เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 07:31:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 694 695 696 [697] 698 699 700 ... 942
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IPSC ;TODAY....  (อ่าน 1358617 ครั้ง)
sasawaii
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #10440 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2007, 01:03:57 AM »

Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked  สวัสดีครับ                 อุอุ...อิอิ...     หลงรัก หลงรัก หลงรัก

noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #10441 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2007, 05:29:04 AM »

ใครอายุเกินสี่สิบแล้ว แนะนำซื้อรุ่นมี Air ไปเลย

อยากทราบเหตุผลครับ

หรือว่าคนอายุ 40 ขึ้นไปเหนื่อยเร็วต้องมีเเอร์มาเป่าช่วยไม่งั้นหน้ามืดเป็นลม   เเต่ว่าเเอร์กินไฟไหมครับกะว่าซื้อเผื่ออีกสิบปีจะไปหลักสี่เเล้วจริงจริ๊งงง

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10442 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2007, 06:48:08 AM »

ยกของหนักจาก 0-จุดที่เราทำเต็มที่ได้นั้นไม่ยาก...แต่พอถึงจุดเต็มที่แล้วจะขึ้นไปอีกทีนี้ละยากมากๆ

มีตัวแปรอื่นอีก คือคนที่ได้ ๑๐๐% ถ้าแข็งก็จะปรับคลาสยากหรือไม่ค่อยแกว่ง
ถ้าหัวไม่แข็ง จะปรับคลาสหรือ % ขยับสูงขึ้นกันเป็นทิวแถวครับ

เป็นคำอธิบายที่มีเหตุผลของทั้งพระฤาษีและคุณอ๋อง

ของพระฤาษีที่ว่า ยิงอยู่ในเวลาของตัวเอง นั้น   ขอรบกวนถามเพิ่มเติมว่า ในการลดเวลาหรือที่เรียกว่า เร็ว  ในไอพีนั้นประกอบด้วยองค์ประกอบใดบ้างและมีวิธีฝึกในแต่ละองค์ประกอบนั้นอย่างไร?

ของคุณอ๋อง  ทีกล่าวถึงหัวแข็งนั้น  ผมเข้าใจว่าหมายถึงคนที่ได้ที่หนึ่งโอเว่อร์ออลแต่เพียงผู้เดียว   เท่าที่เห็นๆปัจจุบันในแต่ละดิวิชั่นก็มักจะเป็นคนเดิมๆ  ซึ่งฝีมือก็เป็นที่ยอมรับกันอยู่แล้ว  ทีนี้ถ้าไปมองในมุมของผู้ที่จะขึ้นคลาสนั้น  ถ้าจะไม่ให้วูบวาบดังที่เราคุยกันมาแต่ต้น   ผมคิดเอาตามความเห็นของผมเองว่า  ในเมื่อหัวเขารักษามาตรฐานกันได้ดีมี%ขึ้นลงบ้างในแต่ละแมชย์แตกต่างกันอย่างไม่มีนัยสำคัญแล้ว   ดังนั้นเพื่อให้การขึ้นคลาสมี%ที่เสถียรมากขึ้น  ก็ควรจะเพิ่มเกณฑ์ในการปรับคลาสมาอีกหนึ่งเกณฑ์คือ   ต้องได้ % ตามเกณฑ์อย่างน้อย 3 ครั้ง  จึงจะขึ้นคลาสต่อไปได้...น่าจะทำให้มีมาตรฐานมากขึ้นหรือเปล่า?

ความคิดเห็นนะครับ   Smiley Smiley Grin
mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #10443 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2007, 09:11:45 AM »

อิอิ อ.ใหม่มีกัดฟันด้วย Grin
สั่งที่เว็บด้านล่างนี้ครับ....แต่ทางเว็บไม่ส่งมาเมืองไทยโดยตรงนะครับ...เพราะ Made In Thailand Grin
คิดจะสั่งต้องให้เพื่อนที่โน่นรับของให้ และให้ส่งกลับมาที่นี่อีกทีครับ.... Grin

อ.ใหม่ดูที่นี่ครับ...
http://www.finishline.com/store/catalog/productgrid.jsp;jsessionid=OK5ZZA4MSEVYFLAQAJTCFGFMCABGWIV0?resultsType=productGrid&categoryId=cat20089&orgCategoryId=cat10003&productPageNO=2&resetResult=true&_requestid=453881

ถ้าเรารวมๆกัน หรือติดต่อไปในนามสมาคมไปที่ NIKE  จะสามารถซื้อจากโรงงานได้หรือไม่หนอ

เท้าผมพิการครับ กระดูกงอกตรงปุ่มข้อต่อหัวแม่เท้า ทำให้หารองเท้าใส่ได้ยากมาก ถ้าไม่หัวโตๆบานๆก็ต้องใหญ่กว่าเท้า
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #10444 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2007, 09:57:06 AM »

ถ้าเรารวมๆกัน หรือติดต่อไปในนามสมาคมไปที่ NIKE จะสามารถซื้อจากโรงงานได้หรือไม่หนอ

เท้าผมพิการครับ กระดูกงอกตรงปุ่มข้อต่อหัวแม่เท้า ทำให้หารองเท้าใส่ได้ยากมาก ถ้าไม่หัวโตๆบานๆก็ต้องใหญ่กว่าเท้า

เป็นความคิดที่ดีครับ.....
นั่งเครื่องไปซื้อเองยังง่ายกว่าครับ อ.ใหม่  Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Mee noi
HS9UTC
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 170

« ตอบ #10445 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2007, 12:17:44 PM »

Grin Grin Grin สวัสดีครับก่อนบ่าย พี่ๆลุงๆ อาจารย์วรกฤษ Grin ด้วยครับอิอิ  Grin Grin  ก็คงต้องซ้อม ซ้อม ซ้อม และก็ซ้อม ไปก่อน ไกล้ถึงวันแข่ง แล้ว อิอิ  Grin Grin  กลายพร้อม ใจพร้อม เราทำได้   Grin (ไวตามิคล์ บอกมาครับ อิอิ อ๊บๆ )

สิ่งของมีไว้ให้ใช้

และ

คนมีไว้ให้รัก
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #10446 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2007, 12:20:52 PM »

ยกของหนักจาก 0-จุดที่เราทำเต็มที่ได้นั้นไม่ยาก...แต่พอถึงจุดเต็มที่แล้วจะขึ้นไปอีกทีนี้ละยากมากๆ

มีตัวแปรอื่นอีก คือคนที่ได้ ๑๐๐% ถ้าแข็งก็จะปรับคลาสยากหรือไม่ค่อยแกว่ง
ถ้าหัวไม่แข็ง จะปรับคลาสหรือ % ขยับสูงขึ้นกันเป็นทิวแถวครับ

เป็นคำอธิบายที่มีเหตุผลของทั้งพระฤาษีและคุณอ๋อง

ของพระฤาษีที่ว่า ยิงอยู่ในเวลาของตัวเอง นั้น   ขอรบกวนถามเพิ่มเติมว่า ในการลดเวลาหรือที่เรียกว่า เร็ว  ในไอพีนั้นประกอบด้วยองค์ประกอบใดบ้างและมีวิธีฝึกในแต่ละองค์ประกอบนั้นอย่างไร?

ของคุณอ๋อง  ทีกล่าวถึงหัวแข็งนั้น  ผมเข้าใจว่าหมายถึงคนที่ได้ที่หนึ่งโอเว่อร์ออลแต่เพียงผู้เดียว   เท่าที่เห็นๆปัจจุบันในแต่ละดิวิชั่นก็มักจะเป็นคนเดิมๆ  ซึ่งฝีมือก็เป็นที่ยอมรับกันอยู่แล้ว  ทีนี้ถ้าไปมองในมุมของผู้ที่จะขึ้นคลาสนั้น  ถ้าจะไม่ให้วูบวาบดังที่เราคุยกันมาแต่ต้น   ผมคิดเอาตามความเห็นของผมเองว่า  ในเมื่อหัวเขารักษามาตรฐานกันได้ดีมี%ขึ้นลงบ้างในแต่ละแมชย์แตกต่างกันอย่างไม่มีนัยสำคัญแล้ว   ดังนั้นเพื่อให้การขึ้นคลาสมี%ที่เสถียรมากขึ้น  ก็ควรจะเพิ่มเกณฑ์ในการปรับคลาสมาอีกหนึ่งเกณฑ์คือ   ต้องได้ % ตามเกณฑ์อย่างน้อย 3 ครั้ง  จึงจะขึ้นคลาสต่อไปได้...น่าจะทำให้มีมาตรฐานมากขึ้นหรือเปล่า?

ความคิดเห็นนะครับ   Smiley Smiley Grin

คำถามพีเสือคือทำอย่างไรถึงจะลดเวลาได้.....คำตอบคือยิงให้ลื่น...คำถามตามมาคือยิงอย่างไรให้ลื่น...หรือถ้ายังยิงไม่ลื่นต้องทำอย่างไร
ผมอยากตอบเหมือนอาจารย์บางคนที่สอนว่ายิงไม่ลื่นก็ยิงให้ลื่นสิ Grin Grin...แต่สำหรับผมยิงอย่างไรให้ลื่นก็คือยิงในเวลาของเรา..ยิงอย่ามิสแล้วกลับมาซ่อมเช่นถ้าเรารู้ว่าเรายิงตัวกระตุกสวิงแล้วไม่สามารถไปยิงเป้าพักเหมือนคนอื่นก็คอยยิงสวิงก่อนแล้วค่อยไปยิงตัวอื่น...บางคนเห็นคนอื่นทำอยากทำมั้งพอผิดพลาดเนื่องจากความสามารถไม่ถึงก็เลยยิงเละเทะเลย....ดังนั้นต้องรู้ว่าเราทำได้แค่ไหนจากการซ้อม..ยิงแล้วไปได้เลยโดยไม่ต้องกลับมาใหม่ แค่ไปมาก็เสียเวลามากแล้วแถมสะดุดจังหวะอื่นไปด้วย......ต้องรู้ว่าตนเองมีความสามารถแค่ไหนอย่าฝืนอย่าคุยมากกว่าความสามารถของเรา Grin Grin....ทุกอย่างทำเร็วได้ยกเว้นแต่การยิงให้เน้นเป็นพิเศษ..เป็นต้น.
องค์ประกอบของ IPSC นั้นคร่าวๆนะครับเดี๋ยวจะปิ๊กบ้านแล้ว...ตามความคิดผม
1. ใจครับ...ต้องนิ่ง ต้องอยาก
2. ความสม่ำเสมอ...ทำให่สม่ำเสมอ ซ้อมให้สม่ำเสมอ กริปให้สม่ำเสมอ ถ้าทำทุกอย่างไม่สม่ำเสมอจะยิงให้สม่ำเสมอได้อย่างไงเช่น...ถ้าจับดินสอที่เราจับทุกทีเพื่อเขียน...จับที่กลางด้าม...จับที่ปลายด้าม...ถ้าจับไม่อยู่ที่เดิมการเขียนตัวหนังสือออกมาก็ได้ไม่เหมือนเดิม ลายมือก็เปลี่ยนไปเรื่อย...ยิงปืนก็เช่นกันจับปืนไม่เหมือนการยิงก็ไม่เหมือน..รีคอยล์ก็ไม่เหมือน..เป็นต้น
3. สติ...การทบทวนหรือวิชั่วไลเซชั่น...ร่างกาย...ความพร้อม.
สรุปผมว่า 3 ข้อหลักครับ...ใจ...ความสม่ำเสมอและสติ...ครับ
ผมขอจบก่อนก็แล้วกันต้องไปแล้วครับ...คิดว่าพี่เสือคงเข้าใจ Grin Grin Grin

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10447 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2007, 01:11:13 PM »

ความคิดเห็นนะครับ   Smiley Smiley Grin

คำถามพีเสือคือทำอย่างไรถึงจะลดเวลาได้.....คำตอบคือยิงให้ลื่น...คำถามตามมาคือยิงอย่างไรให้ลื่น...หรือถ้ายังยิงไม่ลื่นต้องทำอย่างไร
ผมอยากตอบเหมือนอาจารย์บางคนที่สอนว่ายิงไม่ลื่นก็ยิงให้ลื่นสิ Grin Grin...แต่สำหรับผมยิงอย่างไรให้ลื่นก็คือยิงในเวลาของเรา..ยิงอย่ามิสแล้วกลับมาซ่อมเช่นถ้าเรารู้ว่าเรายิงตัวกระตุกสวิงแล้วไม่สามารถไปยิงเป้าพักเหมือนคนอื่นก็คอยยิงสวิงก่อนแล้วค่อยไปยิงตัวอื่น...บางคนเห็นคนอื่นทำอยากทำมั้งพอผิดพลาดเนื่องจากความสามารถไม่ถึงก็เลยยิงเละเทะเลย....ดังนั้นต้องรู้ว่าเราทำได้แค่ไหนจากการซ้อม..ยิงแล้วไปได้เลยโดยไม่ต้องกลับมาใหม่ แค่ไปมาก็เสียเวลามากแล้วแถมสะดุดจังหวะอื่นไปด้วย......ต้องรู้ว่าตนเองมีความสามารถแค่ไหนอย่าฝืนอย่าคุยมากกว่าความสามารถของเรา Grin Grin....ทุกอย่างทำเร็วได้ยกเว้นแต่การยิงให้เน้นเป็นพิเศษ..เป็นต้น.
องค์ประกอบของ IPSC นั้นคร่าวๆนะครับเดี๋ยวจะปิ๊กบ้านแล้ว...ตามความคิดผม
1. ใจครับ...ต้องนิ่ง ต้องอยาก
2. ความสม่ำเสมอ...ทำให่สม่ำเสมอ ซ้อมให้สม่ำเสมอ กริปให้สม่ำเสมอ ถ้าทำทุกอย่างไม่สม่ำเสมอจะยิงให้สม่ำเสมอได้อย่างไงเช่น...ถ้าจับดินสอที่เราจับทุกทีเพื่อเขียน...จับที่กลางด้าม...จับที่ปลายด้าม...ถ้าจับไม่อยู่ที่เดิมการเขียนตัวหนังสือออกมาก็ได้ไม่เหมือนเดิม ลายมือก็เปลี่ยนไปเรื่อย...ยิงปืนก็เช่นกันจับปืนไม่เหมือนการยิงก็ไม่เหมือน..รีคอยล์ก็ไม่เหมือน..เป็นต้น
3. สติ...การทบทวนหรือวิชั่วไลเซชั่น...ร่างกาย...ความพร้อม.
สรุปผมว่า 3 ข้อหลักครับ...ใจ...ความสม่ำเสมอและสติ...ครับ
ผมขอจบก่อนก็แล้วกันต้องไปแล้วครับ...คิดว่าพี่เสือคงเข้าใจ Grin Grin Grin

ขอบคุณครับ  เก็ทเลยครับ Smiley Grin Grin

ผมเพิ่งกลับมาจากค้นหาความสามรถของตัวเองจากการซ้อม   วันนี้ก้ได้คนพบตัวเองเพิ่มขึ้นอีกอย่าง    .... ผมชอบอ่านชอบสังเกตแล้วผมต้องลองให้หายข้องใจเพื่อหาข้อสรุปสำหรับตัวผมเอง ณ เวลานี้คลาสนี้(สิ่งที่พบอาจจะเปลี่ยนไปเมื่อเก่งกว่านี้)....คงต้องค่อยๆเก็บเกี่ยวประสบการณ์ไปก่อนเรื่อยๆแบบคนเพิ่งจะมาจับปืนปืนตอนอายุประมาณ 54 ปี..ถึงวันนี้ก็ปีกับเจ็ดแปดเดือน... หวังว่าปีหน้าเมื่อเทียบกับตัวจะต้องดีกว่าปีนี้   Smiley Grin Grin
jamin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 9

« ตอบ #10448 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2007, 01:18:11 PM »

Grin Grin Grin สวัสดีครับก่อนบ่าย พี่ๆลุงๆ อาจารย์วรกฤษ Grin ด้วยครับอิอิ Grin Grin ก็คงต้องซ้อม ซ้อม ซ้อม และก็ซ้อม ไปก่อน ไกล้ถึงวันแข่ง แล้ว อิอิ Grin Grin กลายพร้อม ใจพร้อม เราทำได้ Grin (ไวตามิคล์ บอกมาครับ อิอิ อ๊บๆ )

....กายพร้อม.... ครับ ต้อม ( ต้อมอยู่มาเลเซียน่ะครับ นานๆใช้ภาษาไทย ... อิ อิ )

สวัสดีช่วงบ่าย ( ผมเพิ่งตื่น ) พี่ๆ ลุงๆ น้าๆ ทุกท่านด้วยครับ ... Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2007, 01:20:31 PM โดย jamin » บันทึกการเข้า
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #10449 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2007, 02:43:42 PM »

เรื่องรองเท้า ที่แนะนำให้ใช้รุ่นAir เพื่อซับแรงกระแทกข้อและหัวเข่าครับ
การยิงไอพีเอสซี มีหลายสถานะการณ์ แม้แต่การวิ่งปรกติที่ขากระแทกพื้นนั้น ก็ส่งแรงกระแทกไปยังข้อต่อกระดูกด้วย
เคยดู National Geographic เป็นภาพโฮโลแกรมแล้วสงสารกระดูกเลย

ขอบคุณสำหรับความเห็นที่คุณอา SUER ครับ

Mee noi
HS9UTC
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 170

« ตอบ #10450 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2007, 04:15:09 PM »

Grin Grin Grin สวัสดีครับก่อนบ่าย พี่ๆลุงๆ อาจารย์วรกฤษ Grin ด้วยครับอิอิ Grin Grin ก็คงต้องซ้อม ซ้อม ซ้อม และก็ซ้อม ไปก่อน ไกล้ถึงวันแข่ง แล้ว อิอิ Grin Grin กลายพร้อม ใจพร้อม เราทำได้ Grin (ไวตามิคล์ บอกมาครับ อิอิ อ๊บๆ )

....กายพร้อม.... ครับ ต้อม ( ต้อมอยู่มาเลเซียน่ะครับ นานๆใช้ภาษาไทย ... อิ อิ )

สวัสดีช่วงบ่าย ( ผมเพิ่งตื่น ) พี่ๆ ลุงๆ น้าๆ ทุกท่านด้วยครับ ... Grin Grin Grin

Grin Grin Grin  อิอิ อาจเป็นผลจากการดันปืน และวาดเป้า บ่อยๆ อิอิ อ๊บๆ  Grin Grin

สิ่งของมีไว้ให้ใช้

และ

คนมีไว้ให้รัก
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #10451 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2007, 07:14:13 PM »

เรื่องรองเท้า ที่แนะนำให้ใช้รุ่นAir เพื่อซับแรงกระแทกข้อและหัวเข่าครับ
การยิงไอพีเอสซี มีหลายสถานะการณ์ แม้แต่การวิ่งปรกติที่ขากระแทกพื้นนั้น ก็ส่งแรงกระแทกไปยังข้อต่อกระดูกด้วย
เคยดู National Geographic เป็นภาพโฮโลแกรมแล้วสงสารกระดูกเลย

ขอบคุณสำหรับความเห็นที่คุณอา SUER ครับ

อ๋อ  เข้าใจเรื่องเเอร์เลยครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10452 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2007, 08:44:52 PM »

วันนี้มาสเตอร์มานิตมีเป้าแบบแมยช์ฟาร์มมาซ้อมกันเช่นเคย  ขอบคุณมากๆเลยสำหรับทุกอย่างครับ....ผมไม้แก่ดัดยาก  ไม่ค่อยจะลื่นไหลเหมือนคนหนุ่มๆทั้งหลาย  ก็ได้แต่ยิงเอาโซนไปละกัน

ดูกันเล่นๆ ก่อนนอน....แล้วอย่าฝันร้ายละ  ตกใจ Grin Grin

http://video.tinypic.com/player.php?v=4y5jgbr
mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #10453 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2007, 07:32:02 AM »

มีตัวแปรอื่นอีก คือคนที่ได้ ๑๐๐%  ถ้าแข็งก็จะปรับคลาสยากหรือไม่ค่อยแกว่ง
ถ้าหัวไม่แข็ง  จะปรับคลาสหรือ % ขยับสูงขึ้นกันเป็นทิวแถวครับ

อย่างเช่น...HuhHuh??.... Grin Grin Grin

อย่างเช่น ผมไง หลังจากขึ้นแกรนคะแนนยังอยู่แถวๆเอ็ม Grin

ต้องได้ % ตามเกณฑ์อย่างน้อย 3 ครั้ง จึงจะขึ้นคลาสต่อไปได้...น่าจะทำให้มีมาตรฐานมากขึ้นหรือเปล่า?

เห็นด้วยครับและน่าจะเพิ่มว่า ถ้าคะแนนไม่ถึงคลาสนั้นๆติดกัน 3 ครั้งก็ให้ตกชั้นโดยอัตโนมัติ
cht.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #10454 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2007, 07:51:59 AM »

ปัจจุบัน sp-01 แบบ shadow ลง production ได้หรือไม่ครับ

The 1st Law of Gun Safety- The Gun Is Always Loaded!
The 2nd- Never Point A Gun At Something You're Not Prepared To Destroy!
The 3rd - Always Be Sure Of Your Target And What Is Behind It!
The 4th Law of Gun Safety- Keep Your Finger Off Trigger Until Your Sights Are On The Target!
หน้า: 1 ... 694 695 696 [697] 698 699 700 ... 942
  พิมพ์