้วยวิชาทำนองนั้น จนอะไรใส่ ลงไปอีกไม่ได้ หรือ ความล้นนั้น มันออกมา อาละวาด เอาบุคคลอื่น อยู่บ่อยๆ บ้างกระมัง แต่เราคิดดูก็จะเห็นได้ว่า ส่วนที่ล้น นั้น คงจะเป็นส่วน ที่ใช้ไม่ได้ จะจริงหรือไม่ ก็ลองคิด ส่วนใดที่เป็นส่วนที่ล้น ก็คงเป็น ส่วนที่ใช้ไม่ได้ ส่วนที่ร่างกาย รับเอาไว้ได้ ก็คงเป็น ส่วนที่มีประโยชน์ ฉะนั้น จริยธรรมแท้ๆ ไม่มีวันจะล้น โปรดนึกดูว่า จริยธรรม หรือ ธรรมะแท้ๆ นั้น มีอาการล้นได้ไหม ถ้าล้นไม่ได้ ก็หมายความว่า สิ่งที่ล้นนั้น มันก็ไม่ใช่จริยธรรม ไม่ใช่ธรรมะ ล้นออกไป เสียให้หมด ก็ดีเหมือนกัน หรือ ถ้าจะพูดอย่างลึก เป็นธรรมะลึก ก็ว่า จิตแท้ๆ ไม่มีวันล้น อ้ายที่ล้นนั้น มันเป็นของปรุงแต่งจิต ไม่ใช่ตัวจิตแท้ มันล้นได้มากมาย แต่ถึงกระนั้น เราก็ยังไม่รู้ว่า จิตแท้คืออะไร อะไรควรเป็น จิตแท้ และอะไรเป็นสิ่ง ที่ไม่ใช่จิตแท้ คือ เป็นเพียง ความคิดปรุงแต่ง ซึ่งจะล้นไหลไปเรื่อย นี่แหละ รีบค้นหาให้พบ สิ่งที่เรียกว่า จิตจริงๆ กันเสียสักที ก็ดูเหมือนจะดี

ในที่สุด ท่านจะพบตัวธรรมะอย่างสูง ที่ควรแก่นามที่จะเรียกว่า จิตแท้ หรือ จิตเดิมแท้ ซึ่งข้อนั้น ได้แก่ ภาวะแห่งความว่าง จิตที่ประกอบด้วย สภาวะแห่งความว่างจาก "ตัวกู-ของกู" นั้นแหละ คือ จิตแท้ ถ้าว่างแล้ว มันจะเอาอะไรล้น นี่เพราะเนื่องจากไม่รู้จักว่า อะไรเป็นอะไร จึงบ่นกันแต่เรื่องล้น การศึกษาก็ถูกบ่นว่า ล้น และที่ร้ายกาจที่สุด ก็คือ ที่พูดว่า ศาสนานี้ เป็นส่วนที่ล้น จริยธรรมเป็นส่วนล้น คือส่วนที่เกิน คือ เกินต้องการ ไม่ต้องเอามาใส่ใจ ไม่ต้องเอามาสนใจ เขาคิดว่า เขาไม่ต้อง เกี่ยวกับศาสนา หรือธรรมะเลย เขาก็เกิดมาได้ พ่อแม่ก็มีเงินให้ เขาใช้ให้เขาเล่าเรียน เรียนเสร็จแล้ว ก็ทำราชการ เป็นใหญ่เป็นโต ได้โดยไม่ต้อง มีความเกี่ยวข้อง กับศาสนาเลย ฉะนั้น เขาเขี่ยศาสนา หรือ ธรรมะ ออกไปในฐานะ เป็นส่วนล้น คือ ไม่จำเป็น นี่แหละ เขาจัดส่วนล้น ให้แก่ศาสนาอย่างนี้ คนชนิดนี้ จะต้องอยู่ ในลักษณะที่ ล้นเหมือน โปรเฟสเซอร์คนนั้น ที่อาจารย์น่ำอิน จะต้อง รินน้ำชาใส่หน้า หรือ ว่ารินน้ำชาให้ดู โดยทำนองนี้ทั้งนั้น เขามีความเข้าใจผิดล้น ความเข้าใจถูกนั้นยังไม่เต็ม มันล้นออกมา ให้เห็น เป็นรูปของ มิจฉาทิฎฐิ เพราะเขาเห็นว่า เขามีอะไรๆ ของเขาเต็มเปี่ยมแล้ว ส่วนที่เป็นธรรมะ เป็นจริยธรรมนี่ เข้าไม่จุ อีกต่อไป ขอจงคิดดูให้ดีเถอะว่า นี้แหละ คือ มูลเหตุที่ทำให้จริยธรรม รวนเร และ พังทลาย ถ้าเรามีหน้าที่ ที่จะต้องผดุงส่วนนี้แล้ว จะต้องสนใจเรื่องนี้

mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #10094 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 10:12:49 AM »

มีเรื่องปรึกษาหารือหน่อยครับ   คือ เรื่องการกริ๊ปปืนตอนยิง  มันต้องแน่น/ไม่แน่นขนาดไหนกันแน่?  ยิงเพลท/ยิงเป้ากระดาษ  แรงกริ๊ปเท่ากันไหม Huh

ผมไม่มีประสบการ์ด้านไอพีมาก่อนก็ได้แต่เอาไปเทียบเคียงกับการตีกอล์ฟ ในการกริ๊ฟไม้กอล์ฟนั้นเปรียบเทียบไว้ว่าให้สองมือกระชับเหมือนกำนกไว้ในกำมือ  บีบแรงนกขี้แตก/ตาย บีบเบาไปนกก็บินหลุดมือไปได้ อะไรทำนองนี้....แต่หลักการนี้ใช้ในการตีในสภาพปกติๆเท่านั้นนะครับ  ไปเจอลูกจมในหญ้าเหนียวๆยาวๆ หรือในทรายเปียก ก็ต้องกริ๊ปแบบนกขี้แตกดังกล่าวข้างต้น

ดังนั้นสงสัยว่าในการกริ๊ปปืนยิงไอพีนั้นต้อง กระชับขนาดไหนและกระชับนขาดนั้นกับเป้าทุกประเภท/ระยะหรือเปล่า?

(ช่วงรอคำตอบผมอาจจะลองไปค้นดูพลาง อาจจะได้ประสบการ์มาแชร์กัน)

คำถามนี้ตอบยากทีเดียวเพราะอ่านมาจากหลายๆที่ก็ไม่ค่อยเหมือนกัน เช่น ซ้าย60% ขวา40% บ้างก็ ซ้าย70% ขวา30% อีกด้านหนึ่งถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นข้อความที่เขียนโดย Brian Enos สรุปย่อๆว่า มือขวายังไงก็เป็นมือที่แข็งแรงกว่ามือซ้ายดังนั้นใช้มือขวาควบคุมรีคอลย์ให้มากที่สุด

ส่วนขนาดของแรงในการกริป บ้างก็ว่าใช้แรงในการกริปให้เหมือนการจับฆ้อนตอกตะปู (อืมม คำถามที่ตามมาคือ แล้วจับแบบฆ้อนอะไร ฆ้อนเล็กๆ ฆ้อนกลาง หรือฆ้อนปอนด์) ผมเคยลองจับฆ้อนแล้วตอกตะปูดูปรากฏว่าแรงที่จับจะไม่เท่ากันณเวลาเหวี่ยง ก่อนกระทบ และ ขณะกระทบ แล้วจะเอาตรงไหนหว่า เคยลองกริปปืนแบบเวลาตอกตะปู ปรากฏว่าปืนเตะเหลือเกิน  บ้างก็ว่ากริปให้เฟิมแต่ไม่เกร็งแน่น แล้วมันคืออะไร อู๊ยยังมีอีกหลากหลายการอธิบาย อ่านแล้วยังไม่รู้เลยว่าจะต้องกริปอย่างไร

ผมไม่รู้จะเชื่อใครดี ก็เลยเลือกเชื่อตัวเองครับ กริปที่ผมรู้สึกตัวเองว่าคุมปืนได้ดีที่สุดคือ ซ้าย200% ขวา200%  Grin Grin หมายถึงมีแรงเท่าไหร่บีบเข้าไป บีบให้สุดๆทั้งสองมือโดยที่นิ้วชี้ขวาจะต้องเหนี่ยวไกได้สบายๆ (สังเกตุจากตัวเองพบว่า พอทำอย่างนี้แล้วรีคอยล์จะถูกควบคุมโดยมือซ้ายมากกว่ามือขวานิดหน่อย)

ในส่วนของระยะเป้ามีผลไหมนั้น สำหรับผมมีครับ โดยส่วนตัวแล้วผมจะกริปหนักเบาไม่เท่ากันตามระยะเป้า ถ้าเป้าไกลมากจะคลายกริปลงบ้างเพื่อให้ขณะทำการเล็งศูนย์จะได้สั่นน้อยลง แต่มันจะเป็นไปโดยอัตโนมัติครับ ไม่ได้กำหนดว่าต้องคลายเท่าไหร่

แถมเรื่องเป้าไกลนี่ มีปัญหาอีกเรื่องนึงตามมาพยายามจะแก้ไขมานานแล้วทำไม่ได้ซักที ถ้าต้องยิงเป้าไกลเป็นเป้าแรก นอกจากจะกริปไม่ค่อยแน่นแล้ว ผมยังชักปืนช้าๆตามไปด้วยครับ ถ้าเป็นเป้าใกล้จะชักเร็วกว่านั้น เป็นเองอีกเหมือนกัน

ที่แสดงความเห็นในส่วนนี้ ไม่ยืนยันนะครับว่าเป็นวิธีที่ถูกหรือผิดเป็นแค่สิ่งที่ผมทำอยู่เท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2007, 10:21:49 AM โดย mai_ipsc » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 670 671 672 [673] 674 675 676 ... 942
  พิมพ์