เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 09:34:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ จากครูลูกซองครับ  (อ่าน 10678 ครั้ง)
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 01:03:06 PM »

ไม่เคยว่าอะไรเสียหน่อย

I am dying... -*-

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 01:25:12 PM »

ทำไมลูกปรายที่เบากว่าถึงยิงได้กลุ่มดีกว่าครับพี่ลูกซองสั้น ลูกหนักกว่าน่าจะวิถีดีกว่ายิงตรงไปในทิศทางเดียวกันมากกว่าไม่กระจัดกระจาย??

ท่าน LE
ผมขอขยายความให้อ่านชัดๆอีกรอบนะครับ กระสุนนัดที่น้ำหนักลูกปราย (ที่บรรจุอยู่ข้างใน) หนักกว่า เช่น ลูกปรายหนัก 1 1/4 ออนซ์ เมื่อยิงเปรียบเทียบกับกระสุนนัดที่น้ำหนักลูกปรายเบากว่า เช่นหนักแค่ 1 ออนซ์ อ้อ อีกประการนึง เราเปรียบเทียบกันที่กระสุนทั้งสองนัดอัดมาให้มีความเร็วเท่ากันนะครับ
นั่นแหนะ นัด 1 ออนซ์ จะให้กลุ่มที่ดีกว่า
ที่นี้ สงสัยละซิว่า กลุ่มที่ว่าดีกว่า มันต้องเป็นอย่างไรจึงจะว่าดี
แฮะ ๆๆ ขี้เกียจพิมพ์จัง

อือม์ เริ่มเข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากครับ ผมอ่านทีแรกนึกว่าเป็น นน. แต่ละเม็ดของลูกปรายเสียอีก

ทีนี้เรื่องกลุ่มกระสุนที่ว่าดี ผมเดาๆ เอาคงจะเป็นว่าถ้า นน. รวม มาก ก็คือมีเม็ดขนาดเท่าๆกันมากกว่า ดังนั้นในม่านกระสุนก็จะมีจำนวนเม็ดสำหรับเป้าหมายมากกว่าใช่ไหมครับ? แต่ถ้าม่านแน่นกว่าแรง shock wave ของแต่ละเม็ดจะผลักเม็ดอื่นทำให้ม่านกระสุนใหญ่ขึ้นหรือเปล่าครับ?

ไม่อยากรบกวนให้พิมพ์ยาวๆ วันเสาร์ผมขอถามด้วยวาจาละกัน

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
uan.008
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 01:28:30 PM »

ขอบคุณ อ.เป็กซ์ ท่านลูกซองสั้นครับ ตาสว่างเลยครับ
-คุณซับ ถ้ามีโอกาศผมจะเอาสะตอไปฝากครับ ทานแล้วจะได้คุยกับสาว ๆ หอมสดชื่น ๆ
ลูกซองสั้น
Shotgun lover
Hero Member

คะแนน 112

side by side

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 01:59:31 PM »

พี่ลูกซองสั้น  ผมเห็นเม็ด shot ทุกยี่ห้อเป็นสีดำ  เขาชุบอะไรครับ ?

ต้องตอบว่าไม่รู้ครับ ผมยังไม่เคยอ่านเจอเลยว่าจริงๆแล้ว เม็ดลูกปรายถูกเคลือบไว้ด้วยอะไรบ้าง  รู้แต่เพียงว่า การหลอมส่วนผสมตระกั่วตอนผลิตเม็ดลูกปราย จะทำกันบนหอสูง สูงมากครับ สิบกว่าเมตร โดยปล่อยให้ตระกั่วหลอมละลายแล้วหยดผ่านรูตระแกงขนาดต่างๆ หยดลงไปในถังน้ำมันซึ่งมีส่วนผสมที่คุณถามนั่นแหละ แล้วนำไปคัดขนาดเม็ดอีกที

ถามว่าทำไมต้องหยดมาจากหอสูงสิบกว่าเมตร ตระกั่วตอนหลอมเหลวแล้วหยดก็แบบหยดฝนหนะครับ หยดฝนหรือหยดน้ำ แรกๆจะเห็นว่าด้านล่างกลมมนดีแต่ด้านบนเป็นหางแหลมๆ พอหยดต่ำลงมาอีกหน่อย แรงดึงในตัวของมันเองจะดึงและเด่งกลับกลายเป็นลูกทรงกลมครับ ถ้าสูงไม่พอเม็ดก็ไม่กลมครับ ทีนี้เม็ดลูกปรายแต่ละขนาดกัน ต้องหยดที่หอสูงต่ำต่างกันหรือเปล่า  แฮะ ๆ ผมก็ไม่รู้ครับ

อ้อ เกือบลืม หลายโรงงานผลิตลูกปรายแบบเคลือบทองแดง หรือ นิเกิ้ล (จริงรึ ?) โดยมีวัตถุประสงค์ ก็คือเพิ่มความแข็งให้กับเม็ดลูกปราย หรืออีกนัยก็คือ จะได้ไม่เสียทรง  ลด Flyer ไงครับ 
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 02:32:40 PM »

ขอบคุณครับพี่  ชุบนิกเกิลคงไม่จริง แต่การชุบทองแดงเป็นการแช่ในแท้งค์ใส่สารเคมี
สารเคมีมีส่วนของโลหะหนัก  เช่นนิกเกิลหรือแคดเมี่ยมอยู่ด้วยครับ  ในทางทฤษฎีนั้นเม็ดที่เคลือบทองแดงดีแน่
แต่ตอนยิง  ผมแยกไม่ออก  แต่ลำกล้องสะอาดดีมาก

ลูกซองสั้น
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 02:37:54 PM »

เรื่องกลุ่มที่ดี  พิมพ์ต่ออีกเดี๋ยว เดี๋ยวค่อยไปธุระก็ได้ ยังทัน

ท่าน อาจารย์ Pex ตอบเองไว้ได้ถูกต้องครับ

เราไม่ได้ต้องการเป้าที่ถูกเม็ดลูกปรายตั้งหลายสิบเม็ดจนกระจายหรือว่าสลายตัวหายไปในอากาศนะครับ แบบนั้นมีโอกาสยิงไม่โดนเป้ามากกว่า

กลุ่มที่ดีคือกลุ่มวงกลมสวยขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางสัก 30 นิ้ว  โดยมีระยะห่างระหว่างเม็ดสม่ำเสมอ ไม่ใช่แน่นตรงกลางและมีช่องไฟห่างมากตรงขอบๆ ลองเอาตาข่ายมาทาบไปบนรอยกระดาษที่ใช้ยิงดูกลุ่ม เราต้องการหนึ่งเม็ดในหนึ่งช่องตาข่ายครับ ถ้ามากเม็ด (เม็ดเล็กไง) ก็ตาข่ายตาเล็กๆ ถี่ๆ แต่ทั้งนี้และทั้งนั้น ต้องไม่มี Flyer เลย นั่นคือ 100 % ในวงกลม 30 นิ้ว ที่ระยะที่เราต้องการยิงเป้าให้โดน

จนทุกวันนี้ ผมก็ยังไม่รู้ว่ามีกระสุนวิเศษนี้รึยัง อ้อ แล้วปืนหละ ลำกล้อง ?  โช้ค ? Forcingcone มุมกี่องศา ยาวเท่าไหร่ โช้คสั้นกับโช้คยาว Tula choke   Reverse choke HuhHuh  ไปธุระก่อนนะ 
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 07:56:44 PM »

ฟาบอาร์ม ต่อฟูลโชคแบบกระบอกนี้หรือเปล่าครับ.........

กระบอกนี้ Fabarm FP6 ลำกล้อง 20 นิ้ว มีโชคต่อ ยาว 3.5 นิ้วเป็นฟูลโชค ยาวรวม 23.5นิ้ว

เป็นกระบอกเดียวกับที่ผมเห็นที่ ศรภ. หรือเปล่าครับ ?   ตอนนั้นรู้สึกว่ายังไม่มีโช๊ค  หาได้จากที่ไหนครับ ?

ใช่ครับคุณอ๋อง..............ลำกล้องต่อฟูลโชค 3.5 นิ้ว เป็นของติดมากับปืนครับ

วันนั้นไม่ได้ใส่ให้ดู Grin

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 08:55:16 PM »

ใช่ครับคุณอ๋อง..............ลำกล้องต่อฟูลโชค 3.5 นิ้ว เป็นของติดมากับปืนครับ

วันนั้นไม่ได้ใส่ให้ดู Grin

เจ๋งดีครับ ลายคาร์บอนแถมโช๊ค  Wink

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2004, 09:52:06 PM »

ความรู้ทั้งนั้น  Grin Grin Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
นรกบนดิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของดาบยิ้มด้วยนะครับ

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2004, 06:28:58 AM »

เอ่อไม่ทราบว่ามีเรมิงตั้นปั๊มรุ่นใหนบ้างที่เปลี่ยนโช๊คได้ครับ ผมไม่ทราบว่ามันเปลี่ยนได้ด้วยน่ะครับ

เพราะที่บ้านใช้ วินเชสเตอร์ 18นิ้ว 5นัด โช๊ค ท่อตรงครับ

ชีวิตเรา เราเลือกหนทางเอง โปรดใช้วิจารณญาน ไม่ต้องมาวิจารณ์ เพราะเราไม่ฟัง
Thunder 65
Full Member

คะแนน 130

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2004, 09:28:10 AM »

รุ่น 870 และ 11-87 ที่มีลํากล้องยาว 24 นิ้วขื้นไปจะสามารถเปลี่ยนchoke ได้  ของผม 30 นิ้ว มี Full,Improve modfify,Modify แถมมาให้ กับปืน ปกติใช้แต่ full choke ครับ

0.22  Weihrauch HW100T 0.177 Weihrauch HW100TK
0.22  Diana 54
0.22  Edgun R3M Standard
uan.008
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2004, 11:51:22 AM »

มีรุ่น 870 ลำกล้อง 21 นิ้วหลังสะพาน มีโช้คอีกรุ่นด้วยครับ โช้คเป็นเอ็กตร้าฟูล  ผมเฝ้าอยู่เผื่อเจ้าของจะขายครับ
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2004, 01:57:59 PM »

REM870ส่วนใหญ่ จะทำREM Chokeให้เปลี่ยนChokeได้ในลำกล้อง 26 28 30นึ้ว แต่ก็มีบางรุ่นเช่นWing Master ลำกล้อง20นึ้วศูนย์ไรเฟิ้ลที่ทำ chokeเปลี่ยนได้มาจากโรงงานที่ภายในลำกล้องส่วนปลายด้วย
ลูกซองสั้น
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2004, 02:43:07 PM »

เรื่อง โช้คเปลี่ยนได้

ทำไมถึงชอบกันจังเลย  คุณ ชลธิต ก็เตือนแล้ว (ผมตีความว่าแกเตือนแล้วนะ) ว่าถ้ามีมาตราฐานดีพอ ก็จะได้กลุ่มแบบเดียวกับพวกลำกล้องโช้คตายตัว

Remington ถือว่าเป็นเจ้าแรกๆที่ทำลำกล้องแบบเปลี่ยนโช้คได้ออกมาขาย   รีบมาก กกกก  ต้องบอกว่าอย่านั้น ผมจำปีไม่แม่นนักครับ น่าจะสักปี 1987 มั่ง ผมจำได้ว่า เป็นจุดขายที่ยอดเยี่ยมเลยครับ ปืนใหม่ขายดีมากแต่ปืนตกรุ่นค้าง stock ในร้านปืนต่างๆในอเมริกา แย่ไปเลย สงสัยว่า พวกร้านปืนคงจะรุมด่าโรงงานไปมากโข พอต่อมาอีกปีนึง โรงงาน Remington เลยต้องทำลำกล้องอะไหล่ออกมาขายให้แก่เจ้าของปืนที่ต้องการปืนสารพัดโช้ค (เปลี่ยนโช้คเอาไงครับ) เข้าใจไหมครับ นอกจากได้ขายปืนใหม่แล้วยังได้ขายลำกล้องอะไหล่เพิ่มให้กับพวกปืนเก่าอีก  โรงงานได้สองเด้ง

มาพูดกันที่มาตราฐาน ลำกล้องขนาด 12 เกจ. จะมีขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 0.729 นิ้ว (อเมริกัน)  ปืนลูกซองที่ทำจากอิตาลี จะตีไว้ที่ข้างลำกล้องว่า 18.4 (มิลลิเมตร) สองค่านี้เท่ากันไหม?

เอาน่าถ้ามันจะต่างกันนิดหน่อยก็หยวนแล้วกัน  แต่ที่สำคัญ ผมเจอปืนลูกซอง Beretta 682 เป็นปืนยิงเป้าบิน ซึ่งน่าจะมีมาตราฐานสูงกว่าปืนประเภทเกมส์กันส์ (ปืนยิงนก) ซึ่งขายราคาต่ำกว่าตั้งครึ่ง  Beretta เยี่ยมมากครับ ข้างลำกล้องรุ่นแรกๆ ตีไว้ข้างลำกล้อง 18.4 ต่อมามีทั้ง 18.5 และ 18.3 ผมเคยเจอลำกล้องแฝดซ้อนอันนึงตีลำกล้องล่างไว้ว่า 18.5 ส่วนลำกล้องบน 18.4 แล้วทีนี้ เมื่อใช้โช้คสักอันนึง แต่ละกระบอกมันจะได้กลุ่มเดียวกันรึ 

มาที่ Extra full เห็นบอกว่าปืน Remington ด้วย  คุณต้องไปดูให้ดีอีกหน่อยว่า ตรงใกล้ๆคำว่า Extra ful มีคำว่า Stell shot รึเปล่า เพราะถ้ามี โช้คอันนั้นเมื่อเอามายิงลูกตระกั่วธรรมดา จะเป็นแค่โช้ค Modified ครับ พูดให้ชัดอีกหน่อยก็ได้ครับ โช้คอันเดียวกัน ขนาดเท่ากันทุกมิติ ยิงลูกเหล็กให้กลุ่มเป็น Extra full แต่เอามายิงลูก Lead จะบานเป็น Modified ครับ โรงงานดีจังเลยได้ขายโช้คสองอัน เวลายิงเป็ดซึ่งมีกฎห้ามใช้ลูกตระกั่ว ก็ใช้โช้ค Stell shot พอจะเอามายิงกระต่าย อยากใช้ลูกตระกั่วธรรมดา ก็เปลี่ยนเป็นโช้คธรรมดา Modified ทั้งๆที่มันอันเดียวกัน อ้อ ถ้าโช้คอันที่ว่าไม่ได้ตีตราว่า stell shot ผมก็คิดว่ามันน่าจะยิงลูกตระกั่วเป็นกลุ่ม Extra full จริงๆครับ

มาตราฐาน ๆ ๆ ๆ ๆ มันคือตรงไหนนะ  ?
นรกบนดิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของดาบยิ้มด้วยนะครับ

« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2004, 03:18:37 PM »

สวัสดีครับ ไม่ทราบว่า ฟ๊าบอามรุ่นนี้มีขายในไทยมั๊ยเอ่ยผมเห้นว่ามันสวยน่ะครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

ชีวิตเรา เราเลือกหนทางเอง โปรดใช้วิจารณญาน ไม่ต้องมาวิจารณ์ เพราะเราไม่ฟัง
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์