เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 05:38:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กรณี โดนจับปืนผิดมือ และ พกพาในที่สาธาณะ (ประกันตัว) แล้วจะโดนขังไหมครับ  (อ่าน 17904 ครั้ง)
sith
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 14

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 12:51:53 AM »

แหม เล่นเรียกน้า เลย ผมสามสิบต้นๆ เรียกพี่ก็ได้มั้งหึๆ ,โอเค ผมเข้าใจเจตนาโดยละเอียดแล้ว , แต่ถ้าน้องกลับดึก มันมีความเสี่ยงถูกตรวจค้นสูงนะ ถ้าเจอด่าน ,แต่หากไปกะคุณแม่ ก็ดีหน่อย,คุณแม่ ก็ผิดฐานพาอาวุธปืนฯมีทะเบียน ก็โทษไม่หนักเท่าไหร่ในทางปฏิบัติ ไม่เหมือนปืนไม่มีทะเบียน , ยังไงก็ขอให้คุณโชคดีไม่โดนตรวจค้น และรอดพ้นจนคุณแม่โอนปืนมาให้ครอบครองได้ โดยสง่าผ่าเผย ,ส่วนข้อความใดที่ผมเขียนอาจดูแรงไป เพราะไม่เข้าใจเหตุผลลึกๆของคุณ ,ผมขออภัยด้วย ไม่เจตนาให้คุณรู้สึกไม่ดีอย่างนั้น แต่อาจด้วยความเป็นห่วงเพราะเห็นว่าอายุยังไม่มากเท่าไหร่ ปลายๆวัยรุ่น กลัวจะใช้อาวุธปืนในทางที่ไม่ถูกเท่านั้นเอง ,ยังไงก็อ่านกระทู้ปักหมุดในเวปนี้เยอะๆนะครับ ความรู้ทั้งนั้น

"คนเรา เมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมียศก็มีเสื่อมยศ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไรพระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐเลิศยิ่งกว่ามนุษย์และเทวดา ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน"เจ้าคุณนรฯ วัดเทพDS
INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 01:28:36 AM »

ถ้าจำเป็นต้องใช้จริงๆไปยื่นขอเลยครับ...คุณสมบัติไม่ใช่อายุ 25 ปีตามเจ้าหน้าที่บอก   เพราะกฎหมายบอกไว้ว่าจะมีได้ต้องบรรลุนิติภาวะ (อายุ 20 ปีก็บรรลุนิติภาวะแล้วครับ)  เตรียมหลักฐานไปให้พร้อม
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 10:05:43 AM »

ได้ความรู้ดีมาก
      ขอบคุณครับ ไหว้
R.sapa @ รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 161

สายน้ำเชี่ยวกราดดูหงุดหงิด..แต่เราก็จะพิชิตฝ่าไป

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 10:13:46 AM »

ไหว้    อันคนดี..จะมีปืน..ขืนข่มนัก..                  แต่ควรพัก..เรื่องพกพา..อาวุธเสีย..
อีกน้องนั้น..อายุน้อย..ไม่ไหวเคลียร์..                 ซ้ำเสี่ยงเสีย..ประวัติตน..โดนคดี..
ปืนเก็บไว้..ไม่เสียหาย..น้องชายเอ๋ย..                 อย่าละเลย..เช็ดล้างไป.ไม่หน่ายหนี..
โจรขึ้นบ้าน..หยิบมาใช้..ได้ทันที..                      เพราะน้องมี..ประสบการณ์..ผ่านฝึกมา..
ไหว้                             

(..คนสันขวาน...แม่สอด..)
vitsanuroj
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 44

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 10:25:23 AM »

ไหว้    อันคนดี..จะมีปืน..ขืนข่มนัก..                  แต่ควรพัก..เรื่องพกพา..อาวุธเสีย..
อีกน้องนั้น..อายุน้อย..ไม่ไหวเคลียร์..                 ซ้ำเสี่ยงเสีย..ประวัติตน..โดนคดี..
ปืนเก็บไว้..ไม่เสียหาย..น้องชายเอ๋ย..                 อย่าละเลย..เช็ดล้างไป.ไม่หน่ายหนี..
โจรขึ้นบ้าน..หยิบมาใช้..ได้ทันที..                      เพราะน้องมี..ประสบการณ์..ผ่านฝึกมา..
ไหว้                             
+1...113ครับ  Cheesy ไหว้

ชาติไทยของเรามีการวิวัฒนาการมาตั้งแต่เริ่มรวมชาติรวมแผ่นดิน ก่อร่างสร้างเมืองตั้งแต่ อดีต จนมาเป็นประเทศชาติทุกวันนี้ก็เพราะสถาบันพระมหากษัตริย์ สถาบันพระมหากษัตริย์ยังเป็นสถาบันที่อยู่ในหัวใจของประชาชน เป็นสถาบันที่เคารพ สักการะเหนือเกล้าเหนือกระหม่อมของปวงชนชาวไทย ผู้ใดหรือใครจะมาล่วงเกินมิได้...
ROJ.KT
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

รักประเทศไทย

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 11:37:22 AM »

ใดความรู้เยอะเลยครับผม  ไหว้ ไหว้

.......สิ่งที่สอน . คนเราไม่ใด้  ก็คือ " สามัญสำนึก "  

พอใจเท่าที่มี    ยินดีเท่าที่ใด้
ศักย์ชัย
เพราะคนเราไม่เท่ากัน โลกจริงและฝันเข้ากันไม่ได้ จึงยังมีคนผิดหวังมากมาย ชีวิตไม่ง่ายดายอย่างที่เป็น
Jr. Member
**

คะแนน 5

ฝันไว้แล้วไปให้ถึง

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 11:47:57 AM »

ไหว้                             

อิอิ  อ่านกลอน ของพี่ vitsanuroj   มาหลายเดือนแล้ว ชอบพี่มากเลยครับ +1 ให้ท่านครับ

ขอขอบคุณทุกท่านเป็นอย่างสูงครับ ยื่นแล้วแต่เขาไม่รับยื่นอะครับ เขาบอกว่าโอนไม่ได้ให้ 25 ก่อนแล้วค่อยมาใหม่  ไม่รู้จะทำยังไงดีละครับเนี้ยแบบนี้
ศักย์ชัย
เพราะคนเราไม่เท่ากัน โลกจริงและฝันเข้ากันไม่ได้ จึงยังมีคนผิดหวังมากมาย ชีวิตไม่ง่ายดายอย่างที่เป็น
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 11:52:14 AM »

แหม เล่นเรียกน้า เลย ผมสามสิบต้นๆ เรียกพี่ก็ได้มั้งหึๆ ,โอเค ผมเข้าใจเจตนาโดยละเอียดแล้ว , แต่ถ้าน้องกลับดึก มันมีความเสี่ยงถูกตรวจค้นสูงนะ ถ้าเจอด่าน ,แต่หากไปกะคุณแม่ ก็ดีหน่อย,คุณแม่ ก็ผิดฐานพาอาวุธปืนฯมีทะเบียน ก็โทษไม่หนักเท่าไหร่ในทางปฏิบัติ ไม่เหมือนปืนไม่มีทะเบียน , ยังไงก็ขอให้คุณโชคดีไม่โดนตรวจค้น และรอดพ้นจนคุณแม่โอนปืนมาให้ครอบครองได้ โดยสง่าผ่าเผย ,ส่วนข้อความใดที่ผมเขียนอาจดูแรงไป เพราะไม่เข้าใจเหตุผลลึกๆของคุณ ,ผมขออภัยด้วย ไม่เจตนาให้คุณรู้สึกไม่ดีอย่างนั้น แต่อาจด้วยความเป็นห่วงเพราะเห็นว่าอายุยังไม่มากเท่าไหร่ ปลายๆวัยรุ่น กลัวจะใช้อาวุธปืนในทางที่ไม่ถูกเท่านั้นเอง ,ยังไงก็อ่านกระทู้ปักหมุดในเวปนี้เยอะๆนะครับ ความรู้ทั้งนั้น

ขอโทษด้วยครับที่เรียก น้า เรียกพี่ดีกว่าครับ

ไม่ทราบว่าเหมือนตอนดึกๆทำงานกลับมาเงินก็ประมาณ หมื่น ต้น ต้น ต่อคืนแบบนี้ เจอตำรวจ อาจจะคุยพอไหวไหมครับ พาอาวุธมาเพื่อป้องกันทรัพสิน เพราะทางกลับมาโจรปล้นบ่อยและเปลี่ยว มากครับ ผมคิดว่า พี่ำตำรวจบางคนอาจจะให้การร่วมมือบ้าง

ป.ล ผมไปอบรมมา เขาให้ เกียรติบัตร มาด้วย พาไปยื่นแล้ว ที่อำเภอก็บอกว่ายังไม่ได้ครับ
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 11:59:52 AM »

ถูกจับข้อหานี้เป็นความผิดซึ่งหน้า ไปโรงพักอย่าเบ่ง เพราะเรากระทำผิดจริง อย่าเที่ยวทำเป็นโทรหาผู้หลักผู้ใหญ่ อย่าอ้างคนใหญ่คนโต ให้ความร่วมมือกับเขา ไม่แสดงกริยาขัดขืน ผมว่าเขาให้นั่งในห้องร้อยเวร รอการประกันตัว ไม่เอาเข้าคุกหรอก ร้อยเวรเขาจะถามเราเองว่าพี่รู้จักใครหรือเปล่า มีเงินประกันตัวหรือไม่ แต่ประเภทพวกที่จำพ่อไม่ได้เที่ยวถามว่ารู้ไหมพ่อตูเป็นใคร หรือไม่ก็เดี๋ยวตูให้พ่อตูย้ายมันทั้งโรงพัก อะไรประมาณนี้ อันนี้อาจจะได้นอนคุกสักคืน ครับ

ศักย์ชัย
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 03:01:30 PM »

ถูกจับข้อหานี้เป็นความผิดซึ่งหน้า ไปโรงพักอย่าเบ่ง เพราะเรากระทำผิดจริง อย่าเที่ยวทำเป็นโทรหาผู้หลักผู้ใหญ่ อย่าอ้างคนใหญ่คนโต ให้ความร่วมมือกับเขา ไม่แสดงกริยาขัดขืน ผมว่าเขาให้นั่งในห้องร้อยเวร รอการประกันตัว ไม่เอาเข้าคุกหรอก ร้อยเวรเขาจะถามเราเองว่าพี่รู้จักใครหรือเปล่า มีเงินประกันตัวหรือไม่ แต่ประเภทพวกที่จำพ่อไม่ได้เที่ยวถามว่ารู้ไหมพ่อตูเป็นใคร หรือไม่ก็เดี๋ยวตูให้พ่อตูย้ายมันทั้งโรงพัก อะไรประมาณนี้ อันนี้อาจจะได้นอนคุกสักคืน ครับ

ผมคิดว่าคนแบบที่ท่านว่านั้น อาจจะเป็นพวกคนที่พ่อแม่ใหญ่โต กระผม ไม่แบ่งหรอกครับ ขนาดผม โดนตรวจใบขับขี่กระผมยังยกมือไหว็ซะทุกคน

เรามีปืนใช่ว่าจะเก่ง คนอื่นมีมากกว่าเราอีกเยอะเยะ แต่เค้าก็ไม่โม้

เรื่องปืนผมพูดตรงๆนะครับ ไปสนามยิงปืนมาบางคน อายุเยอะกว่าเราเกือบจะ x2 แต่การพูดทำเก่ง คิดว่าัตัวเองมีปืนแล้วตัวเองโก้ ตัวเองเก่งแบบนั้นเป็นนิสัยที่ไม่น่านับถือเลยครับ

เท่าที่เคยเห็นมา พี่ตำรวจส่วนมากก็นิสัยดีเยอะเหมือนกันนะ ถ้าเราคุยกับเขาดีๆให้เกีตรเขา ฟังเขา ไม่เถียง ไม่โม้ พี่เขาก็คุยกับเราดีเหมือนกัน ยังไงก็คนเหมือนกัน เห็นบางทีกระผมลีมใบขับขี่ไว้ที่บ้าน ขอพี่เขาดีๆ พี่เขาก็ใจดีปล่อยเราทุกทีนี่หว๊าา ทะเบียนขาดยังเคยปล่อยเ้ร้ย  เราก็ยกมือไหว้เขา ขอบคุณพี่เขา    ผมเคยคิดว่าถ้าคุยกันท่านตำรวจดีๆเป็นอันว่าดีที่สุดละครับ   ผมเลยคิดว่าเรื่องปืนก็เหมือนกันถ้าเป็นปืนเราไม่ผิดมือ ขอพี่เขาดีๆเขาก็น่าจะให้นะครับ คิดว่านะครับ อิอิ
100
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 11:58:37 PM »

พกความดีดีกว่าพกปืนนะขอรับ  หลงรัก หลงรัก
T1
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 11:00:43 AM »

ก็มีสิทธิประกันตัวได้ตั้งแต่ในชั้นสอบสวน ช่วง 48 ชั่วโมง นับแต่ถูกจับ หลังจากนั้นพนักงานสอบสวนต้องขอำนาจฝากขัง ก็ต้องไปขอประกันตัวชั้นศาลเอา,เงินที่ประกันไว้ถ้าเราไปศาลตามนัด ก็ได้คืนตอนคดีจบ ,ระหว่างนั้นพนักงานสอบสวนก็จะสรุปสำนวนส่งมาอัยการเพื่อพิจารณาสั่งฟ้องหรือไม่ฟ้อง ,หากอัยการฟ้อง ผู้ต้องหาไปศาลตามนัด ศาลก็ถามว่าจะรับหรือปฏิเสธ ,หากรับสารภาพ ศาลเห็นว่าพฤติกรรมไม่ร้ายแรงมาก อาจสืบเสาะความประพฤติดูก่อนพิพากษา, ถ้าไม่เคยมีประวัติคดีอาญามาก่อน ก็อาจโชคดีที่ศาลรอการลงโทษ(ไม่ติดคุก) จ่ายค่าปรับ รายงานตัวต่อพนักงานคุมประพฤติตามที่ศาลกำหนดเช่น 4 ครั้งในเวลา 1 ปี ,หากระหว่างศาลรอการลงโทษไปทำผิด เอาโทษที่ศาลรอไว้ มาบวกคดีใหม่ เช่นครั้งแรกศาลจำคุก 6 เดือน โทษจำคุกรอไว้ 1 ปี หากถูกจับระหว่างรอการลงโทษ คดีหลังศาลจำคุก 2 ปี ก็เอา 6 เดือนมาบวก ก็คือติดคุกรวม 2 ปี 6 เดือน   ,
แต่หากศาลสืบเสาะความประพฤติแล้ว มีพฤติกรรมไม่ดีมาบ่อยครั้ง ซ้ำซาก ศาลคงไม่รอการลงโทษ คงตัดสินจำคุก และปรับด้วย ,ก็อุทธรณ์ต่อศาลอุทธรณ์่ ขอให้ศาลรอการลงโทษ คงต้องให้ทนายเขียนอุทธรณ์ให้  หรือจะเขียนอุทธรณ์เองก็ได้ เพราะคนติดคุกในเรือนจำเขียนอุทธรณ์ ฎีกาเอง ก็เยอะ (แถมเขียนดีด้วย ไม่ธรรมดา หึๆ)
ปัจจุบันหลักประกัน สามารถซื้อประกันอิสรภาพจากบริษัทประกันที่อยู่บริเวณศาลได้ ,บางทีก็มีนายหน้าประกันเหมือนกัน ยังไงก็ระวังๆหน่อย ไม่อยากให้โดนหลอก หรืออาจใช้ที่ดิน ,สลากออมสิน ,พันธบัตรรัฐบาล ,หรือใช้ข้าราชการหรือพนักงานรัฐวิสาหกิจ ประกันตัวก็ได้ สอบถามเจ้าหน้าที่ศาลได้ครับ
ไม่รู้ตอบครบไหมครับ
คือว่าถ้า ศาลรอการลงโทษ(ไม่ติดคุก) แต่ก็จะมีโทษเป็น กี่ เดือนกว่าว่ากันไป แต่ศาลบอก รอการลงโทษ นั้นก็จะไม่ติดคุก จ่ายค่าปรับ คือไม่ติดคุกก ซินะครับ
แต่ถ้าศาลบอกว่า   ศาลไม่รอการลงโทษ ตัดสินจำคุก  กี่เืดือน กี่ปี ก็ว่ากันไป  แปลว่าเราไม่สามารถประกันตัวได้แล้วใช่ไหมครับ
คืองี้ครับ ศาลต้องพิพากษาก่อน ว่า การกระทำของเราฐานมีอาวุธปืนมีทะเบียนของผู้อื่นไว้ในครอบครองโดยไม่ได้รับอนุญาต เป็นความผิด ตามพรบ.อาวุธปืนฯลฯ  ให้จำคุก 1 ปีและปรับหนึ่งหมื่นบาท  รับสารภาพ มีเหตุบรรเทาโทษ ลดกึ่งหนึ่ง คงจำคุก 6 เดือนและปรับห้าพันบาท โทษจำคุกให้รอการลงโทษไว้มีกำหนด 1 ปี ไม่ชำระค่าปรับให้จัดการตามประมวลกฎหมายอาญามาตรา 29,30
ก็คือ หมายถึงว่า ไม่ต้องติดคุก  (คุณเข้าใจถูกแล้ว)  จ่ายค่าปรับไปก็น่าจะจบ (ถ้าอัยการไม่อุทธรณ์) , (แต่หากไม่ชำระค่าปรับ  ก็ต้องถูกกักขังแทนค่าปรับ คิดวันละ 200 บาท ก็ลองเอา 200 หาร 5000 ดู ก็จะเป็นวันที่ถูกกักขัง)
หากศาลไม่รอการลงโทษ ก็คือ คุณติดคุก แต่คุณก็มีสิทธิประกันตัวระหว่างอุทธรณ์ได้อยู่ครับ ,ระหว่างนั้นคุณก็อุทธรณ์ไป รอฟังศาลอุทธรณ์ติดสินอีกที (ลุ้นหน่อย) ว่าศาลจะตัดสินอย่างไร
อนึ่ง ลืมบอกไปว่า ถ้าซื้อประกันอิสรภาพจากบริษัทประกัน เราก็จ่ายเปล่าให้บริษัทประกันเค้านะครับ ไม่ได้คืน เช่น ศาลเรียกหลักประกันหนึ่งแสนบาท ,เราไปซื้อประกันอิสรภาพ เค้าคิด ประกันเรา 10,000 บาท อย่างนี้ ,เราจ่ายให้บริษัทประกันไป ก็ไม่ได้คืนนะครับ หนึ่งหมื่นบาท ถือว่าเราซื้อประกันเค้านะครับ

คุณ sith ให้ข้อมูลแน่นปึ๊ก เป็นความรู้ดีและประโยชน์มาก
+๑ ให้ครับ

สีอำพันเข้ม ล้อมความเยือกเย็น
naylex
แม้ยากไร้ แต่หาใช่จะตื่นทอง
Sr. Member

คะแนน 72

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 11:24:43 AM »

ขออนุญาต ถามต่อ ยอดสักนิดดังนี้ครับ
๑. ถูกจับในกรณีพกปืน  ปืนผิดมือ (ปืนถูกกฎหมาย)
๒. ถูกจับยิงปืนในหมู่บ้าน
ศาลตัดสินลงโทษแล้ว มีความผิดจริง (จะติดคุกหรือไม่ก็ตามที)

แล้วปืนละครับ ถูกยึดตรวจสอบขนาดไหน นานไหม  สภาพอย่างไร

มีประวัติอย่างนี้แล้ว ขอซื้อปืนได้ไหม  ต้องรออีกกี่วัน กี่เดือน กี่ปี

ขอบพระคุณครับ จะเก็บคำตอบไว้เตือนใจ ตัวเองครับ
 ไหว้ ไหว้

เรือจ้างกลางไพร
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 11:35:30 AM »

ขออนุญาต ถามต่อ ยอดสักนิดดังนี้ครับ
๑. ถูกจับในกรณีพกปืน  ปืนผิดมือ (ปืนถูกกฎหมาย)
๒. ถูกจับยิงปืนในหมู่บ้าน
ศาลตัดสินลงโทษแล้ว มีความผิดจริง (จะติดคุกหรือไม่ก็ตามที)

แล้วปืนละครับ ถูกยึดตรวจสอบขนาดไหน นานไหม  สภาพอย่างไร

มีประวัติอย่างนี้แล้ว ขอซื้อปืนได้ไหม  ต้องรออีกกี่วัน กี่เดือน กี่ปี

ขอบพระคุณครับ จะเก็บคำตอบไว้เตือนใจ ตัวเองครับ
 ไหว้ ไหว้

ถ้าปืนมีทะเบียนเดี๋ยวเจ้าหน้าที่เค้าตรวจสอบเค้าก็จะคืนให้ครับ..........ส่วนกระสุนเค้าใช้ทดสอบหมดครับ (เค้าว่างั้น)

จำไม่ได้แล้วว่าใช้เวลาเท่าไหร่กว่าจะคืน ประมาณ 1 เดือนน่ะครับ  แต่กลับมาแล้วนี่สิครับ........สนิมแดงเถือกมาเลย

โดนจับปืนมีทะเบียนสามารถขอ ป.3 เพื่อซื้อปืนได้ครับผม........ผมก็เคยครับ....... Grin

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
sith
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 14

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 05:19:59 PM »

ก็มีสิทธิประกันตัวได้ตั้งแต่ในชั้นสอบสวน ช่วง 48 ชั่วโมง นับแต่ถูกจับ หลังจากนั้นพนักงานสอบสวนต้องขอำนาจฝากขัง ก็ต้องไปขอประกันตัวชั้นศาลเอา,เงินที่ประกันไว้ถ้าเราไปศาลตามนัด ก็ได้คืนตอนคดีจบ ,ระหว่างนั้นพนักงานสอบสวนก็จะสรุปสำนวนส่งมาอัยการเพื่อพิจารณาสั่งฟ้องหรือไม่ฟ้อง ,หากอัยการฟ้อง ผู้ต้องหาไปศาลตามนัด ศาลก็ถามว่าจะรับหรือปฏิเสธ ,หากรับสารภาพ ศาลเห็นว่าพฤติกรรมไม่ร้ายแรงมาก อาจสืบเสาะความประพฤติดูก่อนพิพากษา, ถ้าไม่เคยมีประวัติคดีอาญามาก่อน ก็อาจโชคดีที่ศาลรอการลงโทษ(ไม่ติดคุก) จ่ายค่าปรับ รายงานตัวต่อพนักงานคุมประพฤติตามที่ศาลกำหนดเช่น 4 ครั้งในเวลา 1 ปี ,หากระหว่างศาลรอการลงโทษไปทำผิด เอาโทษที่ศาลรอไว้ มาบวกคดีใหม่ เช่นครั้งแรกศาลจำคุก 6 เดือน โทษจำคุกรอไว้ 1 ปี หากถูกจับระหว่างรอการลงโทษ คดีหลังศาลจำคุก 2 ปี ก็เอา 6 เดือนมาบวก ก็คือติดคุกรวม 2 ปี 6 เดือน   ,
แต่หากศาลสืบเสาะความประพฤติแล้ว มีพฤติกรรมไม่ดีมาบ่อยครั้ง ซ้ำซาก ศาลคงไม่รอการลงโทษ คงตัดสินจำคุก และปรับด้วย ,ก็อุทธรณ์ต่อศาลอุทธรณ์่ ขอให้ศาลรอการลงโทษ คงต้องให้ทนายเขียนอุทธรณ์ให้  หรือจะเขียนอุทธรณ์เองก็ได้ เพราะคนติดคุกในเรือนจำเขียนอุทธรณ์ ฎีกาเอง ก็เยอะ (แถมเขียนดีด้วย ไม่ธรรมดา หึๆ)
ปัจจุบันหลักประกัน สามารถซื้อประกันอิสรภาพจากบริษัทประกันที่อยู่บริเวณศาลได้ ,บางทีก็มีนายหน้าประกันเหมือนกัน ยังไงก็ระวังๆหน่อย ไม่อยากให้โดนหลอก หรืออาจใช้ที่ดิน ,สลากออมสิน ,พันธบัตรรัฐบาล ,หรือใช้ข้าราชการหรือพนักงานรัฐวิสาหกิจ ประกันตัวก็ได้ สอบถามเจ้าหน้าที่ศาลได้ครับ
ไม่รู้ตอบครบไหมครับ
คือว่าถ้า ศาลรอการลงโทษ(ไม่ติดคุก) แต่ก็จะมีโทษเป็น กี่ เดือนกว่าว่ากันไป แต่ศาลบอก รอการลงโทษ นั้นก็จะไม่ติดคุก จ่ายค่าปรับ คือไม่ติดคุกก ซินะครับ
แต่ถ้าศาลบอกว่า   ศาลไม่รอการลงโทษ ตัดสินจำคุก  กี่เืดือน กี่ปี ก็ว่ากันไป  แปลว่าเราไม่สามารถประกันตัวได้แล้วใช่ไหมครับ
คืองี้ครับ ศาลต้องพิพากษาก่อน ว่า การกระทำของเราฐานมีอาวุธปืนมีทะเบียนของผู้อื่นไว้ในครอบครองโดยไม่ได้รับอนุญาต เป็นความผิด ตามพรบ.อาวุธปืนฯลฯ  ให้จำคุก 1 ปีและปรับหนึ่งหมื่นบาท  รับสารภาพ มีเหตุบรรเทาโทษ ลดกึ่งหนึ่ง คงจำคุก 6 เดือนและปรับห้าพันบาท โทษจำคุกให้รอการลงโทษไว้มีกำหนด 1 ปี ไม่ชำระค่าปรับให้จัดการตามประมวลกฎหมายอาญามาตรา 29,30
ก็คือ หมายถึงว่า ไม่ต้องติดคุก  (คุณเข้าใจถูกแล้ว)  จ่ายค่าปรับไปก็น่าจะจบ (ถ้าอัยการไม่อุทธรณ์) , (แต่หากไม่ชำระค่าปรับ  ก็ต้องถูกกักขังแทนค่าปรับ คิดวันละ 200 บาท ก็ลองเอา 200 หาร 5000 ดู ก็จะเป็นวันที่ถูกกักขัง)
หากศาลไม่รอการลงโทษ ก็คือ คุณติดคุก แต่คุณก็มีสิทธิประกันตัวระหว่างอุทธรณ์ได้อยู่ครับ ,ระหว่างนั้นคุณก็อุทธรณ์ไป รอฟังศาลอุทธรณ์ติดสินอีกที (ลุ้นหน่อย) ว่าศาลจะตัดสินอย่างไร
อนึ่ง ลืมบอกไปว่า ถ้าซื้อประกันอิสรภาพจากบริษัทประกัน เราก็จ่ายเปล่าให้บริษัทประกันเค้านะครับ ไม่ได้คืน เช่น ศาลเรียกหลักประกันหนึ่งแสนบาท ,เราไปซื้อประกันอิสรภาพ เค้าคิด ประกันเรา 10,000 บาท อย่างนี้ ,เราจ่ายให้บริษัทประกันไป ก็ไม่ได้คืนนะครับ หนึ่งหมื่นบาท ถือว่าเราซื้อประกันเค้านะครับ

คุณ sith ให้ข้อมูลแน่นปึ๊ก เป็นความรู้ดีและประโยชน์มาก
+๑ ให้ครับ
ขอบคุณครับ คุณ T1 แต่ยังไงต้องอ่านข้อมูลที่ท่าน Yoshikiฯ ให้ไว้ด้วยนะครับ เพราะท่านพูดถูกแล้ว คือ เมื่อตำรวจจับกุมส่งพนักงานสอบสวนแล้ว พนักงานสอบสวนมีอำนาจดำเนินการให้การประกันตัวได้ตั้งแต่ชั้นสอบสวน ก็ไม่จำต้องไปประกันตัวชั้นศาล (หากชั้นสอบสวนไม่ได้ประกัน ,เมื่อพนักงานสอบสวนควบคุมตัวได้ไม่เกิน 48 ชั่วโมง ก็ต้องขออำนาจฝากขังที่ศาล จึงต้องขอประกันตัวในชั้นศาล)
และ+1 คืนสำหรับน้ำใจนะครับ
ส่วนคุณ naylex ถามนั้น ตอบลำบากเหมือนกันนะครับ ,ปืนถูกยึดตรวจสอบนานไหม ก็ถ้าคดีไม่มีประเด็นอะไรมาก ปกติก็ส่งไปศูนย์พิสูจน์หลักฐานในท้องที่ว่า ปืนมีทะเบียนไหม ,นายทะเบียนออกใบอนุญาตได้ไหม ฯลฯ ,และตรวจกับอำเภอว่า ผู้ต้องหาได้รับอนุญาตให้มีอาวุธปืนในครอบครองโดยถูกกฎหมายหรือไม่ ,พนักงานสอบสวนก็สอบพยานต่างๆเช่น ผู้จับกุม,เจ้าของปืนที่ได้รับอนุญาต ,ตรวจสอบประวัติอาชญกรรมคนถูกจับ(ผู้ต้องหา) ก็คงเดือนสองเดือนได้ครับ เพราะพนักงานสอบสวนคงไม่ได้ทำสำนวนเราคนเดียว มีภาระค่อนข้างเยอะ หลายคดี ต้องเห็นใจท่านนิดหนึ่ง ,ปกติของกลางพนักงานสอบสวนก็เก็บใส่ซอง เขียนเลขคดีปิดไว้เป็นอย่างดีแหละครับ แต่อาจจะไม่ได้ดูแลเหมือนเจ้าของ อันนี้ก็ต้องทำใจ,
 ส่วนเคยมีประวัติอย่างนี้มาก่อนขออนุญาตมีปืน คงเป็นดุลพินิจนายทะเบียนนะครับ ,ถ้ามองแบบเคร่งครัด ก็อย่างที่ผมพูดบ่อยๆ ขนาดยังไม่มีปืน ยังทำผิดเลย แสดงว่า ไม่เคารพกฎหมาย โอกาสละเมิดและทำผิดกฎหมายหลังมีปืน ก็ย่อมมีแนวโน้มสูง ,และหากนายทะเบียนออกใบอนุญาตให้ไป ปรากฎว่าภายหลัง คนนั้นเอาไปทำผิดจริง ไปยิงเด็กนักเรียนตาย 7 ศพ เหมือนข่าวต่างประเทศ , เกิดผู้บังคับบัญชาของนายทะเบียน สอบถามว่า ทำไมเคสนี้มีประวัติ แต่ยังออกใบอนุญาตให้ ,นายทะเบียน คงเหงื่อแตก ชี้แจงนายเหนื่อยหน่อย ,แต่อย่างว่า ชีวิตคนเรา มีใครไม่เคยทำผิดพลาดครับ มัน พูดยากนะ ตอบแทนนายทะเบียนก็ไม่ได้จริงๆครับ เพราะมันเป็นดุลพินิจ และหากนายทะเบียนอ้างเหตุผลดีๆที่ไม่ออกให้ โอกาสผู้ขออนุญาตอุทธรณ์หรือฟ้องคดีต่อศาลปกครองชนะก็เหนื่อยเหมือนกัน ,แต่ก็เป็นมุมมอง นายทะเบียนเห็นอย่าง ,ศาลเห็นอย่างก็ได้ครับ

"คนเรา เมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมียศก็มีเสื่อมยศ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไรพระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐเลิศยิ่งกว่ามนุษย์และเทวดา ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน"เจ้าคุณนรฯ วัดเทพDS
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์