เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 12:30:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ามีปืนกึ่งอัตโนมัติเก็บไว้ในบ้าน แล้วมีเด็กมาค้นเจอ โอกาสที่จะกระชากลำเองได้ น่าจะสักกี่ขวบครับ  (อ่าน 3086 ครั้ง)
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 01:51:28 PM »

ใส่ตู้ลั่นกุญแจ ตามปกติเถอะครับ 
ถ้ากลัวขโมย ถึง ขนาดเอาปืนไปซุกตามซอก จนลูกเอาไปเล่น  มองแล้วมันยังไงๆอยู่นะครับ  กลายเป็นกลัวปัญหาเล็กมากกว่าปัญหาใหญ่  ได้ไม่คุ้มเสี่ยง

แยกแม็กครับช่วยได้ครับ

ตรงนี้สิครับสำคัญ แยกปืนแยกกระสุน  หรือ หากุญแจเฉพาะมาล็อกปืน กรณีเจ้าของปืนไม่อยู่บ้าน

....ตามล่า...อีตอแหล
kamet
Full Member

คะแนน 48

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 03:33:15 PM »

ไว้ใจไม่ได้ครับ ไม่ว่าเด็กเล็กหรือเด็กโตครับ พลาดไปเสียใจไม่หายครับ
สอนลูกรู้เรื่องปืนด้วยก็จะดีครับ
Builderman-รักในหลวง
บางอย่างเอากลับคืนมาได้ แต่บางอย่างเอากลับคืนมาไม่ได้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 142

แมวจะสีขาวหรือสีดำไม่สำคัญ ตราบใดที่มันยังจับหนู

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 04:00:31 PM »

ถ้าพาไปสอนยิงปืนบ้างให้เป็นเรื่องราวละครับ...
ให้รู้จัก จะได้ไม่อยากรู้...แล้วแอบลองด้วยตัวเองยามผู้ใหญ่พลั้งเผลอ...
จะช่วยได้ไหมครับ...?

ผมพาทั้งลูกสาว ( 15 ขวบ ) ลูกชาย ( 10 ขวบ ) ไปซ้อมยิงที่สนาม สอนให้รู้จักวิธีใช้ ให้ยิงเป็น ทั้งลูกโม่และออโต้ครับ พาไปสนามแข่งด้วยทั้งคู่
สอนให้จดจำกฎของความปลอดภัย วิธีการจับปืนถือปืนในสนามและที่บ้าน ปัจจุบันวางปืนไว้ ลูกทั้งสองของผมจะไม่หยิบเล่น หากอยากหยิบจับ ซ้อมยิงแห้ง
จะบอกก่อนทุกครั้ง และเราควรเก็บปืนให้เป็นที่ครับ กระบอกไหนใช้ก็ให้เรารู้ที่เก็บ กระบอกไหนแข่งก็เก็บในตู้ครับ
    สอนให้เขาเรียนรู้ทราบถึงคุณและโทษรวมถึงเหตุการณ์ที่เกี่ยวกับปืนทั้งถูกต้องและไม่ถูกต้อง ลูกเราก็จะปลอดภัยจากเหตุไม่คาดคิดเกี่ยวกับปืนได้มากขึ้นครับ
" ปืน " เป็นอาวุธ ไม่ใช่ของเล่น ใช้ให้เป็นเกิดคุณ ใช้ไม่เป็นโทษมหันต์และติดคุก  ผมสอนลูกแบบนี้ครับ  Grin ไหว้

หมายเหตุ
อย่าให้เขาลองผิดลองถูกด้วยตนเอง เราควรสอนครับ เพราะมันมีอยู่ในบ้าน วันนึงเขาอาจอยากลองทำอย่างเราโดยที่เราไม่เห็นไม่รู้ นั่นคือ อันตรายอย่างใหญ่หลวงครับ  ไหว้

แผ่นดินนี้ ได้มีวีรชนคนรุ่นก่อน ได้ปกป้องรักษาไว้ให้คนรุ่นหลังดังเช่นพวกเราในวันนี้ แล้วเราคนในรุ่นนี้ ที่กำลังจะเป็นคนรุ่นก่อนต่อไป จะทำสิ่งใดไว้ให้คนรุ่นหลัง ตักตวง เห็นแก่ตัว คิดเห็นเพียงผลประโยชน์ของตนเป็นที่ตั้งอย่างนั้นหรือ คำว่า " ไท " เราไม่เคยเป็นทาส ไม่เคยขาดซึ้งความสามัคคี
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 01:21:17 PM »

ที่บ้านมีหลานสาว 2 คน อายุ 6 ขวบคน อายุ 7 ขวบคน หลานชายอีกคนอายุ 10 ขวบ ผมเอาปืนสั้นทั้งหมดที่มีอยู่  แล้เรียกเด็กๆมานั่งฟัง  สอนวิธีการใช้ปืนออโตและปืนลูกโม่  โดยการให้ขึ้นลำเลือนและเหนี่ยวไก  โหลดลูกเข้าแม็กฯ หลานสาว 2คนขึ้นลำดึงสไลย์ไม่ได้แต่เหนี่ยวไกได้  ส่วนหลานชาย  ขึ้นลำดึงสไลย์ปืนออโต .38 ซุปเปอร์ได้  ส่วนปืนออโต CZ 75 D  และปืน RUGER  SR9  RUGER MARK III ขึ้นลำดึงสไลย์ไม่ได้  สำหรับปืนลูกโม่ทุกคนทำได้หมดตั้งแต่ปลดโม่เอาลูกเข้าลูกออกและเหนี่ยวไก  ผมดูความสามารถของเด็กแต่ละคนแล้วจึงอธิบายถึงโทษและกฎความปลอดภัยของปืน  และย้ำว่าถ้าจะเล่นจะหยิบจะจับปืนนั้นต้องบอกบอกทุกครั้ง  และปืนออโตเมติคผมจะไม่โหลดลูกเข้ารังเพลิงทุกกระบอกแต่ผมจะวางให้พวกหลานๆเห็น  ผมจะคอยดูอยู่ห่างๆว่าคนไหนแอบมาจับเล่นแต่ก็ไม่มีให้เห็น  ก็สบายใจไปได้หน่อยนึ่งละครับว่าปืนออโมติคนั้นปลอดภัยในระดับที่สูง  ส่วนปืนลูกโม่นั้นผมเก็บเข้าตู้ไว้เลยไม่เอาออกมาใช้เพราะว่าความปลอดภัยน้อยมากครับ  เด็กที่ทำปืนลั่นตายนั้นปืนที่ลั่นส่วนใหญ่เท่าที่อ่านข่าวเจอนั้นจะเป็นปืนลูกโม่แทบทั้งนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2011, 03:46:33 PM โดย NUTAPHOL » บันทึกการเข้า
naylex
แม้ยากไร้ แต่หาใช่จะตื่นทอง
Sr. Member

คะแนน 72

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 01:27:21 PM »

ปืนเป็นความลับ(ลับมาก)
สำหรับลูกสาวของผมครับ ไหว้ ไหว้

เรือจ้างกลางไพร
khun-mum- รักในหลวง
Full Member

คะแนน 57

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 01:56:55 PM »

ตอนผมซัก 12 ขวบ นี่ไม่ว่าพ่อผม จะซ่อนปืนไว้ไหน ในบริเวณบ้าน ผมมักจะหาเจอเสมอๆ ครับ คิดกลับไปตอนนั้นน่ากลัวมาก ผมกะว่าลูกชัก 7 ขวบจะพาเข้าสนามแล้วสอนกฎความปลอดภัย อยากยิงเมื่อไหร่บอก จะยิบปืนต้องขอพ่อก่อน  ไหว้ Cheesy
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 02:46:37 PM »

ผมว่าอย่างน้อย 6 ขวบขึ้นไป ยิ่งถ้าเราทำให้เขาเห็นบ่อยๆละก็ เขาทำได้แน่นอนครับ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 04:04:29 PM »

ถ้าพาไปสอนยิงปืนบ้างให้เป็นเรื่องราวละครับ...
ให้รู้จัก จะได้ไม่อยากรู้...แล้วแอบลองด้วยตัวเองยามผู้ใหญ่พลั้งเผลอ...
จะช่วยได้ไหมครับ...?

เห็นด้วยครับ... ยิ่งซ่อน... ยิ่งห่าง... เด็กจะยิ่งอยากรู้อยากเห็นครับ... ให้โอกาสลูกได้รู้จัก+คุ้นเคยกับปืน... แล้วความอยากรู้อยากเห็นของเขาจะลดลงไป... ลูกชายผมก็ ๔ ขวบ... ตอนนี้เห็นปืนผมเขาจะไมม่จับต้องโดยไม่ได้รับอนุญาตจากผมก่อน... ถ้าวันไหนเขาอยากชมปืนพ่อ... เขาก็จะขอก่อน... ผมก็จะให้ลูบๆ คลำๆ ดู... พร้อมกับอธิบายว่ามันไม่ใช่ของเล่น... มันอันตราย... อย่าจับต้องก่อนที่พ่อจะอนุญาต... แล้วตอนถือปืน... ไม่ว่าจะเป็นปืนจริง... BB... ปืนเด็กเล่น... ปืนฉีดน้ำ... หรือแม้แต่ปืนที่ลูกชายผมต่อจากตัวเลโก้... ผมก็จะปลูกฝันมาตั้งแต่เล็กๆ ว่าอยากหันไปใส่คน... มันไม่ดี... ซึ่งเขาก็ปฏิบัติเสมอมาครับ...

ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 04:50:17 PM »

...เห็นด้วยกับการแยกแม๊กออกจากตัวปืนครับ  ผมก็ทำอย่างนี้

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
ชิริว
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 09:27:26 PM »

ลูกชายผม 7 ขวบ ครับ ส่วนมากผมจะไว้ที่สูง และแยกแม๊กออกครับ
ส่วนการสอนผมสอนทุกครั้งที่เขาเห็นผมจับปืนและพาไปสนามทุกครั้ง
แต่ก็คงต้องระวังให้มากๆกว่านี้อีกลองดูท่านอื่นๆอีกครับ

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์