เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 02:18:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: >>> ก็อปปี้มาจากเวปอื่น ยินดีให้ลบได้ครับ <<<  (อ่าน 6429 ครั้ง)
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 09:11:57 PM »

อ่าน: 724
ความเห็น: 32  ฆ่าคนเลว ผิดหรือไม่ผิด? โลกในอุดมคติ คือ โลกที่มีแต่คนดี ไปไหนมาไหนก็เจอแต่คนดี เพราะฉะนั้นการที่ทำให้โลกมีแต่คนดีได้นั้น คือ ต้องกำจัดคนเลวออกให้หมด
ทุกคนอยากเป็นคนดีไหม? ผมว่าไม่
เพราะเวลาผมดูข่าว ดูหนังสือพิมพ์ไทยรัฐ มีข่าวฆ่ากันให้บริโภคอ่านจนอิ่มท้อง เป็นหลักฐานยืนยันว่า มีคนคิดเลว ทำเลว อาศัยอยู่บนโลกเบี้ยวๆใบนี้
ถ้ามีคนกลับตัวกลับใจมาเป็นคนดีได้ก็แล้วไป แต่ถ้ามีพวกบัวใต้ตมอ่ะ จะทำเช่นไร จะปล่อยให้รกรุงรังอยู่เช่นนี้หรือ
ถ้า นาย ก. ซึ่งเป็นคนดี เห็น นาย ข.ซึ่งเป็นคนเลวสุดขีด
นาย ก. คิดว่า ถ้า นาย ข. ยังมีชีวิตอยู่นั้น นาย ข. จะต้องทำเรื่องชั่วร้ายแน่ๆ และส่งผลให้คนอื่นต้องได้รับความเสียหายต่อชีวิตและทรัพย์สิน เพราะฉะนั้น นาย ก. จึงชิงลงมือฆ่านาย ข. เสียก่อน เพื่อไม่ให้นาย ข. ไปทำความชั่ว
สิ่งที่นาย ก. ทำไปถือว่าเป็นการปกป้องสังคม เพราะฉะนั้น นาย ก.ทำสิ่งที่ถูกต้องแล้วใช่ไหม
การฆ่าคนเป็นสิ่งที่ผิด แต่ถ้าฆ่าคนเลวหล่ะ ผิดเหมือนกันหรือเปล่า
ถึงจะมีกฎหมาย แต่คนชั่วยังลอยนวล สร้างความเดือดร้อนให้กลับชาวบ้าน ถึงผลกรรมจะตกอยู่ที่คนชั่วไม่ว่าชาติใดก็ชาตินึง แต่คนไม่รู้อีโหน่อีเหน่พลอยเดือดร้อนตอนที่มันยังมีชีวิตอยู่ ก็ใช่เรื่องเหมือนกัน
ใช้ศาลเตี้ยรวดเร็วทันใจ เหมือนกู้เงินจากเฟริ้ชชอยส์ น่าจะดีกว่า

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
T-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 140

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 10:38:44 PM »

สวัสดีครับ
               กฏธรรมชาติ ในเรื่อง สมดุล ครับ
               มีแต่ สีขาว ไม่มี สีดำ (ธรรมชาติจะไม่สมดุล)
               Grin ผมคิดเช่นนี้ครับ
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 10:46:23 PM »

ผิดกฏหมายครับ

แต่ไม่รู้สึกผิด

What man is a man , who does not make the world better?
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 11:04:44 PM »

อ่านแค่เริ่มต้น ก็ผิดทั้งทางโลก และทางธรรม แต่ถ้าเจอกับตัวเองก็ยังไม่รู้ ยิ้มีเลศนัย

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 11:18:15 PM »

อ่านแค่เริ่มต้น ก็ผิดทั้งทางโลก และทางธรรม แต่ถ้าเจอกับตัวเองก็ยังไม่รู้ ยิ้มีเลศนัย

คุยกับหัวหน้าชุดสายสืบปปส.ครับพี่ ทีสองทีก็เลิกรู้สึกผิด  คิก คิก

What man is a man , who does not make the world better?
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 11:24:58 PM »

คุยกับหัวหน้าชุดสายสืบปปส.ครับพี่ ทีสองทีก็เลิกรู้สึกผิด  คิก คิก
อู๊ยรายนั้นไม่แม่นครับ วันก่อนปล่อยให้รอดไปได้ไงก็ไม่รู้ครับ ขำก๊าก

pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 08:53:27 AM »

ตอนเรียน ม.1  ยังใช้ชอร์คเขียนกระดาน  นึกภาพออกนะครับ จะมีรางใต้กระดานรับผงชอร์ค  และวางแปลงลบกระดาน

เข้า ม.1 ยุคนั้น พ.ศ. 2527

นายหมา มีบุคลิกประจำตัว ชอบพ่นน้ำลายไม่เลือกที่ ( ไม่ใช่ขากถุย .. แต่สอน้ำลายที่ปากแล้วชอบพ่นใส่เพื่อน )

วันที่ครูทำโทษหน้าห้องด้วยเรื่องคุยกันเสียงดัง

มีน้ำลายอยู่บนแปลงลบกระดาน

ครูโกรธมาก  ต้องหาตัวให้ได้ว่าใครทำ

...นักเรียนใหม่ซุบซิบว่า นายหมา ทำแน่ๆ  เพราะมีพถติกรรมอย่างที่กล่าว

นายหมาไม่ยอมรับและร้องไห้โวยวายว่าเขาไม่ได้ทำ

แต่ครูเอาคำยืนยันจากนักเรียนในห้องว่า นายหมาแน่ๆ  น้ำลายนายหมา

ครูกำลังจะตีนายหมา

ผมทนไม่ได้  เพราะเห็นนายเน่า เป็นคนบ้วนน้ำลายใส่แปรง   

ผมเดินเข้าไปบอกว่า นายเน่าเป็นคนทำ  ผมโดนครูดึงแขนออกไปคุยนอกห้อง

ครูบีบแขนผมแรงมาก หยิก และดุผมว่า  จะจบอยู่แล้วออกมาทำไม 

ผมร้องไห้แล้วบอกครูว่านายหมาไม่ได้ทำครับ

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
pranburi
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 226

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 09:02:09 AM »

นายหมา ต้องขอบคุณและรอดจากการถูกทำโทษจากอาจารย์ เพราะความซื่อสัตย์ของคุณ pasta   เยี่ยม
Thatako
พญาหงษ์บินสูงพันวา ไม่เกาะไม้เล็ก
Full Member

คะแนน 17

ทางรอด

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 12:22:04 PM »

แนวคิดแบบนี้อันตรายครับ เพราะไม่มีใครคิดว่าตัวเองเลวเขาก็จะคิดไปเองว่าคนอื่นที่คิดไม่เหมือนตน หรือทำไม่เหมือนตนเป็นคนเลว คราวนี้ไม่ฆ่ากันตายหมดหรือครับ และอีกอย่างคนทำผิดต้องถูกลงโทษจากกฎของสังคมที่ตั้งไว้สังคมถึงจะเป็นสุขครับผมว่านะ

มังกร ยามใหญ่ก็ฟ้อนเมฆเหินหาว   ยามเล็กก็ซ่อนเร้นตัวตน
 ถ้าปรากฏ ก็ปรากฏกลางฟ้า            ถ้าซ่อน ก็แทรกบังอยู่ในเกลียวคลื่น
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 04:54:15 PM »

..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2012, 04:56:39 PM โดย pasta » บันทึกการเข้า

THANAKRIT
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 05:46:36 PM »

ผมเป็นชาวพุทธครับ เชื่อในกฎแห่งกรรม ของพระศาสดากล่าวไว้ ทุก ๆ คนมีกรรมเป็นผลของตน การกระทำใดเป็นผลอันสืบเนื่องมาตามภพตามชาติ และให้เราดำเนินในชาตินี้ เพื่อให้ตั้งอยู่ในความดี ละอายต่อบาปทั้งปวง ให้หลุดพ้นจากวัฏสงสาร สาธุ สาธุ สาธุ ไหว้ ไหว้ ไหว้
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 05:48:47 PM »

ทุกคนอยากเป็นคนดีไหม? ผมว่าไม่

คงไม่มีอะไร 100% แบบ 100% ได้ Grin Grin Grin +1 แปลกดี

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 08:03:51 PM »

ทุกคนอยากเป็นคนดีครับ (ถึงไม่ทุกคนแต่ก็เกือบๆล่ะน่า  Grin)  แต่เนื่องจากคนนั้นมีสมอง วิเคราะห์ดีเกินไป  ทำให้การที่คนจะทำอะไรก็มักจะใช้ตัวแปรสารพัดเข้ามาคำนวณ ดังนั้นเวลาถามว่า คุณอยากทำความดีไหม แทบจะร้อยทั้งร้อยก็ตอบว่าอยาก ที่ตอบแบบนี้ก็เพราะตอนนั้นยังไม่มีตัวแปรอื่นเข้ามา  แต่พอถึงลำดับที่ต้องลงทำ สมองมันก็จะดึงตัวแปร ดึงอนาคต ดึงผลลัพธ์ ดึง.... ฯลฯ มาใส่โฟชาร์ทวนไปวนมา แถมมีอัลกอริทึมเป็นของตัวเอง ชนิดว่า หนึ่งเดียวในโลก สุดท้ายมันก็เลยเป็นอย่างที่เห็น  Grin

สิ่งที่คนบัญญัติขึ้น มันก็ใช้ได้แค่ชั่วครั้งชั่วคราวเท่านั้น มันตอบปัญหาไม่ได้ทุกเรื่องหรอก ดังนั้นการกระทำของนาย ก. มันอาจจะได้ผลหรือไม่ได้ผลบางเวลา บางเคส แต่มันตอบทุกเคสทุกเวลาไม่ได้หรอกครับ  หากเราไปปักหลักยึดมั่นถือมั่น วันนึงเราไปพบเจอช่องโหว่เข้า เราก็จะฉงนว่า ทำไมทุกคนอยากโน้น อยากนี่ แต่ทำไมมันไม่ทำซะที  เหมือนโลกร้อน เหมือนป่า เหมือนโรคอ้วน ฯลฯ

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 08:36:34 PM »

เอามั่ง... ขอออกความเห็นมั่ง แต่บอกก่อนว่ากระทู้แบบนี้ เถียงกันไม่มีวันได้ข้อสรุปครับ...

นายสมชายเชื่อว่าสังคมมีวิวัฒนาการของวัฒนธรรม, วัฒนธรรมคือสิ่งที่ดีงาม ส่วนหนึ่งเป็นกรอบบังคับสมาชิกในสังคมให้อยู่รวมกันติด แบ่งหน้าที่กันทำ และสังคมสงบสุข... วัฒนธรรมส่วนที่กำกับพฤติกรรมสังคมคือ ค่านิยม ปทัสถาน วิถีประชา และกฎหมายครับ...

โดยกฎหมายคือ"ผลลัพธ์สุดท้าย"ของสังคมนั้นที่สรุปรวบยอดออกมาแล้ว โดยเหตุผลเบื้องหลังไม่ต้องมาคิดกันใหม่เพราะเขาคิดกันมาแล้ว จน"ตกผลึก"ออกมาเป็นกฎหมายครับ...  กฎหมายมีสภาพบังคับ, บังคับให้ต้องปฎิบัติตาม โดยไม่ต้องเอามาเถียงกันอีกแล้วว่าทำไมต้องทำอย่างโน้น ทำไมต้องทำอย่างนี้...

ประเทศไทยมีปัญหาว่าไม่สามารถบังคับใช้กฎหมาย กฎระเบียบทั้งหลาย, ผลลัพธ์คือกลไกฟันเฟืองทั้งหลายของสังคมทำงานไม่ได้เต็มที่... สังคมเลยเป็นอย่างที่เห็นครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 08:40:17 PM »

ถ้าบังคับใช้กฎหมายได้ ทุกเรื่องเล็ก ทุกเรื่องใหญ่ จะดำเนินของมันไปตามฟันเฟืองของมัน, เหมือนสมัยป๋าเปรม... นรม. ไม่ได้ทำอะไรมากมาย แค่นั่งหัวโต๊ะพยายามถามจับประเด็น แล้วถามต่อว่าระเบียบเรื่องนี้เขาว่ายังไง ใครเป็นคนทำหน้าที่อะไร, แล้วก็สั่งคนให้ทำหน้าที่ตัวเอง...
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์