เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 05:25:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 677 678 679 [680] 681 682 683 ... 942
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IPSC ;TODAY....  (อ่าน 1359109 ครั้ง)
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
Moderator
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #10185 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 03:00:45 PM »

สวัสดีครับพี่ๆ ไม่ได้เข้ามาคุยซะนานเอาแต่ตามอ่านอย่างเดียวครับ
ตอนนี้ผมมีปัญหาซะแล้วครับ เลยขอถือโอกาสถามพี่ ๆ น้อง ๆ ผู้มีความเชี่ยวชาญว่าจะแก้ไขอย่างไรดี
คือว่าเวลายิงดับเบิลแท็ป พอเหนี่ยวนัดแรกแล้วนิ้วแข็งไปเลยครับ ทำให้เหนี่ยวนัดต่อไปในจังหวะแท็ปไม่ได้ครับ.... Grin

วิธีแก้ เลิกแท็ป....

วันอาทิตย์ผมไปถึง 8.30 น. ยิง 9.00 น. Cheesy

โถพี่....เพิ่งเริ่มหัดจะให้เลิกซะแล้ว ผมจะเอาไปคิดดู...เป้ามันห่างแค่.....เนี๊ย

Grin  ขอผมแท๊ปง่ายมาก.......... เพราะซ้อมกระดิกนิ้วบ่อย

Grin แต่การกระดิกนิ้ว  ต้องมีคู่ซ้อมด้วยนะ............เอิ๊ก อ๊บ อ๊บ Grin

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #10186 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 03:25:48 PM »

สวัสดีครับพี่ๆ ไม่ได้เข้ามาคุยซะนานเอาแต่ตามอ่านอย่างเดียวครับ
ตอนนี้ผมมีปัญหาซะแล้วครับ เลยขอถือโอกาสถามพี่ ๆ น้อง ๆ ผู้มีความเชี่ยวชาญว่าจะแก้ไขอย่างไรดี
คือว่าเวลายิงดับเบิลแท็ป พอเหนี่ยวนัดแรกแล้วนิ้วแข็งไปเลยครับ ทำให้เหนี่ยวนัดต่อไปในจังหวะแท็ปไม่ได้ครับ.... Grin

วิธีเเก้ง่ายมากครับ  หาเจ้ดุๆ  นายท่านมักกล่าวว่าถ้าเเกยิงเเล้วไม่ชนะเเกก็เลิกยิงไปเลย  จะมีผลบีบคั้นทำให้ต้องชนะ  เเท็ปได้  ตรงเป้า  เข้าโซนหนะครับพี่.....

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #10187 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 03:51:42 PM »

วิธีเเก้ง่ายมากครับ หาเจ้ดุๆ นายท่านมักกล่าวว่าถ้าเเกยิงเเล้วไม่ชนะเเกก็เลิกยิงไปเลย จะมีผลบีบคั้นทำให้ต้องชนะ เเท็ปได้ ตรงเป้า เข้าโซนหนะครับพี่.....

Grin Grin Grin แท็ปเพื่อชีวิต (รอด)

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10188 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 04:48:46 PM »

Brian Enos: "I've found over the years that the stronger I grip the gun as long as I'm still able to manipulate the trigger precisely, the better I shoot. In my book I talk about 'relaxing' when I shoot, and that's caused a lot of confusion.I wasn't saying you shouldn't grip the gun firmly; I was talking about my overall attitude while shooting.   What you want is a really firm, fluid hold on the gun.

เมื่อก่อนผมเป็นบ่อยเพราะชอบยิงแท็ป   ผมไปหาอ่านไปเรื่อยๆก็พบเรื่อง ชิคเก้นฟิงเกอร์ และก็มาอ่านที่อีนอสกล่าวไว้ดังที่ยกมาข้างบน(ไม่ใช่ในหนังสือที่เขาแต่งนะ)  ผมจึงคิดเอาเองว่าเกิดจากการกริ๊ฟแน่นเกินไป  ตอนหลังจึงหันมาใช้สูตรกริ๊ฟ 60/40...ถ้าไม่เผลอ 50/50 แบบอัดแน่นละก็ไม่มีอาการนั้นอีกเลย

ผมไม่บังอาจให้คำแนะนำนะครับเพราะผมก็เพิ่งมายิงปืนไม่นานมานี้เองยังไม่มีภูมิรู้เพียงพอครับ  ผมเพียงแต่เอาประสบการณ์มาแชร์น่ะครับ Smiley Wink Grin
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #10189 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 06:42:25 PM »

Brian Enos: "I've found over the years that the stronger I grip the gun as long as I'm still able to manipulate the trigger precisely, the better I shoot. In my book I talk about 'relaxing' when I shoot, and that's caused a lot of confusion.I wasn't saying you shouldn't grip the gun firmly; I was talking about my overall attitude while shooting.   What you want is a really firm, fluid hold on the gun.

เมื่อก่อนผมเป็นบ่อยเพราะชอบยิงแท็ป ผมไปหาอ่านไปเรื่อยๆก็พบเรื่อง ชิคเก้นฟิงเกอร์ และก็มาอ่านที่อีนอสกล่าวไว้ดังที่ยกมาข้างบน(ไม่ใช่ในหนังสือที่เขาแต่งนะ) ผมจึงคิดเอาเองว่าเกิดจากการกริ๊ฟแน่นเกินไป ตอนหลังจึงหันมาใช้สูตรกริ๊ฟ 60/40...ถ้าไม่เผลอ 50/50 แบบอัดแน่นละก็ไม่มีอาการนั้นอีกเลย

ผมไม่บังอาจให้คำแนะนำนะครับเพราะผมก็เพิ่งมายิงปืนไม่นานมานี้เองยังไม่มีภูมิรู้เพียงพอครับ ผมเพียงแต่เอาประสบการณ์มาแชร์น่ะครับ Smiley Wink Grin

ไม่หรอกครับพี่เสือ
การสืบค้นพบสิ่งที่ดีๆ มาแบ่งปันกัน....และได้เคยลองแล้วมาแนะนำกัน
นับเป็นประโยชน์มากสุดเลยครับ....สำหรับผม...ผมถือว่า.....ผมต้องขอบคุณมากครับ หลงรัก

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10190 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 09:03:37 PM »

เมื่อก่อนผมเป็นบ่อยเพราะชอบยิงแท็ป ผมไปหาอ่านไปเรื่อยๆก็พบเรื่อง ชิคเก้นฟิงเกอร์ และก็มาอ่านที่อีนอสกล่าวไว้ดังที่ยกมาข้างบน(ไม่ใช่ในหนังสือที่เขาแต่งนะ) ผมจึงคิดเอาเองว่าเกิดจากการกริ๊ฟแน่นเกินไป ตอนหลังจึงหันมาใช้สูตรกริ๊ฟ 60/40...ถ้าไม่เผลอ 50/50 แบบอัดแน่นละก็ไม่มีอาการนั้นอีกเลย

ผมไม่บังอาจให้คำแนะนำนะครับเพราะผมก็เพิ่งมายิงปืนไม่นานมานี้เองยังไม่มีภูมิรู้เพียงพอครับ ผมเพียงแต่เอาประสบการณ์มาแชร์น่ะครับ Smiley Wink Grin

ไม่หรอกครับพี่เสือ
การสืบค้นพบสิ่งที่ดีๆ มาแบ่งปันกัน....และได้เคยลองแล้วมาแนะนำกัน
นับเป็นประโยชน์มากสุดเลยครับ....สำหรับผม...ผมถือว่า.....ผมต้องขอบคุณมากครับ หลงรัก

ขอบคุณครับท่านรอง   สว.ว่างๆก็อ่านไปเรื่อยๆน่ะครับ Smiley Smiley Grin

แต่มีอยู่เรื่องสงสัยจะฝืนสังขารบ่ได้  คือการชักซองยิงระยะสิบห้ากว่าเมตรที่เคยลงให้ดูก่อนโน้นนน...ท่านรองบอกว่าควรจะต่ำกว่าหนึ่งวิ  ผมพยายามแล้ว  ตอนนี้สิบแปดหลาได้แค่ 1.88 วิเองครับ   ปัญหาคือชักออกมาแล้วจับศูนย์ได้ช้ากว่าระยัใกล้ๆ(สงสัยไกลไปหรือเพราะผมแก่) ...สงสัยต้องยอมแล้วครับเรื่องให้ต่ำกว่า 1 วิ ที่สิบห้าเมตรกว่าๆ Smiley หัวเราะร่าน้ำตาริน Grin

http://video.tinypic.com/player.php?v=6f4lvzp
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #10191 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 09:16:19 PM »

แต่มีอยู่เรื่องสงสัยจะฝืนสังขารบ่ได้  คือการชักซองยิงระยะสิบห้ากว่าเมตรที่เคยลงให้ดูก่อนโน้นนน...ท่านรองบอกว่าควรจะต่ำกว่าหนึ่งวิ  ผมพยายามแล้ว  ตอนนี้สิบแปดหลาได้แค่ 1.88 วิเองครับ   ปัญหาคือชักออกมาแล้วจับศูนย์ได้ช้ากว่าระยัใกล้ๆ(สงสัยไกลไปหรือเพราะผมแก่) ...สงสัยต้องยอมแล้วครับเรื่องให้ต่ำกว่า 1 วิ ที่สิบห้าเมตรกว่าๆ Smiley หัวเราะร่าน้ำตาริน Grin

http://video.tinypic.com/player.php?v=6f4lvzp

ตกใจ ตกใจ...จริงหรือ..ทุกครั้งหรือเปล่า..ไม่หมูนา..... Grin Grin Grin

เคยมีคนสอนผมแบบนี้ครับ...ยิงนัดแรกแล้วนิ้วแข็ง...ก็ทำนิ้วให้ไม่แข็งสิครับ....แท๊ปเร็วไม่ได้....ก็แท๊ปให้เร็วให้ได้สิครับ...ยิงนัดแรกช้า...ก็ยิงให้เร็วสิครับ..... Grin Grin Grin

จินตา <Jinta>
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #10192 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 09:40:02 PM »

ไม่ทราบที่สนามหน้างานมีกระสุน ๙ มม ขายไหมครับพี่ Huh เพราะผมและเพื่อนอีกหลายคนอยากไปยิงวันอาทิตย์นี้แต่ยังหากระสุนไม่ได้เลยครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

หรือมีที่ไหนแนะนำไหมครับ... วันก่อนโทรไปถามที่ร๑ ก็ไม่ได้คำตอบที่ชัดเจน... งงไหมครับ เพราะผมฟังทางโทรศัพท์แล้วก็งงเหมือนกัน Huh เยาะเย้ย Grin
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
Moderator
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #10193 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 09:55:41 PM »

ไม่ทราบที่สนามหน้างานมีกระสุน ๙ มม ขายไหมครับพี่ Huh เพราะผมและเพื่อนอีกหลายคนอยากไปยิงวันอาทิตย์นี้แต่ยังหากระสุนไม่ได้เลยครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

หรือมีที่ไหนแนะนำไหมครับ... วันก่อนโทรไปถามที่ร๑ ก็ไม่ได้คำตอบที่ชัดเจน... งงไหมครับ เพราะผมฟังทางโทรศัพท์แล้วก็งงเหมือนกัน Huh เยาะเย้ย Grin

Cheesy พี่มีบุลเล็ทอยู่ ๕ - ๖ กล่อง    เอาไปใช้ก่อนได้.......เพราะอาทิตย์นี้ไม่ได้ไปแข่ง Grin

รีบโทรมา  เดี๋ยวเปลี่ยนใจ

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #10194 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 11:31:57 PM »

การชักซองยิงระยะสิบห้ากว่าเมตรควรจะต่ำกว่าหนึ่งวิ 

ไอ้หยา หยา ต่ำกว่า วิ เลยหรือครับ
mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #10195 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 11:39:52 PM »

วิธีแก้ เลิกแท็ป....

วันอาทิตย์ผมไปถึง 8.30 น. ยิง 9.00 น. Cheesy

เห็นด้วยครับ เลิกแทป ลืมคำว่าแทป ไม่ทำการแทป ยิงดีขึ้นแน่นอน
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #10196 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2007, 12:43:41 PM »

ผมว่าการยิงแท๊ปจะใช้ได้กับเป้าที่ใกล้มากๆหรือติดตัวเลยหรือไม่ก็ต้องซ้อมจนแท๊ป 100 ครั้งถูก 100 คราเลย...ผมไม่นิยมแท๊ปและในความเป็นจริงไม่ต้องแท๊ปครับเพราะถ้าเรายิงจนชินแล้ว ยิงเร็วเท่าไหร่ก็เห็นศูนย์ทุกนัดครับ..ที่ไม่เห็นเพราะไม่มองซึ่งมันเกิดประจำ... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน...ดังนั้นพยายามอย่าแท๊ปครับ

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10197 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2007, 05:03:29 PM »

ตกใจ ตกใจ...จริงหรือ..ทุกครั้งหรือเปล่า..ไม่หมูนา..... Grin Grin Grin

จริงหรือเปล่า?....ก็ดังที่เห็น

แต่ทุกครั้งหรือเปล่า?...ตอบว่า ไม่   ด้วยเหตุผลง่ายที่สุดคือ เพราะไม่เก่งไงครับ55    คือ ปกติซ้อมเสร็จผมจะเก็บกระสุนไว้ สามนัด เพื่อกิจกรรม 15 กว่าเมตรนี้ .. บางวันโดนทั้งสาม  ..บางวันโดนเพียงสอง..บางวันโดนแค่หนึ่ง และบางวันไม่โดนเลย      แต่โดนแค่หนึ่งบ่อยสุด  โดนแค่สองรองลงมา..โดนสามและไม่โดนเลยน้อยสุดครับ....เวลาก่อนนี้หลายเดือนสองกว่า ต่อมาก็ลดลงมาไม่ถึงสองแล้ว   คาดว่าในอนาคต(ไม่รู้เมื่อไร)จะเอาคลิปสามนัดโนทั้งสามบ่อยๆ ที่ 15 กว่าเมตรมาให้ดู  ผมเชื่อว่าไม่เกินความพยามยามของมนุษย์ครับ....   คือลองชักยิงนัดแรกดับเบิ้ลเล่นเพื่อความสนุกน่ะครับ   Smiley Smiley Grin

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10198 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2007, 08:18:26 PM »

เดือนนี้พรุ่งนี้  22 ก.ค.แมชย์นวมิทร์....ค่ำๆมาติดตามดูภาพกันเช่นเคยครับ Smiley Smiley Grin

เดือนหน้าแมชย์ฟาร์มฯ  ไม่รู้ว่าจะตรงกับวันลงประชามติ ร่างรัฐธรรมนูญ 50 หรือเปล่า? Huh Smiley Grin
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #10199 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2007, 07:12:32 PM »

99.97% เอิ๊กๆๆๆๆ  Grin Grin Grin  ขอขอบพระคุณสปอนเซอร์ คุณหมอสุดสวยด้วย ก๊าบบบบ

ยินดีกับนักกีฬาที่ได้รับรางวัล ทุกๆท่านด้วยครับ   Grin Grin Grin

เด๋วนี้ เพิ่งรู้ ยิงปืนสบ๊าย สบายใจ ไม่ต้องคิดอะไร ......ฮิฮิ Cheesy Cheesy Cheesy Grin Grin Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2007, 07:18:13 PM โดย วรกฤษ » บันทึกการเข้า

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
หน้า: 1 ... 677 678 679 [680] 681 682 683 ... 942
  พิมพ์