เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 09:30:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ จากครูลูกซองครับ  (อ่าน 10676 ครั้ง)
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2004, 08:16:10 PM »

ฟาบอาร์ม ต่อฟูลโชคแบบกระบอกนี้หรือเปล่าครับ.........

กระบอกนี้ Fabarm FP6 ลำกล้อง 20 นิ้ว มีโชคต่อ ยาว 3.5 นิ้วเป็นฟูลโชค ยาวรวม 23.5นิ้ว

เคยยิงเป้าหุ่นคนระยะ ประมาณ 70 เมตร ด้วย OOBของวินฯ เข้าหุ่น 5 เม็ดครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
วสี
นัตถิ ปัญญา สมา อาภา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1178

^_^

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2004, 08:25:16 PM »

Cheesy ไม่เคยมีและยิงลูกซองเลย...แต่ได้ความรู้เพียบไว้เป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจซื้อกระบอกต่อไป... Cheesy

palo
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2004, 08:39:20 PM »

ใครก็ได้ ช่วยอธิบายเรื่อง โช๊ค แต่ละชนิดให้ด้วยครับ... Huh
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2004, 10:59:20 PM »

ไปเจอโช๊คไทเทเนียม  คุยว่ากันสนิมได้ 100% หมุนเปลี่ยนโช๊คได้ลื่น
น้ำหนักเบา  เป็นประโยชน์ต่อการเคลื่อนไหวปืน   สามารถทนลูกปลายเหล็กได้
.......แต่ราคาสี่พันบาทต่อตัว    Shocked

buck_g19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2004, 11:18:14 PM »

ไปเจอที่ไหนมาครับพี่อ๋อง Grin

Glock เพื่อนแท้ไม่มีวันตาย
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 09:06:18 AM »

ไปเจอที่ไหนมาครับพี่อ๋อง Grin

ที่นี่ครับ http://www.krieghoff.com/
แล้วคลิ๊กไปที่ accessories

ลูกซองสั้น
Shotgun lover
Hero Member

คะแนน 112

side by side

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 10:51:14 AM »

ทำไมลูกปรายที่เบากว่าถึงยิงได้กลุ่มดีกว่าครับพี่ลูกซองสั้น ลูกหนักกว่าน่าจะวิถีดีกว่ายิงตรงไปในทิศทางเดียวกันมากกว่าไม่กระจัดกระจาย??

ท่าน LE
ผมขอขยายความให้อ่านชัดๆอีกรอบนะครับ กระสุนนัดที่น้ำหนักลูกปราย (ที่บรรจุอยู่ข้างใน) หนักกว่า เช่น ลูกปรายหนัก 1 1/4 ออนซ์ เมื่อยิงเปรียบเทียบกับกระสุนนัดที่น้ำหนักลูกปรายเบากว่า เช่นหนักแค่ 1 ออนซ์ อ้อ อีกประการนึง เราเปรียบเทียบกันที่กระสุนทั้งสองนัดอัดมาให้มีความเร็วเท่ากันนะครับ
นั่นแหนะ นัด 1 ออนซ์ จะให้กลุ่มที่ดีกว่า
ที่นี้ สงสัยละซิว่า กลุ่มที่ว่าดีกว่า มันต้องเป็นอย่างไรจึงจะว่าดี
แฮะ ๆๆ ขี้เกียจพิมพ์จัง
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 11:02:44 AM »

ต่อเจ้าค่ะ ต่อๆ กำลังอ่านทำความเข้าใจตามอยู่เจ้าค่ะ Cheesy

I am dying... -*-

uan.008
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 11:04:38 AM »

ขอขอบคุณทุกท่านมากครับ
 - โช้คใช่ตัวที่พี่มะขิ่นโพสครับ แต่ตัวปืนเป็นรุ่น 8 นัด 20 นิ้วครับ
 - ที่ผมถามหาความรู้จากครูลูกซองเพราะแน่ใจว่าผมรู้น้อยกว่าหลาย ๆ ท่านครับตอนนี้เพิ่งเริ่มตั้งใจศึกษาอย่างจริงจัง
 - เจ้าของเล่าว่าเคยยิงฟาร์บอาร์มตัวนี้เทียบกับเดี่ยว 32 นิ้วฟูลโช้ค ลูกปรายเบอร์ 2 เหมือนกันระยะประมาณ 25 เมตร เป้าเป็นแกลลอลขนาด 20 ลิตร พบว่ากลุ่มกระสุนจากฟาร์บอาร์มแน่นกว่า  แคบกว่า ช่องไฟสม่ำเสมอกว่ามากครับ ผมก็เลยเกิดความสงสัย เพราะผมมั่นใจว่านัดเดียวน่าจะดีกว่า เลยเกิดอาการงงครับ ตอนนี้เจ้าของฟาร์บอาร์มแกปลื้มใจซะเหลือเกิน รับคำท้าอีเดี่ยวหลายกระบอกแล้วครับ
 - ขอขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ ผมได้ความรู้เพิ่มเติมมาก แต่ก็ยังจะพยายามหา เอ็กตร้าฟูลโช็คต่อไปครับ
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 12:09:30 PM »

มีความสงสัยเรื่องเกี่ยวกับปืนลูกซองและกระสุนครับ

1.ฟูลโช้คมีผลกับกระสุน โอโอบัค หรือลูกปรายมากกว่าครับ
ตอบ มีเท่าๆกันครับ แต่ลูกปรายเล็กจะบานเร็วกว่าเม็ดใหญ่เป็นตามธรรมชาติครับ

2.ฟูลโช้คตายตัวกับชนิดขันเกลียวอย่างใหนมีมาตรฐานมากกว่าครับ
ตอบ อย่างที่พี่อ๋องตอบครับ มาตรฐานของโรงงานมีข้อกำหนดและมาตรฐานอยู่แล้ว

3.ในความยาวลำกล้องที่ต่างกัน โช้คชนิดเดียวกัน กลุ่มกระสุนที่ระยะ 40 เมตรอย่างใหนน่าจะดีกว่าครับ
ตอบ  ในกลุ่มกระสุนที่ลำกล้องยาวกับสั้นควรใกล้เคียงกัน ในกระสุนชนิดเดียวกัน แต่ยังมีตัวแปรอื่นๆอีกมากมายครับ ลำกล้องสั้นความเร็วกระสุนจะต่ำกว่าลำกล้องยาวทำให้.....

เอาล่ะครับหมดจากคำถามไปแล้ว ก็แถมให้อีกเล็กน้อย
จากรูปชุดที่ 1
1 จะเห็นโครงสร้างของกระสุน ที่มีทั้งแบบหมอนท้ายและหมอนหุ้มในลูกปรายใหญ่ หมอนท้ายถ้าเป็นลูกปรายใหญ่ Buck Shot กระสุนนอกจะบรรจุเม็ดพลาสติคไว้เพื่อปกป้องเม็ดลูกปรายไม่ให้เบียดกันจนเสียรูป คิดดูแล้วกันว่าถ้าลูกปรายบุบปิบบู้บี้ มันจะวิ่งตรงไม๊ ส่วนภาพของหมอนแบบปลอก นั้นใช้ในลูกปรายเหล็กและลูกปรายเม็ดเล็ก Bird Shot เพราะจะป้องกันการเสียดสีของลูกปรายกับลำกล้องได้ดี

2. รูปโช๊คปรับเป็นโชคที่สามารถปรับม่านกระสุนได้ตามต้องการ

3. รูปการยิงแสดงถึงกระสุนที่ผ่านออกจากลำกล้อง หมอนที่หุ้มอยู้กำลังเปิดออก

4. แบบของโช๊ค เป็นแบบต่างๆของการผลิตโช๊คที่นิยมกัน(ยังมีอีกหลายแบบที่ไม่ได้เอามาให้ดู) ดังนั้น แบบของโชคยังมีผลแตกต่างกันครับ ดังนั้นไม่มีใครที่จะสามารถนั่งเทียนอธิบายได้นอกจากต้องทดลองจากสภาวะจริงเท่านั้น

5. เป็นรูปของกรวยม่านกระสุน หรือ ม่านลูกปรายที่บานในระยะที่ต่างกันในการใช้ปืนลูกซอง ลืมบอกไปว่าลูกซองเป็นปืนที่ออกแบบมาเพื่อยิงเป้าเคลื่อนที่ได้ดีที่สุด เช่น นกกำลังบิน สัตว์กำลังหนี ไม่ใช่ยิงนกเกาะต้นไม้ ความเหมาะสมในม่านลูกปรายคำนึงข้อนี้ด้วย จะมีอยู่ด้วยกัน 3 โซนหลักที่ต้องจำไว้คือ
     ๑ .ระยะใกล้ที่กระสุนยังไม่บาน ม่านกระสุนจับกันแน่น โอกาศผลาดเป้ามีมาก เพราะกระสุนยังบานไม่พอยกเว้นจะยิงด้วยการเล็งอย่างชำนาญหรือใช้ศูนย์ต่างๆ
     ๒. ระยะเหมาะสม คือม่านกระสุนบานตั้งแต่15นิ้ว-25 นิ้ว โดยมีเม็ดกระสุนอยู่ในเป้า 70-80 % ขึ้นไป
     ๓. ระยะบานมาก  คือเมื่อเกินระดับ ๒ ถึงสุดระยะ๓ นั้น ในระยะสุดท้ายคือม่านกระสุนที่ถูกเป้าวงกลม 30 นิ้วแล้วมีเม็ดลูกปรายในวงกลม 50 % ถ้าเข้านอยกว่านั้นมีโอกาศยิงไม่โดนหรือได้ผลน้อยกว่าที่ต้องการ ถ้ายิงนกก็คือตายรังครับ

รูปครับ

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 12:15:49 PM »

ฟาบอาร์ม ต่อฟูลโชคแบบกระบอกนี้หรือเปล่าครับ.........

กระบอกนี้ Fabarm FP6 ลำกล้อง 20 นิ้ว มีโชคต่อ ยาว 3.5 นิ้วเป็นฟูลโชค ยาวรวม 23.5นิ้ว

เป็นกระบอกเดียวกับที่ผมเห็นที่ ศรภ. หรือเปล่าครับ ?   ตอนนั้นรู้สึกว่ายังไม่มีโช๊ค  หาได้จากที่ไหนครับ ?

Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 12:16:21 PM »

ต่อครับ

อุปกรณ์ที่หลายๆท่านกล่าวถึง  คอมเพ็นเซเตอร์ เป็นพอร์ท เป็นช่องที่ระบายแก็สและบรรเทาแรงรีคอย์

B1  รูปนี้แสดงถึงรูปคอมพ์ฯที่ ระบายแก็สส่วนเกินไปข้างบนและล่าง ไม่ให้วิ่งตามท้ายไปตีกระแทกม่านกระสุนลูกปรายให้แตกออกโดยไม่ต้องการ แก็สส่วนท้ายลำกล้องนี้ มีผลมากต่อความแม่นยำและม่านกระสุน

B2 โช๊คแบบต่างๆที่ประกอบกับ คอมพ์ฯ มีตั้งแต่ สกีตโช๊คถึงซุปเปอร์ฟูล

B3 คอมพ์ที่ผมออกแบบไว้นานแล้ว มีพวกหลายคนเอาไปปรับใช้หลายกระบอกแล้ว

ถ้าสงสัยสิ่งใดก็เข้ามาคุยอีกได้ครับ

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
ลูกซองสั้น
Shotgun lover
Hero Member

คะแนน 112

side by side

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 12:19:42 PM »

ท่าน Sub

เอาแบบว่า ผมมีอาจารย์ที่ผมเชื่อถือ และติดตามอ่านบทความของท่านมาตั้งแต่ปี 1986 ท่านชื่อ Stan Baker และผมตามอ่านจากหนังสือ Shotgunsport ของอเมริกาครับ ผมมิกล้าแสดงตนเป็นอาจารย์หรอกครับ เอาว่าจำอาจารย์มาเล่าสู่กันฟัง ก็แบบว่ารู้ก็คือรู้สิ่งที่ถูกต้อง ไม่รู้ก็ต้องบอกว่าไม่รู้เท่านั้นเอง

ผมเห็นว่าความเข้าใจของท่าน Sub ผิดไปถนัดครับ

ใน Shotcup หรือ ที่ภาษาไทย เรียกว่าหมอนรองกระสุน ซึ่งในปัจจุบัน ทุกโรงงานทำด้วยพลาสติกกันทั้งหมดแล้ว (ยกเว้นในกระสุน OO buck ซึ่งยังคงใช้แผ่นกระดาษอัดแข็งรองก้นเม็ดลูกปรายอยู่เหมือนเดิม) เมื่อใส่เม็ดลูกปรายลงไปใน Shotcup  ขอให้นึกภาพ มันก็เหมือนกับเราเอาเม็ดลูกปรายกรอกใส่ลงไปในแก้วน้ำนั่นแหละครับ ลูกปรายเม็ดที่อยู่ก้นแก้ว จะถูกน้ำหนักของลูกปรายเม็ดบนๆกดทับอยู่ ลองนึกตามนะครับ ทีนี้เมื่อยิงลูกปืนนัดนั้น ปัง  แรงระเบิดในรังเพลิงซึ่งมีแรงดันมหาศาล จะดัน Shotcup พร้อมเม็ดลูกปรายทั้งหมดออกไปทางปากลำกล้องด้วยอัตราเร่ง ลูกปรายทุกเม็ดจะถูกกระแทกจากด้านล่าง (ด้านดินปืนนั่นแหละ) แน่นอนเม็ดล่างๆจะโดนน้ำหนักของเม็ดบนๆกดทับมากกว่าเม็ดบนๆ ซึ่งเม็ดยิ่งบนก็ยิ่งมีแรงกดเบาลงไปเรื่อยๆ  ฮ่าๆ เม็ดล่างๆ ถูกกดมากๆ ตระกั่วอ่อนๆก็เสียรูปทรงครับ เม็ดล่างสุด ถูกกดมากกว่า ก็บิดเบี้ยว ไม่กลมซะแล้ว ออกนอกลำกล้องได้ก็ต้านลม บินเสียทิศทาง ไปได้ทุกทิศเลย และที่สำคัญ มันไม่ไปในวงกลุ่มที่เราต้องการนะซิ เม็ดที่บินออกนอกวงกลุ่มเรียกว่า Flyer ครับ  เม็ดด้านบนหรือว่าด้านหน้าซิครับ ที่ยังไม่เสียรูปนัก ที่ยังคงทำหน้าที่วิ่งเข้าวงกลุ่มตามต้องการ

สรุปว่า

1  ถ้าไม่อยากให้มีเม็ด Flyer มากๆ ก็ต้องใช้ตระกั่วส่วนผสมที่มีความแข็งมากกว่า
  2  ดินปืนไหม้ช้าให้แรงดันในรังเพลิงต่ำกว่า ก็ให้แรงกระแทกน้อยกว่า Flyer ก็น้อยกว่า
  3  กระสุนที่มีน้ำหนักลูกปรายเบากว่า ให้แรงดันในรังเพลิงต่ำกว่า Flyer ก็น้อยกว่า
  4  ข้อนี้แถม  ลำกล้องสั้นกับลำกล้องยาว ลำกล้องยาวกว่ายิง Flyer น้อยกว่าครับ 
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 01:01:12 PM »

ขอบคุณท่านเป็กซ์และท่านลูกซองสั้นครับ

อืม..ม...ม...ม....
ที่ท่านลูกซองสั้นกล่าวมาก็มีเหตุผล (ทำเสียงแบบนักการเมืองผู้ทรงภูมิ Grin)
โอกาสที่กระสุนแถวล่างสุดจะบี้แบน อยู่ไม่น้อย
เคยเห็นเม็ดหนึ่ง เวลาแกะจากกระดาษ นสพ.
มีรอยขูดกะลำกล้องและบุบเสียรูปพอควร
เสียดายงานนั้น แงะมา เราดูแต่ความลึก ไม่ได้ดูตำแหน่งกระสุนตก

ยังไงเสีย พี่ไปมีตติ้งนะครับ จะได้คุยกัน

(นี่ แม่เจ้าประคุณโบว์ ท่าน ทัดมาลา ท่านอีเมล์ ท่านle อ่านบรรทัดข้างบนด้วย เดี๋ยวจะว่าผมชวนแต่สาวๆ)

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 01:03:00 PM »

พี่ลูกซองสั้น  ผมเห็นเม็ด shot ทุกยี่ห้อเป็นสีดำ  เขาชุบอะไรครับ ?

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์