เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 02:31:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ามีปืนกึ่งอัตโนมัติเก็บไว้ในบ้าน แล้วมีเด็กมาค้นเจอ โอกาสที่จะกระชากลำเองได้ น่าจะสักกี่ขวบครับ  (อ่าน 3094 ครั้ง)
CZsj
Jr. Member
**

คะแนน 1

« เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 04:02:39 PM »

คือระวังเรื่องเด็กมาเล่นปืนมากครับ เพราะบ้านเล็กและจะไม่เก็บปืนไว้ในลิ้นชักหรือเซฟ เกรงว่าโจรขึ้นบ้านจะถูกค้นเป็น
อันดับแรก ก็เลยซ่อนตามซอกมุมต่างๆ     แต่กลัวลูกชายอายุ 5 ขวบแล้วตอนนี้ ซนและชอบค้นของมาก

ถ้าโอกาสที่เค้าจะเจอแล้วขึ้นลำเล่นจะมีโอกาสแค่ไหน. (ไม่มีปืนลูกโม่). ผมว่าลำเลื่อนก็ขึ้นไม่ง่ายนัก
ใช้ cz75. เหล็กครับ

นอกจากที่ผมสอนแกไว้แล้วด้วยว่าถ้าเห็นปืนของพ่อ ห้ามเล่น
ห้ามหยิบไม่ว่ากรณีใดๆทั้งสิ้น.   แต่ก็นะเวลาเล่นกับเพื่อนข้างบ้านด้วย เราไม่รู้ว่าจะเกิดอะไรขึ้นได้
Narongsak Kwan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 30

ONE SHOT ONE KILL

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 04:55:12 PM »

เด็กก็ยังเป็นเด็กนะครับเป็นวัยที่กำลังเรียนรู้ครับอยากรู้อยากเห็นครับผมว่าให้ปลอดภัยก็แยกลูกออกจากแม็กนะครับแต่สไลด์ของ cz 75 แข็งอยู่นะครับเด็ก 5ขวบไม่น่าจะดึงได้ แต่ก็ปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่าครับ
T1
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 05:05:00 PM »

ไว้ที่สูงครับ ที่คุณถึง เด็กไม่ถึง แยกแม็กออกจากปืนก็ดีครับ
มีอาวุธปืน ไม่ประมาท พลาดแค่ครั้งเดียว แก้ไขให้เหมือนเดิมไม่ได้แน่นอน

สีอำพันเข้ม ล้อมความเยือกเย็น
CZsj
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 05:42:23 PM »

เคยซ่อนของไว้หลังตู้เสื้อผ้าสูงเกือบสองเมตร เจอเจ้าลูกชายผมเอาเก้าอี้มารองแล้วใช้ไม้เขี่ยน่ะครับ
แล้วถ้าเริ่มเกิน 5 ขวบไปเรื่อยๆผมก็ชักไม่ไว้ใจเหมือนกัน

แต่ยังโชคดีนะไม่เอาลูกโม่ เพิ่งมานึกถึงประโยชน์ของกึ่งออโต้ก็ตรงนี้แหละ
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 06:46:48 PM »

ถ้าพาไปสอนยิงปืนบ้างให้เป็นเรื่องราวละครับ...
ให้รู้จัก จะได้ไม่อยากรู้...แล้วแอบลองด้วยตัวเองยามผู้ใหญ่พลั้งเผลอ...
จะช่วยได้ไหมครับ...?
janeorchid33 love the king
First Round Hit
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 06:54:57 PM »

ผมใช้วิธีใส่ไว้ในกระเป๋าที่ล๊อคแล้วตั้งรหัสได้ครับ เก็บไว้หลังตู้หรือที่ๆมิดชิดอีกที ถ้ามีเหตุด่วนอาจจะช้าหน่อยในการเปิดรหัส แต่ปลอดภัยดีสำหรับบ้านที่มีเด็กเล็ก ผมว่าเด็กเล็กอาจไม่สามารถเลื่อนลำเลื่อนได้ด้วยมือตนเอง แต่หากดันลำเลื่อนกับโต๊ะหรือของแข็งก็อาจทำได้ (เหมือนที่ใข้ศูนย์หลังดันกับเข็มขัดเพื่อขึ้นลำเลื่อนหากมือข้างหนึ่งบาดเจ็บ) กฏความปลอดภัยข้อนึงคือต้องคิดว่าปืนทุกกระบอกมีลูกกระสุนบรรจุอยู่ ดังนั้นผมจึงไม่ประมาทครับ ไหว้
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 07:13:37 PM »

เด็ก 7 ขวบยังดึงสไลด์ไม่ได้เลยครับ
       เก็บมิดชิด ใส่กุญแจล็อคปืนปลอดภัยที่สุดครับ เยี่ยม
คอลท์ตราควาย
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 09:09:20 PM »

สำหรับเด็กผู้ชายไม่แน่ใจ
 ส่วนตัวผมเริ่มพูดเรื่องปืนกับเขาตั้งแต่ก่อน๑๐ขวบเห็นจะได้ โดยพยายามแนะนำถึงกฏแห่งความปลอดภัยเช่น
     -ไม่หยอกล้อกับเพื่อนด้วยปืนแม้ว่าจะเป็นปืนของเล่นและไม่ให้เพื่อนหยอกล้อด้วยปืน
     -ไม่ชี้ปืนไปในทิศทางที่ไม่ต้องการยิง,
     -ไม่เอานิ้วเข้าไปในโกรงไกเมื่อยังไม่พร้อมที่จะยิง
 ประมาณ๑๐กว่าขวบ เมื่อเขาพอยกปืนไหวก็เริมพาไปสนามยิงปืนจนเขาสามารถยิงได้ ให้เขาได้สัมผัสการยิงปืนจริงๆตอนนี้ต้องให้รู้ถึงกฏหมายเกียวกับปืนบ้างในข้อที่จำเป็นด้วย
 และที่สำคัญอีกอย่างคือการกำชับไม่ให้อวดอ้างเรื่องคุณพ่อฉันมีปืนที่ดีวิเศษอย่างไร เพราะมันอาจจะนำภัยมาให้มากกว่าจะเป็นเครื่องมือป้องกันภัย
ben530
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 12:11:49 AM »

ใส่ลูก ดัมมี่ เป็นลูกแรกก ก็น่าจะดีเหมือนกันน่ะครับ เพราะถ้าเด็กเล็ก คงมีแรงดึง slide ได้แค่ครั้งเดียว และนัดต่อไปค่อยเป็นลูกจริง

อยากทำอะไรก็ทำไปถ้าไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อน
NewShot
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 12:13:14 AM »

แยกแม็กครับช่วยได้ครับ

รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ช่วยกันต้าน...
จังโก้
Sr. Member

คะแนน 112

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 12:27:16 AM »

เคยให้ลูกชายจับ HK P7 พบว่าเด็ก 6 ขวบ ขึ้นลำไม่ไหว บีบกริ๊ปหน้าด้ามยังขลุกขลัก ลั่นไกไม่ได้
ถ้าแอบเอาไปเล่นโดยที่ผมเผลอคาดว่าทำลั่นเองยาก และพอมีโอกาสให้ผู้ใหญ่แก้ไขเหตุการณ์นั้นได้ทัน

ส่วนรุ่นและยี่ห้ออื่นๆ ไม่บรรจุ แยกปืน แยกแม๊กฯ แยกกระสุนเก็บไว้คนละที่อย่างมิดชิดและแน่นหนา
 แต่เป็นที่ๆเราต้องหยิบง่ายเมื่อต้องใช้งานครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2011, 04:01:27 PM โดย Jackle.. » บันทึกการเข้า
Victor&Sugus
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

รักสนุกทุกถนัด เฉพาะเรื่องปืน.....

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 09:41:48 AM »

ไม่ว่ากี่ขวบ ก็ไว้ใจไม่ได้ครับ...เพราะอาจจะมีกระสุนในรังเพลิง อันตรายมาก ๆ

☀ <º))))><.·´¯`·. h £ ® ß € ¯|¯ •·.·´¯`·.·• .·´¯`·.><((((º> —(•·÷[ ]÷·•)—·‡±±‡±÷· Oº°‘¨ ¨‘°ºO •°o.O O.o°• ¨°o.O O.o°¨ —¤÷(`[¤* *¤]´)÷¤— •·.·´¯`·.·• •·.·´¯`·.·• «·´`·.(`·.¸ ¸.·´).·´`·» ׺°”˜`”°º× ׺°”˜`”°º× »-(¯`v´¯)✿*Maxx™❀●• ♬✿❀●• ♬
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 10:00:32 AM »

ลองให้ลูกทดสอบดึงดูสิครับ แต่ทั้งนี้ต้องดูความปลอดภัยเป็นหลัก เอากระสุนออกก่อนนะครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
ราษฎร์หน้า เส้นหมี่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน -330

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 10:07:58 AM »

ผมแอบดึงสไลด์ CZ 75 Compact ของน้าได้ตอน 6 ขวบ ตอนนั้นพอเข้าใจระบบปืนกึ่งอัตโนมัตินิดหน่อยเพราะบ้าปืน ปืนอัดลมมีหกกระบอก

ก่อนดึงมีการเอาแมกกาซีนออกก่อนด้วย แต่พอดึงเสร็จแล้วเหนี่ยวไกแชะๆ

ถ้ามีลูกค้างรังเพลิงคงได้โดนหวดตูดลาย วัย 3-6 ปีเป็นวัยที่ดื้อซนที่สุดแล้วครับต้องระวัง

7 ปีไปพอรู้ความคิดว่าฝึกให้หัดยิงพวกลูกกรดไปก่อนก็ได้ จะได้รู้ว่าของอันตราย ต้องรอบคอบ และฝึกวินัยการใช้อาวุธปืนแก่เด็กไปในตัวด้วย จะได้ไม่ต้องแอบเล่น

เราตื่นแล้ว ยิ่งโตยิ่งรู้ ยิงรู้ยิ่งไม่รู้
สาละวิน_รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 10:19:46 AM »

ซัก8-9ขวบ น่าจะดึงสไลด์ได้แล้ว นะครับ

3'SF TRAINING COMPANY.
หน้า: [1] 2
  พิมพ์