เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 09:53:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: @@@@ AirArms EV2 และ???ในตอนต้น @@@@  (อ่าน 14137 ครั้ง)
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 03:04:33 PM »

เท่าที่เห็นอาจารย์เล่ามา  พี่วิโรจน์ยังไม่ได้เปลี่ยนส่วนสำคัญ 3 อย่าง คือ
เปลี่ยนท่อไททาเนี่ยม   
แล้วก็เปลี่ยนลำกล้องปืนใหม่
แล้วก็เปลี่ยนกล้องเล็งใหม่
สองอย่างนี้เบ็ดเสร็จแล้วราคาน่าจะแพงกว่าปืนมั๊งครับ

อ้อยังไม่รวมเปลี่ยนปืนนะครับ ถ้าอยากจะเปลี่ยนปืนกระซิบบอกสมาชิกชมรมก่อนนะครับ
ดร.ธนาสิทธิ์
Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 05:31:20 PM »

ขอบคุณอาจารย์สำหรับความรู้ครับ  ไหว้ ไหว้

ผมมีเรื่องมาจับผิดครับ
อาจารย์อยู่เมืองนาน ใช้แต่ปี คศ. จนลืมปี พศ. ไปซะแล้ว
ปี พศ. ตอนนี้คือ 2554 หรือ ๒๕๕๔ ครับ  ไหว้ ไหว้

อ้างถึง
ธนาสิทธิ์ ศิริลักษณ์
๓๐ พ.ค. ๒๕๕๓

หนีดีกว่า เดี๋ยวโดนอัด  ยิ้มีเลศนัย

ไม่ผิดครับ ผมเกริ่นไว้แล้วว่าผมเขียนไว้นานแล้ว และผมก็ลงวันที่ตอนที่ผมเขียนไว้... บรรทัดแรกผมเพิ่งเติมปียังถูกต้อง  เรื่องลงปีผิดนี่ ตั้งแต่ครั้งสุดท้ายที่ผมเผลอไป ผมยังไม่เค้ยไม่เคย...555
Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 05:36:53 PM »

อาจารย์ครับเครื่องบิน 4 ใบพัดแบบนี้เวลาเดินหน้าทำยังไงครับ ต้องเอียง ๆ ไปหรือเปล่าครับ
แล้วเวลาเลี้ยวทำยังไงครับ
แล้วตอนปรับระดับระนาบลำบากกว่าเครื่องบินแกนเดียวหรือเปล่าครับ

การบังคับทั้ง 3 แกน ทำได้โดยการเปลี่ยนความเร็วของมอเตอร์ แต่ละตัว เช่น ถ้าจะลอยตัวอยู่เฉย ๆ ใบพัดทุกตัวจะหมุนเท่ากัน แต่ใบพัดนั้น 2 ใบจะเป็นแบบธรรมดา อีก 2 ใบจะเป็นแบบ pusher คือหมุนทวนทิศทางกับแบบธรรมดา แต่ลมไปทางเดียวกัน การหมุนทวนกัน เป็นการลบล้างแรงบิด เหมือนเฮลิคอปเตอร์ Chinook ที่มี 2 ใบพัด ไม่งั้นต้องมีใบพัดท้ายคอยคัดหางเสือ
ที่นี้พอจะเดินหน้า ใบพัดด้านหน้า 2 ใบจะหมุนเท่าเดิม แต่ 2 ตัวหลังจะหมุนเร็วขึ้น แต่ถ้าจะเร็วหนักเข้าไปอีก ใบพัดคู่หน้าจะลดความเร็วลง ในขณะที่คู่หลังเพิ่มความเร็วขึ้น แต่ไม่มากเกินจนทำให้หน้าคว่ำ  ส่วนการเอียงซ้าย/ขวาก็ทำนองเดียวกัน  แต่การหมุนรอบตัวนั้น ใบพัดตรงกันข้ามจะหมุนด้วยความเร็วที่ต่างกัน คือลดการลบล้างแรงบิด ให้หลุดจากจุดสมดุลย์
มีตัวควบคุม 3 แกน ให้เครื่องอยู่ในแนวระนาบตลอด แต่สามารถเปลี่ยนค่าได้
ตัวต่อไป ผมจะใส่ตัววัดทิศทาง ความดันอากาศ และจุดปล่อยตัว ทีนี้ มันจะบินเองได้ เหมาะสำหรับเอากล้องไปติด ถ่ายภาพทางอากาศ
ส่วน GPS ผมยังไม่เอา คิดว่าต้องศึกษาให้มากกว่านี้

อาจารย์ครับ เครื่องบิน 4 ใบพัดแบบนี้โหลดของที่นอกเหนือจากน้ำหนักตัวมันเองกับแบตเตอรี่
จะโหลดน้ำหนักได้เต็มที่เท่าไหร่ครับ
แล้วถ้าโหลดของเต็มพิกัด จะบินได้กี่นาทีครับ

น้ำหนักตัว ไม่รวมแบตก็ 400 กรัม โหลดเต็มพิกัดได้ถึง 1100 กรัมรวมทั้งแบต ผมใส่กล้องขนาดเล็กได้สบาย ๆ ถ้าใช้ถ่าน lipo 3S 2200 mAh ก็จะบินได้ราว 14 นาที โดยใช้ใบพัด 8X3.8" ผมเพิ่งลอง 10X3.8" กินไฟน้อยกว่า น่าจะบินได้เกิน 16 นาที ที่เยอรมัน เขามีการแข่งขันบินนาน เห็นว่าได้กว่า 50 นาที
Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 05:54:38 PM »

เอาพวกของอื่นที่ผมหนีไปเขียนรีวิวมาให้ดูกันครับ..

เรือนนี้ ชื่อว่า Abacus ไม่มีเข็มมีแต่ลูกปืน 1 ลูก วิ่งอยู่ในราง กลิ้งไปกลิ้งมา พอจะดูเวลา ยกแขนขึ้นมา เจ้าลูกปืนก็จะวิ่งมาหยุดอยู่ตรงตามเวลาณ.ขณะนั้นในบัดดล..
http://s7.photobucket.com/albums/y271/tanasit/Watch/Abacus/?action=view&current=L1100205.mp4

เจ้าเรือนนี้ เป็นนาฬิกาเรือนเดียวในโลก ที่นอกจากจะทำงานแบบออโต้แล้ว ยังสามารถใช้ที่ชาร์จไฟชาร์จเก็บหรือใช้ได้นานทีละหลายเดือนเชียว

นาฬิกามีรู

ดูรูปเอาเองละกันว่ามันเป็นยังงาย...

เข็มวิ่งขึ้นลงในแนวดิ่ง

หนึ่งเดียวในโลก นามว่า Gold MZOX-4

เท่านี้ก่อนนะครับ...
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 05:59:55 PM »

ขอบคุณครับอาจารย์  ไหว้อาจารย์ครับรบกวนช่วยวิจารณ์  airforce condor ต่อด้วยนะครับ ไหว้

sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 06:38:49 PM »

ของเล่นของอาจารย์ แต่ละอย่าง เด็ด ๆ ทั้งนั้นเลยครับ น้ำลายหก

ได้เห็นรูปก็เป็นบุญตาแล้วครับ ขอบพระคุณอย่างสูงครับ ไหว้ ไหว้
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 07:04:03 PM »

สุดยอดครับ เป็นพระคุณที่อาจารย์ธนาสิทธิ์มาช่วยโพสท์ในเว็ปเรา... เพิ่มคุณค่า

ผมอยากให้พวกเราดูอาจารย์เป็นตัวอย่าง  คืออย่าคิดเพียงว่า ท่านโชคดี มีบุญ ฯลฯ
ลองคิดดูว่าต้องใช้ความพากเพียรพยายามขนาดไหน ถึงมาได้ระดับนี้
แม้แต่สิ่งที่เราเห็นว่าเป็น "ของเล่น" อาจารย์ยังเล่นแบบ "ของจริง"

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 04:27:52 AM »

ขอบคุณครับอาจารย์  ไหว้อาจารย์ครับรบกวนช่วยวิจารณ์  airforce condor ต่อด้วยนะครับ ไหว้

ผมก็มีครับ ซื้อมาเพราะรูปร่างมันแปลกดี แต่การใช้งานมีข้อเสียหลายอย่าง คือ พานท้ายแนวตรงหรือเจ้าตัวท่อลมนั้น อยู่ต่ำเกินไปติดกล้องแล้ว เอาแก้มแนบขยับยังไง ๆ ก็ไม่ตรงรูกล้อง ผมต้องติดแผ่นหนุนเพิ่ม แต่ก็ยังไม่ตรงดีเพราะแนวนอนไม่ได้ที่อยู่ดี  ปัญหาต่อมาคือ ฐานกล้องที่ค่อนข้างบาง ถ้าใช้กล้องใหญ่หรือหนักจะรู้สึกคลอนแคลน วัสดุส่วนใหญ่เป็นพลาสติค ระบบไกกระด้างและค่อนข้างหนัก  ที่ปรับความแรง (ปรับสปริงฆ้อนตีวาล์ว) ทำงานได้ไม่คงที่ คือพอเปลี่ยนกลับมาจุดเดิม แต่ความแรงกลับไม่เหมือนเดิม?? ลำกล้องสั้นไปนิด ผมไม่ได้ทดลองความแม่นเพราะแน่ใจว่า คงได้แค่ B-  ถ้าใช้แบบเล่น ๆ หนุกหนานก็โอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2011, 04:37:53 AM โดย ดร.ธนาสิทธิ์ » บันทึกการเข้า
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 09:50:50 AM »

เข้าใจว่าของอาจารย์ เป็นรุ่น Air Force Talon  หรือเปล่าครับ..ลำกล้องดูสั้นๆ ไม่มียื่นออกมาอีกซักคืบนึง..ครับ...
Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 06:55:36 PM »

เข้าใจว่าของอาจารย์ เป็นรุ่น Air Force Talon  หรือเปล่าครับ..ลำกล้องดูสั้นๆ ไม่มียื่นออกมาอีกซักคืบนึง..ครับ...

Air Force มี 3 รุ่นคือ Talon, Talon SS (เก็บเสียง) และ Condor รุ่นปรับปรุง มีทั้ง .177 และ .22 และลำกล้อง Lothar Walther 3 ขนาด คือ 12", 18", และ 24"
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 07:09:12 PM »

ขอบคุณครับอาจารย์ แบบนี้ท่าจะซื้อปืนรุ่นนี้คงต้องสั่งอุปกรเสริมมาอีกชิ้นนึงแน่ๆเลยนะครับ

Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 07:21:27 PM »

เรียนอาจารย์ธนาสิทธิ์

ผมได้ยินชื่อเสียงของ USFT มาว่าเป็นปืนที่ออกแบบมาเพื่อการแข่งขัน FT โดยเฉพาะ มีชื่อเสียงโด่งดังเนื่องจากคว้าแชมป์รายการใหญ่ๆมามากมาย
เมื่อเปรียบเทียบกับปืน FT ตัวท็อปของค่ายอื่น โดยเฉพาะ AA EV2 และ Styer LG110 FT แล้ว USFT มีข้อดีข้อด้อยอย่างไรบ้างครับ

ถ้าอาจารย์จะกรุณาเล่าถึงกลไกข้างในที่สำคัญของทั้งสามตัวนี้เปรียบเทียบกันก็จะดีมากเลยครับ
โดยเฉพาะ USFT ได้ยินมาว่าใช้แรงดันต่ำกว่าปืนอื่นๆ แต่ยิงได้แม่นยำมาก

ขอบคุณครับ

Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 08:56:54 AM »

เรียนอาจารย์ธนาสิทธิ์

ผมได้ยินชื่อเสียงของ USFT มาว่าเป็นปืนที่ออกแบบมาเพื่อการแข่งขัน FT โดยเฉพาะ มีชื่อเสียงโด่งดังเนื่องจากคว้าแชมป์รายการใหญ่ๆมามากมาย
เมื่อเปรียบเทียบกับปืน FT ตัวท็อปของค่ายอื่น โดยเฉพาะ AA EV2 และ Styer LG110 FT แล้ว USFT มีข้อดีข้อด้อยอย่างไรบ้างครับ

ถ้าอาจารย์จะกรุณาเล่าถึงกลไกข้างในที่สำคัญของทั้งสามตัวนี้เปรียบเทียบกันก็จะดีมากเลยครับ
โดยเฉพาะ USFT ได้ยินมาว่าใช้แรงดันต่ำกว่าปืนอื่นๆ แต่ยิงได้แม่นยำมาก

ขอบคุณครับ

ที่ขอมานี่ ถ้าผมจะจัดให้ทั้งหมด ก็น่าจะใช้เวลาราวเดือนเศษ ต้องไล่ตัวเองออกจากงานแน่ ๆ...555  เอาเป็นว่าผมกำลังจะลงเจ้า USFT ให้ก็แล้วกัน เหลือแต่ถ่ายภาพครับ  และถ้ามีเวลาผมก็จะลองเปรียบเทียบให้นะครับ
Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 09:35:20 AM »

สุดยอดครับ เป็นพระคุณที่อาจารย์ธนาสิทธิ์มาช่วยโพสท์ในเว็ปเรา... เพิ่มคุณค่า

ผมอยากให้พวกเราดูอาจารย์เป็นตัวอย่าง  คืออย่าคิดเพียงว่า ท่านโชคดี มีบุญ ฯลฯ
ลองคิดดูว่าต้องใช้ความพากเพียรพยายามขนาดไหน ถึงมาได้ระดับนี้
แม้แต่สิ่งที่เราเห็นว่าเป็น "ของเล่น" อาจารย์ยังเล่นแบบ "ของจริง"

ขอบคุณครับ อ. ผนิศวร
ของเล่นชิ้นแรกในชีวิต พ่อผมซื้อให้ในงานวัดต่างจังหวัด ตอนอายุราว 5 ขวบคือ ปืนฉีดน้ำ ฝรั่งเรียกว่า squirt gun หรือ water gun แต่ต่อมามีแบบอัดลมยิงได้แรงมากเลยเรียกเสียว่า water blaster ของผมเป็นพลาสติคสีม่วงรูปทรงแบบ Magnum .357 (ขืนเรียกว่า Revolver .44 จะดูด้อยไปนิด..) วิธีใช้คือ ดึงจุกที่ปลายกระบอกออก กรอกน้ำ ปิดจุกกลับ แล้วก็ใช้ 2 มือ บีบแรง ๆ  ชิ้นต่อมาปู่ของผม ให้เป็นรางวัลที่สอบได้ที่หนึ่ง คือเรือดำน้ำ ที่มีรูปทรงแบบเรือรบ ใต้ท้องมีหนังสะติ้กโยงกับใบพัด ข้าง ๆ มีปีกโลหะ 2 ปีกขนาดใหญ่ ที่ต้องดัดให้เรือดำน้ำได้ การขึ้นลำ  เอ้ย..ขึ้นลาน ก็ต้องเอาตะขอเหล็กมาเกี่ยวกับใบพัด แล้วหมุน ๆ ๆ ๆ กะพอหนังยางบิดตัวเป็นเกลียวพอตึง ก็เอาตะขอออกแล้วจับใบพัดให้แน่น แล้วนำไปปล่อยในน้ำ สนุกอย่าบอกใคร  พอโตอีกหน่อยก็ทำธนูเอง ใช้ก้านใผ่จากตับจาก ผูกด้วยเชือกกระสอบ ดอกธนูก็ใช้ไม้ลวกเหลา ปีกธนูก็ใช้ใบมะพร้าวสด  ต่อมาก็ทำหน้าไม้  แล้วก็ทำลูกดอกไฮเท็คยิงปลาด้วยการเป่าโดยใช้ท่ออะลูมิเนียมจากเสาอากาศทีวี ฯลฯ  วันหลังผมจะเล่าถึงของเล่นในฝัน มีอะไรบ้าง ไปเห็นที่ไหน และลงเอยได้มาหรือไม่อย่างไร
ปล. ย่าของผมแซ่เล้า เหมือนกัน แต่คงไม่ใช่แฟนตา อ. นะครับ...
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 09:36:55 AM »

ขอบคุณครับอาจารย์  ไหว้อาจารย์ครับรบกวนช่วยวิจารณ์  airforce condor ต่อด้วยนะครับ ไหว้

ผมก็มีครับ ซื้อมาเพราะรูปร่างมันแปลกดี แต่การใช้งานมีข้อเสียหลายอย่าง คือ พานท้ายแนวตรงหรือเจ้าตัวท่อลมนั้น อยู่ต่ำเกินไปติดกล้องแล้ว เอาแก้มแนบขยับยังไง ๆ ก็ไม่ตรงรูกล้อง ผมต้องติดแผ่นหนุนเพิ่ม แต่ก็ยังไม่ตรงดีเพราะแนวนอนไม่ได้ที่อยู่ดี  ปัญหาต่อมาคือ ฐานกล้องที่ค่อนข้างบาง ถ้าใช้กล้องใหญ่หรือหนักจะรู้สึกคลอนแคลน วัสดุส่วนใหญ่เป็นพลาสติค ระบบไกกระด้างและค่อนข้างหนัก  ที่ปรับความแรง (ปรับสปริงฆ้อนตีวาล์ว) ทำงานได้ไม่คงที่ คือพอเปลี่ยนกลับมาจุดเดิม แต่ความแรงกลับไม่เหมือนเดิม?? ลำกล้องสั้นไปนิด ผมไม่ได้ทดลองความแม่นเพราะแน่ใจว่า คงได้แค่ B-  ถ้าใช้แบบเล่น ๆ หนุกหนานก็โอครับ

ผมเองก็ซื้อมาเพื่อหนุกหนานครับ  ใช้ปืนเกรดดี ๆ ยิงเข้า x เล็งยังไง
ยิงยังไงก็เข้า x ไม่เห็นโดนที่อื่นเลย มันน่าจะเบื่อนะครับ

เลยซื้อปืนถูก ๆ (อันที่จริงไม่มีตังค์ครับ) ปืนพวกนี้ยิงแต่ละนัดได้ลุ้น
นัดนี้จะเหวอหรือเปล่า จะเข้าหรือเปล่า
นัดนั้นยิงไม่เข้า มันเป็นที่เราหรือที่ปืน คิดมากหน่อยปวดหัวดีครับ ฮิ ฮิ

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์