เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 24, 2024, 08:24:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์และความทรงจำครั้งแรกกับร้านปืน  (อ่าน 9026 ครั้ง)
ทศกัณฐ์
Sr. Member

คะแนน 12

...สิบหน้า ยี่สิบมือ ใจเดียว...

« เมื่อ: ตุลาคม 03, 2004, 09:19:38 PM »

ผมได้อ่านกระทู้ของคุณ Ruger ที่ Post ในกระทู้ CZ 75B หกหมื่นกว่า..... เลยอยากรู้ว่าท่านชาวปืนมีประสบการณ์ อย่างไรในความทรงจำครั้งแรก ทั้งดี และไม่ดีอย่างไร กับร้านปืน
จะเหมือนผมและคุณ Ruger หรือเปล่า กระทู้นี้ ไม่ได้ตั้งใจที่จะส่งเสริมหรือยุงยงให้เกลียดร้านปืนใดร้านปืนหนึ่ง ดังนั้นไม่จำเป็นต้องเอ่ยชื่อร้านปืนก็ได้
เผื่อจะเป็นประสบการณ์ให้เพื่อน ๆผมชาวใต้ทั้งปลัดอำเภอ ปลัด อบต. ครู และหมออีกหลายคน ที่กำลังขึ้นไปไปดูปืนและซื้อปืนไว้ป้องกันตัว
........................................................... ........................................................... ........................................................... ................................

ผม มีประสบการณ์คล้ายคุณ Ruger เลย  Grin  เมื่อช่วงต้นปีผมได้ขึ้นไปสัมมนาที่กรุงเทพฯ วันเดินทางกลับระหว่างรอเครื่องออกตอนเย็น เลยแวะไปดูปืนหลังวัง
อยากดูรุ่นและราคาและตัวปืนจริง เคยเห็นแต่รูปในหนังสือ เพราะขอ ป.3 ลูกกรดไว้แล้ว แต่ออกไม่ทันมาสัมมนาซะก่อน เป็นครั้งแรกที่มาเดินดูปืนแถวนั้น ปกติไม่ผ่านก็เฉียด นั่งแท๊กซี่มาลงที่สี่แยก....
 ไม่รู้จะเริ่มต้นตรงไหนดี เปิดดูรายชื่อร้านในนิตรสารอาวุธปืนที่ติดมือมา ได้ยินเสียงเรียกของหญิงชรามาแต่ไกลจากร้านมุมถนน "มาจากภาคใต้หรือเปล่า
มานี่มีปืนให้เลือกเยอะแยะเลย" เธอกวักมือเรียกหยอย ๆ ผมตะโกนตอบ "ครับ ๆ " ผมเปิดหน้า 6 นิตรสารฯ ใช่เลย ร้านนี้มีโฆษณาปืนที่ผมสนใจอยู่ด้วย...แต่ขอเข้าเป็นร้านสุดท้ายก็แล้วกัน
 เผื่อจะได้นั่งปรึกษาและดูปืนนาน ๆ เดินดูร้านใกล้นี้ก่อนดีกว่า... ร้านแรกมีปืนลูกกรดยาวกับสั้นวางอย่างละกระบอก เจ้าของก็พูดคุยกันดี เขาเชียร์สั้นที่วางอยู่
 ผมบอกว่า สั้นมีแล้วครับ เป็นพกซ่อน ยี่ห้อ...  เขาก็พูดทำนองติว่าพกซ่อนเหรอก็งั้น ๆ เขาสาธิตกลไกสั้นของเขาให้ดู ผมก็เข้าใจเขา ว่าเชียร์เพราะอยากขายปืน
ผมบอกเขาว่าผมสนใจลูกกรด แต่ไม่รู้จะเลือกแบบไหนดี เขาก็อธิบายให้ฟังดี แต่รู้สึกว่าไม่ค่อยเต็ม100 หลังจากนั้นจากกันด้วยดี...
ร้านที่สองนี้บอกซื่อได้ ม.ฮะ ฯ พูดจาเป็นกันเอง แนะนำดี บริการประทับใจ พอมาร้านที่สาม เจอลูกจ้างพูดจาดี แต่เจ้าของร้านญิงชราไม่มากพูดจาไม่เพราะเลย..
เขาบอกว่าปืนพร้อมกล้อง 19 ผมถามต่อว่าถ้าตัวปืนเท่าไหร่ครับ " ไม่เข้าใจหรือไง! ชั้นบอกว่าปืนแถมกล้อง 19 " แทบวิ่งออกจากร้านไม่ทัน พูดจาดีดีก็ได้นี่ครับ
มาร้านที่สี่เจอลูกน้องก็คุยดี แต่ไม่มีปืนวาง เดินมาร้านด้านในเห็นปืนยาววางเรียงราย เจอเจ้าของร้านชายชรานั่งอยู่ร้องบอกว่าเข้ามาดูใกล้ ๆ.. กำลังก้ม ๆ เล็ง ๆ ดูที่ตู้
เจ้าของร้านถามมี ป.3 หรือเปล่า ผมตอบว่ายังไม่มีครับ เจ้าของร้านรีบโบกมือไล่ " ไป ๆ ๆ ไปขอ ป.3 ก่อน แล้วค่อยมาคุย ไม่มี ป.3 อย่ามาดู "
ทำเอาความดันโลหิตขึ้นสูง ..ใบหน้าชาไปนาน .....เหมือนคุณ Ruger เลย ผมนึกในใจว่า พูดจาอย่างงี้ ถึงมี ป.3 มา แถมลดเหลือกระบอกละ 10000 ก็ไม่ซื้อจากร้านนี้
 ...รีบเดินออกมาจากร้าน มาเจอร้าน ไทยเนฯ .. เจอน้องผู้หญิงและเจ้าของร้าน ผมบอกก่อนว่าผมไม่มี ป.3 มานะ เขาบอกไม่เป็นไร เขาพูดจาดี มีนำให้ดื่ม
 แนะนำเรื่องระบบลูกเลื่อน ออโต้ และเอาลูกเลื่อน CZ มาให้ดู ให้ลองดู ก็รู้สึกดีดีขึ้นมาบ้าง ออกจากร้านไทยเนฯ เจอร้านอื่น ๆ ก็ดีดีกันทั้งนั้น
บางร้านพูดจาดีเข้าหูผมก็ซื้ออุปกรณ์เสริมจากเขา ถึงแม้จะรู้สึกว่าแพงไปหน่อยแต่ก็ไม่เป็นไร..(แต่ไม่ได้เข้าร้านแขก..ขาประจำของชาวเวบ) และได้ร้านสุดท้ายดังที่ตั้งใจไว้
 โดยอาศัยนิตรสารฯ เป็นไกด์นำทาง ก็พูดจาดีครับ แต่แพงมหา..เลย ออโต รูเกอร์ 10/22 รุ่นธรรมดา สองกลาง ๆ โบกมือบ๊ายบายเลย
ตอนขึ้นแท๊กซี่กลับเหลือบเห็นป้ายปืนประโยชน์ นึกขึ้นได้ว่าเคยคุยทางอินเตอร์เนตกับคุณนทีหลายครั้ง พี่นทีน่าจะให้คำแนะนำอะไรได้ดี... แต่สายเสียแล้ว เวลาหมด
รถแท็กซี่เคลื่อนออกมาแล้ว...หลังจากนั้นไม่นานผมก็ได้ รูเกอร์ 10/22 all weather มาครอบครอง

สรุปแล้ว ผมมาเจอสถานการณ์ แบบ ร้านหนึ่ง สาม สี่ นี้แล้ว ผมเริ่มถอดใจ ไม่อยากเดินดูแล้ว นึกตามหลักการให้บริการแล้ว "ลูกค้าสำคัญที่สุด"
หรือผมเป็นแค่ ว่าที่ลูกค้า แต่คิดว่าเพื่อผลประโยชน์ของเราก็อดทนหน่อย ได้สัจจธรรมที่ว่า ต้องอดทน ขยันเดิน แล้วจะพบแต่สิ่งดีดี ครับ

อุดมการณ์ที่ปลูกฝัง... เหงื่อที่หลังข้าภูมิใจ.
วสี
นัตถิ ปัญญา สมา อาภา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1178

^_^

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2004, 09:58:49 PM »

:Smiley ตัวผมเองยังไม่เคยไปแถวหลังวังครับ....แต่กลางเดอืนนี้จะไปเดินดูและเช็กราคาปืนซะหน่อยแบบว่าอยากได้ 10/22 เหมือนกัน....จะได้ไปดูให้เห็นกับตาตัวเองว่าร้านแต่ละร้านมีบริการยังงัย.....และจะมาเล่าสู่กันฟังอีกทีครับว่าเค้ามีบริการและราคามหาโหดกันยังงัย.... Shocked

Road King
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2004, 10:02:35 PM »

ถึงกับไล่อย่างนี้ก็ไม่ไหวครับ แต่ร้านดีๆก็ยังมียังไงก็เข้าร้านดีๆแล้วกันครับ Grin Grin Grin Grin Grin
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2004, 06:50:30 AM »

...เริ่มก้าวร้าวกับลูกค้าทุกทางเลยเหรอ...ทั้งโขก..ทั้งสับ...เฮ้อ Huh :Smiley

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
evil 01
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2004, 09:34:56 AM »

เคยเหมือนกันแต่ไม่ใด้ซื้อปืน  แค่ซื้อลูกปืน ลืมใบ ป.4 มา แ+ง....ใล่ยังกะวัว ควาย ไม่ต้องบอกชื่อร้าน เชียงใหม่มีไม่กี่ร้านหรอก  คิดเอาเอง   Angry    แต่ร้านหนึ่ง ประทับใจมาก  บอกชื่อเลย  ร้านปืนเชียงใหม่  ข้าง กาดหลวง พูดเพราะ เป็นกันเองดี  ว่างๆ มาเชียงใหม่มาอุดหนุนกันใด้ คร้า.....บ Cheesy Cheesy
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2004, 09:37:27 AM »

ร้านแรกที่ผมซื้อปืนคือร้านอุไรครับ ช่วงนั้นร้านใหม่ๆ เปิดมากโชว์ปืนละลานตาสวยงาม ผมเดินดุ่ยเข้าไปเลยไม่มีใครแนะนำ พี่ยศพูดคุยกันเองสุภาพมากครับ น้องๆ พนักงานก็ดูแลดี ยังไม่ทันซื้อก็อภิปรายเรื่องปืนแบบต่างๆ กันแล้ว ตกลงเลยได้คาร์ MK9 มา สรุปว่าประทับใจแฮปปี้ดี...... Cheesy

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
evil 01
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2004, 09:49:24 AM »

ร้านใหนบริการดีก้อหน้าอุดหนุนครับ Grin Grin
ปลัดซี5
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2004, 11:31:49 AM »

..หนังสือผมทุกเล่ม ผมจะเอากระดาษA4ปิดไว้ที่ปกในของปกหลัง และก็ร้านในเครื่อร้านนี้ เพื่อนๆที่เป็นตำรวจหรือชาวบ้านมักจะซื้อที่ร้านนี้ เพราะการลงโฆษณาที่ได้ผล ผมบอกคนที่ได้ป.3ทุกคนว่าอย่าซื้อที่ร้านนี้เกือบจะรู้ทั้งจังหวัดแล้ว  ถ้าแรงไปรบกวนลบทิ้งด้วยครับ.. Embarrassed
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2004, 12:44:25 PM »

ปืนที่ผมซื้อมาแพงกว่าร้านอื่นประมาณ 3 - 4 พันครับ แต่พูดจาดีครับก็เลยซื้อที่ร้านนี้
ปล.ร้านปืนไม่ดีก็มีเยอะ แต่เราเคยถามร้านปืนบ้างหรือเปล่าครับว่า เคยเจอลูกค้ากวนประสาทบ้างหรือเปล่า ผมไม่ได้เข้าข้างร้านปืนนะครับ ร้านแขกที่ว่าแพงๆๆๆๆๆ ทำไมยังมีคนไปอุดหนุนครับ 
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2004, 01:35:04 PM »

..หนังสือผมทุกเล่ม ผมจะเอากระดาษA4ปิดไว้ที่ปกในของปกหลัง และก็ร้านในเครื่อร้านนี้ เพื่อนๆที่เป็นตำรวจหรือชาวบ้านมักจะซื้อที่ร้านนี้ เพราะการลงโฆษณาที่ได้ผล ผมบอกคนที่ได้ป.3ทุกคนว่าอย่าซื้อที่ร้านนี้เกือบจะรู้ทั้งจังหวัดแล้ว  ถ้าแรงไปรบกวนลบทิ้งด้วยครับ.. Embarrassed
ท่านปลัดขายหนังสือด้วยหรือครับ

ผมว่าไม่แรงมั้ง อยากเตือนแบบไหนก็คงพอไหวครับ แต่เตือนเป็นราคากลางของปืนจะเป็นไงครับ ถ้าเขาเจอแพงมากๆจะได้เดินเช็คดูร้านอื่นบ้าง

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2004, 01:39:25 PM »

ปืนที่ผมซื้อมาแพงกว่าร้านอื่นประมาณ 3 - 4 พันครับ แต่พูดจาดีครับก็เลยซื้อที่ร้านนี้
ปล.ร้านปืนไม่ดีก็มีเยอะ แต่เราเคยถามร้านปืนบ้างหรือเปล่าครับว่า เคยเจอลูกค้ากวนประสาทบ้างหรือเปล่า ผมไม่ได้เข้าข้างร้านปืนนะครับ ร้านแขกที่ว่าแพงๆๆๆๆๆ ทำไมยังมีคนไปอุดหนุนครับ 

ผมถึงบอกไงครับว่ามันเป็นแทกติกการขาย เรียกว่าเขาเก่งการตลาด ก็ยอมรับครับว่าเขาขายเก่ง

แต่ขายให้ได้สำหรับผู้ไม่มีความรู้ด้านปืนเหมือนผมโดนครั้งนึงมาแล้ว

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2004, 02:45:23 PM »

เคยซื้อปืนจากร้าน อยู่สามกระบอก สามร้าน ก็ประทับใจทั้งสามครับ มีร้าน ไพศิษ ร้านอุไร และร้านปืนจรัลที่เชียงใหม่
ก่อนจะซื้อก็โทรถามราคาเกือบทุกร้านครับ ร้านไหนพูดดี ราคาไม่ผ่านมาก และยอมบอกราคา ก็รับไว้พิจารณา
วันไปซื้อ โทรนัดร้าน แต่ก็ยังเดินเช็คราคาเกือบทุกร้านอีกรอบ ค่อยซื้อครับ
ที่ร้านไพศิษ โทรจองไว้ เป็น คิมเบอร์ อัลตร้าแครี่ ช่วงนั้นร้านอื่นไม่มีของ วันไปซื้อไปถึงแต่เช้าเกือบไปช่วยเปิดร้าน
ไปถึงเกือบเก้าโมง  เขาเอามาให้เลือกสี่กระบอก มีชื่อจองหมด รวมชื่อผมด้วย แต่มาก่อนมีสิทธิ์เลือกก่อน พี่เขาช่วยเลือกให้กระบอกนี้ เพราะ ทีร่องรอยขีดข่วนน้อยที่สุด เขาแถมแม็กโคลท์ หกนัดให้อีกตัว เขาบอกว่าแม็กติดปืนมาเจ็ดนัดมีตัวเดียว ลูกปืนจากสิบสองนัด ให้มาเลยกล่องหนึ่งครับ ร้านอื่นๆก็ดีครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2004, 03:30:23 PM »

บางครั้งยังเคยคิดเล่น ๆ อยากเรียนเชิญโจรทางใต้ที่กำลังเร่งสร้างผลงานกันอยู่ในตอนนี้ให้ไปสร้างผลงานที่ร้านปืนเห็นแก่ตัวบ้าง

เกลียดที่สุดเลย ร้านที่เอาเปรียบลูกค้าโดยการหลอกลวง และโก่งราคาโดยอ้างอุปทานอุปสงค์

ส่วนร้านปืนที่บริการดีหรือไม่ดี  ก็แล้วแต่ลูกค้าว่าชอบแบบไหน

เสร็จนาฆ่าโคถึก  เสร็จศึกฆ่าแม่ทัพ ..... เจ็บแล้วจำเป็นบทเรียน

ป.ล. ตั้งศูนย์ปืนยาวใหม่หรือยังครับพี่หนึ่ง Huh หากเจอปืนมือสองสภาพสวยอย่างกระบอกนั้นรบกวนช่วยบอกกล่าวด้วยนะครับ เผื่อทีมงานสนใจจะได้แจ้งให้ไปดู  Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2004, 03:40:08 PM โดย babor » บันทึกการเข้า
berm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 14

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2004, 04:29:22 PM »

เมื่อช่วงกลางปีนี้ผมไปร้านปืนหลายร้านครับ ทางร้าถามว่ามี ป3 หรือยัง พอผมตอบไปว่ายังไม่มี เชื่อหรือไม่ผมหายตัวได้ด้วย(ทางร้านปืนทำเหมือนกับผมไม่มีตัวตน) เขินมาก ทั้งๆที่มีเงินนะครับ เจ็บใจมากตอนนี้เลยมี 3 กระบอกเลย .22 , .38 , .45
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2004, 05:17:34 PM »

ร้านแรกที่ผมซื้อปืนคือร้านอุไรครับ ช่วงนั้นร้านใหม่ๆ เปิดมากโชว์ปืนละลานตาสวยงาม ผมเดินดุ่ยเข้าไปเลยไม่มีใครแนะนำ พี่ยศพูดคุยกันเองสุภาพมากครับ น้องๆ พนักงานก็ดูแลดี ยังไม่ทันซื้อก็อภิปรายเรื่องปืนแบบต่างๆ กันแล้ว ตกลงเลยได้คาร์ MK9 มา สรุปว่าประทับใจแฮปปี้ดี...... Cheesy

ร้านอุไร
ผมซื้อ CZ Compact ราคาต้นปีที่ 43 K..... Grin โดยมี พี่มะขิ่น  ท่านจนท. ไปเลือกให้ด้วยครับ.....พี่ยศพูดคุยกันเอง แถมฮากลิ้งอีก.....
สนุกสนานเป็นกันเองครับ Grin Grin
หน้า: [1] 2
  พิมพ์