เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 04:28:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับน้ำผลไม้ ยูเอฟซี หรือบางยี่ห้อ ทำไมต้องติดสแตมป์สรรพสามิตด้วยครับ  (อ่าน 6206 ครั้ง)
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 09:46:02 AM »

ชิปปิ้งเล่าให้ฟังว่า สรรพสามิตคือการเก็บภาษีในสิ่งที่ฟุ่มเฟือยไม่จำเป็นต่อชีวิต ไม่ต้องบริโภคสินค้าดังกล่าวก็ได้ เช่น น้ำหอม กล้องถ่ายรูป เลนส์ เครื่องแก้ว เรื่อยอรช์  รถหรู แอร์ แต่ว่าน้ำมันเชื้อเพลิงก็โดนภาษีสรรพสามิต ผมเข้าใจแบบนี้ครับ

ท่านใดมีข้อเท็จจริงโปรดกรุณาผมด้วยครับ
ปล.เจ้าของกระทู้ชื่อ นายกระจงแท่นเจาะ ส่วนผมกระจงตาตี่ครับ

พวกสินค้าฟุ้มเฟือย จะเข้าข่ายทั้งหมดครับ เครื่องปรับอากาศ เรือยอร์ช  รถยนต์นั่งส่วนบุคคล  ก็ด้วย

็Ha Ha Ha  ฮา  พี่โทน73  ขร๊า

ตอนนี้ในหมวด  เครื่องปรับอากาศ  เขายกเลิกการเก็บภาษีแล้วคร๊า  ฮา
เคยเห็นกันมั้ยคร๊า   "ตราสรรพสามิต"  ที่ติดอยู่ข้างเครือง ปรับอากาศ

เป็นกระดาษ "สติ๊กเกอร์"  กว้างยาวประมาณ 4คุณ4 นิ้ว
ตรงกลางเป็นตรานก  "วายุภักดิ์"  ของกระทรวงการคลัง
ตอนนั้นเก็บ สามพัน ต่อเครื่องคร๊า  ฮา

ยายก็ไม่เข้าใจว่า มันจะเก็บไปทำมัย
ตอนหลังมีแอร์ที่ผลิตในประเทศ  เขาทำออกมาแอบขาย  ไม่จ่ายค่าต๋งคร๊า
รวมถึงการเก็บภาษีได้น้อยมาก  จึง "เชือด"  ทิ้งคร๊า  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์