เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 02:31:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาตราฐาน TAXI และ รถตู้บ้านเรา  (อ่าน 3127 ครั้ง)
Desperado - รักในหลวง
แก่ ขี้บ่น อ้วน นิสัยไม่ดี งี่เง่า ปทุมธานี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 11:08:58 PM »

มาตราฐาน TAXI และ รถตู้บ้านเรา
ผมไม่เข้าใจว่าทำไมมาตราฐานของคนขับรถรับจ้างสาธารณะ เป็นอย่างไร
เช่น ใบขับขี่ ผมเห็นเป็นใบขับขี่รถส่วนบุคคล การแต่งกาย บางท่านก็ขาสั้น เสื้อกล้าม การขับก็ขับขวางๆ กั๊กเลน
และใครเป็นผู้จัดทำทะเบียนหรือฐานข้อมูลของผู้ขับครับ สมมุติเกิดเหต จะเช็คข้อมูลได้จากที่ใดครับ
ท่านใดมีข้อมูลอะไรมาแชร์กันครับ  Cheesy

เหม็นขี้หน้า นักการเมือง และสุนัขรับใช้นักการเมือง
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 11:18:30 PM »

มันไม่ได้อยู่ที่ มาตราฐาน ของ TAXI หรือรถตู้ แต่มันอยู่ที่ นิสัยของคนขับ TAXIและรถตู้  ครับ  ไหว้
แถวบ้านผม มักจะขับเร็วเพราะต้องทำเวลา กัน  ส่วนเรื่องการแต่งกายนั้นผมไม่ค่อยสนใจครับ  สนแต่ว่าให้ผมถึงที่หมายอย่างปลอดภัยก็พอ  ไหว้
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 12:24:04 AM »

รวมถึงคนขับรถเมล์ด้วยค่ะ เห็นบ่อยมากที่จอดรถทับในเขตห้ามหยุด Tongue

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 01:48:20 AM »

แท็กซี่/ตุ๊กๆ/รถตู้ ยิ่งเวลาอยู่ใกล้คิวจะห้าวเป็นพิเศษครับ

ย้ายมาอยู่นี่ใหม่ๆเจอมาจังๆ แค่ดันกรวย(pylon)เถื่อนที่มันฉี่จองที่จอดเอาไว้ แล้วก็ไม่ยอมขยับตามท่าทรามๆที่มันโบกไล่จะเข้ามาเสียบหน่อยเดียว พวกมาขวางหน้ารถ จับประตูด่าโฮกๆๆเลย

วิ่งหนีไปแอบหลังตู้ธนาคารเลย  คิก คิก

What man is a man , who does not make the world better?
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 01:48:39 AM »

เอ๊ะ ใส่อีโมชั่นผิดรึเปล่าหว่า  คิก คิก

What man is a man , who does not make the world better?
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 08:05:47 AM »

Cheesy บ้านเรามีมาตรฐานด้วยเหรอครับ?
มาตรฐานแท็กซี่
มาตรฐานตำรวจ
มาตรฐานการซ่อมถนน
มาตรฐานฝาท่อระบายน้ำ
มาตรฐานการโยงขึงสายโทรศัพท์
มาตรฐานตลาดสด
มาตรฐานรถเมล์
มาตรฐานการตรวจสภาพรถยนต์
มาตรฐานการใช้ทางเท้า
ฯลฯ

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
SaSa
Hero Member

คะแนน 60

“โกธํ ปญฺญาย อุจฺฉิ” ระงับโกรธด้วยปัญญา

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 09:04:19 AM »

...ผู้ขับขี่รถสาธารณะบ้านเรา ทั้งรถเมล์ แท็กซี่ รถตู้ บางคัน ห่วยสุดๆ ไม่คำนึงถึงผู้โดยสาร ไม่สนใจรถคันอื่นที่ใช้ถนนร่วมกัน..... เศร้า...

ประสบการณ์ (Experience)คือการเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge)คือการเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
Desperado - รักในหลวง
แก่ ขี้บ่น อ้วน นิสัยไม่ดี งี่เง่า ปทุมธานี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 10:12:34 AM »

มีเพื่อนฝรั่งจะไปอยู่อาเซอร์ไบจัน ผมถามว่า ไม่แดงเจอรัสเหรอ พี่เขาตอบกลับมาว่า บางกอกบ้านยูแดงเจอรัสกว่า

เหม็นขี้หน้า นักการเมือง และสุนัขรับใช้นักการเมือง
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 10:33:59 AM »

รถตู้บ้านเราเกิดเหตุทีรอดไม่กี่คนครับ   ออกแบบมาให้บรรทุกคนได้เยอะ  ชนขอบทางด่วนเหมือนเปิดฝาปลากระป๋องเลย

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
aretit
Full Member

คะแนน 8

ถ้ามันถูกก็ต้องทำ

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 10:41:54 AM »

ทั้งหมดมันอยู่ที่การบังคับใช้กฏหมาย กฏจราจร เรื่องมารยาทในการขับรถ กฏจราจร ดีเลวมีทุกคน แต่การบังคับใช้กฏมันไม่มี เช่นการสอบใบขับขี่่ มันง่ายไป ถ้าบอกว่า แค่ใบขับขี่ มันก็ใข่ แต่ผลกระทบที่ตามมาหากเกิดเหตุแล้วมันร้ายแรง ในเรื่องจราจลผมโทษกรมการขนส่ง ถ้าทำอย่างตรงไปตรงมาในการออกใบอนุญาต การตรวจสภาพ หรือหน้าที่ที่ขนส่งได้ทำอย่างตรงไปตรงมาคงจะดีกว่านี้ครับ
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 10:45:49 AM »

Cheesy บ้านเรามีมาตรฐานด้วยเหรอครับ?

ฯลฯ

แล้วแบบใหนคือมาตฐาน ที่ท่านคิดว่าน่าจะเป็นครับ

Skydiver_รักในหลวง
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นรอง
Hero Member

คะแนน 1275

ไร้สาระโดยสิ้นเชิง

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 10:55:25 AM »

ผมเคยนั่งรถตู้สายนึงทั้งผู้โดยสารรวมคนขับด้วยทั้งคันรวม 19 ชีวิต

แถมแอร์ยังไม่เย็นอีก หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน บู่

จงยิ้มสู้เมื่อความตายมาเยือน...
indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 11:01:30 AM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน  ผมก็คนขับรถตู้  ครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน

รับส่งลูกไปโรงเรียน   คิก คิก

แต่ขับดีนะครับ นิสัยเรียบร้อย 

ถ้าขับไม่ดี  เมียดุเอา   เศร้า
คีนูแป๊ะ-รักในหลวงครับ
Full Member

คะแนน 104

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 11:18:32 AM »

แท็กซี่/ตุ๊กๆ/รถตู้ ยิ่งเวลาอยู่ใกล้คิวจะห้าวเป็นพิเศษครับ

ย้ายมาอยู่นี่ใหม่ๆเจอมาจังๆ แค่ดันกรวย(pylon)เถื่อนที่มันฉี่จองที่จอดเอาไว้ แล้วก็ไม่ยอมขยับตามท่าทรามๆที่มันโบกไล่จะเข้ามาเสียบหน่อยเดียว พวกมาขวางหน้ารถ จับประตูด่าโฮกๆๆเลย

วิ่งหนีไปแอบหลังตู้ธนาคารเลย  คิก คิก
ผมเดาว่าคนที่วิ่งไปแอบหลังตู้ไม่ใช่ท่าน SillyOldMan แน่  คิก คิก ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2011, 11:21:39 AM โดย คีนูแป๊ะ-รักในหลวงครับ » บันทึกการเข้า
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 12:02:41 PM »

ฯลฯ
เห็นด้วยกับหมาป่าโทนครับ ไทยเรายังด้อยพัฒนา(under developed)มากจริง ๆ นิสัยคนไทยขี้โกง เห็นแก่ตัว มักง่าย ชอบแต่ให้รวยเร็ว ๆ โดยไม่ทำงาน ..ฯลฯ ในภาคบริการเห็นชัดเจนเลยว่าเลวมาก ยากที่จะก้าวขึ้นเป็นประเทศที่เจริญแล้ว ถ้าพูดตรงเกินไป.. ขออภัยด้วยครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์