เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 11:31:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ จากครูลูกซองครับ  (อ่าน 10709 ครั้ง)
uan.008
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: ตุลาคม 04, 2004, 11:06:58 AM »

มีความสงสัยเรื่องเกี่ยวกับปืนลูกซองและกระสุนครับ
1.ฟูลโช้คมีผลกับกระสุน โอโอบัค หรือลูกปรายมากกว่าครับ
2.ฟูลโช้คตายตัวกับชนิดขันเกลียวอย่างใหนมีมาตรฐานมากกว่าครับ
3.ในความยาวลำกล้องที่ต่างกัน โช้คชนิดเดียวกัน กลุ่มกระสุนที่ระยะ 40 เมตรอย่างใหนน่าจะดีกว่าครับ
ขอรบกวนถามเป็นความรู้เพิ่มเติมหน่อยนะครับ ผมพอทราบบ้างแต่ไม่แน่ใจ ตอนนี้กำลังจะหาโช็คแบบเอ็กตร้าฟูลมาใช้กับ เอ็ม 1 ครับ และในพื้นที่ที่ผมอยู่มีการท้าเดิมพันระหว่างฟ้าบอาร์ม 8 นัดรุ่นที่มีโช็คยื่นมาประมาณเกือบ 3 นิ้ว กับลูกซองนัดเดียวฟูลโช้ค 32 นิ้วครับ ว่ากลุ่มกระสุนของใครจะแคบกว่า ผลเป็นอย่างไรค่อยเล่าให้ฟังครับ
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2004, 10:33:49 PM »

Grinดึงขึ้นมาให้ครับ Grinอยากรู้เหมือนกัน Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2004, 11:07:46 PM »

1.ฟูลโช้คมีผลกับกระสุน โอโอบัค หรือลูกปรายมากกว่าครับ

ถ้าหมายถึงกลุ่มกระสุน คำตอบคือลูกปรายครับ

2.ฟูลโช้คตายตัวกับชนิดขันเกลียวอย่างใหนมีมาตรฐานมากกว่าครับ

ถ้ามาจากโรงงานที่มีการผลิตได้มาตรฐาน ก็ได้มาตรฐานเดียวกัน  ไม่เกี่ยวกับประเภทว่าขันเกลียวหรือไม่ขันเกลียว

3.ในความยาวลำกล้องที่ต่างกัน โช้คชนิดเดียวกัน กลุ่มกระสุนที่ระยะ 40 เมตรอย่างใหนน่าจะดีกว่าครับ

ถ้ากลุ่มลูกปรายแคบหมายถึงดี  ลำกล้องโช๊คชนิดเดียวกัน  ลำกล้องยาวกว่าย่อมได้กลุ่มแคบกว่า
แต่ก็ต้องมีเงื่อนไขว่า   ใช้กระสุนชนิดเดียวกันด้วยนะครับ

ขอรบกวนถามเป็นความรู้เพิ่มเติมหน่อยนะครับ ผมพอทราบบ้างแต่ไม่แน่ใจ ตอนนี้กำลังจะหาโช็คแบบเอ็กตร้าฟูลมาใช้กับ เอ็ม 1 ครับ และในพื้นที่ที่ผมอยู่มีการท้าเดิมพันระหว่างฟ้าบอาร์ม 8 นัดรุ่นที่มีโช็คยื่นมาประมาณเกือบ 3 นิ้ว กับลูกซองนัดเดียวฟูลโช้ค 32 นิ้วครับ ว่ากลุ่มกระสุนของใครจะแคบกว่า ผลเป็นอย่างไรค่อยเล่าให้ฟังครับ

ขอข้อมูลความยาวลำกล้องและประเภทโช๊คของฟาบอาร์มด้วยครับ
แต่ถ้าให้ตอบแบบไม่ต้องรอ  เดาไว้ก่อนว่าฟาบอาร์มลำกล้องแบบที่ผมเคยเห็น ไม่เกิน 21 นิ้ว  ผมเข้าข้างลูกซองนัดเดียวฟูลโช๊คครับ 

ปล.  ไม่ใช่ครูลูกซองครับ  รออ่านคำตอบท่านอื่นประกอบด้วย

JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2004, 11:15:30 PM »

อ. เป็กซ์ไปไหนน้า... :Smiley

I am dying... -*-

ลูกซองสั้น
Shotgun lover
Hero Member

คะแนน 112

side by side

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2004, 04:30:38 PM »

ผมนึกว่าจะไม่มีใครเข้ามาตอบแล้ว ก็คุณอ้วนถามหาคุณครู ผมไม่เคยเป็นเลยไม่กล้าตอบแฮะ

ผมให้ความเห็นนิดนึงนะครับ

ในโลกของกระสุนลูกซอง หรืออีกนัยนึง หลักฟิสิกส์นั่นแหละครับ

ในลำกล้องอันเดียวกัน โช้คอะไรก็ตาม
  1  ลูกปรายเม็ดเล็กกว่า จะให้กลุ่มที่ดีกว่า
  2  กระสุนนัดที่ใช้ตระกั่วที่มีส่วนผสมแข็งกว่า จะให้กลุ่มที่ดีกว่า
  3  กระสุนนัดที่มีน้ำหนักลูกปรายเบากว่า มักจะให้กลุ่มที่ดีกว่า
  4  กระสุนนัดที่อัดด้วยดินปืนไหม้ช้ากว่าจะให้กลุ่มดีกว่า
  5  กระสุนนัดที่มีแรงดันในรังเพลิงต่ำกว่าจะให้กลุ่มที่ดีกว่า
  6  กระสุน.....

โอ๊ย  ถ้าผมมีเวลาไปโออิชิวันที่ 9 ได้ จะมีคนคุยกับผมไหมเนี่ย
JarengkaBOW
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2004, 04:34:08 PM »

โอ๊ย  ถ้าผมมีเวลาไปโออิชิวันที่ 9 ได้ จะมีคนคุยกับผมไหมเนี่ย

เรียนเชิญเจ้าค่ะ...ข้าน้อยก็กลัวไม่มีคนคุยด้วยอยู่เหมือนกัน Cheesy

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2004, 04:42:11 PM »

ทำไมลูกปรายที่เบากว่าถึงยิงได้กลุ่มดีกว่าครับพี่ลูกซองสั้น ลูกหนักกว่าน่าจะวิถีดีกว่ายิงตรงไปในทิศทางเดียวกันมากกว่าไม่กระจัดกระจาย??

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2004, 04:47:46 PM »

งั้นน้องโบว์น่าจะเรียนเชิญพี่ลูกซองสั้นเปิดเลี้ยงในส่วนของค่าห้องเลยสิ .....เย้ +++ Cheesy

JarengkaBOW
Hero Member

คะแนน 18

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2004, 04:53:25 PM »

งั้นน้องโบว์น่าจะเรียนเชิญพี่ลูกซองสั้นเปิดเลี้ยงในส่วนของค่าห้องเลยสิ .....เย้ +++ Cheesy

หารกะท่าน Choltit คนละครึ่ง เย้ +++ Cheesy

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2004, 05:02:44 PM »

ผิดแล้ว   ชลธิต ไม่ได้ไปย่ะหล่อน.......เย้ +++ (รอดตัว)  Cheesy

JarengkaBOW
Hero Member

คะแนน 18

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2004, 05:09:16 PM »

ผิดแล้ว   ชลธิต ไม่ได้ไปย่ะหล่อน.......เย้ +++ (รอดตัว)  Cheesy

เย้ +++

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2004, 05:33:04 PM »

ทำไมลูกปรายที่เบากว่าถึงยิงได้กลุ่มดีกว่าครับพี่ลูกซองสั้น ลูกหนักกว่าน่าจะวิถีดีกว่ายิงตรงไปในทิศทางเดียวกันมากกว่าไม่กระจัดกระจาย??
เรียนท่าน law enforcement และพี่ลูกซองสั้นที่เคารพ
ในความคิดเห็นของผมนะครับ(อาจจะผิด แต่ขอขยายขี้เท่อหน่อย)

ลูกปรายที่มีน้ำหนักเบาเมื่อพุ่งออกจากปากลำกล้องด้วยความเร็ว
จะแหวกอากาศ และแรงต้านของอากาศนี่เองที่ทำให้ลูกปรายขนาดเบา บานออกเร็ว
แต่ถ้าลูกปรายขนาดหนักจะสู้แรงต้านอากาศดีกว่าบานช้ากว่า

ในกรณีเดียวกัน ถ้าลูกปรายหนัก แต่ความเร็วสูงมากไป แรงต้านอากาศก็มากขึ้นและกลุ่มบานเร็วขึ้นมากกว่าด้วย

ดังนั้น พวกลูก3นิ้ว ไฮ สปีด แม็กนั่ม ชื่อฟังดูเหมือนความเร็วสูง แต่ถูกออกแบบให้กระสุนเม็ดใหญ่กว่าเดิมเพื่อสู้แรงต้านอากาศ
ไม่ให้บานคร่อมเป้าหมาย
อีกอย่างก็คือลูก 3นิ้ว ไฮสปีด บางที ถูกเพิ่มจำนวนเม็ดกระสุนจาก9เป็น12(เพิ่มขึ้นอีก1แถว แต่มีขนาดเท่าเดิมคือ oo buck)
เพื่อสร้างมวลของกระสุนมากกว่าเดิม และเป็นภาระให้กะพลังงานที่เผาไหม้จากดินปืน เพื่อให้ได้ผลลัพท์ที่กระสุนความเร็วความเร็วปกติ
แล้วกลุ่มก็จะเท่าเดิม แต่กลุ่มแน่นขึ้น เพราะมี12เม็ด

และถ้าจำไม่ผิด กระสุนลูกซอง แถวหน้าสุด(สามเม็ดแรกในปลอก)จะบานออกมากสุด และแถวที่เหลือ ก็ลดหลั่นกันมา
แถวในสุดจะแคบสุดครับ

อย่างไร ก็รอพี่เป็กซ์อีกคนนะครับ นานๆทีผมถึงจะมีสาระกะเขา กลัวผิดอยู่เหมือนกัน

ส่วนพี่อ๋อง...ไม่ไปมีตติ้ง เย้++.......เอ๊ย..เสียดายจังเลยครับ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2004, 05:37:15 PM โดย submachine » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2004, 05:33:34 PM »

Grin Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2004, 05:39:52 PM »

พี่ลูกซองสั้นไปงานให้ได้นะครับ ไม่ต้องกลัวว้าจะไม่มีเพื่อนคุย
ผมเคยกลัวเหมือนกัน  แต่ไปครั้งแรก.น้ำลายแตกฟองเลยครับ

(ส่วนน้องโบว์นี่ น้ำลายฟูมปาก..เอ้ย...ไม่ใช่จิ เธอทานอาหารน้อยเพราะเหล็กดัดฟันอ่ะครับ Grin Grin)

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

JarengkaBOW
Hero Member

คะแนน 18

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2004, 06:29:06 PM »

พี่ลูกซองสั้นไปงานให้ได้นะครับ ไม่ต้องกลัวว้าจะไม่มีเพื่อนคุย
ผมเคยกลัวเหมือนกัน  แต่ไปครั้งแรก.น้ำลายแตกฟองเลยครับ

(ส่วนน้องโบว์นี่ น้ำลายฟูมปาก..เอ้ย...ไม่ใช่จิ เธอทานอาหารน้อยเพราะเหล็กดัดฟันอ่ะครับ Grin Grin)

อะไรจะสังเกตขนาดนั้นเจ้าค่ะ Cheesy

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์