เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 06:30:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Glock 26 กับ Glock 17 ยิงเทียบกัน  (อ่าน 31318 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 08:49:45 PM »

ขอความเห็นพี่ธำรง และท่านที่ใช้กล็อค 26 เรื่องตัวต่อแมกกาซีน ตั้งแต่ +1 +2 มีผลดีต่อการใช้งานจริงอย่างไรบ้างครับ
ผมตั้งแต่ซื้อตัวต่อแมกมา นั่งลองจับที่บ้านก็ว่าช่วยให้จับปืนได้ดีขึ้น แต่ไม่ได้เอาไปลองยิงที่สนามทีครับ

ผมคิดว่าการใช้แม็กกาซีนแบบ+2ก็ช่วยให้บรรจุได้เพิ่ม และได้ที่วางนิ้วก้อย
ในแง่การยิงอาจช่วยให้หลายๆท่านรู้สึกมั่นใจยิ่งขึ้น ก็ต้องลองดูครับว่าชอบแบบไหน ขึ้นกับการฝึกด้วย
ผมเองกับG26 จับด้ามเพียงสองนิ้วกลับถนัดมากกว่า และด้ามสั้นก็ทำให้พาได้เนียนขึ้น

แต่ผมไม่ได้ใช้G26ประจำ คงต้องรอท่านที่ใช้งานคุ้นเคยมาให้ความเห็น    ไหว้
Builderman-รักในหลวง
บางอย่างเอากลับคืนมาได้ แต่บางอย่างเอากลับคืนมาไม่ได้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 142

แมวจะสีขาวหรือสีดำไม่สำคัญ ตราบใดที่มันยังจับหนู

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 11:54:06 PM »

ปืนดี แต่ฝีมีคนยิงดีกว่า ( ดี๊.....ดีครับ )   เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม  ไหว้

แผ่นดินนี้ ได้มีวีรชนคนรุ่นก่อน ได้ปกป้องรักษาไว้ให้คนรุ่นหลังดังเช่นพวกเราในวันนี้ แล้วเราคนในรุ่นนี้ ที่กำลังจะเป็นคนรุ่นก่อนต่อไป จะทำสิ่งใดไว้ให้คนรุ่นหลัง ตักตวง เห็นแก่ตัว คิดเห็นเพียงผลประโยชน์ของตนเป็นที่ตั้งอย่างนั้นหรือ คำว่า " ไท " เราไม่เคยเป็นทาส ไม่เคยขาดซึ้งความสามัคคี
mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 02:11:31 AM »

ขอความเห็นพี่ธำรง และท่านที่ใช้กล็อค 26 เรื่องตัวต่อแมกกาซีน ตั้งแต่ +1 +2 มีผลดีต่อการใช้งานจริงอย่างไรบ้างครับ
ผมตั้งแต่ซื้อตัวต่อแมกมา นั่งลองจับที่บ้านก็ว่าช่วยให้จับปืนได้ดีขึ้น แต่ไม่ได้เอาไปลองยิงที่สนามทีครับ
ถ้าผมมี G26 (แปลว่าผมไม่มีครับ) ผมจะไม่ต่อแม็ก
เพราะถ้าผมจะซื้อ G26 ผมจะซื้อเพราะขนาดของมัน
การเพิ่มตูดแม็กให้ยาวขึ้น ทำให้เสียความกะทัดรัด ผิดวัตถุประสงค์ในการออกแบบ
เรื่องกำด้ามปืนไม่ถนัด ก็ขอให้ใช้วิธีของพี่ธำรง กำแค่ 2 นิ้วพอ
ลองดูครับ ไม่ยากอย่างที่คิด หมั่นฝึกฝน จะเห็นผล
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 03:11:45 AM »

ได้ความรู้ครับ ขอบคุณมาก

....ตามล่า...อีตอแหล
DELTA YALA
Full Member

คะแนน 15

คนดีๆตายห่าหมด ขอสดุดีเด่ พ.ต.อ.สมเพียร เอกสมญา

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 03:54:25 AM »

โห พี่ธำรง เยี่ยมมาก  ทำเอา  G ๒๖  od ของผมมีิชีวิต ชีวา ขึ้นมาทันที

ถ้าเห็นกลุ่มตอน Break in ระยะ ๑๕ เมตร ๒ กล่อง ของผมแล้ว จะนึกว่า เป็นเป้าลูกซอง

chew ยืนยันได้ครับ..  คิก คิก

เกินไปมั้งครับคุน ลองยิงใหม่ดูดิครับ เผื่อจะดูดีขึ้น

เรามาคุยกันเรื่องเลือกตั้งกันดีกว่า
   ผม อยากได้นายก ที่เห็นชีวิต เจ้าหน้าที่  ตำรวจ ที่สามจังหวัดชายแดนภาค
มีความ สำคัญ กว่าชีวิตของ ตัว เอง ช่วย แก้ ไข ปัญหาความขัดแย้งอย่าง จิง จัง
   ไม่ใช่มา เพื่อโกง กิน อย่างเดียว จงเอา กรณี   ผู้กำกับ สมเพียร   เป็นอุธาหร
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 09:44:42 AM »

ได้ความรู้ครับ ขอบคุณมาก

คำนี้จากผู้รอบรู้อย่างคุณโทน ผมถือว่าได้ยาหอม   Cheesy .... ขอบคุณครับ  ไหว้

chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 09:51:16 AM »

ไปแลกเหล็กแบบไหนมาครับ   ขำก๊าก

แต่G26 75000 นี่เศร้าจัง  เศร้า  
เหล็กหุ้มด้วยไม้ ยาวๆ รูเล็กๆครับพี่ เห็นพี่ fabbri เรียก อะไร  Premium..Premium นี่แหละ  

ซื้อมาแล้ว ต้องตามด้วยศูนย์กล้อง + ฐาน ราคาใกล้ๆกับท่อนเหล็กนี้เลยครับ  แถมจะต้องจอดนานกว่าได้เห็นแสงตะวันอีก

G26 ราคาเมื่อ 7-8 ปีก่อนร้านใกล้ๆ บ.กรุงเทพฯ 33000-36000 บ เอง   แง  แง....  หัวเราะร่าน้ำตาริน
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 09:53:15 AM »

ผมคิดว่าการใช้แม็กกาซีนแบบ+2ก็ช่วยให้บรรจุได้เพิ่ม และได้ที่วางนิ้วก้อย
ในแง่การยิงอาจช่วยให้หลายๆท่านรู้สึกมั่นใจยิ่งขึ้น ก็ต้องลองดูครับว่าชอบแบบไหน ขึ้นกับการฝึกด้วย
ผมเองกับG26 จับด้ามเพียงสองนิ้วกลับถนัดมากกว่า และด้ามสั้นก็ทำให้พาได้เนียนขึ้น

แต่ผมไม่ได้ใช้G26ประจำ คงต้องรอท่านที่ใช้งานคุ้นเคยมาให้ความเห็น    ไหว้
ปืนลูกแม่บ้านเล็กแบบนี้  ขายทิ้งเถอะครับพี่ ไม่งั้น G-30 จะงอนนะครับ  คิก คิก
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 10:46:50 AM »

G26 นอนอยู่ในตู้คู่กับ G30 มา 10 ปีแล้ว ไม่เห็นมีว่าใครจะงอนใครนะครับคุณชิ้ว คิก คิก ยิ่งตอนนี้เธอได้ออกมายืดเส้นยืดสายบ่อยขึ้น

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 11:13:16 AM »

โห พี่ธำรง เยี่ยมมาก  ทำเอา  G ๒๖  od ของผมมีิชีวิต ชีวา ขึ้นมาทันที

ถ้าเห็นกลุ่มตอน Break in ระยะ ๑๕ เมตร ๒ กล่อง ของผมแล้ว จะนึกว่า เป็นเป้าลูกซอง

chew ยืนยันได้ครับ..  คิก คิก
เกินไปมั้งครับคุณ ลองยิงใหม่ดูดิครับ เผื่อจะดูดีขึ้น

ขอบคุณมากครับ คุณ DELTA YALA  .  Grin.  
การ Break in ในครั้งต้น ๆ สำหรับผม คือ ย่อยกระสุน แบบไม่สน กลุ่มกระสุนบนเป้า  หวังดูการปฎิบัติการ ยิงจนผ่าน.. ไม่ติดขัด และราบลื่น
เพื่อดูอาการดีด ของตัวปืน ส่วนการตรวจสอบศูนย์ปืนนั้น ด้วยกลุ่มกระสุนนั้น เป็นเรื่องภา่ยหลังสุด และแทบไม่จำเป็นเพราะจะขึ้นกับฝีมือแต่ละคน ล้วน ๆ

G ๒๖ กระบอกของผม ก่อนยิงครั้งแรก ผมนำติดตัวติดรถ ๑ เดือน เศษ .. พอยิง แม็กฯแรก ติดขัดตั้งแต่ นัดแรก กระสุนไม่คัด รังเพิ่งยังปิดสนิท กระสุนในแม็กฯ
นอนรออย่างนั้น.. เป็นทั้ง ๑๐ นัด

เมื่อเริ่มแม็กที่ ๒ จึงราบลื่น ไปจน ครบ ๕๐ นัด   ทั้งหมดนี้ ใช้กระสุน M 882  9 x 19  มี S&B แจมด้วย ๑๕ นัด และหยอดน้ำมัน สปริงไกรอด และรางสไลด์ ก่อนแล้ว
ทิ้งเวลาไป ๑๐ วัน จึงเริ่มกล่องที่ ๒ พอศูนย์ทาบเป้า ก็บีบไก ติด ๆ ไปจนหมดกระสุนในแม็ก.. ยิงมือเดียว  ถือว่า Break in ผ่าน

๕ นัดที่เหลือ จึง ๒ มือ เน้น ๆ ที่หัวเป้า  ๔ รู กลางหัว กลุ่มไม่ถึง ๒ นิ้ว นัดที่ ๕ ตกมาโดนลูกกระเดือก   คิก คิก

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 11:19:53 AM »

ผมเลือกใช้ ส้นแม็กฯ + ๒ ทำให้จับถนัดขึ้น และกับ ๒ นัดที่เพิ่มขึ้น ทำให้ ไม่ห่วงเรื่องแม็กสำรอง..
แต่เมื่อต้องใช้กระเป๋าเล็ก ซุกไปด้วย..  จึงเลือกใช้แม็กฯเดิม ๑๐ นัด เพราะเข้ากันได้ พอดี.  Grin

การใช้อาวุธปืน การปรับตัวให้เข้ากับปืน จะเป็นแนวทางให้ท่านรักอาวุธปืนที่มีนั้น มากยิ่งขึ้นไปอีก ..
แต่เมื่อใด ที่หวังปรับปืนให้เข้ากับความพอใจของตัว เมื่อนั้น ท่านอาจเริ่มรักปืนที่เคยรัก น้อยลง ก็ได้  คิก คิก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 01:45:57 PM »

ผมไม่แน่ใจว่ารักปืนที่มีอยู่น้อยลง  แต่รักปืนคนอื่นมากขึ้นน่ะครับพี่ Ro@d  คิก คิก

TOM_SURAT
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 02:04:33 PM »

สมาชิกท่านใดใช้้ HS-9 บ้างครับ
ข้อดี-ข้อเสียมีอะไรบ้าง
TOM_SURAT
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 02:19:56 PM »

Smiley Smiley
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 06:23:57 PM »

สมาชิกท่านใดใช้้ HS-9 บ้างครับ
ข้อดี-ข้อเสียมีอะไรบ้าง
ไปถามหน้าสนทนาประสาปืนซิครับ  ตรงนี้เขาอ่านตามหัวข้อ  ซึ่งก็คือ G26 vs G17 ครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์