เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 02:25:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เผย"การแต่งงานตัวเปล่า"กำลังท้าทายสังคมจีน ชี้หนุ่มสาวตระหนักถึง"การปลูกร่างสร้า  (อ่าน 3140 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 08:02:40 PM »

สำนักข่าวต่างประเทศรายงานว่า ในช่วงไม่กี่ปีที่ผ่านมา มีชาวจีนจำนวนมากขึ้นที่นิยมแต่งงานแบบตัวเปล่า (Naked marriage")หรือการแต่งงานที่ปราศจากการทรัพย์สินใหญ่โต และใช้เงินเล็กน้อยในการแต่งงาน โดยบางกลุ่มทำเพื่อต้องการความเป็นอิสระของครอบครัว และบางกลุ่มทำเพราะไม่มีทางเลือกจริง ๆ

รายงานระบุว่า คำว่า"การแต่งงานแบบตัวเปล่าเล่าเปลือย"ถือเป็นพฤติกรรมที่ขัดกับธรรมเนียมการแต่งงานเดิมของชาวจีน ซึ่งกระตุ้นให้ครอบครัวต้องวางการก่อร้างสร้างฐานให้แก่การแต่งงานของลูกชายและลูกสะใภ้ ซึ่งที่ผ่านมา การแต่งงานดังกล่าวจะต้องหาเงินเก็บของฝ่ายเจ้าบ่าวเป็นเวลาหลายปี ซึ่งจะต้องซื้อบ้าน หรือผ่อนบ้าน และการจัดงานเลี้ยงอย่างใหญ่โต รวมทั้งการจ่ายค่าสินสอดให้แก่พ่อแม่เจ้าสาวด้วย โดยครอบครัวเจัาบ่าวอาจจะช่วยเหลือเรื่องแต่งบ้าน หรือซื้อรถ หากคู่บ่าวสาว ต้องอาศัยในเมืองใหญ่ ซึ่งขึ้นกับสถานะทางการเงินของทั้งคู่

ทั้งนี้ จากการสำรวจโพลความคิดเห็นกระทำโดยหนังสือพิมพ์"ไชน่า ยูธ เดลี่"ในช่วงเทศกาล"ฉีซี่"หรือวันวาเลนไทน์ตามธรรมเนียมจีน เมื่อเร็ว ๆ นี้ พบว่า 48 % ของผู้ทำแบบสอบถามกว่า 3,000 คน บอกว่า พวกเขาสนับสนุนการแต่งงานแบบ"ตัวเปล่า"ส่วน 43 % เห็นด้วยว่า คู่ที่แต่งงานแบบตัวเปล่า จะต้องสู้ชีวิตมากกว่าคู่ที่แต่งงานสถานภาพทางการเงินที่ดีกว่า

ด้านนายหวัง ไห่หมิน หนึ่งในผู้ตอบแบบสอบถามดีกรีปริญญาเอก ซึ่งปัจจุบัน อยู่บ้านเช่าได้สองปีหลังแต่งงาน บอกว่า เขาเห็นว่า การแต่งงานควรเป็นเรื่องของคนสองคนที่พร้อมจะทำงานหนักเพื่อสร้างฐานะไปด้วยกัน มากกว่าการมีทุกอย่างพร้อมเสร็จสรรพ ซึ่งไม่ได้พิสูจน์ความรักของคนทั้งสอง

ขณะที่ผู้เชี่ยวชาญระบุว่า การยอมรับเรื่องการแต่งงานแบบตัวเปล่ามากขึ้น แสดงให้เห็นถึงทัศนคติที่เปิดกว้างของวัยรุ่นจีน โดยทุกวันนี้ คู่บ่าวสาวได้ตระหนักว่า พวกเขาควรจะร่วมแบกภาระและสร้างฐานะของครอบครัวเพื่อความสุขในวันข้างหน้าร่วมกัน แทนที่จะมีทุกอย่างพร้อมสรรพโดยไม่มีการปลูกร่างสร้างฐานะด้วยกัน

http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1312704410&grpid=01&catid&subcatid

เห็นด้วยนะครับ กับทัศนคติแบบนี้ กติกาสังคมแบบเก่าๆ ที่คาดหวังสูงๆกับผู้ชาย ต้องมีนั่นมีนี่มากมาย ต้องมีสินสอดจำนวนมาก บางคนถึงขั้นต้องเป็นหนี้เป็นสิน บางส่วนเลือกที่จะไม่แต่งเลย เอามาอยู่กันเฉยๆ ไงล่ะที่นี้ มีลูกมาทิ้งให้อีก ของแถม

คนเราเดินไปด้วยกัน ช่วยกันสร้างก็ได้ ชีวิตคนไม่ใช่ละคร ที่พระเอกต้องรวย รวยเว่อร์ๆ งานการไม่ต้องทำ บ้านหลังเท่าวัง ขับรถหรูหรา การมีทัศนคติจะเอาคนมีเงิน แบบในละครที่ดูกันตั้งแต่เด็กจนแก่ ปลูกฝังทำให้สังคมมันผิดเพี้ยน มองเงิน มองความรวยเป็นหลัก จนคนจำนวนมากที่จึงทำอะไรก็ได้ เพื่อให้มีเงินเยอะๆ แม้แต่ทำผิดกฎหมายก็ตาม   Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2011, 08:12:17 PM โดย เบิ้ม » บันทึกการเข้า

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 08:07:30 PM »

ผมว่าเป็นมานานแล้วนะ จีนโพ้นทะเลเค้าก็เลิกสนใจเรื่องสินสอดมานานแล้ว

จีนในเมืองไทยยิ่งแล้วใหญ่ แค่มาขอกันให้ถูกต้องเจ้าบ่าวยกสินสอดมาเท่าไหร่ฝ่ายเจ้าสาวโปะให้เกินเท่าตัวอีก

บางบ้านพ่อเจ้าสาวชอบหน้าไอ้หนุ่มขึ้นมา วันแต่งทบสินสอดคืนให้เท่าตัวแล้วยังแถมให้บ้านเป็นหลัง ให้ทองเป็นกิโลฯเลย  Smiley

What man is a man , who does not make the world better?
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 08:09:04 PM »

น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก กระทู้สร้างความหวัง  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 08:10:07 PM »

ผมว่าเป็นมานานแล้วนะ จีนโพ้นทะเลเค้าก็เลิกสนใจเรื่องสินสอดมานานแล้ว

จีนในเมืองไทยยิ่งแล้วใหญ่ แค่มาขอกันให้ถูกต้องเจ้าบ่าวยกสินสอดมาเท่าไหร่ฝ่ายเจ้าสาวโปะให้เกินเท่าตัวอีก

บางบ้านพ่อเจ้าสาวชอบหน้าไอ้หนุ่มขึ้นมา วันแต่งทบสินสอดคืนให้เท่าตัวแล้วยังแถมให้บ้านเป็นหลัง ให้ทองเป็นกิโลฯเลย  Smiley

แต่ก็ยังมีอีกไม่น้อยครับพี่จ้าว ที่มองฐานะจนเกินกว่าเหตุ จนผู้ชาย(ธรรมดาๆ)มันไม่รู้จะหาที่ไหนมาให้

ผู้ชายมันเลยบอก งั้นยืมลูกสาวไปใช้ก่อนละกันนะ มีเงินแบบที่ว่าค่อยมาแต่ง  ขำก๊าก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 08:57:28 PM »

http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1312704410&grpid=01&catid&subcatid

เห็นด้วยนะครับ กับทัศนคติแบบนี้ กติกาสังคมแบบเก่าๆ ที่คาดหวังสูงๆกับผู้ชาย ต้องมีนั่นมีนี่มากมาย ต้องมีสินสอดจำนวนมาก บางคนถึงขั้นต้องเป็นหนี้เป็นสิน บางส่วนเลือกที่จะไม่แต่งเลย เอามาอยู่กันเฉยๆ ไงล่ะที่นี้ มีลูกมาทิ้งให้อีก ของแถม

คนเราเดินไปด้วยกัน ช่วยกันสร้างก็ได้ ชีวิตคนไม่ใช่ละคร ที่พระเอกต้องรวย รวยเว่อร์ๆ งานการไม่ต้องทำ บ้านหลังเท่าวัง ขับรถหรูหรา การมีทัศนคติจะเอาคนมีเงิน แบบในละครที่ดูกันตั้งแต่เด็กจนแก่ ปลูกฝังทำให้สังคมมันผิดเพี้ยน มองเงิน มองความรวยเป็นหลัก จนคนจำนวนมากที่จึงทำอะไรก็ได้ เพื่อให้มีเงินเยอะๆ แม้แต่ทำผิดกฎหมายก็ตาม   Grin

เหมือนๆจะบ่นจากความในใจของตัวเองนะเบิ้ม

คิก คิก ขำก๊าก ขำก๊าก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 09:00:56 PM »

เบื่อจริงคนรู้ทัน  งอน

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 09:36:01 PM »

55555555555

เพื่อผองเพื่อนกูขอสู้หลังชนฝา เพื่อลูกเมียกูจะสู้สุดใจกล้า เพื่อเพื่อนเมียกูจะสู้สุดแรงล้า เพื่อน้องเมียกูจะสู้จนชีพวาย

เพื่อ ฮาเล็ม กูจะขอสู้ตายเพื่อจะให้ได้มา 5555555555555
 เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2011, 09:40:12 PM โดย ขุนช้าง-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 10:01:25 AM »

55555555555

เพื่อผองเพื่อนกูขอสู้หลังชนฝา เพื่อลูกเมียกูจะสู้สุดใจกล้า เพื่อเพื่อนเมียกูจะสู้สุดแรงล้า เพื่อน้องเมียกูจะสู้จนชีพวาย

เพื่อ ฮาเล็ม กูจะขอสู้ตายเพื่อจะให้ได้มา 5555555555555
 เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย

บางระจันทร์  สู้ว้อยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 11:25:26 AM »

บางบ้านพ่อเจ้าสาวชอบหน้าไอ้หนุ่มขึ้นมา วันแต่งทบสินสอดคืนให้เท่าตัวแล้วยังแถมให้บ้านเป็นหลัง ให้ทองเป็นกิโลฯเลย  Smiley

ที่พูดคือคนจีนในเมืองไทยครับ
เอาคนขยันขันแข็ง เอาการเอางานเข้าว่า
ส่วนคนไทยเก่าก่อนก็ว่าไว้ คนขยันขันแข็งนั้น
"ถึงยากจนอย่างไรก็ไม่ว่า แต่พร้าขัดหลังมาจะยก(ลูกสาว)ให้"

แต่สำหรับจีนแผ่นดินใหญ่ บางที ขนบประเพณีต่างๆ ทำให้่การเปลี่ยนแปลงสังคมทำได้ยาก
โดยเฉพาะเ็ด็กยุคใหม่ อายุต่ำกว่า30โดยประมาณนะครับ เพราะเป็นลูกคนเดียวของครอบครัว
ไม่ว่าหญิงหรือชายก็ตามที ทุกครอบครัวมีลูกได้1คน

ราวๆ30ปีที่แล้ว จีนออกกฎหมาย ลดการเพิ่มประชากร และเพิ่มศักยภาพของประชากรโดย
การให้แต่ละครอบครัว มีบุตรได้คนเดียว กล่าวง่ายๆคือหลัง คลอดบุตร สตรีจะถูกทำหมันทันที

เด็กที่เกิดหลังยุคนั้นจะมีแค่คนเดียวในครอบครัว ไม่มีพี่น้อง เว้นแต่กรณี เด็กแฝด ซึ่งธรรมชาติ
เป็นผู้คัดสรรมา ครอบครัวนั้นจะได้มีลูก2คน

ที่จีนก็มีเครื่อง อัลตร้าซาวด์นะ แต่เอาไว้ใช้งานแบบดูแลสุขภาพเด็กในครรภ์ ตามเจตนารมณ์การออกแบบสร้าง
ไม่เหมือนไทย เอามาดูเพศ ซึ่งจริงๆ มันแค่ผลข้างเคียงของเครื่อง แต่ก็เอามาทำการตลาดขายการดูเพศเด็ก
จนร่ำรวยกันไป

ที่จีนจะไม่บอกเพศเด็กให้แก่พ่อแม่ เพราะ เกิดเป็นเพศที่เขาไม่ต้องการ อาจไปทำแท้ง เพื่อมีลูกคนใหม่
เนื่องจากมีลูกได้คนเดียว

ทีนี้ เมื่อแต่ละครอบครัวมีลูกได้คนเดียว มักจะหวงแหน อยากทำทุกอย่างตามประเพณีให้มาก

แต่สังคมที่เปลี่ยนไป ก็ทำให้เกิดการแต่งงานตัวเปล่าจนได้ นั่นหมายถึงสังคมเมืองยุคใหม่เข้าครองเมืองจีน
ได้แล้ว

ถามว่าที่จีนมีแบบอยู่ก่อนแต่งไหม  มีนะ แต่ว่ายังไม่ได้รับการยอมรับในสังคมคนยุคเก่า

อาจต้องใช้เวลา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2011, 11:28:22 AM โดย submachine -รักในหลวง- » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 12:08:43 PM »

ตกใจหมด  อ่านชื่อกระทู้  นึกว่าเปลือยกายเข้างานแต่งงาน  Grin

....ตามล่า...อีตอแหล
จินตา <Jinta>
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 12:55:34 PM »

แต่ก็ยังมีอีกไม่น้อยครับพี่จ้าว ที่มองฐานะจนเกินกว่าเหตุ จนผู้ชาย(ธรรมดาๆ)มันไม่รู้จะหาที่ไหนมาให้

ผู้ชายมันเลยบอก งั้นยืมลูกสาวไปใช้ก่อนละกันนะ มีเงินแบบที่ว่าค่อยมาแต่ง  ขำก๊าก

Grin
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 01:44:46 PM »

ผมก็หวังเป็นอย่างยิ่งว่า รัฐบาปู ดำ ขึ้นมาจะนำนโยบาย "เมียเอื้ออาทร ผ่อนวันละบาท" มาใช้
ผมจะได้ไปลงชื่อเข้าร่วมโครงการบ้าง

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 02:38:54 PM »

หึๆๆ เหฌนมาเยอะครับ ที่ทำเอาหน้าเอาตากัน

กู้หนี้ยืมสินมาจัดงานแต่ง ให้ใหญ่โต เพื่อโอ้อวด จบงาน
แทนที่ครอบครัวจะเริ่มนับ จาก 0หรือจาก1 ต่อๆไป

กลับต้องมาทำเรื่องติดลบ............

แต่มันก็พูดยากเนอะ มันก็แล้วแต่ความคิด ของใคร ก็ของใคร

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 04:15:41 PM »

ผมผ่อนดาวน์ยังไม่หมดเลย คิก คิก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 04:19:02 PM »

เตี๋ยผมก็ยังผ่อนไม่หมดครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

หน้า: [1]
  พิมพ์