เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 05:33:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กรณี โดนจับปืนผิดมือ และ พกพาในที่สาธาณะ (ประกันตัว) แล้วจะโดนขังไหมครับ  (อ่าน 17899 ครั้ง)
ศักย์ชัย
เพราะคนเราไม่เท่ากัน โลกจริงและฝันเข้ากันไม่ได้ จึงยังมีคนผิดหวังมากมาย ชีวิตไม่ง่ายดายอย่างที่เป็น
Jr. Member
**

คะแนน 5

ฝันไว้แล้วไปให้ถึง

« เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 03:44:55 PM »

ถามแบบไม่มีความรู้นะครับ คืออยากจะทราบว่า ถ้าเกิดโดนจับ เพราะปืนผิดมือ พกพาไปในที่สาธาณะ  แต่ปืน มีใบ ป.4 คือปืนมีทะเบียน โดนควบคุมตัวไปโรงพัก ไม่ทราบว่าจะประกันตัวได้ตอนไหนครับ แล้วถ้าเราประกันตัวออกมาแล้ว รอการตัดสิน แน่นอนศาล ต้องตัดสินว่าผิด โดนจำคุก กี่ ปี กี่เดือน ว่ากันไป และเราจะประกันตัวอีกครั้งจะได้ไหมครับ

เห็นคนเวลาโดนจับไปอยู่ในคุกแล้วพอศาสตัดสินจำคุกกี่ปี เค้าก็ไปประกันตัวออกมาแล้วที่เหลือก็ ต้องไป ยื่น หรือไปเซ็นชื่อ หรือ อบรมอะัไรนี่และผมไม่ค่อยเข้าใจเลยอะธิบายไม่ค่อยถูก ขออภัยเป็นอย่างสูงนะครับ แต่ตอนที่ประกันตัวนั้นห้ามทำผิดอะไรเลยใช่ไหมครับ และพอครบกำหนดแล้ว เงินที่ประกันไปนั้น จะได้กลับไหมครับ หรือไม่ได้กลับหรือครับ และควรทำยังไงหลังโดนจับ ถ้าจะประกันตัว อยากให้ท่านผู้รู้ช่วยบอกหน่อยครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2011, 03:46:58 PM โดย ศักย์ชัย » บันทึกการเข้า
sith
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 14

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 08:16:54 PM »

ก็มีสิทธิประกันตัวได้ตั้งแต่ในชั้นสอบสวน ช่วง 48 ชั่วโมง นับแต่ถูกจับ หลังจากนั้นพนักงานสอบสวนต้องขอำนาจฝากขัง ก็ต้องไปขอประกันตัวชั้นศาลเอา,เงินที่ประกันไว้ถ้าเราไปศาลตามนัด ก็ได้คืนตอนคดีจบ ,ระหว่างนั้นพนักงานสอบสวนก็จะสรุปสำนวนส่งมาอัยการเพื่อพิจารณาสั่งฟ้องหรือไม่ฟ้อง ,หากอัยการฟ้อง ผู้ต้องหาไปศาลตามนัด ศาลก็ถามว่าจะรับหรือปฏิเสธ ,หากรับสารภาพ ศาลเห็นว่าพฤติกรรมไม่ร้ายแรงมาก อาจสืบเสาะความประพฤติดูก่อนพิพากษา, ถ้าไม่เคยมีประวัติคดีอาญามาก่อน ก็อาจโชคดีที่ศาลรอการลงโทษ(ไม่ติดคุก) จ่ายค่าปรับ รายงานตัวต่อพนักงานคุมประพฤติตามที่ศาลกำหนดเช่น 4 ครั้งในเวลา 1 ปี ,หากระหว่างศาลรอการลงโทษไปทำผิด เอาโทษที่ศาลรอไว้ มาบวกคดีใหม่ เช่นครั้งแรกศาลจำคุก 6 เดือน โทษจำคุกรอไว้ 1 ปี หากถูกจับระหว่างรอการลงโทษ คดีหลังศาลจำคุก 2 ปี ก็เอา 6 เดือนมาบวก ก็คือติดคุกรวม 2 ปี 6 เดือน   ,
แต่หากศาลสืบเสาะความประพฤติแล้ว มีพฤติกรรมไม่ดีมาบ่อยครั้ง ซ้ำซาก ศาลคงไม่รอการลงโทษ คงตัดสินจำคุก และปรับด้วย ,ก็อุทธรณ์ต่อศาลอุทธรณ์่ ขอให้ศาลรอการลงโทษ คงต้องให้ทนายเขียนอุทธรณ์ให้  หรือจะเขียนอุทธรณ์เองก็ได้ เพราะคนติดคุกในเรือนจำเขียนอุทธรณ์ ฎีกาเอง ก็เยอะ (แถมเขียนดีด้วย ไม่ธรรมดา หึๆ)
ปัจจุบันหลักประกัน สามารถซื้อประกันอิสรภาพจากบริษัทประกันที่อยู่บริเวณศาลได้ ,บางทีก็มีนายหน้าประกันเหมือนกัน ยังไงก็ระวังๆหน่อย ไม่อยากให้โดนหลอก หรืออาจใช้ที่ดิน ,สลากออมสิน ,พันธบัตรรัฐบาล ,หรือใช้ข้าราชการหรือพนักงานรัฐวิสาหกิจ ประกันตัวก็ได้ สอบถามเจ้าหน้าที่ศาลได้ครับ
ไม่รู้ตอบครบไหมครับ

"คนเรา เมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมียศก็มีเสื่อมยศ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไรพระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐเลิศยิ่งกว่ามนุษย์และเทวดา ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน"เจ้าคุณนรฯ วัดเทพDS
ศักย์ชัย
เพราะคนเราไม่เท่ากัน โลกจริงและฝันเข้ากันไม่ได้ จึงยังมีคนผิดหวังมากมาย ชีวิตไม่ง่ายดายอย่างที่เป็น
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 08:50:09 PM »

โอ้วววว ขอบคุณมากเลยครับท่าน สุดยอดดด ถือว่่าได้ความรู้มากเลย ถามไว้เพื่อเป็นความรุ้ึคับ +1ให้ครับ ขอบคุณมากครับ
ศักย์ชัย
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 09:15:19 PM »

คือว่าถ้า ศาลรอการลงโทษ(ไม่ติดคุก) แต่ก็จะมีโทษเป็น กี่ เดือนกว่าว่ากันไป แต่ศาลบอก รอการลงโทษ นั้นก็จะไม่ติดคุก จ่ายค่าปรับ คือไม่ติดคุกก ซินะครับ

แต่ถ้าศาลบอกว่า   ศาลไม่รอการลงโทษ ตัดสินจำคุก  กี่เืดือน กี่ปี ก็ว่ากันไป  แปลว่าเราไม่สามารถประกันตัวได้แล้วใช่ไหมครับ
100
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 10:09:50 PM »

คือว่าถ้า ศาลรอการลงโทษ(ไม่ติดคุก) แต่ก็จะมีโทษเป็น กี่ เดือนกว่าว่ากันไป แต่ศาลบอก รอการลงโทษ นั้นก็จะไม่ติดคุก จ่ายค่าปรับ คือไม่ติดคุกก ซินะครับ

แต่ถ้าศาลบอกว่า   ศาลไม่รอการลงโทษ ตัดสินจำคุก  กี่เืดือน กี่ปี ก็ว่ากันไป  แปลว่าเราไม่สามารถประกันตัวได้แล้วใช่ไหมครับ

ไม่ใช่ขอรับ  ยังสามารถประกันตัวได้ขอรับกระผม  หลงรัก 
sith
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 14

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 10:31:18 PM »

คืองี้ครับ ศาลต้องพิพากษาก่อน ว่า การกระทำของเราฐานมีอาวุธปืนมีทะเบียนของผู้อื่นไว้ในครอบครองโดยไม่ได้รับอนุญาต เป็นความผิด ตามพรบ.อาวุธปืนฯลฯ  ให้จำคุก 1 ปีและปรับหนึ่งหมื่นบาท  รับสารภาพ มีเหตุบรรเทาโทษ ลดกึ่งหนึ่ง คงจำคุก 6 เดือนและปรับห้าพันบาท โทษจำคุกให้รอการลงโทษไว้มีกำหนด 1 ปี ไม่ชำระค่าปรับให้จัดการตามประมวลกฎหมายอาญามาตรา 29,30
ก็คือ หมายถึงว่า ไม่ต้องติดคุก  (คุณเข้าใจถูกแล้ว)  จ่ายค่าปรับไปก็น่าจะจบ (ถ้าอัยการไม่อุทธรณ์) , (แต่หากไม่ชำระค่าปรับ  ก็ต้องถูกกักขังแทนค่าปรับ คิดวันละ 200 บาท ก็ลองเอา 200 หาร 5000 ดู ก็จะเป็นวันที่ถูกกักขัง)
หากศาลไม่รอการลงโทษ ก็คือ คุณติดคุก แต่คุณก็มีสิทธิประกันตัวระหว่างอุทธรณ์ได้อยู่ครับ ,ระหว่างนั้นคุณก็อุทธรณ์ไป รอฟังศาลอุทธรณ์ติดสินอีกที (ลุ้นหน่อย) ว่าศาลจะตัดสินอย่างไร
อนึ่ง ลืมบอกไปว่า ถ้าซื้อประกันอิสรภาพจากบริษัทประกัน เราก็จ่ายเปล่าให้บริษัทประกันเค้านะครับ ไม่ได้คืน เช่น ศาลเรียกหลักประกันหนึ่งแสนบาท ,เราไปซื้อประกันอิสรภาพ เค้าคิด ประกันเรา 10,000 บาท อย่างนี้ ,เราจ่ายให้บริษัทประกันไป ก็ไม่ได้คืนนะครับ หนึ่งหมื่นบาท ถือว่าเราซื้อประกันเค้านะครับ

"คนเรา เมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมียศก็มีเสื่อมยศ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไรพระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐเลิศยิ่งกว่ามนุษย์และเทวดา ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน"เจ้าคุณนรฯ วัดเทพDS
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 10:33:55 PM »

ก็มีสิทธิประกันตัวได้ตั้งแต่ในชั้นสอบสวน ช่วง 48 ชั่วโมง นับแต่ถูกจับ หลังจากนั้นพนักงานสอบสวนต้องขอำนาจฝากขัง ก็ต้องไปขอประกันตัวชั้นศาลเอา,เงินที่ประกันไว้ถ้าเราไปศาลตามนัด ก็ได้คืนตอนคดีจบ ,ระหว่างนั้นพนักงานสอบสวนก็จะสรุปสำนวนส่งมาอัยการเพื่อพิจารณาสั่งฟ้องหรือไม่ฟ้อง ,หากอัยการฟ้อง ผู้ต้องหาไปศาลตามนัด ศาลก็ถามว่าจะรับหรือปฏิเสธ ,หากรับสารภาพ ศาลเห็นว่าพฤติกรรมไม่ร้ายแรงมาก อาจสืบเสาะความประพฤติดูก่อนพิพากษา, ถ้าไม่เคยมีประวัติคดีอาญามาก่อน ก็อาจโชคดีที่ศาลรอการลงโทษ(ไม่ติดคุก) จ่ายค่าปรับ รายงานตัวต่อพนักงานคุมประพฤติตามที่ศาลกำหนดเช่น 4 ครั้งในเวลา 1 ปี ,หากระหว่างศาลรอการลงโทษไปทำผิด เอาโทษที่ศาลรอไว้ มาบวกคดีใหม่ เช่นครั้งแรกศาลจำคุก 6 เดือน โทษจำคุกรอไว้ 1 ปี หากถูกจับระหว่างรอการลงโทษ คดีหลังศาลจำคุก 2 ปี ก็เอา 6 เดือนมาบวก ก็คือติดคุกรวม 2 ปี 6 เดือน   ,
แต่หากศาลสืบเสาะความประพฤติแล้ว มีพฤติกรรมไม่ดีมาบ่อยครั้ง ซ้ำซาก ศาลคงไม่รอการลงโทษ คงตัดสินจำคุก และปรับด้วย ,ก็อุทธรณ์ต่อศาลอุทธรณ์่ ขอให้ศาลรอการลงโทษ คงต้องให้ทนายเขียนอุทธรณ์ให้  หรือจะเขียนอุทธรณ์เองก็ได้ เพราะคนติดคุกในเรือนจำเขียนอุทธรณ์ ฎีกาเอง ก็เยอะ (แถมเขียนดีด้วย ไม่ธรรมดา หึๆ)
ปัจจุบันหลักประกัน สามารถซื้อประกันอิสรภาพจากบริษัทประกันที่อยู่บริเวณศาลได้ ,บางทีก็มีนายหน้าประกันเหมือนกัน ยังไงก็ระวังๆหน่อย ไม่อยากให้โดนหลอก หรืออาจใช้ที่ดิน ,สลากออมสิน ,พันธบัตรรัฐบาล ,หรือใช้ข้าราชการหรือพนักงานรัฐวิสาหกิจ ประกันตัวก็ได้ สอบถามเจ้าหน้าที่ศาลได้ครับ

ตามนั้นเลยครับแต่เพิ่มเติมในส่วนที่ขาดให้อีกนิดนึงนะครับ  Wink

ในกรณีที่ได้ประกันตัวในชั้นพนักงานสอบสวน  ( ภายใน 48 ชั่วโมงแรกนับแต่โดนจับ )  

ในกรณีเช่นนี้พนักงานสอบสวนจะไม่นำตัวท่านไปขออำนาจศาลฝากขัง  แต่จะให้ท่านมาราย

งานตัวตามแต่ที่พนักงานสอบสวนจะกำหนดจนกว่าพนักงานสอบสวนจะทำการสอบสวนเสร็จ

สิ้น  เมื่อการสอบสวนเสร็จแล้วพนักงานสอบสวนจะส่งสำนวนไปที่พนักงานอัยการพร้อมกับตัว

ท่าน  จากนั้นท่านจะต้องยื่นประกันตัวต่อพนักงานอัยการอีกครั้งหนึ่ง  ซึ่งทางปฏิบัติหากได้ประ

กันตัวมาตั้งแต่ชั้นพนักงานสอบสวน  พนักงานอัยการก็จะอนุญาตให้ประกันตัวต่อไปได้ครับโดย

ใช้หลักทรัพย์เดิม  จากนั้นท่านก็มีหน้าที่ต้องมารายงานตัวต่อพนักงานอัยการตามกำหนดจนกว่า

พนักงานอัยการจะมีคำสั่งฟ้องหรือไม่ฟ้อง  หากมีคำสั่งฟ้องพนักงานอัยการจะนำตัวท่านไปยื่นฟ้อง

ต่อศาล  ซึ่งระยะเวลาตั้งแต่ได้ประกันตัวในชั้นสอบสวนจนถึงพนักงานอัยการมีคำสั่งฟ้องหรือไม่

ฟ้องโดยปกติแล้วจะไม่เกิน 6 เดือน  เนื่องจากมีเงื่อนเวลาตามกฎหมายบังคับไว้  เมื่อยื่นฟ้องแล้ว

ท่านก็สามารถยื่นขอประกันตัวที่ศาลต่อได้ครับโดยใช้หลักทรัพย์เดิม  หากในระหว่างประกันตัวท่าน

ไม่ได้หลบหนีและมาตามกำหนดนัดทุกครั้ง  หลักทรัพย์ที่ใช้ยื่นประกันตัวสามารถขอรับคืนได้เต็ม

จำนวนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2011, 10:35:30 PM โดย Yoshiki_Silencer - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
sith
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 14

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 10:45:41 PM »

ก็มีสิทธิประกันตัวได้ตั้งแต่ในชั้นสอบสวน ช่วง 48 ชั่วโมง นับแต่ถูกจับ หลังจากนั้นพนักงานสอบสวนต้องขอำนาจฝากขัง ก็ต้องไปขอประกันตัวชั้นศาลเอา,เงินที่ประกันไว้ถ้าเราไปศาลตามนัด ก็ได้คืนตอนคดีจบ ,ระหว่างนั้นพนักงานสอบสวนก็จะสรุปสำนวนส่งมาอัยการเพื่อพิจารณาสั่งฟ้องหรือไม่ฟ้อง ,หากอัยการฟ้อง ผู้ต้องหาไปศาลตามนัด ศาลก็ถามว่าจะรับหรือปฏิเสธ ,หากรับสารภาพ ศาลเห็นว่าพฤติกรรมไม่ร้ายแรงมาก อาจสืบเสาะความประพฤติดูก่อนพิพากษา, ถ้าไม่เคยมีประวัติคดีอาญามาก่อน ก็อาจโชคดีที่ศาลรอการลงโทษ(ไม่ติดคุก) จ่ายค่าปรับ รายงานตัวต่อพนักงานคุมประพฤติตามที่ศาลกำหนดเช่น 4 ครั้งในเวลา 1 ปี ,หากระหว่างศาลรอการลงโทษไปทำผิด เอาโทษที่ศาลรอไว้ มาบวกคดีใหม่ เช่นครั้งแรกศาลจำคุก 6 เดือน โทษจำคุกรอไว้ 1 ปี หากถูกจับระหว่างรอการลงโทษ คดีหลังศาลจำคุก 2 ปี ก็เอา 6 เดือนมาบวก ก็คือติดคุกรวม 2 ปี 6 เดือน   ,
แต่หากศาลสืบเสาะความประพฤติแล้ว มีพฤติกรรมไม่ดีมาบ่อยครั้ง ซ้ำซาก ศาลคงไม่รอการลงโทษ คงตัดสินจำคุก และปรับด้วย ,ก็อุทธรณ์ต่อศาลอุทธรณ์่ ขอให้ศาลรอการลงโทษ คงต้องให้ทนายเขียนอุทธรณ์ให้  หรือจะเขียนอุทธรณ์เองก็ได้ เพราะคนติดคุกในเรือนจำเขียนอุทธรณ์ ฎีกาเอง ก็เยอะ (แถมเขียนดีด้วย ไม่ธรรมดา หึๆ)

ตามนั้นเลยครับแต่เพิ่มเติมในส่วนที่ขาดให้อีกนิดนึงนะครับ  Wink

ในกรณีที่ได้ประกันตัวในชั้นพนักงานสอบสวน  ( ภายใน 48 ชั่วโมงแรกนับแต่โดนจับ ) 

ในกรณีเช่นนี้พนักงานสอบสวนจะไม่นำตัวท่านไปขออำนาจศาลฝากขัง  แต่จะให้ท่านมาราย

งานตัวตามแต่ที่พนักงานสอบสวนจะกำหนดจนกว่าพนักงานสอบสวนจะทำการสอบสวนเสร็จ

สิ้น  เมื่อการสอบสวนเสร็จแล้วพนักงานสอบสวนจะส่งสำนวนไปที่พนักงานอัยการพร้อมกับตัว

ท่าน  จากนั้นท่านจะต้องยื่นประกันตัวต่อพนักงานอัยการอีกครั้งหนึ่ง  ซึ่งทางปฏิบัติหากได้ประ

กันตัวมาตั้งแต่ชั้นพนักงานสอบสวน  พนักงานอัยการก็จะอนุญาตให้ประกันตัวต่อไปได้ครับโดย

ใช้หลักทรัพย์เดิม  จากนั้นท่านก็มีหน้าที่ต้องมารายงานตัวต่อพนักงานอัยการตามกำหนดจนกว่า

พนักงานอัยการจะมีคำสั่งฟ้องหรือไม่ฟ้อง  หากมีคำสั่งฟ้องพนักงานอัยการจะนำตัวท่านไปยื่นฟ้อง

ต่อศาล  ซึ่งระยะเวลาตั้งแต่ได้ประกันตัวในชั้นสอบสวนจนถึงพนักงานอัยการมีคำสั่งฟ้องหรือไม่

ฟ้องโดยปกติแล้วจะไม่เกิน 6 เดือน  เนื่องจากมีเงื่อนเวลาตามกฎหมายบังคับไว้  เมื่อยื่นฟ้องแล้ว

ท่านก็สามารถยื่นขอประกันตัวที่ศาลต่อได้ครับโดยใช้หลักทรัพย์เดิม  หากในระหว่างประกันตัวท่าน

ไม่ได้หลบหนีและมาตามกำหนดนัดทุกครั้ง  หลักทรัพย์ที่ใช้ยื่นประกันตัวสามารถขอรับคืนได้เต็ม

จำนวนครับ
ใช่ครับ เป็นกรณีที่พนักงานสอบสวนให้ประกันตัวตั้งแต่ในชั้นสอบสวน ,ดีครับ ช่วยๆกันตอบ

ศักย์ชัย
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 10:50:36 PM »

อ่านแล้วได้ความรู้มากขึ้นเข้าใจมากขึ้นครับบบบ ขอบคุณทุกท่านจริงๆที่ให้ความรู้ขนาดนนี้ ไม่ทราบหาจากที่ได้เลยนะครับเนี้ยขอบคุณอย่างสูงครับ นั้นคือหมายความรู้ ถึงศาลจะตัดสินจำคุก ก็ยังพอมีทางประกันตัวออกมาได้ใช่ไหมครับ อืมๆๆครับ แต่เรื่องปืนผิดมือ แต่มีทะเบียน นั้น ปัญหา จะเยอะหรือป่าวครับ พอดี ยังใช่ปืนแม่อยู่ครับ ผมอายุ 21 กำลัง 22 ปีหน้าครับ ที่นี่เขาจะให้ก็ต่อเมื่ออายุ 25 ครับ
sith
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 14

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 11:04:32 PM »

น้อง จริงๆการรู้กฎหมาย และรู้ทางหนีทีไล่ เป็นสิ่งที่ดีพี่ก็ชื่นชมนะ ,แต่น้องอายุ 21 ปีอยู่ พยายามอย่าพกปืนเลยพี่ว่านะ ,เดี๊ยวถูกจับมันเสียประวัติ ,เกี่ยวกับเรื่องปืนมันมีทางหนีทีไล่อยู่ แต่ไม่อยากบอกมาก มันไม่ดี (มันเป็นคุณและโทษได้) และไม่ส่งเสริม ,ที่แม่ไม่โอนปืนให้น้องตอนนี้ แม่น้องคงดูวุฒิภาวะ และอารมณ์น้องแล้วยังไม่สมควร แม่น้องทำถูกแล้ว ถือว่าเป็นวัยรุ่นปลายๆอารมณ์ร้อนอาจมี (เป็นธรรมดา) แต่อยากให้น้องมองไกลๆ ,เวลาจะไปยิงปืน ก็ควรไปกับผู้ที่ได้รับใบอนุญาตอาวุธปืนนั้น ถูกต้องที่สุด ,หากน้องถูกจับเพราะมีปืนผิดมือ เวลาแม่จะโอนให้น้อง ก็คงเหนื่อยนะ เพราะติดประวัติอาญาอยู่ ,ขณะยังไม่ได้ปืนครอบครองโดยถูกกฎหมาย ยังทำผิดเลย แล้วหากได้ปืนครอบครองถูกกฎหมาย จะทำผิดไหมเนี่ย ,เชื่อพี่หรือไม่ ก็แล้วแต่นะครับ
 สัตว์โลกต้องเป็นไปตามกรรม

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 11:22:57 PM »

น้อง จริงๆการรู้กฎหมาย และรู้ทางหนีทีไล่ เป็นสิ่งที่ดีพี่ก็ชื่นชมนะ ,แต่น้องอายุ 21 ปีอยู่ พยายามอย่าพกปืนเลยพี่ว่านะ ,เดี๊ยวถูกจับมันเสียประวัติ ,เกี่ยวกับเรื่องปืนมันมีทางหนีทีไล่อยู่ แต่ไม่อยากบอกมาก มันไม่ดี (มันเป็นคุณและโทษได้) และไม่ส่งเสริม ,ที่แม่ไม่โอนปืนให้น้องตอนนี้ แม่น้องคงดูวุฒิภาวะ และอารมณ์น้องแล้วยังไม่สมควร แม่น้องทำถูกแล้ว ถือว่าเป็นวัยรุ่นปลายๆอารมณ์ร้อนอาจมี (เป็นธรรมดา) แต่อยากให้น้องมองไกลๆ ,เวลาจะไปยิงปืน ก็ควรไปกับผู้ที่ได้รับใบอนุญาตอาวุธปืนนั้น ถูกต้องที่สุด ,หากน้องถูกจับเพราะมีปืนผิดมือ เวลาแม่จะโอนให้น้อง ก็คงเหนื่อยนะ เพราะติดประวัติอาญาอยู่ ,ขณะยังไม่ได้ปืนครอบครองโดยถูกกฎหมาย ยังทำผิดเลย แล้วหากได้ปืนครอบครองถูกกฎหมาย จะทำผิดไหมเนี่ย ,เชื่อพี่หรือไม่ ก็แล้วแต่นะครับ

ตามที่ท่าน sith  ว่าเลยครับ

ไม่ทราบว่าท่าน sith  ทำงานเกี่ยวกับด้านไหนครับ  ดูจากที่ตอบกระทู้แล้วคิดว่าอาจจะ

ทำงานอยู่หน่วยงานเดียวกันหรือข้างเคียงกันก็เป็นได้  ไหว้

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
sith
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 14

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 11:37:43 PM »

ตามที่ท่าน sith  ว่าเลยครับ

ไม่ทราบว่าท่าน sith  ทำงานเกี่ยวกับด้านไหนครับ  ดูจากที่ตอบกระทู้แล้วคิดว่าอาจจะ

ทำงานอยู่หน่วยงานเดียวกันหรือข้างเคียงกันก็เป็นได้  ไหว้
ครับท่าน ถ้าไม่หน่วยงานเดียวกัน ก็ต้องใกล้เคียงกันแบบแนบแน่นแน่ๆครับ อย่างนี้ หึๆ ยินดีรู้จักนะครับ

ศักย์ชัย
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 12:12:37 AM »

ขอบพระคุณมากเลยครับ คุณ น้าา

มันก็จริงนะครับเหมือนที่ท่านบอก ทางหนีทีไล่ ครับ กระผมก็ถามไปเฉยๆหนะครับ ผิดประการใดขออภัยครับ ยังไงเราก็ต้องเคารพรุ่นพี่อยู่แล้วละครับ

ปัญหา ก็คือ แม่ท่านเองให้ผมพก เพราะแกไม่สามารถใช่ปืนได้เลย แม้แต่จับยัง ไม่ จับ แกไปขอ และซื้อมาเองครับ ปัญหาคือ ผมกลัวมากที่สุดคือ 1 มีประวัติ ไม่งั้นเด่วผมจะมีปืนไม่ได้ และไม่อยากใช่ปืนเถื่อนด้วย  2 กลัวโดนขังคุก ครับ และคิดว่า อย่างน้อย มีประวัติก็ดีกว่าจะติดคุกครับ!!!! พอดีผมต้องดูแลร้านเอง และต้องกลับพร้อมแม่และพี่น้อง กลับดึกๆ มากกว่าเที่ยงคืนทุกวันเลยครับ และต้องดูแลแกด้วย เพราะแม่เลิกกับพ่อไปนานแล้ว ผมเลยคิดว่าอย่างน้อย ถ้ามีปืนก็สมควรจะ หัดหรือ รู้จักมันซักหน่อย

ผมไม่มีทาง เลือกเลย บางที ขอบอกให้พาไปสนามยิงปืนหน่อยได้ไหมแกบอกว่าไม่ไป ชวนถึงขนาดว่า แม่แกบอก ให้แกตายก่อนแล้วค่อยพาไป!!! ไอ้เราก็คิดว่าแล้วจะซื้อมาทำไมละเนี้ย สรุปว่า ถ้าผมไม่ศึกษาไม่หาความรู้ คนในบ้านก็ไม่มีใครที่สนใจเลยครับ และเป็นผู้ชายคนเดียว ด้วย ผมเลยต้องไปอบรมยิงปืนบ้างหาคนรู้แล้วสอบถาม แต่เวลาไปอบรมผมจะเช่าปืนเจ้าหน้าที่ เพราะผมกลัวว่าจะโดนจับครับ แต่เหมือนตอนนี้ ถ้าผมจะคิดว่าจะ ตั้งปืนไว้ที่บ้านโดยที่ไม่สนใจเลย ก็ยังไงยังไงอยู่อะครับ แล้วผมควรจะทำยังไงดีละครับพี่ ช่วยแนะนำหน่อยซิ หรือจะตั้งปืนไว้เลยอย่าไปยุ้งกับมัน  อ๋อย   แม่พาไปโอนปืน เขาบอกให้ 25 ก่อนนะ เฮ้ออ เครียดดด ครับ ขออภัยอย่างสูงเลยครับ  แค่นี้ผมก็ได้ความรู้เยอะแล้วครับ
ศักย์ชัย
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 12:22:50 AM »

แล้วหากได้ปืนครอบครองถูกกฎหมาย จะทำผิดไหมเนี่ย   ฟังแล้วรู้สึกไม่ดีเลยครับ

แต่ยังไงก็ขอบคุณที่ท่านช่วยตักเตือนนะครับ ขอบคุณครับ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 12:41:36 AM »

ตามที่ท่าน sith  ว่าเลยครับ

ไม่ทราบว่าท่าน sith  ทำงานเกี่ยวกับด้านไหนครับ  ดูจากที่ตอบกระทู้แล้วคิดว่าอาจจะ

ทำงานอยู่หน่วยงานเดียวกันหรือข้างเคียงกันก็เป็นได้  ไหว้
ครับท่าน ถ้าไม่หน่วยงานเดียวกัน ก็ต้องใกล้เคียงกันแบบแนบแน่นแน่ๆครับ อย่างนี้ หึๆ ยินดีรู้จักนะครับ

ยินดีที่ได้รู้จักเช่นเกียวกันครับ  Cheesy

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์